ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกที่หนองมนกับช่วงล่างชุดใหม่.....  (อ่าน 28992 ครั้ง)

ออฟไลน์ วุฒิ จิรุตร์ชัย บางแค

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
หลังจากที่ได้นั่งอ่านแล้วอ่านอีก เกี่ยวกับบทความเรื่องช่วงล่าง ที่พี่ๆได้เขียนและแสดงความคิดเห็นกันไว้

วันเสาร์ที่ผ่านมา ได้เวลาของผมสักที  :sd27: ผมได้ตัดสินใจ ขับรถไปที่หนองมน เพื่อจัดการเปลี่ยนช่วงล่าง Pajero sport ของผม

ในใจตอนแรกที่ผมคิดไว้ ต้องเป็น Set5+ เท่านั้น แต่หลังจากได้คุยกับพี่เอเกี่ยวกับพฤติกรรมการขับขี่ของผม พี่เอบอกว่า Set5 ก็เพียงพอแล้ว  :L2734: เลยได้ชุดนี้มาครับ

ช่างใช้เวลาในการติดตั้งประมาณ 1 ชั่วโมง

ระหว่างที่ช่างกำลังติดตั้งนกอีมูอยู่นั้น ผมได้เดินสำรวจร้าน แล้วก็ไปสะดุดกับเจ้าหางเต่ามาครับ ด้วยใจที่อยากจะได้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็เลยแหกเป็นอย่างที่2

พอติดตั้งเสร็จทั้งหมดก็ได้เวลาลองรถ พี่เอเป็นคนขับ ผมนั่งข้างๆ ฟิลลิ่งที่ผมรู้สึกได้ตอนแรกหลังจากที่ติดตั้งมา

ความเฟิร์มที่มากขึ้น เกาะถนนดีขึ้น นี่หรือที่เค้าเรียกว่า นิ่ง แน่น หนึบ  :L2739: ต่างจากโช้คเดิมๆ มากครับ แต่จะมีช่วงตึงตังมากกว่าโช้คเดิมตรงรอยต่อของถนนคอนกรีต

อาการกระด้างที่ผมกลัวก่อนการติดตั้ง พอติดตั้งเสร็จ ผมรับได้นะครับ ไม่ได้กระด้างจนน่าเกลียดอะไร :sd10:

ระหว่างที่ลองรถกับพี่เอ ข้างหน้าเป็นยูเทิร์น ขณะนั้นรถมาด้วยความเร็วสูงนิดๆ พี่เอเบรคเพื่อจะยูเทิร์น แล้วบอกว่าเบรคมันไหลนะ คุยกันไม่กี่คำ ก็เลยแหกเป็นอย่างที่3  :L4396:

หลังจากได้จ่ายค่าเสียหายทั้งหมด ผมก็ได้เดินทางกลับ กทม โดยใช้เส้นบูรพาวิถี ความรู้สึกจากการได้ขับครั้งแรกหลังจากติดตั้ง ทั้งช่วงล่าง และ จานทอง

มันหนึบดีจริงๆ นกเหลืองชุดนี้ โค้งแรกยาวๆ บนบูรพาวิถีขากลับเข้ากทม แต่ก่อนผมต้องอยู่เลนกลางระหว่างเข้าโค้ง เมื่อวานนี้ผมลองอยู่เลนขวาสุดแล้วลองอัดเข้าโค้ง

แบบไม่ตัดเลน ปรากฏว่าเอาอยู่ครับ หนึบหนับ ดีจริงๆ  :L6428:

ขากลับผมลองขับแนวสปอร์ตดูบ้างครับ เปลี่ยนเลนซ้ายทีขวาที ได้มีโอกาสทดสอบจานทองไปในตัว

อืม... มันเบรคติดเท้าดีกว่าเดิมมากเลยครับ  :L2900:

ผมหายสงสัยในราคาค่าตัวของมันเลย ทั้งนกเหลือง ทั้งจานทอง  :sd42:

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณข้อมูลช่วงล่างนี้ จากพี่ๆปามาเนียที่ได้ลองผิดลองถูกกันมาหลายๆครั้ง ด้วยนะครับ  :sd23:

:L2900:  :L2900:  :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2015, 23:45:31 โดย วุฒิ จิรุตร์ชัย บางแค »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ครั้งแรกที่หนองมนกับช่วงล่างชุดใหม่.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 02:02:10 »
เยี่ยมเลยครับพี่วุฒิ แต่อย่าสนุกกับการขับขี่แบบสปอร์ตจนลืมเรื่องความปลอดภัยนะครับ เป็นกันทุกคนหลังจากได้ช่วงล่างที่แน่นหนึบขึ้น อย่าลืมว่าบางครั้งถนนอาจจะลื่น หรือแม้กระทั่งหน้ายางที่ไม่ยึดเกาะถนนก็อันตรายนะครับ อย่างไรก็ตาม ยินดีกับพี่วุฒิอีกครั้งครับ ;)

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
Re: ครั้งแรกที่หนองมนกับช่วงล่างชุดใหม่.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 06:22:51 »
 :L2900: 
เอาอีกแล้วพี่แม็ค ชอบยุให้สมาชิกกระเป๋าแหกตลอด  ไปบอกพี่วุฒิว่า "ยางที่ไม่ยึดเกาะถนน" เดี๋ยวพี่วุฒิก็แหกเป็นอย่างที่ 4 หรอก    :L2736:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:04:30 »
ยินดีกับพี่วุฒิด้วยครับ เตรียม  :L6415: สเต็ปต่อไปได้ตามพี่แม็คว่า  :sd42: :sd42: :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:09:01 »
 :L2734:   :L2734:  :L2734:ยินดีด้วยคับพี่ วุฒ ผมนี่อยากไปหนองมนกับเขามั่งแต่ยังหยอดกระปุกยังไม่ถึงครึ่งเลยคับ  :L4396:  :L4396:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:17:25 »
ยินดีด้วย ขับแบบนี้ ล้อกับยาง  :L6415: ตามมาแน่นอน
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:20:04 »
พี่แม็ค เค้าหมายถึงหน้ายางกว้างกว่าเดิมจะช่วยยึดเกาะถนนได้ดีขึ้น
และจะให้ดีที่สุดต้องมีล้อที่รองรับและเหมาะสมกับยางใช่ไหมครับ พี่ทูต  :L2739: :L2739: :L2739:

ยินดีกับพี่วุฒิด้วยครับ....บ้านนี้ไม่มี  :L6415: โดยที่สมาชิกเราไม่ได้ประโยชน์สูงสุดแน่นอนครับ

เพราะได้มีการทดสอบ ทดลอง จนพอใจ และวิเคราะห์ไว้หลาหหลายแนวทางเพื่อให้เหมาะสมกับพวกเราแต่ละสไตล์ 
:L4398: :L4398: :L4398:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2015, 08:22:42 โดย หนู [นินจา] »
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ณธี บางใหญ่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:52:34 »
 :L2900: สุดยอดครับพี่วุฒิ กำลังหยอดกระปุกเหมือนกัน อยาก  :L6415: บ้างครับ
ปล. ความสูงของรถที่สูงขึ้นประมาณเท่าไรครับ กับล้อเดิมๆ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:54:59 »
ยินดีด้วย ขับแบบนี้ ล้อกับยาง  :L6415: ตามมาแน่นอน
เหมือนมีสัณญาณ. อะไรบางอย่างครับ. ว่าต้อง แหก....!!!!   เเน่นอนครับ. คับ พี่วุฒิ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:57:10 »
เหมือนมีสัณญาณ. อะไรบางอย่างครับ. ว่าต้อง แหก....!!!!   เเน่นอนครับ. คับ พี่วุฒิ
ริว...สัมผัสได้  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 09:01:53 »
หลังจากที่ได้นั่งอ่านแล้วอ่านอีก เกี่ยวกับบทความเรื่องช่วงล่าง ที่พี่ๆได้เขียนและแสดงความคิดเห็นกันไว้

วันเสาร์ที่ผ่านมา ได้เวลาของผมสักที  :sd27: ผมได้ตัดสินใจ ขับรถไปที่หนองมน เพื่อจัดการเปลี่ยนช่วงล่าง Pajero sport ของผม

ในใจตอนแรกที่ผมคิดไว้ ต้องเป็น Set5+ เท่านั้น แต่หลังจากได้คุยกับพี่เอเกี่ยวกับพฤติกรรมการขับขี่ของผม พี่เอบอกว่า Set5 ก็เพียงพอแล้ว  :L2734: เลยได้ชุดนี้มาครับ

ช่างใช้เวลาในการติดตั้งประมาณ 1 ชั่วโมง

ระหว่างที่ช่างกำลังติดตั้งนกอีมูอยู่นั้น ผมได้เดินสำรวจร้าน แล้วก็ไปสะดุดกับเจ้าหางเต่ามาครับ ด้วยใจที่อยากจะได้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็เลยแหกเป็นอย่างที่2

พอติดตั้งเสร็จทั้งหมดก็ได้เวลาลองรถ พี่เอเป็นคนขับ ผมนั่งข้างๆ ฟิลลิ่งที่ผมรู้สึกได้ตอนแรกหลังจากที่ติดตั้งมา

ความเฟิร์มที่มากขึ้น เกาะถนนดีขึ้น นี่หรือที่เค้าเรียกว่า นิ่ง แน่น หนึบ  :L2739: ต่างจากโช้คเดิมๆ มากครับ แต่จะมีช่วงตึงตังมากกว่าโช้คเดิมตรงรอยต่อของถนนคอนกรีต

อาการกระด้างที่ผมกลัวก่อนการติดตั้ง พอติดตั้งเสร็จ ผมรับได้นะครับ ไม่ได้กระด้างจนน่าเกลียดอะไร :sd10:

ระหว่างที่ลองรถกับพี่เอ ข้างหน้าเป็นยูเทิร์น ขณะนั้นรถมาด้วยความเร็วสูงนิดๆ พี่เอเบรคเพื่อจะยูเทิร์น แล้วบอกว่าเบรคมันไหลนะ คุยกันไม่กี่คำ ก็เลยแหกเป็นอย่างที่3  :L4396:

หลังจากได้จ่ายค่าเสียหายทั้งหมด ผมก็ได้เดินทางกลับ กทม โดยใช้เส้นบูรพาวิถี ความรู้สึกจากการได้ขับครั้งแรกหลังจากติดตั้ง ทั้งช่วงล่าง และ จานทอง

มันหนึบดีจริงๆ นกเหลืองชุดนี้ โค้งแรกยาวๆ บนบูรพาวิถีขากลับเข้ากทม แต่ก่อนผมต้องอยู่เลนกลางระหว่างเข้าโค้ง เมื่อวานนี้ผมลองอยู่เลนขวาสุดแล้วลองอัดเข้าโค้ง

แบบไม่ตัดเลน ปรากฏว่าเอาอยู่ครับ หนึบหนับ ดีจริงๆ  :L6428:

ขากลับผมลองขับแนวสปอร์ตดูบ้างครับ เปลี่ยนเลนซ้ายทีขวาที ได้มีโอกาสทดสอบจานทองไปในตัว

อืม... มันเบรคติดเท้าดีกว่าเดิมมากเลยครับ  :L2900:

ผมหายสงสัยในราคาค่าตัวของมันเลย ทั้งนกเหลือง ทั้งจานทอง  :sd42:

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณข้อมูลช่วงล่างนี้ จากพี่ๆปามาเนียที่ได้ลองผิดลองถูกกันมาหลายๆครั้ง ด้วยนะครับ  :sd23:

:L2900:  :L2900:  :L2900:

แหม!พี่วุฒิ กลับไปตอนไหนคับ ผมขับกลับตามไม่ทันเลยคับ  :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 10:49:14 »

ยินดีด้วยครับ  อ่านกระทู้จบผมบอกเลยว่าพี่วุฒิไม่มั่นใจกับคำว่ากระด้างของ set5+  พอใจรวนเลเลยโดนมนต์หนองมนต์สะกดจนชะงัก 5555

**ไม่เป็นไรครับ  ลองขับให้สนุกก่อนแล้วมีโอกาสเมื่อไหร่  ไปหา + กับมาใส่ให้เป็น set5+  ( เปลี่ยน no 938 ตัวหลัง )

คราวนี้จะสามารถเข้าโค้ง  เปลี่ยนเลน  โยกไปมา  แบบมือซ้ายดูดกาแฟปั่นได้เลยนะ
 :sd42: :sd42: :sd42:

note : หากกลัวว่าเวลามีผู้ใหญ่นั่งมาสัก 2-3 คนแล้วกลัวว่าจะกระด้าง ไม่สะดวกหรืออะไรนั้น   ลองดูว่ากับ 5+ มันเป็นเช่นไร ?
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 11:01:15 »
เอาอีกแล้วพี่แม็ค ชอบยุให้สมาชิกกระเป๋าแหกตลอด  ไปบอกพี่วุฒิว่า "ยางที่ไม่ยึดเกาะถนน" เดี๋ยวพี่วุฒิก็แหกเป็นอย่างที่ 4 หรอก    :L2736:

ไม่น่ารอด แหกแล้วมีความเนอะ พี่วุฒิ :sd10: :L2900:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 11:13:34 »
ซีรีย์เพิ่งเดินมาครึ่งทาง ตอนจบอาจมาจบที่แม็กและยางรึป่าวพี่วุฒ
ยินดีด้วยครับ  :sd10:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 11:14:58 »
ยินดีกับพี่วุฒิด้วยคับกับช่วงล่างชุดใหม่   เเต่เชื่อได้เลยว่าพี่วุฒิต้องมี  :L6415: เป็นอย่างที่4 5 6 ......10+++  ในเร็ววันนี้เป็นเเน่เเท้  :L2900:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 11:54:04 »
 :L2900: :L2900: ยินดีกับพี่วุฒิด้วยคนนะครับ    น่าจะมีไปหนองมนรอบ 2 แน่เลย.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 14:27:19 »
 :L2900: :L2900: :L2900: อยากไปกินข้าวหลามกระบอกเหลืองๆที่หนองมน :D :D :D

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 14:51:34 »
ยินดีด้วยจ๊ะ...พี่วุฒิ...กับช่วงล่างชุดใหม่ อย่างที่พี่ๆ ด้านบนกระซิบมาว่าต้องมี  :L6415: รอบต่อไปกับรองเท้าหล่อๆ สักชุดให้รองรับกับช่วงล่างชุดใหม่ ....ฟันธง  :L6419: 

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 14:55:58 »

พี่วุฒิคงนั่งไม่ติดแล้วล่ะงานเนี๊ยะ แต่ถ้าขับตามกฏจราจรก็ไม่ต้องซีเรียสมากครับ อิคึอิคึ

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2015, 15:03:12 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 15:29:41 »

พี่วุฒิคงนั่งไม่ติดแล้วล่ะงานเนี๊ยะ แต่ถ้าขับตามกฏจราจรก็ไม่ต้องซีเรียสมากครับ อิคึอิคึ

อิคึ อิคึ อีกแล้วววววววววว. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ