ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลูกสูบเบรกหน่อยคับ  (อ่าน 3080 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 30
ถามเรื่องลูกสูบเบรกหน่อยคับ
« เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 14:51:32 »
พี่ๆคับ พอดีผ้าเบรกผมหมด ผมเลยไปเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่เป็นผ้าเบรกศูนย์ แต่ช่างเค้าลาออกจากศูนย์มาเปิดอู่เอง พอดีสนิทกันเลยให้ราคาพิเศษ 1,600 พร้อมเปลี่ยน ช่างเค้าก้อถอดล้อและใส่ผ้าเบรกเป็นอันเสด พอเปลี่ยนมาวิ่งได้ไม่เกิน 20 โล พวงมาลัยมันดึงไปข้างขวาอย่างเดว เลยต้องย้อนกลับไปที่ร้านใหม่ รวมระยะทางเปน 50 โล ร้านใช้แม่แรงยกล้อหน้าขวาขึ้น ปรากฏว่าลูบสูบติดล้อไม่หมุน ร้อนมากต้องเอาน้ำราด ช่างก้อถอดล้อออก และถอดลูกสูบเบรกมาล้าง มันมีรอยสนิทรอบๆลูกสูบเค้าเลยเอากระดาษทรายขัดและล้างใหม่ ช่างแนะนำให้เปลี่ยนแต่ยังพอใช้ได้ประมาณ 10,000 โล ช่างประกอบเข้าใส่ล้อ ก้อวิ่งได้ปกติ ผมอยากถามว่าลูกสูบเบรกหน้าปาเรามันขึ้นสนิมง่ายอย่างนี้ทุกคันไหมคับ และเวลาเปลี่ยนผ้าเบรกช่างที่ดีจะต้องถอดลูกสูบเบรกมาล้างด้วยไหมหรือไม่จำเป็น ช่วยแชร์ความคิดเห็นพี่ๆหน่อยครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องลูกสูบเบรกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 17:27:35 »
เป็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ เท่าที่ผมเจอมา บางคันก็เป็นสนิมบางคันก็ฝุ่นเข้าไปติดทำให้ค้าง
พอเราเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ตวามหนาของผ้าที่เพิ่มขึ้นจะเข้าไปอัดกับลูกสูบ ถ้าลูกสูบค้างก็จะไม่คืนตัวครับ
ที่จรืงตอนเปลี่ยนผ้าเบรคถ้าช่างเขาใส่ใจก็จะเช็คให้ครับ แต่บางร้านรีบๆเปลี่ยนทำเวลาไม่ได้ตรวจสอบครับ
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
Re: ถามเรื่องลูกสูบเบรกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 17:28:47 »
เป็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ เท่าที่ผมเจอมา บางคันก็เป็นสนิมบางคันก็ฝุ่นเข้าไปติดทำให้ค้าง
พอเราเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ตวามหนาของผ้าที่เพิ่มขึ้นจะเข้าไปอัดกับลูกสูบ ถ้าลูกสูบค้างก็จะไม่คืนตัวครับ
ที่จรืงตอนเปลี่ยนผ้าเบรคถ้าช่างเขาใส่ใจก็จะเช็คให้ครับ แต่บางร้านรีบๆเปลี่ยนทำเวลาไม่ได้ตรวจสอบครับ
 :L4387:
อย่างนี่เราต้องเปลี่ยนใหม่ไหมคับพี่ทศ ตอนนี้มันใช้ได้ บางทีก้อกลัวว่าจะเป็นอีกคับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 17:52:50 »
อย่างนี่เราต้องเปลี่ยนใหม่ไหมคับพี่ทศ ตอนนี้มันใช้ได้ บางทีก้อกลัวว่าจะเป็นอีกคับ
ต้องดูลูกยางซีลน้ำมันที่อยู่ด้านในว่าเปื่อยยัง ถ้ายังก็แค่ถอดมาขัดอย่างเดี๋ยวพอครับ
ส่วนมากจะถอดออกมาขัดและทำความสะอาดครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนตามผ่าเบรคทุกครั้งครับ
ต้องเช็คลูกยางกันฝุ่น (หมายเลข 11 ) และลูกยางซีลน้ำมัน(หมายเลข13) ถ้าปกติก็แค่ทำตวามสะอาดอย่างเดียว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 18:37:03 »
ขอบคุนคับพี่สำหรับข้อมูล :sd23:

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 20:47:13 »
ลองเช็คดูครับว่ายางลูกสูบมีฉีกขาดรึป่าว เพราะถ้ามีรอยฉีกขาดรึเป็นรูจะทำไห้น้ำหรือฝุ่นเข้าไปได้จะทำไห้เกิดสนิมครับและลูกสูบติดรถผมก็เคยเป็นครับ ตอนนั้นสาเหตุที่ทำไห้ยางกันลูกสูบขาดเพราะเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วช่างทำไม่ดีครับมันไปกดจนยางขาด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 20:52:01 »
ขอบคุนสำหรับข้อมูลคับพี่ๆ