ผู้เขียน หัวข้อ: ปาขาวผม ล้อหน้าซ้ายรั่วหลังจากปะยางมาแล้ว วิ่งเกิน 110 กม/ชม พวงมาลัยสั่น ครับ  (อ่าน 7370 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชัย อุดรธานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ปาขาวหลังจากล้อหน้าช้ายรั่ว ช่างถอดล้อไปปะยาง หลังจากเอามาใส่ วิ่งเกิน   110 กม /ชม พวงมาลัยจะสั่น ก่อนหน้ายางรั่ววิ่ง 150 ก็ไม่เป็นไร 
อยากเรียนถามพวกพี่ๆ ว่าสาเหตูมาจากอะไรครับผม   แฟนใช้อยู่ทุกวันไม่สบายใจเลย   :sd23: 

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ลองไปถ่วงล้อข้างที่ปะดูก่อนครับพี่ชัย ถ้าหายก็จบครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ถ้าล้อเดิมๆ มีความเห็นเดียวกับพี่หยกครับ ตะกั่วที่ถ่วงล้อไว้อาจจะหลุด  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
เข้าร้านยางที่มีเครื่องถ่วงจี้ ล้อคู่หน้า ผมว่าจบครับแพงนิดแต่จบ เป็นอีกหนึ่งทางแก้ครับ :L6425:

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
สวัสดีครับพี่ชัย ผมคนอุดรเหมือนกัน มีอะไรให้ช่วยแจ้งมาได้นะครับ

ตามพี่ๆด้านบนว่ามาครับ ลองเข้าไปตั้งศูนย์ใหม่ก่อนครับ แล้วยังไงมาอัพเดทข้อมูลให้ฟังหน่อยนะครับว่าหายมั้ย

• Pa Mania
  • *
ลองไปถ่วงล้อข้างที่ปะดูก่อนครับพี่ชัย ถ้าหายก็จบครับ :L4399:
ขอบคุณครับพี่หยก ผมจะบอกแฟนไปจัดการเลย   :sd23:   พี่เหน่งบ้านผมอยู่ดงลิง ทางออกไปหนองคาย กม ที่ 11 ติดกับร้าน ราชาดิน   ดีใมากเลยที่มีคนบ้านเดียวกันมีปัญหาอะไรจะได้ปรึกษา

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ไปถ่วงจี้หรือยังครับเนีย  อย่างเพิ่งนะครับ พี่ชัยปะแบบไหนมาครับสตรีมหรือแทงหนอนครับ

ผมเพิ่งปะยางแบบสตรีมมาล้อหน้าซ้ายเหมือนกันครับ ปะเสร็จวิ่งแค่ 100 ก็สั่่นแล้วครับตอนแรกก็ว่าจะถ่วงใหม่แต่ที่ร้านบอกว่าต้องถ่วงจี้ถึงจะหายเลยโทรหาพี่นะเพราะ

เคยได้ยินพี่นะพูดว่าเป็นไปได้อย่างถ่วงจี้การถ่วงจี้ทำให้แก้มยางเกิดความเสียหายได้ครับพี่นะแนะนำให้

ผมเลยสลับล้อก่อนผมเลยเอาล้อหลังทั้งคู่ขึ้นมาหน้าผลคือหายครับ

ข้อมูลเพิ่งเติมรอพี่ๆท่านอืนนะครับ  :L2736:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ไปถ่วงจี้หรือยังครับเนีย  อย่างเพิ่งนะครับ พี่ชัยปะแบบไหนมาครับสตรีมหรือแทงหนอนครับ

ผมเพิ่งปะยางแบบสตรีมมาล้อหน้าซ้ายเหมือนกันครับ ปะเสร็จวิ่งแค่ 100 ก็สั่่นแล้วครับตอนแรกก็ว่าจะถ่วงใหม่แต่ที่ร้านบอกว่าต้องถ่วงจี้ถึงจะหายเลยโทรหาพี่นะเพราะ

เคยได้ยินพี่นะพูดว่าเป็นไปได้อย่างถ่วงจี้การถ่วงจี้ทำให้แก้มยางเกิดความเสียหายได้ครับพี่นะแนะนำให้

ผมเลยสลับล้อก่อนผมเลยเอาล้อหลังทั้งคู่ขึ้นมาหน้าผลคือหายครับ

ข้อมูลเพิ่งเติมรอพี่ๆท่านอืนนะครับ  :L2736:

อูยยย ขอบคุณครับพี่ลีโจ ผมขออภัยหากแนะนำผิด     ในเคสของผม เป็นล้อใหญ่BF 265-75-16 เคยนำไปถ่วงล้อแล้วก็ยังสั่น แต่มาจบที่ถ่วงจี้ ทุกครั้งไปน่ะครับ :sd21:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ทุกครั้งที่ถอดยางออกจากวงล้อ เมื่อใส่กลับต้องถ่วงล้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณครับพี่หยก ผมจะบอกแฟนไปจัดการเลย   :sd23:   พี่เหน่งบ้านผมอยู่ดงลิง ทางออกไปหนองคาย กม ที่ 11 ติดกับร้าน ราชาดิน   ดีใมากเลยที่มีคนบ้านเดียวกันมีปัญหาอะไรจะได้ปรึกษา
สวัสดีครับพี่ชัย อุดรธานี เจอคนบ้านเดียวกันซะแระ ผมก็เขยอุดรครับ บ้านแฟนอยู่ อ.พิบูลย์รักษ์ครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
อูยยย ขอบคุณครับพี่ลีโจ ผมขออภัยหากแนะนำผิด     ในเคสของผม เป็นล้อใหญ่BF 265-75-16 เคยนำไปถ่วงล้อแล้วก็ยังสั่น แต่มาจบที่ถ่วงจี้ ทุกครั้งไปน่ะครับ :sd21:

แก้มยางหนาๆอาจจะไม่เป็นอะไรก็ได้มั้งครับพี่เอ   :L2756:

รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

tod

• บุคคลทั่วไป
ทุกครั้งที่ถอดยางออกจากวงล้อ เมื่อใส่กลับต้องถ่วงล้อใหม่ครับ
ตามพี่อ้วนเลยครับ ถ้าช่างที่ถอดขาดความใส่ใจ  ก่อนถอดต้องมาร์คตำแหน่งไว้ก่อนถอด
ถ้าใส่กลับแล้วในกรณีที่ปะยางถ้าล้อสั่นก็ให้ถ่วงล้อทัวไปก่อน ถ้าไม่หายเรื่องถ่วงจี้ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56

อาการรถดีขึ้นหรือยังครับพี่ชัย มาอัพเดทข่าวคราวกันนิดนะครับ

หน้าบ้านพี่ผมวิ่งรถผ่านบ่อยๆครับ เดือนนึงต้องมี 5-6 ครั้ง เวลาไปทำงานหนองคายและบึงกาฬ

ถ้าวันไหนว่างๆ ไม่รีบจะแวะไปทักนะครับ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

:L4373:  :L4373:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับพี่หยก วันนี้แฟนเอาไปให้ช่างใส่ตะกั่วถ่วงล้อที่ปะ หายเป็นปลิดทิ้ง   :L2900:  รถผมเดิมๆ ทุกอย่างครับ  บ้านปามาเนียเป็นคลังความรู้ทุกอย่างเลยครับ
และขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คําแนะนํา

• Pa Mania
  • *
อาการรถดีขึ้นหรือยังครับพี่ชัย มาอัพเดทข่าวคราวกันนิดนะครับ

หน้าบ้านพี่ผมวิ่งรถผ่านบ่อยๆครับ เดือนนึงต้องมี 5-6 ครั้ง เวลาไปทำงานหนองคายและบึงกาฬ

ถ้าวันไหนว่างๆ ไม่รีบจะแวะไปทักนะครับ
ได้ครับ พี่เหน่ง หน้าบ้าน เป็นร้านกาแฟ COFFEE STATION และขายอาหารตามสั่งครับ ขอโทษพี่ๆด้วยที่โฆษณาร้านตัวเอง   :sd23:

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
ตามพี่อ้วนเลยครับ ถ้าช่างที่ถอดขาดความใส่ใจ  ก่อนถอดต้องมาร์คตำแหน่งไว้ก่อนถอด
ถ้าใส่กลับแล้วในกรณีที่ปะยางถ้าล้อสั่นก็ให้ถ่วงล้อทัวไปก่อน ถ้าไม่หายเรื่องถ่วงจี้ว่ากันอีกที

ตามพี่อ้วนกับพี่ทศเลยครับพี่ชัยของผมก็เคยมีอาการเหมือนกันครับ :L2736: :L2736: