ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องเสาวิทยุสื่อสาร ติดตั้งแบบไหนที่ได้ประโยชน์สูงสุด และวิธีเลือกซื้อเครื่องวิทยุแบบไหนดี  (อ่าน 131177 ครั้ง)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รูปประกอบมาเพิ่ม

:L2739:

เอามายั่วให้ช้ำใจกันอีกแล้ววว  :L2735: :L2746: :L2745:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
และแล้วภาระกิจก็สำเร็จ ณ ร้านท็อปเพาเวอร์ ชลบุรี ขอบคุณพี่โอ นาเกลือ สำหรับ การ DIY AND MATCHING เสาและสายของวิทยุสื่อสาร พร้อมยังแนบความรู้ในการเลือกซื้ออุปกรณ์อีกด้วย และสอนวิธีติดตั้งเสากับรถยนต์ ครับผม
 :L2758: :L2758: :L2758:
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณครับ  :sd23:

ออฟไลน์ ก้อง บางโพ- E23SYV

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ตัวอย่างของผมครับ รับ-ส่งดีครับ

• Pa Mania
  • *
ตัวอย่างของผมครับ รับ-ส่งดีครับ
ผมนี่. ยืนขึ้นเลย ไม่ทราบว่าจัดเม้าส์ของเจ้าไหน. ราคาค่าตัวเป็นเช่นไร เวลาพับได้เยอะไหม ครับ

• Pa Mania
  • *
ผมซืือมาแบบครบชุดราคาทั่วไปอยู่ที่ 1,800 -2,500 ครับ พร้อม กราวน์เพลน และ ชุดสายไฟสวิตซ์ ของผมซื้อของกลุ่มเพื่อนสมาชิกแถว สมุทรปราการ  เวลาพับก็จะพับราบ 90 องศาเลยครับ  เตี้ยกว่า สายอากาศวิทยุ FM ครับ

• Pa Mania
  • *
ผมซืือมาแบบครบชุดราคาทั่วไปอยู่ที่ 1,800 -2,500 ครับ พร้อม กราวน์เพลน และ ชุดสายไฟสวิตซ์ ของผมซื้อของกลุ่มเพื่อนสมาชิกแถว สมุทรปราการ  เวลาพับก็จะพับราบ 90 องศาเลยครับ  เตี้ยกว่า สายอากาศวิทยุ FM ครับ
ขอบคุณครับ มีแบบมอเตอร์เล็กกว่านี้ไหมครับ หรือชี้เป้าให้สมาชิกส่วนรวมได้ครับ

• Pa Mania
  • *
เท่าทีพบเห็นมา เล็กสุดแล้วครับพี่ มีแต่ใหญ่กว่านี้ จะไม่สวยผมเลยไม่แนะนำ แต่จะได้ความแข็งแรงครับ ราคาจะเริ่ม 2500 ขึ้นไปครับ

• Pa Mania
  • *

ผล คือ มีเสียงรบกวนทั้งรับ/ทั้งส่ง ตลอด ไม่ว่า ทางเรียบ หรือขึ้นเขา ของช่วงที่ขับรถ แต่ถ้าจอด ทุกอย่างไม่มีปัญหา  :sd06:
ขากลับเข้ากรุงเทพฯ เปลี่ยนตำแหน่ง มาวางตรงลอนตรงกลางท้าย

ผลปรากฏว่า. ทั้งรับทั้งส่ง ดี ทั้งใช้ความเร็วหรือจอดรถ  :L2754:
พร้อมดูอัตราการสิ้นเปลือง เริม reset ระยะ 000พร้อมเติมน้ำมันเต็มถังที่ปั้มอำเภอหล่มสัก (แบบแพงตราหอย) เส้นทางเรียบ สลับขึ้น/ลงภูเขา ใช้เกียร์เกียร์ paddle shift ตลอดเส้นทางทั้งไปและกลับ มีเกียร์ล๊อคด้วย   :L2754: แต่เตรียมตัวมาพร้อมจากการอ่านกระทู้ของพี่ตาม เปิดกล่องดันราง+คันเร่งไฟฟ้าตลอด ไม่ปัญหาเรื่องความร้อนเพราะได้ครูดีอย่าง พี่นะ รัชดา บอกเทคนิคการขับการขึ้นลงภูเขา  :sd24: มาเพิ่มพลังตราหอยขากลับอีกครั้งที่ลพบุรี

ขอบคุณสำรับทริบนี้ และพี่ๆที่ร่วมทางด้วย ครับ
คงต้องทดสอบต่อไป. อีก ....โปรดติดตอนต่อไป......

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
แจ่มเลยครับพี่ กำลังหาศึกษาพอดีเลย ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับอิๆ :sd23:
You'll Never Walk Alone.

tod

• บุคคลทั่วไป
 ::) ผล คือ มีเสียงรบกวนทั้งรับ/ทั้งส่ง ตลอด ไม่ว่า ทางเรียบ หรือขึ้นเขา    ::) ::) ::)
มีเสียงรบกวนเป็นแบบใหนหรือครับพี่ต๋อง
 :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
::) ผล คือ มีเสียงรบกวนทั้งรับ/ทั้งส่ง ตลอด ไม่ว่า ทางเรียบ หรือขึ้นเขา    ::) ::) ::)
มีเสียงรบกวนเป็นแบบใหนหรือครับพี่ต๋อง

ส่วนของผมเนียนทุกเส้นทางครับ  ระยะรับส่งได้ 10 โล +/- เลย

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

เสียงโซดาเยอะ. ซ่า ตลอด รับฟังได้ แต่ไม่เคลียร์ ลองย้ายจุด มาตรงลอนใหญ่ท้าย. ทุกอย่างเคลียร์

• Pa Mania
  • *
มาต่อกันถึงเรื่องการเลือกเครื่องวิทยุสื่อสาร จะเลือกแบบไหนดี ระหว่าง โมบาย หรือ แฮนดี้
จะเลือกแบบไหน มีผลิตหลายประเทศ จะรู้ได้อย่างไร บ้างก็บอกว่า สามารถ STB 2 ย่านความถี่ หรือ STB 1 ย่านความถี่
บ้างก็สีดำ บ้างก็แดง เป็นต้น
พี่ๆท่านใดพอแนะนำได้บ้าง. ครับ
 :L2759: :L2758:

***อ้างอิงภาพจาก http://www.nextsteptv.com/wp-content/uploads/2013/02/mysci_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3_b.jpg/

tod

• บุคคลทั่วไป
เคยมีในครอบครอง  แนะนำเครื่องมือถือก่อนครับ
มันคือ MS Marshal MS-4 (เครื่องสีดำ) MS Marshal MS-5 (เครื่องสีแดง)
ใช้รับส่งได้ ทั้ง ว.ดำและ ว.แดง  สแตนบายได้ในย่าน  ดำ/แดงพร้อมกัน
ที่ไม่ถูกใจก็มีนิดเดียว คือปุ่มกด PTT แข็งเกินไป กดส่งยากไปหน่อย แต่ถ้าใช้ไมค์นอกก็พอรับได้ครับ
รูปปลากรอบ***เครดิต hs3uka***

ไปดูรีวิวได้ที่นี่
http://www.hs3uka.com/radio/review-marshal-ms4/

ตอนซื้อมาจะเป็นเครื่องที่ผ่านการตรวจสอบจาก กสทช. มาจะไม่สามารถใช้ได้ทั้ง 2 ย่านได้ คือเครื่องดำใช้ย่าน วีอา / เครื่องแดง ใช้ในย่าน ซีบี หรือประชาชนทั่วไป
ที่นี้เราต้องมาทำอะไรนิดหน่อย (กดปุ่ม 2-3 ปุ่ม)เพื่อให้มันใช้งานได้ทั้ง 2 ย่าน
เมือทำแล้วก็จะได้แบบนี้

วิธีทำก็ไปดูได้ตามนี้
http://www.hs3uka.com/radio/open-band-marshal-ms4/

:L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เสียงโซดาเยอะ. ซ่า ตลอด รับฟังได้ แต่ไม่เคลียร์ ลองย้ายจุด มาตรงลอนใหญ่ท้าย. ทุกอย่างเคลียร์

หายซ่าแล้วเหรอพี่ต๋องถึงมาต่อเรื่องเครื่องวิทยุอะ  :L2901:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ผมก็สนใจวิทยุสื่อสารเหมือนกัน สมัยก่อนเห็นพ่อผมเล่นประจำคลื่น 144.500 (กลุ่มเพื่อนเค้ามั้ง) เวลาเดินทางมีประโยชน์มาก (เดินทางเป็นกลุ่ม) แซงได้ ขวาโล่ง  :sd42:
ต้องลองศึกษาดูอีกหน่อยยังหาเวลาไม่ได้หรือยังไม่ถึงวัยผมนะ  :sd42:  :sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
หายซ่าแล้วเหรอพี่ต๋องถึงมาต่อเรื่องเครื่องวิทยุอะ  :L2901:
ผสมน้ำเยอะหน่อย. จะได้หายซ่า.  :L2754:

• Pa Mania
  • *
เคยมีในครอบครอง  แนะนำเครื่องมือถือก่อนครับ
มันคือ MS Marshal MS-4 (เครื่องสีดำ) MS Marshal MS-5 (เครื่องสีแดง)
ใช้รับส่งได้ ทั้ง ว.ดำและ ว.แดง  สแตนบายได้ในย่าน  ดำ/แดงพร้อมกัน
ที่ไม่ถูกใจก็มีนิดเดียว คือปุ่มกด PTT แข็งเกินไป กดส่งยากไปหน่อย แต่ถ้าใช้ไมค์นอกก็พอรับได้ครับ
รูปปลากรอบ***เครดิต hs3uka***

ไปดูรีวิวได้ที่นี่
http://www.hs3uka.com/radio/review-marshal-ms4/

ตอนซื้อมาจะเป็นเครื่องที่ผ่านการตรวจสอบจาก กสทช. มาจะไม่สามารถใช้ได้ทั้ง 2 ย่านได้ คือเครื่องดำใช้ย่าน วีอา / เครื่องแดง ใช้ในย่าน ซีบี หรือประชาชนทั่วไป
ที่นี้เราต้องมาทำอะไรนิดหน่อย (กดปุ่ม 2-3 ปุ่ม)เพื่อให้มันใช้งานได้ทั้ง 2 ย่าน
เมือทำแล้วก็จะได้แบบนี้

วิธีทำก็ไปดูได้ตามนี้
http://www.hs3uka.com/radio/open-band-marshal-ms4/

:L2736:
ขอบคุณครับ พีทศ เครื่องนี้น่าสนใจ ค่าตัว ณ ปัจจุบัน เป็นเช่นไร และถ้าจะซื้อเฉพาะย่านCB 245 (วอแดง)
มีแนะนำตัวไหนไหมครับ. เพราะตลอดตอนนี้ ของจีน เยอะ ดูยากว่า เครื่องไหนผลิตที่ไหน ครับ
 :L2758: