ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ 2014 ตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉม กับ ออลนิว 2015 ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 29210 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไมตรี ปาตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
    สวัสดีครับ พี่ๆปามาเนีย ครับ มีเรื่องจะสอบถามความคิดเห็นครับ ตัดสินใจแล้วว่าจะเอา ปาเจโร่ครับ แต่ดันไปติดครงที่ เรื่อง ปี กับโฉมใหม่ครับ ไปลองนั่งโฉมใหม่ดูแล้ว (ออลนิว 2015) โดยรวมสวยดีครับ ทั้งภายนอกและภายใน แต่..... ไฟฟ้าเกือบทั้งคัน ตำแหน่งใส่เกียร์ 4WD ก็อยู่ใกล้ที่วางแก้ว กับเบรคมือไฟฟ้า (ผมคิดว่าซักวันนึงต้องมีใครซักคนเอาน้ำเทลงไปแน่ๆ)  หัวเข้าติด (ผมชอบหดขาเข้าซ้ายมาใกล้เบาะ)ระยะทางยาวๆน่าจะเมื่อย มือจับประตูก็มาบังปุ่มกดกระจกไฟฟ้า      ผมเลยกลับไปดู ตัว 2014 ล่าสุด ให้มาครบ กว้างกว่า (ไม่รู้คิดไปเองป่าว) โดยรวมแล้วชอบ ลด2 แสน (4WD) คำถามคือ

- คิดว่าจะเอา 2014 เพราะคิดว่าจะใช้ซัก 8- 10 ปีค่อยขาย แต่กลัวเรื่องราคาจะดิ่งเหว (เพราะโฉมใหม่เข้ามา)
     - ราคาต่างกัน 2 แสน (ถ้ายอมจ่ายอีกนิดก็ใด้ตัวล่าสุด)
     - เพื่อนด่า (อันนี้ช่างมัน 55)
     - ออลนิว ทันสมัยกว่า แต่ขับเองไม่สบาย แต่คนข้างๆบอกว่าสวย (หรือว่าจะซื้อมาแล้วถอดไอที่ไม่ชอบออก)

สรุปแล้วที่กลุ้มใจอยู่หลักๆ มีแค่นี้แหละครับ รบกวนความเห็นพี่ๆ จะใด้เป็นแนวทางครับ  ขอบคุณครับ
:sd06:
คิดจะเปลี่ยนแปลงโลก.......เปลี่ยนแปลงตัวเองแล้วหรือยัง..?

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ขาวเข้ม

:sd23: :L2894: สวัสดีครับพี่ไมตรี เป็นผมก็ตัดสินใจยากแนอะ ตัวใหม่ก็สวยทันสมัย แถมราคา จองช่วงนี้ ราคาเท่าตัวเก่าด้วย
ตัวเก่า2014ลด2แสน ถ้าลดได้อีกมากกว่านี้จะตัดสินใจง่ายขึ้นนะผมว่า เพราะดูจะคุ้มมาก ถ้าไม่คิดอะไร ซื้อมาใช้งานตามที่พี่ไมตรีบอก ใช้สัก8-10ปีค่อยขาย  :L2900:
   :L2754: แต่ตัวใหม่ก็ช่างทันสมัย สวยบาดใจยิ่งนัก หากได้ครอบครอง เห็นเพื่อนผมบอกเหมือนกันว่า ข้างในตรงคอนโซลกลางสวยและใหญ่มาก ทำให้ดูแคบ ซึ่งยังไม่เคยได้ลองเหมือนกันว่า จริงเปล่า :L2761:
      ถ้าพี่ไมตรีเอาตัวออลนิว คงต้องปรับวิธีการนั่งขับรถที่ถูกต้องนะครับ เพราะการนั่งแบบที่พี่บอก มันไม่น่าจะถูกต้อง ซึ่งถ้านั่งแบบนี้ รถอะไรขับนานๆ ผมว่าก็เมื่อยทั้งนั้นล่ะครับ  :L2754:

:L2904: สุดท้าย....!!!  พี่ลองคิด ตัดสินใจดูครับพี่
             เลือก ที่เราชอบ และ เลือกที่จะ "ปรับตัวเข้ากับรถครับ"
                 แล้วพี่ไมตรีจะมีความสุข สนุกกับการขับขี่ครับ  :L4398:

manhorse

เลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบ คราบพี่ไมตรี

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ผมซื้อ2014เมื่อเดือนกุมภา ตอนผมซื้อรู้อยู่แล้วว่ามี ออลนิวจะออกปลายปี แต่ก็ตัดสินใจซื้อตัว2014 เพราะชอบคันเกียร์4แบบเก่า ชอบพื้นฐานแบบปิคอัพ(คิดเอาว่าน่าจะซ่อมง่ายกว่า) แต่ตอนนั้นยังไม่เห็นตัวออลนิว. ถ้าเป็นเวลานี้ก็ตัดสินใจยากเหลือเกินครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
ลองถามใจพี่ไมตรีดูครับว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน แต่มาเปรียบเทียบกับตัว All New นี่คงคิดหนัก เพราะกระแสและความทันสมัยคงไปที่เจ้า All New หมดแล้วในเวลานี้  :sd42: และจากที่พี่ว่าจะใช้ซัก 8-10 ปีนี่ ราคาคงร่วงไม่ต่างกันครับ  :sd42:

ส่วนตัวผมชอบน้องปาตัวเก่ามากกว่าในเรื่องรูปลักษณ์โดยรวมทั้งหมด (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) เพราะผมว่ามันเข้ากับแนวออฟโรดดี บึกบึน ลุยๆ น้องปาใหม่ค่อนไปทางเรียบหรู หล่อเหลาแบบคุณชาย  :sd42: โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยถูกสเปคกับ All New  เท่าไหร่ แต่ชอบนวัตรกรรมใหม่ของเค้าแค่นั้น  :sd42: :sd42: เลือกที่ตัวพี่และคนในครอบครัวชอบครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
สวัสดีครับพี่ไมตรี ส่วนตัวก็ชอบรุ่นใหม่ครับแต่ก็ต้องถามพี่ไมตรีกับคนข้างๆด้วยนะว่าตกลงกันว่าจะเอาแบบใหนถ้าจะซื้อแล้วขายต่อก็ต้องรุ่นใหม่ครับ  :L2736:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มองอีกมุมนึง ตัวออลนิวชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าใหม่หมด ดังนั้นเรื่องข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับการใช้งานการซ่อมแซมเพิ่มเติมหรือดัดแปลง DIY ต่างๆคงจะไม่มีอย่างแน่นอน ถ้าพี่ไมตรีเป็นคนชอบขับรถเดิมๆไม่แต่งอะไรเลยก็ซื้อออลนิวได้ครับ

แต่ถ้าพี่ตัดสินใจออกตัว 2014 ข้อมูลต่างๆที่พวกพี่ๆปามาเนียได้แชร์และรวบรวมไว้ที่บ้านปามาเนียหลังนี้จะเป็นเหมือนขุมทรัพย์ของพี่เลยครับแถมยังมีที่ปรึกษาตัวเป็นๆอีกเพียบ เลือกเอาที่เหมาะสมกับเราเลยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
มองอีกมุมนึง ตัวออลนิวชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าใหม่หมด ดังนั้นเรื่องข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับการใช้งานการซ่อมแซมเพิ่มเติมหรือดัดแปลง DIY ต่างๆคงจะไม่มีอย่างแน่นอน ถ้าพี่ไมตรีเป็นคนชอบขับรถเดิมๆไม่แต่งอะไรเลยก็ซื้อออลนิวได้ครับ ถ้าไม่เช่นนั้นข้อมูลต่างๆที่พวกพีทๆปามาเนียได้แชร์และรวบรวมไว้ที่บ้านปามาเนียหลังนี้จะเป็นเหมือนขุมทรัพย์ของพี่เลยครับ

เห็นด้วยตามพี่หยกว่าเลยครับ เก่าออกมาแต่งได้เลยมีปัญหาก็แก้ไปตามประสบการณ์ ใหม่ก็ขับไปก่อนรอดูอุปกรณ์ตกแต่งและปัญหาใหม่ๆที่อาจจะเกิดจากระบบที่ทันสมัยต่างๆที่สำคัญช่างศูนย์พร้อมรับมือกับโจทย์ต่างๆนั้นแล้วหรือยัง.... แต่ถามใจจริงก็เอียงๆไปทางออล นิวนะแบบว่าอยากสัมผัสมาเปรียบเทียบคู่กันไปเลย
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบและการใช้งานครับ
โดยส่วนตัวผมว่าตัวใหม่สวยมาก ดูหรูหรา แต่มันไม่ใช่แนวผมครับ
เพราะถ้าเอาตัวใหม่มาแต่งแบบที่ผมชอบ มันจะขัดกันมาก
ตัวใหม่จะเป็นแบบ ซื้อมาแทบไม่ต้องแต่งอะไร ขับไปเลย ดูหรูหรา แต่มันไม่ลุยๆ ผมไม่ชอบครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบและการใช้งานครับ
โดยส่วนตัวผมว่าตัวใหม่สวยมาก ดูหรูหรา แต่มันไม่ใช่แนวผมครับ
เพราะถ้าเอาตัวใหม่มาแต่งแบบที่ผมชอบ มันจะขัดกันมาก
ตัวใหม่จะเป็นแบบ ซื้อมาแทบไม่ต้องแต่งอะไร ขับไปเลย ดูหรูหรา แต่มันไม่ลุยๆ ผมไม่ชอบครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
เห็นด้วยกับพี่โจ้ครับ.. :sd10:
สำหรับผมถือคติว่า...*ให้..ู.ขับเดิมๆ ให้...ูเดินซะดีกว่า* 555  :L2901:

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
มองอีกมุมนึง ตัวออลนิวชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าใหม่หมด ดังนั้นเรื่องข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับการใช้งานการซ่อมแซมเพิ่มเติมหรือดัดแปลง DIY ต่างๆคงจะไม่มีอย่างแน่นอน ถ้าพี่ไมตรีเป็นคนชอบขับรถเดิมๆไม่แต่งอะไรเลยก็ซื้อออลนิวได้ครับ

แต่ถ้าพี่ตัดสินใจออกตัว 2014 ข้อมูลต่างๆที่พวกพี่ๆปามาเนียได้แชร์และรวบรวมไว้ที่บ้านปามาเนียหลังนี้จะเป็นเหมือนขุมทรัพย์ของพี่เลยครับแถมยังมีที่ปรึกษาตัวเป็นๆอีกเพียบ เลือกเอาที่เหมาะสมกับเราเลยครับ

เห็นด้วนกับพี่หยก วาฬน้ำเงินครับ พี่ไมตรี

2014 แก้ไขข้อบงพร่องเกือบหมดแล้ว ยกเว้นเรื่องเครื่องเสียงที่รู้สึกว่าจะแย่ลงไปอย่างเดียว นอกนั้นผมว่าลงตัวหมด และหากชอบ DIY พี่ๆปามาเนียที่นี่ มีไอเดียในการแต่งเสริมหล่อขึ้นไปอีก สำหรับตัวใหม่ 2015 นั้นของใหม่หมดทุกอย่าง หากเหมาะสำหรับไม่ต้องอัพอะไรมากครับ เลือก 2015 ดีกว่า

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32

ขอสนับสนุนพี่หยก อีกเสียงคับ....สุดท้ายต้องอยู่ที่จุดประสงค์ใช้งานหลักๆของพี่ไมตรี เลยคับ  :L2736:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69

เห็นด้วยกับพี่โจ้ครับ.. :sd10:
สำหรับผมถือคติว่า...*ให้..ู.ขับเดิมๆ ให้...ูเดินซะดีกว่า* 555  :L2901:

แรงส์อ่ะพี่จี เอ้ย พี่จ้อย ว่าแต่เบื่อชิ้นไหนก็บอกนะครับ ยินดีรับต่อ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ALL NEW สวยมากครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
เห็นด้วยกับพี่หยก รุ่นใหม่หรือรุ่นเก่ามีข้อดีและข้อเสียกันคนละอย่างแบบ ของผมใช้ปา 13 ก็รู้ว่าปี 15 จะมีโฉมใหม่ ผมคิดเล่นๆ ว่าโฉมหนึ่งจะอยู่ประมาณ 5 ปี เราเป็นคนใช้รถยาวๆ เลยตัดสินใจครับ
  8) 8) จากคำถามพี่ไมตรี สนในออลนิวมากกว่าแต่ลังเล ผมเชื่อว่าพอพี่เลือกแล้วพี่จะปรับตัวให้เข้ากับรถได้เองโดยอัตโนมัติ...  :L2736: :L2736: 

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
ปัจจัยสำคัญมันอยู่ที่เงิน
ถ้าต้องการความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป รถอะไรก็ได้ขับได้หมด เลือกปา 2014
ถ้าต้องการเทคโนโลยีใหม่ ความทันสมัย ความโฉบเฉี่ยว อยู่ในตลาดได้อีกนานเลือกปา 2015
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กันยายน 2015, 11:11:35 โดย พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์ »
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ อ๋อย PJS 2014

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ได้มีโอกาสไปเห็นแล้วเหมือนกัน....แล้วลองเปรียบเทียบกับตัว 2014 ที่ใช้อยู่...
ต้องบอกก่อนว่า All New ยังไงก็ได้ความสด สวย ทันสมัย อุปกรณ์ครบครัน แต่ในความสวยย่อมมีความต่างแทรกเข้ามา...

คราวนี้มาเทียบกับรุ่นเก่าปี 2014 ขับ 4wd พี่ไมตรีได้แน่ๆ ส่วนลด 2 แสน ของแถมเพียบ แต่ง หรือยกมองว่าน่าจะสวยกว่าตัวใหม่ เอาไปลุยก็ยังไม่ค่อยเสียดาย
ภายนอก และภายในดูเป็น 4WD มากกว่า หน้าตาก็ไม่ได้ขี้เหร่ โฉมนี้ยังอยู่ได้อีกหลายปี

อยู่ที่พี่ไมตรีแล้วล่ะครับว่าจะเลือกตัวไหน....คหสต.ผมหลังจากที่ได้ไปดู All New แล้วขอเลือกตัว 2014 4WD ดีกว่าครับ  :L2736:
รัก โลภ โกรธ หลง เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์...

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
เลือก All new จะได้หล่อแบบชายกลางครับ :L6428: :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
 :sd23: :sd23:ด้วยความเคารพ ผมฟันธงให้เลยครับว่า ALL NEW เท่านั้นครับ ซื้อมาแล้วเปลี่ยนล้อยางเกรดดีขึ้นหน่อย  แล้วใช้ยาวไป จะเจ็บใจตอนไมเนอร์เชน ที่ปล่อยออฟชั่นบางอย่างเพิ่ม ประมาณว่า ทำไมไม่ปล่อยมาก่อนหน้านี้  :sd42: :sd42: