Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Wheels, Tires, Brakes & Suspension Systems

มีข้อสงสัยมาถามพี่ๆ สมช ครับ การเลือกใช้ลมในการเติมยาง

(1/9) > >>

ซูกิ-เอ:
 :sd23: มีข้อสงสัยเลยอยากให้พี่ๆผู้รู้ มาเฉลยครับ
เนื่องด้วย ผมได้เปลี่ยนแม็ก-ยางใหม่ เป็น เล็บเหยี่ยวขอบ 16 ยางBF 265/75/16 เมื่อเปลี่ยนเสร็จ
ทำที่ร้านที่ 1 ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ แล้วออกมาวิ่ง พอทำความเร็วได้ 110 up มีอาการพวงมาลัยสั่นครับ
ทำที่ร้านที่ 2 (ไกล้ๆบ้าน)เข้าร้านที่ 2 ก็เริ่มนับหนึ่งใหม่ ถ่วงตะกั่ว  ถ่วงจี้  ตั้งศูนย์  ในระหว่างที่ช่างทำงาน ผมได้สอบถามว่าถ่วงจี้แบบนี้แล้วอาการพวงมาลัยสั่นจะหายไหมครับ
ช่างก็บอกว่า ถ่วงจี้แบบนี้แล้วได้ค่าที่เครื่องอ่านได้เป็นศูนย์ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ .....แต่ถ้ามีอาการต้องลองเปลี่ยนลมยาง......คือลมที่ผมเติมอยู่เป็นลมไนโตร ต้องกลับมาใช้ลมธรรมดา.......ผมก็เลยสงสัยว่ามันมีความสัมพันธ์กันด้วยเหรอครับในการเลือกใช้ลมในการเติม

แม็ค พัทยา MrMacSayHi:
เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ ขออยู่รอฟังเหมือนกันครับพี่ซูกิ

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

เบียร์ พันท้ายฯ:
มารอฟังด้วยคนครับ สงสัยอยู่เหมือนกันเรื้องลมไนโตรเจนกะลมธรรมดามันเเตกต่างกันยังไง แล้วลมไนโตรเจนที่เติมล้อรถมันเป็นไนรโตรเจนเพียวจริงๆหรือไม่ เพราะ lab ที่โรงงานผมซื้อไนโตรเจนเพียวๆที่เป็นถังเเบบถังแก๊สยาวๆ ราคาไม่น้อยเลยนะครับ  :L2732:

ที 2930:
มารอฟังด้วยครับ

ซูกิ-เอ:
คือที่ผมได้ทราบข้อมูลจากช่าง บอกว่าน้ำหนักของลมไนโตรจะเบากว่าน้ำหนักของลมธรรมดา ดังนั้นการเปลี่ยนมาใช้ลมแบบธรรมดาจะทำให้มีน้ำหนักมากกว่าจึงเป็นผลทำให้อาการพวงมาลัยสั่นหายไปครับ....ผมก็เลยงงๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version