ผู้เขียน หัวข้อ: *** สอบถามปลายท่อ hks ***  (อ่าน 2654 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
*** สอบถามปลายท่อ hks ***
« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 16:27:09 »
รบกวนสอบถามพี่ๆ เรื่องท่อ

พอดีเพื่อนผมเค้าจะให้ปลายท่อ hks ซึ่งก่อนหน้า ใส่กับ vigo 2.5 m/t มา
แต่ตอนนี้เค้าใส่ ท่อ หน้าเพลา ก็เลยถอดเก็บ

ซึ่งถ้าผมเอามาใส่ กับน้องปา 2.5 ตัว 178 มันจะมีปัญหาอะไรหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: *** สอบถามปลายท่อ hks ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 08:07:00 »
ปลายท่อที่ว่าเป็น HKS ตรงรุ่นรึป่าวครับ ถ้าใช่น่าจะใส่ด้วยกันไม่ได้นะครับพี่เด่น เพราะ HKS ที่ใส่ตรงรุ่นกับปาเจโร่แค่ไขน็อตใส่ได้เลย

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 08:48:53 »
ขอบคุณครับพี่อิฐ

ส่วนตรงรุ่นหรือปล่าว คิดว่าไม่น่าตรงรุ่น

ถ้าเอามาก็ต้องมาเดินท่อใหม่ แต่ที่สงสัยก็คือ ว่า ประสิทธิภาพของมันจะแตกต่างจาก ตัว hsk ที่มาทั้งเส้นหรือปล่าวครับ

ปัญหาที่กลัวคือ อัตราเร่งมันจะเหมือนเดิม หรือ แย่กว่าเดิม

จากปลายท่อตัวนี้ เพราะมันไม่ได้มาทั้งเส้น

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 09:15:29 »
หลักๆพี่เด่นต้องดูที่หม้อพัก HKS ของตัววีโก้ว่าเหมือนกับปาเจโร่หรือเปล่า
ส่วนหูยึดและท่อนกลางสามารถให้ร้านท่อไอเสียเดินให้ใหม่ให้เหมือนท่อแท้ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 10:44:55 »
ขอบคุณครับพี่อ้วน สำหรับคำแนะนำ

ท่อตัวนี้ ใส่กับ vigo  pre 2.5 auto เหมือนกัน

ผมก็ไม่เคยเห็นขนาดของจริง ที่ใส่กับ ปาเจโร่ เหมือนกัน

แต่ท่อ hsk ตัวนี้ ที่มองเห็นด้วยตาเปล่าน๊ะครับ คือ ขนาดทางเข้า 2.5 นิ้ว ใส้ตรงกว้าง 2 นิ้ว ปากกว้าง  5 นิ้ว ท่อยาว 5-16 นิ้ว :sd23:

พอดีเห็นเครื่อง และเกียร์ ออโต้ เหมือนกัน

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 11:57:41 »
พี่เด่นดูรูปจากร้านพี่เอ toppower ได้เลยครับเห็นลงรูปไว้หลายภาพ หลายมุมมองเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 13:56:19 »
ขอบคุณครับพี่อ้วน สำหรับคำแนะนำ

ท่อตัวนี้ ใส่กับ vigo  pre 2.5 auto เหมือนกัน

ผมก็ไม่เคยเห็นขนาดของจริง ที่ใส่กับ ปาเจโร่ เหมือนกัน

แต่ท่อ hsk ตัวนี้ ที่มองเห็นด้วยตาเปล่าน๊ะครับ คือ ขนาดทางเข้า 2.5 นิ้ว ใส้ตรงกว้าง 2 นิ้ว ปากกว้าง  5 นิ้ว ท่อยาว 5-16 นิ้ว :sd23:

พอดีเห็นเครื่อง และเกียร์ ออโต้ เหมือนกัน
การคำนวณระยะ flow ของไปเสียต่างกันกับแรงอัด  อาจจะดีหรือด้อยกว่า สามารถเกิดขึ้นได้ทั้ง 2 แบบ  หากถามว่าเอาปลายมาสามารถใช้งานได้ไหม  ผมตอบเลยว่าได้แต่จะได้เสียงแบบไหนนั้นต้องลองฟังเอาครับ   ส่วนเรื่องอัตราเร่งคงต้องพิจารณากันทั้งเส้นหรือจะลองเดินทั้งเส้นก็ต้องลองดูครับและหากได้ผลอย่างไรมาแชร์กันได้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 20:28:33 »
ขอบคุณพี่น๊ะ สำหรับความรู้และคำตอบในตัว :sd42:

ได้ยินแบบนี้แล้วก็คงต้องถอยแล้วครับ :L4386:

ที่จริงผมแค่อยากได้เสียงที่มัน ดังขึ้นมาอีกหน่อย ส่วนอัตราเร่ง ไม่ได้คาดหวัง ขอแค่ เท่าตัว ไม่ด้อยกว่าเดิม

ยังงัยก็ขอขอบคุณสำหรับ คำตอบของทุกๆ ท่านครับ :sd23: