ผู้เขียน หัวข้อ: รถเร่งไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 6958 ครั้ง)

ออฟไลน์ รุต

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รถเร่งไม่ขึ้นครับ
« เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 10:55:40 »
รถผมวิ่งได้35000โล เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองโซล่า เสร็จ.....ผมขับรถออกจากศูนย์ รถมีอาการรอบไม่ขึ้น ขึ้นสุดแค่2500 รอบ  ผมกลับมาที่ศูนย์ ช่างใช้คอมเซ็]... เซ็ตรอบให้ใหม่ พอเสร็จรอบขึ้น แต่รถอืด ต้องกดคันเร่งเยอะๆ ถึงจะพุ่ง  ......อาการคือแตะแล้วไม่พุ่งเหมือนก่อนเข้าศูนย์.....ผมควรทำอะไรดีครับพี่ๆ

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: รถเร่งไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 11:36:34 »
เอาไปเข้าศูนย์ไหนมาครับพี่รุต

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 12:24:05 »
มิตซู สุขสวัสดิ์ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 13:48:32 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับพี่รุต  :sd23:
ก่อนจะมีพี่ๆมาให้ข้อมูลสำหรับคำถาม ผมอยากขอความร่วมมือพี่รุตใส่รูปแสดงตัวที่ใช้ในเว็ปบอร์ดสักนิดครับ ดูตัวอย่างคำแนะนำได้ตาม Link ใต้ลายเซ็นโพสของผม  :L2759:

ปล. ผมคิดว่าข้อมูลรถที่พี่รุตให้มาน้อยไปนิด รถได้ไปทำอะไรเพิ่มเติมมาบ้างรึป่าวครับ หรือเดิมๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไรเพิ่มกับเครื่องยนต์ อาการดังกล่าวมีไฟอะไรโชว์หน้าปัดหรือไม่ครับ  ถ้าแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องเฉย ไม่น่าจะเกิดอะไรผิดปกตินะครับ :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 14:31:00 »
รถผมวิ่งได้35000โล เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองโซล่า เสร็จ.....ผมขับรถออกจากศูนย์ รถมีอาการรอบไม่ขึ้น ขึ้นสุดแค่2500 รอบ  ผมกลับมาที่ศูนย์ ช่างใช้คอมเซ็]... เซ็ตรอบให้ใหม่ พอเสร็จรอบขึ้น แต่รถอืด ต้องกดคันเร่งเยอะๆ ถึงจะพุ่ง  ......อาการคือแตะแล้วไม่พุ่งเหมือนก่อนเข้าศูนย์.....ผมควรทำอะไรดีครับพี่ๆ
ไม่เห็นหน้า  จะมาทักทายซ่ะหน่อย  ไปล่ะ  :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 14:37:44 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับพี่รุต  :sd23:
ก่อนจะมีพี่ๆมาให้ข้อมูลสำหรับคำถาม ผมอยากขอความร่วมมือพี่รุตใส่รูปแสดงตัวที่ใช้ในเว็ปบอร์ดสักนิดครับ ดูตัวอย่างคำแนะนำได้ตาม Link ใต้ลายเซ็นโพสของผม  :L2759:

ปล. ผมคิดว่าข้อมูลรถที่พี่รุตให้มาน้อยไปนิด รถได้ไปทำอะไรเพิ่มเติมมาบ้างรึป่าวครับ หรือเดิมๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไรเพิ่มกับเครื่องยนต์ อาการดังกล่าวมีไฟอะไรโชว์หน้าปัดหรือไม่ครับ  ถ้าแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องเฉย ไม่น่าจะเกิดอะไรผิดปกตินะครับ :L2736:
:sd23: สวัสดีคับพี่รุต ยินดีต้อนรับคับ ตามที่พี่อิฐแนะนำนะคับส่วนปัญหาที่เกิดขึ้นกับน้องปารอพี่ๆเข้ามาตอบให้นะคับ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 14:38:53 »
:sd23: สวัสดีคับพี่รุต ยินดีต้อนรับคับ ตามที่พี่อิฐแนะนำนะคับส่วนปัญหาที่เกิดขึ้นกับน้องปารอพี่ๆเข้ามาตอบให้นะคับ  :L2904:
สงสัยจะติดพรมรองพื้น  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 17:03:53 »
สงสัยจะติดพรมรองพื้น  :L2739:

ถ้าใช่นี่ เส้นผมบังภูเขาเลยน่ะครับผม.5555   

เอาใจช่วยพี่รุตน่ะครับ. ขอให้หาสาเหตุเจอไวไวครับผม. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 20:27:40 »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคนในบ้านปามาเนียนี้ โดยเฉพาะพี่นะ รัชดา(ประธานปามาเนีย) ...คือผมเป็นสมาชิกใหม่ที่ยังไม่ค่อยชำนาญกับบ้าน ปามาเนีย ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยครับ.........วันนี้ผม ไปเช็คที่อู่99 กับพี่นก โดยมีพีทศแนะนำไปครับ...............................คือตอนนี้อาการรถมัน วิ่งเปลี่ยนไม่ปกติคือ  เกียร์จะเปลี่ยนตามความเร็วรถ 20 30 40 50กม./ชม.ไปจนถึง190 200 ..................แต่ทีนี้รถผมมันเปลี่ยนเกียร์เร็ว กว่าปกติ คือ สามารถเปลี่ยนเกียร์1ถึง5.....ได้รวดเดียวในความเร็วแค่ไม่เกิน60 กม./ชม. ...................มันจึงทำให้รอบต้นมันช้า จะไปได้ดีก็ต้อง120ขึ้นไปแล้ว  คือมันผิดระเบียบของน้องปาเรา....เพราะปกติน้องปาเรามันจะกระชาก รากจูงผม ตั้งแต่ออกตัวแล้วครับ...........................สรุปตอนนี้พี่นก อู่99 หาสาเหตุ ให้ผมแล้วคือตัว  เซนเซอร์เกียร์ ที่มันอยู่ใต้ทองรถหนะครับ................ผมขอขอบคุณพี่ทุดท่านที่เข้ามาดู มาตอบกระทูนี้มากๆครับ

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 20:33:22 »
รูปผมจะมาลงให้เร็วที่สุดครับ....เนื่องจากใส่รูปไม่เป็น :L2905:.....ขออภัยจากความโง่จริงครับ

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 20:39:29 »
พี่นก อู่99 แนะนำว่าให้ไปเช็คกับศูนย์ ว่ามันน่าจะเป็นตัวนี้ได้มั้ย พรุ่งนี้ผมเข้าไป  แล้วจะรายงานให้ทราบทั่วกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 20:45:01 »

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 21:39:07 »
อ้างจาก: รุต link=topic=5108.msg211125 :L2761:#msg211125 date=1443187660
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคนในบ้านปามาเนียนี้ โดยเฉพาะพี่นะ รัชดา(ประธานปามาเนีย) ...คือผมเป็นสมาชิกใหม่ที่ยังไม่ค่อยชำนาญกับบ้าน ปามาเนีย ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยครับ.........วันนี้ผม ไปเช็คที่อู่99 กับพี่นก โดยมีพีทศแนะนำไปครับ...............................คือตอนนี้อาการรถมัน วิ่งเปลี่ยนไม่ปกติคือ  เกียร์จะเปลี่ยนตามความเร็วรถ 20 30 40 50กม./ชม.ไปจนถึง190 200 ..................แต่ทีนี้รถผมมันเปลี่ยนเกียร์เร็ว กว่าปกติ คือ สามารถเปลี่ยนเกียร์1ถึง5.....ได้รวดเดียวในความเร็วแค่ไม่เกิน60 กม./ชม. ...................มันจึงทำให้รอบต้นมันช้า จะไปได้ดีก็ต้อง120ขึ้นไปแล้ว  คือมันผิดระเบียบของน้องปาเรา....เพราะปกติน้องปาเรามันจะกระชาก รากจูงผม ตั้งแต่ออกตัวแล้วครับ...........................สรุปตอนนี้พี่นก อู่99 หาสาเหตุ ให้ผมแล้วคือตัว  เซนเซอร์เกียร์ ที่มันอยู่ใต้ทองรถหนะครับ................ผมขอขอบคุณพี่ทุดท่านที่เข้ามาดู มาตอบกระทูนี้มากๆครับ
สวัสดีครับพี่รุต  รถพี่มีปัญหาเกียร์เปลี่ยนเร็วเหมือนรถผมเลยครับ เกียร์1-5ความเร็วยังได้แค่50-60km/hrเอง :L4386: (รถผมใช้เชื่อเพลิงร่วมngv).  เมื่อก่อนก็เคยเอาไปอู่พี่นก auto99. แกก็ยังงงว่าทำไมพอใช้ระบบร่วมแล้วเกียร์เปลี่ยนเร็วกว่าปกติมาก พี่นกว่าอาจเป็นที่ระบบแก๊ส ก็เลยไปให้ร้านดูก็แจ้งว่าไม่มีการนำสัญญาณใดๆจากระบบเกียร์ไปใช้เลยไม่น่าจะเกี่ยว เพราะรถคันอื่นก็ไม่เป็นอย่างผม งงเลยครับ  :L2761: ไปศูนย์ก็เลิ่นนิ่งอย่างเดียวก็เหมือนเดิม 
ถ้าพี่รุตเปลี่ยนเซนเซอร์เกียร์แล้วหายคงต้องขอลองเปลี่ยนมั่งครับ  :sd23:
..........".........

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 10:52:19 »
สวัสดีครับพี่รุต :sd23:

ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ หลังจากเปลี่ยนเซนเซอร์เกียร์แล้ว ได้ผลอย่างไร มาอัพเดทให้ทราบนะครับ

หรือจะนำรูปน้องปาของพี่รุต มาชมกันก็ดีครับ จะได้รู้จักกันมาขึ้นทั้งรูปเจ้าของและน้องปาที่รัก :L2897:

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 18:40:37 »
วันนี้เข้าศูนย์ช่างเช็ค โค๊ตขึ้นลบไม่ได้   กำลังปริ้นสั่งเคลม  สักพักดันลบโค๊ตได้เฉยเลย :L4387:อดเคลม อยากเคลมมากครับ(เพราะกลัวว่ามันจะกลับมาอีก)......จบข่าวเรื่องนี้ครับ...ถึงมันเป็นเรื่องเล็ก แต่มันก็ใหญ่มากสำหรับ คนรักน้องปาอย่างผม...สวัสดีครับ :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 19:10:57 »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคนในบ้านปามาเนียนี้ โดยเฉพาะพี่นะ รัชดา(ประธานปามาเนีย)...คือผมเป็นสมาชิกใหม่ที่ยังไม่ค่อยชำนาญกับบ้าน ปามาเนีย ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยครับ.........วันนี้ผม ไปเช็คที่อู่99 กับพี่นก โดยมีพีทศแนะนำไปครับ...............................คือตอนนี้อาการรถมัน วิ่งเปลี่ยนไม่ปกติคือ  เกียร์จะเปลี่ยนตามความเร็วรถ 20 30 40 50กม./ชม.ไปจนถึง190 200 ..................แต่ทีนี้รถผมมันเปลี่ยนเกียร์เร็ว กว่าปกติ คือ สามารถเปลี่ยนเกียร์1ถึง5.....ได้รวดเดียวในความเร็วแค่ไม่เกิน60 กม./ชม. ...................มันจึงทำให้รอบต้นมันช้า จะไปได้ดีก็ต้อง120ขึ้นไปแล้ว  คือมันผิดระเบียบของน้องปาเรา....เพราะปกติน้องปาเรามันจะกระชาก รากจูงผม ตั้งแต่ออกตัวแล้วครับ...........................สรุปตอนนี้พี่นก อู่99 หาสาเหตุ ให้ผมแล้วคือตัว  เซนเซอร์เกียร์ ที่มันอยู่ใต้ทองรถหนะครับ................ผมขอขอบคุณพี่ทุดท่านที่เข้ามาดู มาตอบกระทูนี้มากๆครับ

อู๊ยยยย...ได้โปรดอย่าให้ตำแหน่งพวกผมเลยขอเป็นสมาชิกธรรมดาก็พอครับ    ผมก็เป็นสมาชิกปามาเนียเหมือนพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านแหละครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 19:16:04 »
วันนี้เข้าศูนย์ช่างเช็ค โค๊ตขึ้นลบไม่ได้   กำลังปริ้นสั่งเคลม  สักพักดันลบโค๊ตได้เฉยเลย :L4387:อดเคลม อยากเคลมมากครับ(เพราะกลัวว่ามันจะกลับมาอีก)......จบข่าวเรื่องนี้ครับ...ถึงมันเป็นเรื่องเล็ก แต่มันก็ใหญ่มากสำหรับ คนรักน้องปาอย่างผม...สวัสดีครับ :L2901:
น่าจะเป็น Code P

:L2732:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 21:17:53 »
สอบถามไปทางพี่นกขึ้นโค๊ตนี้ครับ  (เดาเอาว่าประมาณปลั๊กหลวมหรือสกปรกครับ)ทำให้วงจรของระบบต่อบ้างไมต่อบ้าง
ทำให้สัญญาณที่สื่อสารระหว่าง ECU ของเกียร์ กับระบบของเกียร์ผิดพลาด 
 :L2761:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 23:25:33 »
ไม่รู้รถพี่รุตมีติดพกกล่องหรืออาวุธใดๆอีกหรือป่าวครับ ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะครับ  :L2734:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 10:02:34 »
ไม่มีติดกล่องใส่อะไรเลยครับพี่.........ผมอยากแนะนำ พี่ๆทุกคนว่า ถ้ารถเกิดปัญหา(ในเคสที่ไม่หนักสามารถรอได้ หรือหนักก็รอได้)ควรปรึกษาพี่ๆในนี้กันก่อนจะดีกว่า  ดีนะครับที่ผมรู้จักปามาเนีย ไม่งั้นป่านนี้ช่างที่ศูนย์ ...ก็ยังไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร เพราะผมเห็นเค้ารึ้อแงะ ถอดท่ออากาศ ถอดอะไรไม่รู้ ผมกลัวว่าของเก่ายังไม่หา ของใหม่จะมาเพิ่มอีก....อย่างที่พี่...เออ ผมไม่แน่ใจว่าใคร บอกไว้ว่า รถดีๆอย่าเข้าศูนย์ เนียถูกที่สุดเลยครับ...เพิ่มเติมครับ... รถไม่ดีก้ออย่าเข้าศูนย์ :sd42:ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ :L2893: