ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม น้ำมันเกียร์ กับ น้ำมันเฟืองท้าย ครับ  (อ่าน 3390 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยีนส์ ก๊าบบบ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ละโว้ : พีพี แลนด์
อีก 3 เดือน จะครบ 4 ปี วิ่งได้ 54,000 โล

ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กับ น้ำมันเฟืองท้ายหรือยังครับ

พอดีอาทิตย์หน้าจะพาหลานขึ้นทับเบิก - เข้าค้อ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

manhorse

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม น้ำมันเกียร์ กับ น้ำมันเฟืองท้าย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 01:53:31 »
ตาม ระยะต้องเปลี่ยนที่ 40,000 โล แล้วนะครับพี่ยีนส์ อืม 4 ปี วิ่งได้ 54,000 โล วันๆพี่วิ่งไหนบ้างเปล่าคราบ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถาม น้ำมันเกียร์ กับ น้ำมันเฟืองท้าย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 06:54:35 »
ตาม ระยะต้องเปลี่ยนที่ 40,000 โล แล้วนะครับพี่ยีนส์ อืม 4 ปี วิ่งได้ 54,000 โล วันๆพี่วิ่งไหนบ้างเปล่าคราบ  :sd42:

ขอบคุณครับพี่

ไม่ค่อยได้วิ่งเท่าไรเลยครับ บางอาทิตย์ไม่ได้ขับเลยก็มี

สวนมากแฟนผมจะขับมากกว่าผมอีก แต่เขามี วีออสอีกคัน ขับคล่องตัวกว่าเขาเลยใช้คันนั้นมากกว่าเวลาไปทำงาน

ส่วนผมเวลาไปทำงานก็แว้นนไป. ที่ทำงานไกล้นิดเดียว  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 07:20:35 »
ขอบคุณครับพี่

ไม่ค่อยได้วิ่งเท่าไรเลยครับ บางอาทิตย์ไม่ได้ขับเลยก็มี

สวนมากแฟนผมจะขับมากกว่าผมอีก แต่เขามี วีออสอีกคัน ขับคล่องตัวกว่าเขาเลยใช้คันนั้นมากกว่าเวลาไปทำงาน

ส่วนผมเวลาไปทำงานก็แว้นนไป. ที่ทำงานไกล้นิดเดียว  :sd23:

แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ไวกว่าระยะที่ 0 กำหนดครับ ทุกๆ 20000 โล   จะทำให้เรารักษาเกียร์ให้มีอายุยาวนาน และ การขับขี่จะสมูธขึ้น  ส่วนเฟืองท้ายแล้วแต่ครับ เปลี่ยนก็ดีครับ เปลี่ยนตามระยะก็ได้  :L2760:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 07:46:16 »
นม.เกียร์และ นม.เฟืองท้าย เปลี่ยนที่ระยะ 40,000 กม. หรือ 2 ปี แล้วแต่อะไรถึงก่อน
รถไม่ค่อยวิ่ง ก็ตามมาตรฐานนี้ครับ ถ้าวิ่งบ่อย วิ่งมาก ถนนฝุ่นเยอะ รถติด ต้องปรับลดลงมาครับ

ส่วนตัวผมใช้ 40,000 กม. ทั้งสองรายการ โดยดูที่สีและความหนืดว่ายังโอเคหรือเปล่า ถ้าไม่เหมือนเดิมก็เปลี่ยนก่อนกำหนดครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 11:59:52 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ พี่ ๆ  :sd23: :sd24:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 17:40:37 »
จอดนานกว่าขับ เปลี่ยนเลยครับ เวลาไปไหนไกลๆจะได้สบายใจ
หลังเปลี่ยนแล้วจะรู้ว่าเปลี่ยนเกียร์นิ่มๆ กับออกตัวรอบออกลื่นๆเบาๆเป็นยังไง อิ...อิ...
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม