ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ติดห่างเต่า Pajeroมันมี Spare connector for Trailer เอาไว้แล้ว  (อ่าน 9087 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ้อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ใครที่ติดห่างเต่า ผมอยากบอกว่ามันมี Spair connector for Trailer เอาไว้แล้ว
เป็นปลั๊ก 8 ขา สีขาวถูกปล่อยลอยทิ้งไว้ในช่องเก็บแม่แรงครับ ลองหากันดู

ตาม Diagram คือ Connector D14
ขา5 สายเขียว-เหลือง ไฟเลี้ยวซ้าย
ขา6 สายเขียว-แดง ไฟเลี้ยวขวา
ขา7 สายเขียว-ขาว ไฟท้าย(ติดพร้อมไฟหน้า)
ขา8 สายน้ำเงิน-ส้ม ไฟเบรค

ผมให้ช่างที่ Upbeat จัดการเรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ครับ 
ต้องซื้อปลั๊กไปเองนะครับ 10 บาทตามร้านขายอะไหล่

ขอแนะนำตัวอย่างเป้นทางการด้วยนะครับ
ฝากตัวด้วยครับ
ชื่อ จ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 ธันวาคม 2014, 18:33:39 โดย jingjaw66 »

ออฟไลน์ จ้อ

• Pa Mania
  • *
นี่ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd42:   สวัสดีคับพี่จ้อคับ
สวัสดีคับยินดีได้รู้จักคับ  รบกวน ใส่รูปภาพให้หน่อยคับ
 เด่วเจอกันจำกันไม่ได้คับผม   ขอบคุณคับ 
    :L2739:     :L2739:    :L2739:   
  พี่ มาตั้งกระทู้ ใครที่ติดหางเต่า....?   
 แสดงว่าดูข้อมูลมาพอสมควรเลยคับ....   :L2739:
  ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูลคับ   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
รายละเอียดเรื่องรูปและชื่อที่ถูกตามกฏดูได้ที่ลายเซ็นผมครับ

ขอต้อนรับครับพี่  :L2753:

ปูลู ขอคุณสำหรับขอมูลที่เอามาบอกครับ :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณ และยินดีต้อนรับสู่ การพักผ่อนสไตล์ปามาเนียบครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
ช่างupbeat ต่อสายไฟให้พร้อมใช้งานตั้งแต่วันติดตั้งหางเต่าแล้วครับ
ตัวอย่าง
ใช้งานได้ทันที :L2736:

เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ จ้อ

• Pa Mania
  • *
ขอโทษด้วยครับรูปที่ผมลงทำให้เข้าใจผิด
ผมหมายถึงฝั่งที่ต่อกับระบบไฟรถครับ
ช่างจะใช้ตัวหนีบตามสายไฟเส้นต่างๆ แต่ปลั๊กที่ผมกำลังหมายถึงคือ ตัวสีขาวๆในรูปครับ
เสียบแล้วใช้ได้เลยครับ

ช่างupbeat ต่อสายไฟให้พร้อมใช้งานตั้งแต่วันติดตั้งหางเต่าแล้วครับ
ตัวอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 ธันวาคม 2014, 19:59:58 โดย จ้อ »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่จ้อ แต่ได้อ่านข้อความของพี่แแล้วทำให้ผมยิ่งสับสน ไม่แน่ใจว่าเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ::) ::)

1) พี่บอกว่าได้ไปติดตั้งหางเต่าที่ Upbeat มาแล้ว แสดงว่าได้ติดตามกิจกรรมของปามาเนียมานานแล้ว รวมทั้งได้อ่านรีวิวของพวกพี่ๆที่ติดตั้งหางเต่าแล้วไปติดต่อซื้อส่วนตัวกับ Upbeat เองเหรอครับ :L2761:

2) ตามความเข้าใจของผมเมื่อติดตั้งหางเต่า ปกติทาง Upbeat จะติดตั้งตัว power supply มาให้เรียบร้อยในตัวเลยอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ :L2761: ผมคงจะเคลียร์กว่านี้หากกรณีนี้เป็นการ DIY ผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ จ้อ

• Pa Mania
  • *
คืออย่างงี้ครับ
ก่อนหน้านี้ผมหาข้อมูลเกี่ยวกับ Tow Bar เพื่อจะใช้ติดแร็คจักรยาน
เลยSearch ไปเรื่อยๆจน เจอTow Bar ที่ถูกออกแบบสำหรับPajero หลายแบบหลายยี่ห้อ
แต่มาชอบแบบที่พี่ๆในนี้ติดกัน ซึ่งก็คือ Upbeat แต่มาตามอ่านๆดูเห็นมีนัดไปติดกันเป็นรอบๆ แต่ผมอยากได้เลยจึงติดต่อไปที่upbeat โดยตรง
ซึ่งก่อนไปผมมีผังระบบไฟของ Pajero อยู่ จึงรู้ว่ารถรุ่นนี้มีปลั๊กเตรียมพร้อมรองรับที่จะต่อไฟสำหรับ Trailer อยู่แล้ว
ซึ่งก็คือปลั๊กสีขาวตามรูป ที่ถูกทางโรงงานปล่อยปลั๊กลอยไว้ข้างเดียว จึงเตรียมซื้อปลั๊กและขั่วที่จะนำไปต่อได้พอดี พร้อมกับPrintผังไฟไปคุยกับช่างที่Upbeat. เพราะช่างแจ้งว่าที่เคยติดให้กับPajero ไปหลายคัน ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถใน Pa mania ไม่ได้ต่อกับปลั๊กที่มีรอไว้ให้แล้ว แต่จะใช้วิธีหนีบสายไฟจากสายข้างหลังโคมไฟท้าย และช่างUpbeatบอกว่าได้เคยถามศูนย์มิซู แล้วว่าPajero มีระบบไฟสำหรับต่อ Trailer หรีอไม่ แต่ศูนย์ก็ไม่รู้ ดังนั้นผมจึงได้ให้ช่างต่อตามที่ผมหาข้อมูลมา และก็สามารถใช้งานได้ตามที่คิดไว้
จริงๆวิธีที่ช่างทำก็้ใช้งานได้ดี แต่ผมแค่อยากมาแชร์เพราะเป็นวิธีที่ง่ายกว่า ไม่ต้องถอดไฟท้าย ไม่ต้องไปไล่หนีบสายไฟ
ก็แค่นั้นแหละครับ ไม่รู้จะไว้ห้องไหนเลยลงDIYครับ

และที่ผมอยากจะมาแชร์ที่นี้ก็เพราะ ผมได้ข้อมูลหางเต่าแบบนี้จากที่นี้ เมื่อมีอะไรที่จะตอบแทนกลับ ผมก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง
ถ้าไม่เป็นประโชยน์ปล่อยผ่านไปและขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 ธันวาคม 2014, 00:02:39 โดย จ้อ »

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: ครับพี่จ้อ เดี๋ยวผมไปหา socket ตรงรุ่นแบบพี่จ้อมาใส่บ้างดีฝ่า สะดวกดีครับ  :L6428:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ก่อนหน้านี้ผมหาข้อมูลเกี่ยวกับ Tow Bar เพื่อจะใช้ติดแร็คจักรยาน
เลยSearch ไปเรื่อยๆจน เจอTow Bar ที่ถูกออกแบบสำหรับPajero หลายแบบหลายยี่ห้อ
แต่มาชอบแบบที่พี่ๆในนี้ติดกัน ซึ่งก็คือ Upbeat แต่มาตามอ่านๆดูเห็นมีนัดไปติดกันเป็นรอบๆ แต่ผมอยากได้เลยจึงติดต่อไปที่upbeat โดยตรง
ซึ่งก่อนไปผมมีผังระบบไฟของ Pajero อยู่ จึงรู้ว่ารถรุ่นนี้มีปลั๊กเตรียมพร้อมรองรับที่จะต่อไฟสำหรับ Trailer อยู่แล้ว
ซึ่งก็คือปลั๊กสีขาวตามรูป ที่ถูกทางโรงงานปล่อยปลั๊กลอยไว้ข้างเดียว จึงเตรียมซื้อปลั๊กและขั่วที่จะนำไปต่อได้พอดี พร้อมกับPrintผังไฟไปคุยกับช่างที่Upbeat. เพราะช่างแจ้งว่าที่เคยติดให้กับPajero ไปหลายคัน ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถใน Pa mania ไม่ได้ต่อกับปลั๊กที่มีรอไว้ให้แล้ว แต่จะใช้วิธีหนีบสายไฟจากสายข้างหลังโคมไฟท้าย และช่างUpbeatบอกว่าได้เคยถามศูนย์มิซู แล้วว่าPajero มีระบบไฟสำหรับต่อ Trailer หรีอไม่ แต่ศูนย์ก็ไม่รู้ ดังนั้นผมจึงได้ให้ช่างต่อตามที่ผมหาข้อมูลมา และก็สามารถใช้งานได้ตามที่คิดไว้
จริงๆวิธีที่ช่างทำก็้ใช้งานได้ดี แต่ผมแค่อยากมาแชร์เพราะเป็นวิธีที่ง่ายกว่า ไม่ต้องถอดไฟท้าย ไม่ต้องไปไล่หนีบสายไฟ
ก็แค่นั้นแหละครับ ไม่รู้จะไว้ห้องไหนเลยลงDIYครับ

และที่ผมอยากจะมาแชร์ที่นี้ก็เพราะ ผมได้ข้อมูลหางเต่าแบบนี้จากที่นี้ เมื่อมีอะไรที่จะตอบแทนกลับ ผมก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง
ถ้าไม่เป็นประโชยน์ปล่อยผ่านไปและขออภัยครับ

เข้าใจแล้วครับ คิดว่าข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆที่ติดตั้งหางเต่าไปแล้วและที่กำลังจะติดตั้งด้วยนะครับ  :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108

ขอบคุณครับพี่จ้อ .. หล่อมากมายเลยพี่ .. ^^
 :L6428: :L6428: :L6428: ที่ 5 ให้เลบ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
 :L2758: ขอบคุณพี่ จ้อ ที มากครับสำหรับข้อมูล

:sd23: ครับพี่จ้อ เดี๋ยวผมไปหา socket ตรงรุ่นแบบพี่จ้อมาใส่บ้างดีฝ่า สะดวกดีครับ  :L6428:

หาเผื่อน้องด้วยนะครับพี่อ้วน :L2759: :sd23:

ขาวเข้ม

ขอบคุณมากครับพี่จ้อ  :sd23:
 น่าจะใช่แล้วละครับ ถ้าจำไม่ผิดนะพี่ๆทั้งหลาย ช่างที่อัพบีทน่าจะต่อกับสายไฟเลย โดยการผ่าสายหรือไง ไม่แน่ใจ ไม่น่าจะเสียบปลั๊กซ๊อกเก็ตแบบที่พี่จ้อมาแจ้งข้อมูลให้พี่ๆ
ส่วนเรื่องลงห้องผิด ไม่เป็นไรครับพี่จ้อ เดี๋ยวทางผู้ดูแลจะดูห้องให้และย้ายไปอยู่ในห้องที่เหมาะสมนะครับ
  ยังไงขอขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลด้วยครับพี่จ้อ  :L2734:
:L2758: ขอบคุณพี่ จ้อ ที มากครับสำหรับข้อมูล

หาเผื่อน้องด้วยนะครับพี่อ้วน :L2759: :sd23:
:sd42: หาเผื่อผมด้วยครับพี่อ้วน :sd23:
พี่อ้วน แต่ผมว่านะ พี่เผื่อมาแยอะๆเลย แล้วพี่ตั้งกระทู้ เราจะได้มีมี้ทติ้งอีกไงดีป่ะ ปามาเนียห่างกันเกิน2อาทิตย์ไม่ได้ คิดถึงแย่เบย  :L2905:

ขาวเข้ม

ช่างupbeat ต่อสายไฟให้พร้อมใช้งานตั้งแต่วันติดตั้งหางเต่าแล้วครับตัวอย่าง

เห็นที่แขวนจักรยานของพี่ม่อนแล้ว มันช่างอลังการณ์ยิ่งนัก  :L2900:
พี่ม่อนคงต้องสั่งทำป้ายทะเบียนเพิ่มอีกแผ่น เหมือนพี่จ้อแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
ขอบคุณพี่จ้อ เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับการติดหางเต่า  :L2734:
 :L6428:  ที่2
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L6428: ให้พี่จ้อครับ ทีแรกผมก็งงว่าทำไมต้องต่อปลั๊กเพื่ม   ที่แท้ pajero sport มีปลั๊กมาเตรียมไว้แล้วนี่เอง

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เเจก like  ที่4 ให้พี่จ้อคับ ขอบคุณมากๆคับสำหรับข้อมูล  :L2897:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เสียดายจังที่ไม่ได้พี่จ้อมาเป็นสมชเร็วกว่านี้ ไม่งั้นพวกเราคงได้งานติดตั้งหางเต่าที่สมบูรณ์แบบ  :sd01:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ครับ รับ  :L6428: ไปเลย  :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ใครที่ติดห่างเต่า ผมอยากบอกว่ามันมี Spair connector for Trailer เอาไว้แล้ว
เป็นปลั๊ก 8 ขา สีขาวถูกปล่อยลอยทิ้งไว้ในช่องเก็บแม่แรงครับ ลองหากันดู

ตาม Diagram คือ Connector D14
ขา5 สายเขียว-เหลือง ไฟเลี้ยวซ้าย
ขา6 สายเขียว-แดง ไฟเลี้ยวขวา
ขา7 สายเขียว-ขาว ไฟท้าย(ติดพร้อมไฟหน้า)
ขา8 สายน้ำเงิน-ส้ม ไฟเบรค

ผมให้ช่างที่ Upbeat จัดการเรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ครับ 
ต้องซื้อปลั๊กไปเองนะครับ 10 บาทตามร้านขายอะไหล่

ขอแนะนำตัวอย่างเป้นทางการด้วยนะครับ
ฝากตัวด้วยครับ
ชื่อ จ้อ

ขอขอบคุณพี่จ้ออีกครั้งสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยช์นมากๆสำหรับปามาเนีย   ขอกด like#6 ให้เลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปลั๊กตัวนั้นออกแบบมาเพื่อเป็น

ส่วนกาประยุกต์และนำมาใช้งานนั้นก็ไม่ผิดหรือเสียหายอะไรครับ  บางทีอาจจะง่ายและสะดวกในการเชื่อมต่อได้เช่นกันและตรงจุดนั้นยังมี plug spare อยู่อีกหลายอย่างรวมถึงในฝาท้ายของรถก็ยังมีสำหรับกล้องมองหลังอีกด้วย

แต่ในกลุ่มปามาเนียบางท่านในจุดนั้นจะมีตู้ Sub box ฝั่งอยู่ทำให้ไม่สามารถเข้าไปใช้งานได้สะดวก   ผมเลยประสานงานเป็นการ wring สายสำเร็จพร้อมหัวปลั๊กแบบหนีบมาให้เป็นชุด standard แนวทางเดียวกันเพื่อสะดวกต่อการทำงานและการ service ในกลุ่มที่คล้ายๆกัน    เท่านั้นเองเพราะเป้าหมายการใช้งานผมจะย้ายไปอยู่ที่ external plug ของ upbeat แทนโดยมีสัญญานไฟครบเลย

อย่างไรก็ขอขอบคุณพี่จ้อสำหรับข้อมูลนี้และขอต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

:L4399:

Note : แล้วติดตั้งมาในราคาเท่าไหร่ครับ  เพราะหากเป็นสมาชิกปามาเนียจะซื้อได้ในราคาตัวแทนพิเศษเลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html