ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนชวนไปปลดปล่อย เลยจัดชุดใหญ่ให้ซะเลย  (อ่าน 9251 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ตั้งแต่ต้นปีเป็นต้นมาเป็นช่วงที่งานรุมเข้ามามาก ไม่ว่าจะเป็นงานราษฎ หรืองานหลวง แทบจะไม่มีเวลาว่างซะเท่าไหร่ แต่เนื่องด้วยงานสำคัญที่กำลังจะนำส่งไม่มีปัญหาอะไร ช่วงปลายสัปดาห์จึงพอที่จะมีเวลา เพื่อนที่เป็นนายทหารจึงชวนไปปลดปล่อยซะหน่อย แต่เรื่องที่ชวนไปปลดปล่อยดันไม่ใช่เรื่องอย่างว่า แต่ดันเป็นของหนักกว่านี้ซิ เลยจัดการปลดปล่อยซะชุดใหญ่เลย ไม่ได้ทำมันซะนั้นแล้ว

การปลดปล่อยครั้งนี้ต้องมีอุปกรณ์ประกอบฉากด้วยนะครับ ไม่งั้นจะปลดปล่อยไม่ได้เลย อุปกรณที่ว่าก็คือสิ่งนี้ครับ

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ผมไม่ได้ยิงปืนมานานมากแล้ว น่าจะเกือบ 20 ได้ ตั้งแต่เข้ามาอยู่กรุงเทพฯ แถบไม่ได้จับ ไม่ได้ยิงเลยว่างั้น งานนี้เพื่อนเลยจัดชุดใหญมาเลยครับประกอบได้ด้วย 9mm 3 กระบอก และ 11mm (.45) อีก 1 กระบอก ถึงสนามยิงก็ไม่รอช้าครับ ผมก็เริ่มด้วยกระบอกที่ผมอยากได้ก่อน ซึ่งว่าจะซื้อต่อจากเพื่อนคนนี้แหล่ะครับ นั้นคือ Glock 17 นั้นเอง ซึ่งเป็นปืนสุดฮิตก็ว่าได้ ระยะที่ยิงทดสอบคือ 10 เมตรนะครับ ชุดแรกที่ยิงไปนั้นต้องบอกเลยว่า ไม่ได้เรื่องเอาซะเลย เป้าไม่สะอาดนะครับ เกาะกลุ่มแต่ดันเป็นกลุ่มล่างซ้ายโซน 6-8 ประมาณนี้ ก็ถือว่า ok ถือซะว่าเคาะสนิมก็แล้วกัน

ความรู้สึกแรกของการยิงชุดแรกด้วย Glock 17 นั้นผมยังตอบอะไรได้ไม่มากนัก เลยลองเปลี่ยนเป็นปืนอีกกระบอกนั้นคือ Caracal นางแมวป่า (ไม่ใช่พี่นะ รัชดาฯนะครับ) ตัวที่ใช้เป็น Caracal F นะครับ

เป็นปืนที่อาจจะมีคนรู้จักน้อย ไม่โด่งดังอะไร แต่ความรู้สึกหลังจากที่ยิงไป ผมมีความรูสึกว่าตัวปืนมันถูกเซ็ตไว้ดี รู้สึกดีกว่าตอนที่ยิง Glock 17 เสียอีก กลุ่มของกระสุนก็ยังคงเกาะกลุ่มอยู่ ขยับเข้ามาอีกหน่อยแต่ก็ยังคงตกในโซนซ้าย-ล่างเหมื่อนกับ Glock 17 นั้นแสดงว่าีมือเราไม่ได้เรื่องจริงๆ

ชุดถัดไปเลยเปลี่ยนเป็นมาลอง M&P9 ของ Smith&Wesson นั้นเอง

ตัวนี้ไกต้องลากยาวกว่า Glock และ Caracal แต่ความรู้สึกผมกลับชอบมากที่สุดใน 3 กระบอกที่ได้ลองมานะครับ ผลที่ได้คือเกาะกลุ่มอยู่ในโซน 7-9 ด้านบน-ซ้าย (เรามันเอียงซ้ายหรือไงหว้า) ประมาณนี้

กระสุน 9mm 100 นัดนั้น สลับยิงกันไป ชุดสุดท้ายก็มาเน่นที่ Glock 17 กับ M&P9 ซะเป็นส่วนใหญ่ Glock ชุดหลังๆ เริ่มจับกลุ่มดีขึ้นครับ สนิมที่เกาะอยู่เริ่มหลุดออกไปแล้ว

ตอนนี้เริ่มลักเลแล้วครับว่าจะเอา Glock 17 หรือ M&P9 ดี ณ.ตอนนี้ใจเริ่มเอียงไปทาง M&P9 มากกว่าแล้ว อีกตัวที่อยากจะลองคือ Walther PPQ (จะเป็นตัว M1 หรือ M2 ก็แล้วแต่)
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
Re: เพื่อนชวนไปปลดปล่อย เลยจัดชุดใหญ่ให้ซะเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2015, 23:57:28 »
หลังจากทดสอบ 9mm ไปแล้ว 100 นัดก็ได้เวลาทดสอบตัวแรงต่อไป นั้นคือ 11mm ที่เพื่อนผมมีคือตัวนี้เลยครับ Les Baer Custom ครับ

เคยดูแต่รูปที่ส่งมาให้ เห็นตัวจริงแล้วต้องบอกเลยครับว่า สวยจริงๆ น้ำหนักนั้นไม่ต้องพูดถึงครับ หนักกว่า polymer ทั้ง 3 กระบอกก่อนหน้าแน่นอน แต่เรื่องน้ำหนักไม่ใช่ประเด็นสำหรับผม ถือว่าสบาย ถือกล้องถ่ายรูปยังหนักกว่านี้อีก 5555

ไม่รีรอเลยครับ บรรจุกระสุนกันเลย กระสุน .45 ลูกใหญ่กว่าแต่กลับบรรจุได้ง่ายว่า 3 กระบอกที่ผ่าน ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะรางกระสุนแถวเดียวด้วยมั่งครับ ลูกไม่ดกด้วย ก่อนยิงเพื่อนบอกว่า Baer เป็นศูนย์แบบตั้ง คือเป้าต้องอยู่บนศูนย์หน้าซึ่งต่างจาก 3 กระบอกก่อนหน้าที่เป็นศูนย์กลาง OK เข้าใจ เอาละน่ะ

ความรู้สึกแรกคือ มันหนักกว่าแต่เพียงลากไกเท่านั้นครับ ต้องบอกเลยว่านิ่งมาก เบามากไม่ต้องออกแรงอะไรมากมาย สัดไปชุดแรก เกินคาดครับ กระสุนเกาะกลุ่มดีมาก อยู่ในโซน 8-9 ประมาณนี้เลยครับ ชุดละ 5 นัดก็จะเข้าเกาะกลุ่มประมาณนี้หมดเลย เปลี่ยนเป้ากับเจ้า Baer หลายรอบอยู่ครับ จากเป้ากระดาษก็ลองยิงเป้าแป้นเหล็กที่ระยะ 15 เมตรก็เข้าทุกเม็ด บอกได้คำเดียวครับว่า ปืนเขาดีจริงๆ ชอบมากๆ เลยครับสำหรับเช้า Les Baer ยิงสนุกจริงๆ 50 นัดสำหรับ Les Baer หมดไปอย่างรวดเร็ว

ภายหลังเสร็จสิ้นภาระกิจปลดปล่อย เพื่อนก็ถามว่า “เป็นไง?” ผมก็ตอบว่า “OK หนุกดี ไม่ได้ยิงมันซะนาน” เพื่อนตัวดียังบอกว่า “ถือว่าดีมากๆ ที่ยิงช่วงแรกๆ ได้ถึงขนาดนี้ โดยเฉพาะ Baer นี้ ผมว่านายมันถูกกับของแพงว่ะ” ผมก็หัวเราะเลยครับ   :sd42:  :sd42:

ได้ปลดปล่อยเรื่องจากงานแล้วรู้สึกโล่งขึ้นเยอะเลยครับ คงจะมีโอกาสได้ยิงบ่อยขึ้นแน่ๆ เลยครับ ยังมีลูกซอง กับปืนยาวที่ยังไม่ได้ขนมาให้ลอง
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: เพื่อนชวนไปปลดปล่อย เลยจัดชุดใหญ่ให้ซะเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 00:11:11 »
 :L2734: ไชยา มิตรชัย

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 00:25:51 »
เห็นแล้วก็อยากจะมีไว้ในครอบครองบ้างเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ค่อยรู้กฏกติกาเกี่ยวกับใบอนุญาตต่างๆ  :sd21:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 06:25:36 »
เป็นการปลดปล่อยที่มีประสิทธิภาพมากครับ
ฝีมือพีมัติฯ ขนาดทิ้งไปกว่า 20 ปี  :L2888:
 :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 06:33:18 »
แม่นจังพี่มัติ :L2900:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 06:59:16 »
:L2734: ไชยา มิตรชัย
  ไม่ธรรมดา

มาช่วยพี่อ้วนตบมุก  :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 07:10:45 »
บังมัติไว้ผมยาวแล้วดูเด็กขึ้นเยอะ  :sd42:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 07:11:10 »
เข็มขัดสั้นเลย...ผมอ่ะ
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 07:48:41 »
แม่นมากครับ พี่มัติ ถ้าซ้อมบ่อยๆลงแข่งได้เลยนะ   :L2900:

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 08:46:26 »
 :L2900: แม่นมากครับ ขนาดไม่ได้ยิงมานานนะเนี๋ย  :L2906:
..........".........

ออฟไลน์ พี่อ๊อฟ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เที่ยวต่อไปตราบใดที่ใจยังมีแรง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 08:50:31 »
สวยงามครับ :L2734:
มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว ไม่มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว 555

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 09:38:37 »
 :L4400:
เข็มขัดสั้นเลย...ผมอ่ะ
ช่วยพี่หนู

เอาเปรียบนี่พี่อ้วน ขออนุญาตริบตัวช่วยนะครับ Black Angel  :L4399:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 09:39:58 »
 :L2900: :L2900: พี่มัติปลดปล่อยหรือระบายอารมณ์ครับ  :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 09:42:39 »
 :L2900: :L2900: มากคับพี่มัติ ขนาดนานๆยิง  :L2888:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 10:02:22 »
ผมว่าซ้อมอีกหน่อยลงแข่งได้เลย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 10:09:02 »
ผมว่าตัวปืนเองมีความสำคัญมากเลยครับ ปืนที่เซ็ตมาดีทำให้ศูนย์มีความเที่ยงตรง แต่มันก็จะแปลผันตามราคาด้วย  :sd42:  :sd42:  :sd42:

อย่าง Les Baer Custom นี้ชอบมากๆ แต่คงยืมเพื่อนยิงแทน  :sd42:  :sd42:  :sd42:

พลเรือนอย่างเราขอป.3 11mm ยากอยู่แล้ว ซ้ำแล้วราคาหน้าร้านก็แพงซะเหลือเกิน  :sd21:  :sd21:  :sd21:

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 10:13:25 »
ดูกลุ่มกระสุนแล้วรู้เลยว่าไม่ใช่มือใหม่ ต่อให้มือเก่าก็ทำกลุ่มแบบนี้ไม่ได้ทุกคนครับพี่มัติ แบบนี้เรียกว่ามีพรสวรรค์
กล๊อก, คาราคอล, เอ็มแอนพี ไกลากยาวหน่วงๆกลุ่มกระสุนจึงไม่แน่น ไม่มีทางสู้ เลสแบร์ ที่เป็นโครง 1911 เกรดสูง
หรอกครับ เพราะไกเลสแบร์เป็นซิงเกิ้ลแตะลั่น  ถ้าพี่มัติอยากให้กลุ่มของกล๊อก, คาราคอล, เอ็มแอนพีแน่นกว่านี้
ต้องกริบซ้ายให้แน่นกว่าขวา(70:30)ลากไกให้หลุดเอง กลุ่มกระสุนจะเลื่อนมาทางขวาและแน่นขึ้นครับ :L2734:

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 10:25:06 »
รูปสุดท้ายหวาดเสียวมากครับ
ขึ้นนก....นิ้วแตะไก....แนวปืนขึ้นฟ้า :L4365:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 10:37:39 »
ดูกลุ่มกระสุนแล้วรู้เลยว่าไม่ใช่มือใหม่ ต่อให้มือเก่าก็ทำกลุ่มแบบนี้ไม่ได้ทุกคนครับพี่มัติ แบบนี้เรียกว่ามีพรสวรรค์
กล๊อก, คาราคอล, เอ็มแอนพี ไกลากยาวหน่วงๆกลุ่มกระสุนจึงไม่แน่น ไม่มีทางสู้ เลสแบร์ ที่เป็นโครง 1911 เกรดสูง
หรอกครับ เพราะไกเลสแบร์เป็นซิงเกิ้ลแตะลั่น  ถ้าพี่มัติอยากให้กลุ่มของกล๊อก, คาราคอล, เอ็มแอนพีแน่นกว่านี้
ต้องกริบซ้ายให้แน่นกว่าขวา(70:30)ลากไกให้หลุดเอง กลุ่มกระสุนจะเลื่อนมาทางขวาและแน่นขึ้นครับ :L2734:

เนื่องจากไม่ได้จับมันมานาน ท่วงท่าในการยิงก็ยังไม่เข้าที่ครับ ท่ายืน และการจับปืนยังไม่มั่นคงอย่างที่พี่แขกกล่าวถึงเลยครับ

รูปสุดท้ายหวาดเสียวมากครับ
ขึ้นนก....นิ้วแตะไก....แนวปืนขึ้นฟ้า :L4365:

เรื่องนี้ขอน้อมรับครับว่าไม่ถูกต้องจริงๆ  :L4399:  :L4399:  :L4399:

ถึงแม้ว่ายิงเสร้จแล้ว กระสุนไม่มีอยู่ในรังเพลิง เม็กกะซินก็ไม่ได้ใส่ไว้ก็ตาม เพื่อนก็เตือนอยู่เหมื่อนกันครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23: