ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกๆเช้า สตาร์เครื่อง มีเสียงดัง ตึ๊ง!! ดังตอนเช้าทุกครั้งครับ  (อ่าน 11182 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก๋า Rookie

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ถามครับ ทุกๆเช้า สตาร์เครื่องมีเสียงดัง ตึ๊ง!! ดังตอนเช้าทุกครั้งครับ
แต่ระหว่างวันไม่มีเสียงดังครับ สตาร์ปกติ
เคยบอกอู่พี่นก พี่เค้าหายางมารัดอะไรซักอย่าง มันก็ยังเป็นอยู่

"ไม่ทราบว่า ยางแท่นเครื่องเสื่อมหรือเปล่าครับ"
ปา2.5 ดีเซล ปี10 วิ่งมาจะ 9หมื่นแล้วครับ
ไม่อยากจะเจ้าชู้ แต่ความหล่อที่มีอยู่มันบังคับ

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
    สวัสดีครับ พี่เก๋า เดี๋ยวรอพี่ๆมาให้คำตอบนะครับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ส่วนปาผม 2.5 ดีเซล ปี 2012 วิ่งไป 83,000 แล้วไม่มีเสียงครับ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2894: สวัสดีคับพี่ เก๋า ขอมารอฟังด้วยนะคับ...เรื่องเสียงเนี่ยเป็นอะไรที่น่ารำคาญใจมากคับ  :)

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
:L2894: สวัสดีคับพี่ เก๋า ขอมารอฟังด้วยนะคับ...เรื่องเสียงเนี่ยเป็นอะไรที่น่ารำคาญใจมากคับ  :)

สวัสดีพี่ซูกิเอ รถพี่มีเสียงไรมั่งป่าว อิอิ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
เจอสาเหตุต้นเสียงหรือยังครับผม ดังตรงห้องเครื่องหรือดังเข้ามาในตัวรถครับ ... :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อาการนี้มีความเป็นไปได้เลยครับว่ายางแท่นเครื่องเสื่อมสภาพแล้ว ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้นะครับ แต่เมื่อวานฟังพี่ที่เค้ามีอาการอย่างนี้เค้าคุยกัน

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

tod

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นยางแท่นเครื่องจะต้องดังทุกครั้งที่สตาร์ และตอนดับเครื่องก็จะมีให้ได้ยินบ้างบางครั้งเพราะเกิดการสบัดของตัวเครื่อง
....อันนี้เดาเอาเลยครับว่าเป็นเสียงคลัชคอมแอร์ครับ   ไม่แน่ใจว่าได้ตั้งแอร์แบบออโค้หรือป่าว  ลองปิดแอร์ก่อนดับเครื่องนะครับ
แล้วตอนเช้าลองสตาร์ทเครื่องโดยที่ยังไม่ต้องเปิดแอร์นะครับ  ลองดูนะครับ คือไม่ได้อยู่หน้ารถเดาได้อย่างเดียวครับ
 :L2739:

manhorse

เข้ามา รอฟังคำตอบ ขอให้สาเหตุให้เจอเร็วๆนะคราบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าเป็นยางแท่นเครื่องจะต้องดังทุกครั้งที่สตาร์ และตอนดับเครื่องก็จะมีให้ได้ยินบ้างบางครั้งเพราะเกิดการสบัดของตัวเครื่อง
....อันนี้เดาเอาเลยครับว่าเป็นเสียงคลัชคอมแอร์ครับ   ไม่แน่ใจว่าได้ตั้งแอร์แบบออโค้หรือป่าว  ลองปิดแอร์ก่อนดับเครื่องนะครับ
แล้วตอนเช้าลองสตาร์ทเครื่องโดยที่ยังไม่ต้องเปิดแอร์นะครับ  ลองดูนะครับ คือไม่ได้อยู่หน้ารถเดาได้อย่างเดียวครับ
เดาเหมือนพี่ทศเลยครับ  คงดับเครื่องแล้วไม่ปิดคอมแอร์  เจอครัชคอมแอร์ทำงานตอนรอบตกเจอกับจังหวะชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นมันก็เลยตึ๊ง

หรือลองดูพวกแปรงถ่านพัดลมต่างๆเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
    สวัสดีพี่ซูกิเอ รถพี่มีเสียงไรมั่งป่าว อิอิ
:sd23: สวัสดีคับพี่ โจ ตอนนี้ยังไม่มีเสียงคับ  เลยเขัามาหาข้อมูลเพื่อเฝ้าระวังไว้ก่อนคับ... :L4398:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
เข้ามารอฟังสาเหตุครับ

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณ พี่แม็ค พี่ทศ พี่นะ และพี่ทุกท่านด้วยนะครับ
ปกติ ผมจะไม่ปิดแอร์ แล้วดับเครื่องครับ
อาจจะเป็นแบบพี่ทศ ก็ได้ครับ
พรุ่งนี้จะลองแล้วมาอัพเดท ให้ทราบนะครับ

ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ อบอุ่นจริงครับ ครอบครัวนี้
ไม่อยากจะเจ้าชู้ แต่ความหล่อที่มีอยู่มันบังคับ

• Pa Mania
  • *
ลองปิดแอร์ มา1-2 วัน ก็ยังดังอยู่แต่เหมือนเบาลง
ยังแปลกใจ ทำไหมดังเฉพาะตอนเช้า หรือเครื่องเย็น
สงสัยต้องลองเปลี่ยนยางแท่นเครื่องครับ

tod

ดังในจังหวะที่กำลังสตาร์ท หรือเครื่องติดแล้วเดินเบาแล้วถึงมาดังครับ ขอข้อมูลเพิ่มเดิมหน่อยครับ
เป็นไปได้อยากให้ถ่ายวีดีโอมาให้ดูเลย // ทีดังนี่ดังในห้องเครื่องนะครับ
 :L2761:

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
พูดยากครับเรื่องเสียง ต้องดูว่ารถดีเซลหรือรถเบนซิน ติดแก๊ส
เมื่อก่อนผมเคยใช้แก๊สเสียงกรอง จะระเบิดดังเกิดจากการแบล็คไฟลส่วนผสมแก๊สหนาหรือบางไป
ต้องไปหาช่างเลยดีกว่าครับ อู่พี่นกที่พี่เก๋าไปหาละครับ

• Pa Mania
  • *
ดังในจังหวะที่กำลังสตาร์ท หรือเครื่องติดแล้วเดินเบาแล้วถึงมาดังครับ ขอข้อมูลเพิ่มเดิมหน่อยครับ
เป็นไปได้อยากให้ถ่ายวีดีโอมาให้ดูเลย // ทีดังนี่ดังในห้องเครื่องนะครับ
 :L2761:

จังหวะสตาร์คครับ หลังจากนั้นปกติครับ

tod

จังหวะสตาร์คครับ หลังจากนั้นปกติครับ
ดังในจังหวะหมุนกุลแจไปตำแหน่งสตาร์ทแล้วดังเลย  หรือไดร์สตาร์ทเดินก่อนแล้วถึงดังครับ
**ตอนนี้เดาอีกทีระบบกลไกหรือเฟืองไดสตาร์ทสกปรกทำให้เฟืองมันเคลื่อนที่ได้ไม่คล่องตัว ต้องถอดมาทำตวามสะอาดแล้วใส่จารบีเข้าไปใหม่ครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
ขอโทษพี่ๆด้วยนะครับที่ตอบ ช้า
พึ่งไปหาหมอนกมา ยางแท่นเครื่องเสื่อมครับ
เปลี่ยนแล้ว เสียงปกติเรียบร้อยครับผม

tod

พึ่งไปหาหมอนกมา ยางแท่นเครื่องเสื่อมครับ
เปลี่ยนแล้ว เสียงปกติเรียบร้อยครับผม
ยินดีด้วยครับ 
ไม่ได้มองด้วยตาและฟังด้วยหูมันเดายากจริงๆ ถึงมือหมอได้เห็นกันจะๆวิเคราะกันง่ายหน่อย
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
:L2893: ดีใจด้วยคับ พี่เก๋า แหม..หมอพี่นก นี่ชงัดจริงๆ  :L2900: