ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S  (อ่าน 43369 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขออณุญาติชี้แจงเกี่ยวกับประเด็นข้อพิพาทที่เกิดขึ้นทาง Facebook สืบเนื่องจากกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajerosport HKS 230S

เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2557 ผมได้รับแจ้งจากทีมงานผู้ดูแล Facebook ของเว็บ Pajerosport Mania ของพวกเราว่า คุณอุดม นาดี (ชื่อตามที่ใช้ใน Facebook) ได้นำรูปกราฟรูปหนึ่งมาโพสไว้ในเพจ Facebook ของเว็บเรา และดูเหมือนว่าจะมีข้อร้องขอหรือข้อสงสัยบางอย่าง ซึ่งทางทีมที่ดูแล Facebook ยังไม่สามารถสรุปได้ ณ ขณะขั้น เนื่องจากคุณอุดม นาดี มิได้ให้รายละเอียดไว้อย่างชัดเจนในคราวแรก

อย่างไรก็ดีทีมงานดูแล Facebook ได้สื่อสารกับคุณอุดม นาดี พร้อมทั้งมีอีกหลายๆท่านพยายามเข้ามาสื่อสารด้วยจึงพอสรุปประเด็นได้ดังนี้

1. คุณอุดม นาดี นำภาพกราฟภาพหนึ่งมาลงไว้ใน Facebook และชี้แจงว่าข้อมูลในกราฟดังกล่าวนั้นเหมือนกันกับภาพที่พี่นะนำมาลงไว้ในกระทู้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3798.msg142030.html#msg142030

เพื่อความชัดเจน ผมขออนุญาตินำภาพจากคุณอุดม และจากกระทู้ที่พี่นะลงไว้มาให้ดูด้วย

ภาพที่ 1 ภาพจากกระทู้ที่พี่นะนำมาลงไว้

ภาพที่ 2 ภาพที่คุณอุดม นาดี นำมาลงไว้ใน Facebook ของเรา

2. คุณอุดม นาดี ได้โพสข้อความถามไว้ใน Facebook ว่า กราฟทั้ง 2 เหมือนกันหรือไม่ และมีการลบข้อความบางอย่างหรือไม่ในการที่พี่นะนำมาลงในกระทู้

ผมเองในฐานะที่เป็น Admin ของเว็บ Pajerosport Mania จึงได้ร่วมกับพี่กิตติ Admin ของเว็บ Pajerosport Mania เช่นกัน ทำการตรวจสอบข้อมูลร่วมกับทีม Moderator ผมจึงขออนุญาตินำข้อมูลที่ตรวจสอบได้มาโพสไว้ในที่นี้ เพื่อให้สมาชิกทุกท่านได้ทราบเรื่องราวที่เกิดขึ้นทั้งหมดอย่างครบถ้วน พี่ๆที่ทราบเรื่องนี้มาก่อนจาก Facebook จะได้ทราบข้อมูลที่เราตรวจสอบมาอย่างละเอียด พี่ๆที่ไม่เคยทราบเรื่องจะได้ทราบเรื่องราวไว้เผื่อในอนาคตมีการพูดคุย หรือรับฟังจากที่ใดที่หนึ่งจะได้ทราบเรื่องราวไว้ก่อน

และผมขออนุญาติใช้พื้นที่แห่งนี้ในการนำเสนอข้อมูลที่เราได้รับมาต่อคุณอุดม นาดี ด้วย (ผมได้ทำ Link จากใน Facebook ให้เข้ามายังที่นี่แล้ว)

ผมต้องขออภัยคุณอุดม นาดีไว้ ณ ที่นี้ด้วย ที่ต้องขอมาใช้พื้นที่ภายในเว็บในการอธิบายข้อมูล เนื่องจากการอธิบายต้องใช้พื้นที่มาก ต้องมีการอ้างอิงรูปภาพ จึงไม่สะดวกในการใช้พื้นที่ Facebook ในการอธิบาย ประกอบกับได้รับการร้องขอจากผู้สนับสนุนคุณอุดม นาดี ให้เปิดเผยเรื่องราวนี้ให้สมาชิกของเราได้รับทราบ ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับข้อเสนอแนะดังกล่าวจึงขอมาใช้พื้นที่แห่งนี้ในการชี้แจงข้อมูลครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 21:36:13 »
เพื่อให้เกิดความเข้าใจในการรับทราบข้อมูล ผมขออนุญาตินำการโพสทั้งหมดใน Facebook ที่เกี่ยวข้องกับกรณีนี้มาไว้ในที่นี้นะครับ หลังจากนั้นผมจะนำข้อมูลที่ทางทีมตรวจสอบได้รวบรวมไว้มานำเสนออีกครั้ง มันยาวไปหน่อยนะครับ ถ้าเบื่อๆไม่ต้องอ่านทั้งหมดก็ได้ครับ

**ผมต้องขออนุญาติปิดชื่อของทีมงานที่ดูและ Facebook ไว้นะครับ เนื่องจากในการโพสนั้นมีการกระทบกระทั่งกันพอสมควร จึงปิดชื่อไว้ไม่ให้เรื่องนี้กลายเป็นความบาดหมางในรายบุคคลขึ้นมา

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 21:42:00 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 21:44:13 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 21:59:07 »
และนี่คือโพสสุดท้าย สิ้นสุดเมื่อเวลา 22.00น. วันที่ 2 กันยายน 2557 ได้มีการโพสต่อไปหรือไม่นั้น ผมไม่ได้ตามต่อแล้วนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 22:02:58 »
เอาละครับทีนี้มาถึงการตรวจสอบที่ทางเราได้ดำเนินการไป ก่อนจะเอาข้อมูลมาลงไว้ให้พิจารณากัน ขออนุญาติเอาภาพปัญหามาวางไว้ตรงนี้อีกครั้ง

ภาพที่ 1 ภาพจากกระทู้ที่พี่นะนำมาลงไว้

ภาพที่ 2 ภาพที่คุณอุดม นาดี นำมาลงไว้ใน Facebook ของเรา

ก่อนอื่นต้องขอเรียนว่าประเด็นในการตรวจสอบข้อพิพาทนี้ไม่ค่อยชัดเจนนัก เพราะคุณอุดม นาดี เพียงแต่แจ้งประเด็นไว้สั้นๆ ไม่ได้ขยายความ ผมและทีมงานที่ตรวจสอบต้องมาตีความเอาเอง และต้องตรวจสอบเผื่อไว้หลายประเด็นเพื่อให้ครอบคลุมประเด็นทั้งหมดเท่าที่จะทำได้ ทำให้การตรวจสอบต้องเสียเวลาค่อนข้างนาน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 23:45:54 »
ประเด็นที่ 1 ข้อมูลในกราฟทั้ง 2 กราฟ

ประเด็นนี้เป็นประเด็นที่ถูกร้องขอจากคุณอุดม นาดี โดยตรง โดยคุณอุดม นาดีได้โพสถามไว้ว่ากราฟทั้ง 2 ตัวนี้เหมือนกันหรือไม่ จากการตรวจสอบแล้วพบว่ากราฟทั้ง 2 กราฟนี้มาจากข้อมูลชุดเดียวกัน ทั้งรูปร่างของกราฟ และ ข้อมูลตัวเลขด้านล่างที่ระบุค่าต่างๆที่ได้จากการเทสตรงกันทั้งหมด นั่นหมายความว่ากราฟทั้ง 2 กราฟต้องมาจากรถคันเดียวกัน เพราะการที่รถ 2 คันจะ Test แล้วผลออกมามีค่าต่างๆตรงกันทั้งหมดนั้นมีความเป็นไปได้น้อยมาก ดังนั้นเราจึงสามารถยืนยันตามข้อสงสัยของคุณอุดม นาดีว่า กราฟทั้ง 2 นั้นมาจากรถคันเดียวกัน ซึ่งคาดว่าจะเป็นรถของคุณอุดม นาดี ตามที่คุณอุดม นาดีได้กล่าวไว้

ประเด็นที่ 2 มีการเอาภาพของคุณอุดม นาดีมาตัดต่อหรือไม่ (ผมกำลังหมายถึงตัวภาพนะครับ ไม่ใช่ตัวกราฟซึ่งสรุปไปแล้วในประเด็นที่1)

จากภาพทั้ง 2 ภาพ เราจะเห็นได้ว่ามีความแตกต่างกันในแง่ของตัวภาพ (แต่ตัวกราฟเหมือนกัน) โดยภาพที่คุณอุดม นาดี นำมาแสดงให้ดูนั้นเป็นภาพที่ถ่ายตัว Print out หรือถ่ายกระดาษที่พิมพ์กราฟออกมาแล้ว ส่วนภาพของพี่นะดูเหมือนจะเป็นภาพที่ Export ออกมาจากเครื่องที่บันทึกผลการเทสโดยตรง ซึ่งไม่ใช่การถ่ายกระดาษที่ Print out ออกมาแล้วอย่างแน่นอน ดังนั้นสำหรับตัวภาพ (ไม่ใช่ตัวกราฟนะครับ) จึงเป็นภาพคนละภาพอย่างเห็นได้ชัด ในกรณีนี้จึงไม่ใช่การนำภาพของคุณอุดม นาดี มาตัดต่ออย่างแน่นอน

จากประเด็นที่ 1 และ 2 สามารถตั้งข้อสังเกตุได้ว่ากราฟที่อยู่ในภาพเป็นกราฟเดียวกัน มาจากการเทสรถคันเดียวกัน ถึงแม้ว่าภาพทั้ง 2 จะแตกต่างกัน แต่ก็สามารถสรุปได้ว่าจะต้องมาจากแหล่งเดียวกันอย่างแน่นอน ดังนั้นการตรวจสอบของเราจึงต้องตรวจสอบแหล่งที่มาของข้อมูล โดยแหล่งที่มาของภาพคุณอุดม นาดีนั้นสามารถสันนิษฐานได้ว่ามาจากการนำรถคุณอุดม นาดีเข้าเทส (ตามที่คุณอุดม นาดีกล่าวไว้) และมีการ Print out กราฟตัวนี้มอบไว้ให้คุณอุดม นาดี เก็บรักษาไว้ ดังนั้นประเด็นในการตรวจสอบจึงมุ่งไปที่แหล่งที่มาของภาพที่พี่นะนำมาลง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 00:16:51 »
ประเด็นที่ 3 แหล่งที่มาของภาพของพี่นะ

จากการสอบถามพี่นะถึงแหล่งที่มาของข้อมูลนี้ พี่นะเล่าให้ฟังว่าได้มาจากการไปเรียน "วิธีการดูกราฟ และเข้าใจกราฟ" จากผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่ง โดยการเรียนนั้นมีวัตถุประสงค์ที่จะสอนให้พี่นะเข้าใจถึงความสัมพันธ์ของแรงม้ากับแรงบิด และการเปลี่ยนแปลงของกราฟในการเสริมหรือเพิ่มเติมอะไรเข้าไปในรถ ซึ่งได้มีการเรียนรู้โดยการดูกราฟแบบต่างๆ ซึ่งพี่นะได้แจ้งว่าภาพกราฟนี้ได้มาจากผู้เชี่ยวชาญที่มาทำการสอนให้ โดยท่านได้นำกราฟนี้มาให้พี่นะ ให้พี่นะลองศึกษา และลองวิเคราะห์ให้ผู้เชี่ยวชาญฟัง เหมือนการเรียนโดยใช้กราฟเหล่านี้เป็นกรณีศึกษา ซึ่งกราฟที่นำมาลงในกระทู้นั้นเป็นหนึ่งในกราฟที่ทางผู้เชี่ยวชาญได้ให้มา

จากกรณีนี้ผมได้ทำการติดต่อไปยังผู้เชี่ยวชาญท่านนั้นโดยตรง แต่การติดต่อต้องใช้เวลาเนื่องจากผู้เชี่ยวชาญท่านนั้นประจำการณ์อยู่ที่ต่างประเทศ อีกทั้งยังปฏิบัติภารกิจที่ทำให้ไม่มีเวลาที่จะมาพูดคุยกับผม ต้องติดต่อกันทาง email ก่อนเพื่อนัดเวลาที่จะโทรคุยกัน และผมได้รับการยืนยันจากผู้เชี่ยวชาญท่านนั้นว่าได้มีการสอนให้พี่นะวิเคราะห์กราฟดังกล่าวจริง โดยทำเมื่อตอนปลายปี 2012 ในขณะที่ท่านกลับมาที่เมืองไทยชั่วคราว

**ในกรณีนี้ผมต้องขออนุญาติปกปิดชื่อของผู้เชี่ยวชาญท่านนี้ไว้ เพราะได้รับการร้องขอจากท่านโดยตรงว่าไม่ต้องการเปิดเผยตัวเอง

จากกรณีนี้ทำให้เราทราบที่มาของกราฟดังกล่าวแล้ว แต่ยังคงมีปัญหาอยู่ดีว่ากราฟที่ทางผู้เชี่ยวชาญให้พี่นะมานั้นมีสภาพเป็นอย่างไร เพราะเกี่ยวเนื่องกับประเด็นต่อไปที่จะสรุปให้ทราบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 00:43:18 »
ประเด็นที่ 4 พี่นะมีการตัดต่อภาพเพื่อลบหมายเลขทะเบียนรถ และวันที่ที่ทำการเทสหรือไม่

ประเด็นนี้ดูเหมือนจะเป็นประเด็นหลักที่มีการพูดถึงกันมากใน Facebook โดยมีการกล่าวว่ามีการตัดต่อภาพเพื่อทำการลบหมายเลขทะเบียนรถที่ทำการเทส และวันที่ที่ทำการเทส เราได้ทำการตรวจสอบโดยการสอบถามข้อมูลจากพี่นะก่อน โดยพี่นะได้ชี้แจงว่าไฟล์ที่ได้รับมาจากผู้เชี่ยวชาญนั้นเป็นไฟล์ PDF โดยมีมากกว่า 1 ไฟล์ และทุกไฟล์อยู่ในลักษณะเดียวกันทั้งหมด คือไม่มีทะเบียนรถ ไม่มีวันที่ โดยพี่นะได้ส่งไฟล์มาให้ผมดูทั้งหมด 16 ไฟล์ และทุกไฟล์ที่ส่งมาก็เป็นไฟล์ PDF และอยู่ในลักษณะที่ไม่มีทะเบียนรถและไม่มีวันที่ทั้งหมด ผมขออนุญาตินำไฟล์ที่ได้รับมาเป็นตัวอย่างมาแสดงให้ดู

ในขณะที่ผมได้ติดต่อกับผู้เชี่ยวชาญที่ให้ไฟล์เหล่านี้กับพี่นะนั้น ผมได้สอบถามถึงสภาพของไฟล์ว่าไฟล์ที่ส่งให้มานั้นมีการระบุทะเบียนรถ และวันที่ทำการเทสหรือไม่ ได้รับคำตอบว่าไฟล์ต้นฉบับที่ผู้เชี่ยวชาญมีนั้นก็ไม่มีทะเบียนรถและวันที่เช่นเดียวกัน โดยผู้เชี่ยวชาญได้เล่าให้ฟังว่า วัตถุประสงค์ของการสอนคือสอนให้รู้จักการวิเคราะห์กราฟ อ่านกราฟได้ และรู้ถึงความสัมพันธ์ระหว่างแรงบิดกับแรงม้า โดยให้อ่านกราฟที่มีลักษณะแตกต่างกัน และที่ไฟล์ต้นฉบับไม่มีทะเบียนรถและวันที่นั้นก็เพื่อป้องกันไม่ให้ผู้เรียนไปสนใจว่ารถคันนี้เป็นของใคร และรถคันนี้ไปติดตั้งอะไรเพิ่มเติมมาบ้าง ไฟล์ที่ใช้ในการสอนทั้งหมดจึงไม่มีการระบุทะเบียนรถและวันที่ทำการเทส เพราะเป็นข้อมูลที่อาจจะทำให้สามารถสืบทราบได้ว่ากราฟนี้มาจากรถของใคร ผู้เชี่ยวชาญได้ยืนยันว่าไฟล์ที่ท่านได้รับมานั้นก็เป็นไฟล์ที่ไม่มีทะเบียนรถและวันที่เช่นเดียวกัน

นอกจากนั้นแล้วเพื่อยืนยันคำพูดดังกล่าวของทั้งพี่นะและผู้เชี่ยวชาญ ผมได้ติดต่อสอบถามไปยัง Graphic Designer 2 ท่าน เพื่อถามถึงความเป็นไปได้ที่จะแก้ไขไฟล์ต้นฉบับ ลบทะเบียนรถและวันที่ได้หรือไม่ Designer ทั้ง 2 ท่านพูดเหมือนกันว่า ในระดับคอมพิวเตอร์ทั่วๆไปหากจะแก้ไขไฟล์ PDF จะต้องมีโปรแกรมที่เป็น Professional Version ซึ่งปกติโปรแกรมนี้ไม่ค่อยมีคนใช้ หากต้องการที่จะลบทะเบียนรถและวันที่ ส่วนใหญ่จะ import PDF เข้าโปรแกรมจัดการภาพ เช่น photoshop illustrator หรือ paint มากกว่า เพราะการ import เข้าไปในโปรแกรมเหล่านี้จะทำให้ไฟล์ PDF กลายเป็นไฟล์รูปภาพซึ่งสามารถแก้ไขได้ ดังนั้นผมจึงได้ส่งไฟล์รูปกราฟในกระทู้ที่พี่นะเอามาลง ซึ่งได้ปรับให้เป็นไฟล์รูปภาพแล้ว ไปให้ Designer ทั้ง 2 ท่านช่วยดูว่ามีร่องรอยการตัดต่อหรือไม่ Designer ทั้ง 2 ท่านให้การยืนยันว่าไม่พบร่องรอยของการตัดต่อ หรือลบในส่วนของทะเบียนรถหรือวันที่

ดังนั้นเท่าที่ข้อมูลที่เราได้รับมานั้นกล่าวได้ว่าไฟล์ที่พี่นะเอาลงมาโพสนั้น เป็นไฟล์ภาพที่แปลงมาจาก PDF ที่ export มาจากเครื่องบันทึกข้อมูลในการ test รถ และไม่ได้มีการแก้ไขใดๆ แต่ไฟล์ที่มาจากต้นทางนั้นไม่มีทั้งทะเบียนรถและวันที่อยู่แล้ว ในกรณีนี้หากคุณอุดม นาดีไม่เชื่อถือในการตรวจสอบของผมก็สามารถนำไฟล์รูปภาพจากในกระทู้ที่พี่นะเอามาลงไว้ไปให้ Designer ที่คุณอุดม นาดีเชื่อถือเพื่อตรวจสอบซ้ำได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 02:06:45 »
ผมขออนุญาติสรุปข้อมูลที่ได้ตรวจสอบมานะครับ ประเด็นของเรื่องคือไฟล์ต้นฉบับที่พี่นะได้มานั้นไม่มีทั้งทะเบียนรถ และวันที่อยู่แล้ว ทำให้การนำมาลงโพสในกระทู้ไม่ได้ให้เครดิตกับใคร เพราะไม่ทราบว่ากราฟดังกล่าวมาจากรถของใคร และยิ่งไม่อาจทราบได้ว่าเป็นรถของคุณอุดม นาดี นั่นคือสาเหตุที่ไม่ได้มีการให้เครดิตกับเจ้าของรถ

ส่วนในประเด็นเรื่องการเอากราฟของคุณอุดม นาดีมาแอบอ้าง ประเด็นนี้คุณอุดม นาดีไม่ได้โพสถามถึงโดยตรง แต่ในบรรดากองเชียร์มีการพูดถึง ผมคิดว่าพี่นะเขียนไว้ในกระทู้อย่างชัดเจนมากๆ มีการทำตัวหนาพร้อมขีดเส้นใต้ไว้ว่า กราฟนี้ไม่ใช่รถของพี่นะเอง ดังนั้นหากบรรดากองเชียร์จะด้วยความที่อ่านไม่ครบถ้วนก็ดี หรืออ่านด้วยใจอคติก็ดี จนทำให้เข้าใจว่ามีการตั้งใจจะแอบอ้าง ก็สุดที่ผมจะสามารถอธิบายให้คนเหล่านี้เข้าใจได้ ผมจึงละประเด็นนี้ไว้ไม่นำมาวิเคราะห์ให้เสียเวลานะครับ พี่นะเขียนไว้ชัดเจนในกระทู้นี้นะครับลองอ่านดู (และโพสนี้ไม่ได้มีการแก้ไข เพราะหากมีการแก้ไขระบบจะขึ้นแจ้งด้านล่างว่ามีการแก้ไขไปแล้วนะครับ ดังนั้นหากบรรดากองเชียร์จะพยายามเชื่อว่ามีการมาเติมข้อความว่าไม่ใช่รถพี่นะทีหลัง อันนี้ก็สุดที่ผมจะไปทำให้ท่านๆเหล่านั้นเข้าใจได้นะครับ)

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3798.msg142030.html#msg142030

ทั้งหมดนี้ผมดำเนินการตรวจสอบข้อมูลในนามของเว็บ Pajerosport Mania ในฐานะคนกลางในการคลี่คลายข้อพิพาทระหว่างคุณอุดม นาดี และพี่นะ และนี่คือข้อมูลที่เราตรวจสอบมาได้ ส่วนจะเชื่อหรือไม่นั้นเป็นสิทธิของคุณอุดม นาดี ในส่วนของการดำเนินการนั้น เนื่องจากคุณอุดม นาดีไม่ได้ระบุไว้ในโพสว่าต้องการให้เราดำเนินการอย่างไร ผมจึงไม่แน่ใจว่าควรจะดำเนินการต่ออย่างไรดี อย่างไรก็ตามเมื่อเราทราบแล้วว่าข้อมูลในกราฟดังกล่าวมาจากรถของคุณอุดม นาดี ผมจึงได้ร้องขอให้พี่นะลงให้เครดิตกับคุณอุดม นาดีไว้ก่อน แต่หากคุณอุดม นาดีมีความประสงค์จะให้ดำเนินการอย่างอื่น เช่นให้ลบข้อมูลของคุณอุดมออกไป เราก็ยินดีที่จะดำเนินการให้

คุณอุดม นาดีสามารถแจ้งความประสงค์มาได้ทั้งทาง Facebook ที่คุณอุดม นาดี มาโพสไว้ หรือจะติดต่อผมและพี่กิตติได้ที่ pajerosportmania@gmail.com

ด้วยความเคารพครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 02:27:29 »
สำหรับสมาชิกในบ้านเราที่ติดตามเรื่องราว และต้องการแสดงความคิดเห็น เรายินดีรับฟังความคิดเห็นของสมาชิกทุกท่าน หากสิ่งที่ผมทำในนามเว็บคือการตรวจสอบข้อมูล การคลี่คลายข้อพิพาท มีที่ใดที่ไม่เหมาะสม ขอให้พี่ๆตักเตือนได้อย่างเต็มที่ ผมและพี่กิตติ และทีมงานจะได้นำมาปรับปรุงในการดำเนินการในครั้งต่อๆไปครับ

ผมเข้าใจว่าประเด็นนี้เป็นประเด็นที่อ่อนไหวมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งการโพสกระทบกระทั่งกันไปมาใน Facebook ดังนั้นขอให้พี่ๆโพสด้วยความสุภาพนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 05:03:44 »
 :sd23: รับทราบครับพี่ตูมตาม
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 05:39:47 »
เคลียมากคับพี่ตาม  :L2897:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 05:46:28 »
 :sd23:   ขอบคุณคับ. พี่ตูมตามคับ. ที่นำข้อมูลใน FB. มาให้ดูอย่างเปิดเผยคับ
ยินดีรับฟัง และปฎิบัติตามคับ. ตามที่พี่ๆทีมงานแนะนำคับ.   :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 06:24:43 »
ต้องลองให้คนที่หาว่าทางเราไม่ให้เครดิตภาพหรือข้อมูล ลองนั่งอ่านหัวข้อแต่ละหัวข้อแต่ละบอร์ดย่อย มีอันไหนบ้างที่ทางเราไปเอาข้อมูลตรงไหนมาแล้วไม่ขอบคุณแหล่งที่มา ลองอ่านให้ละเอียด เรื่องแค่นี้ทางผู้ก่อตั้งคงไม่ตกม้าตายง่ายๆ ถ้าเกิดอ่านแบบละเอียดถี่ถ้วน ไม่ได้อ่านโดยอคติ ผมว่ามันแทบจะไม่น่าเป็นประเด็นให้ มารกบอร์ดเลยด้วยซ้ำ พอเกิดเป็นประเด็นขึ้นมาพวกสปายสายสืบเห็บหมาเหาฉลามเข้ามาดูเป็นร้อยกว่าบุคคลทั่วไป แต่มีคนไหนบ้างที่อ่านจนละเอียดว่า " ตัวอย่างสำหรับสื่อความเข้าใจ ไม่ใ่ช่รถผมนะ " มีอีกกระทู้ที่ไปแคปหน้าจอของเค้ามาแล้วเอาไปโพสต์บน face book เรื่อง limited slip for pajero sport. อ่านได้ละเอียดไหม เขาระบุว่า ปัจจุบันแรงม้า 200+HP.  แรงบิด 600 + ก็ไม่ได้ตรงกับกราฟของคุณอยู่แล้ว แล้วที่มาเรียกร้องทางคุณต้องการอะไรจากสังคมครับ  :L2761:   :L2761:   :L2761:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 07:02:14 »
รับทราบและเป็นกำลังใจให้ครับพี่ตาม  :sd23:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 07:23:46 »
มาเป็นกำลังใจให้พี่ๆเคลียร์เรื่องราวราบรื่นครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 07:27:28 »
รับทราบครับ อ่อนไหวจริงๆ เรื่องแบบนี้
 :L4373:
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 08:01:18 »
รับทราบครับ และผมในฐานะผู้เริ่มกระทู้นี้ ก็ขอแสดงความเสียใจที่เกิดปัญหานี้ (ความจริงไม่น่าเกิด)  :L4387: :L4387: :L4387:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 08:02:48 »
ต้องลองให้คนที่หาว่าทางเราไม่ให้เครดิตภาพหรือข้อมูล ลองนั่งอ่านหัวข้อแต่ละหัวข้อแต่ละบอร์ดย่อย มีอันไหนบ้างที่ทางเราไปเอาข้อมูลตรงไหนมาแล้วไม่ขอบคุณแหล่งที่มา ลองอ่านให้ละเอียด เรื่องแค่นี้ทางผู้ก่อตั้งคงไม่ตกม้าตายง่ายๆ ถ้าเกิดอ่านแบบละเอียดถี่ถ้วน ไม่ได้อ่านโดยอคติ ผมว่ามันแทบจะไม่น่าเป็นประเด็นให้ มารกบอร์ดเลยด้วยซ้ำ พอเกิดเป็นประเด็นขึ้นมาพวกสปายสายสืบเห็บหมาเหาฉลามเข้ามาดูเป็นร้อยกว่าบุคคลทั่วไป แต่มีคนไหนบ้างที่อ่านจนละเอียดว่า " ตัวอย่างสำหรับสื่อความเข้าใจ ไม่ใ่ช่รถผมนะ " มีอีกกระทู้ที่ไปแคปหน้าจอของเค้ามาแล้วเอาไปโพสต์บน face book เรื่อง limited slip for pajero sport. อ่านได้ละเอียดไหม เขาระบุว่า ปัจจุบันแรงม้า 200+HP.  แรงบิด 600 + ก็ไม่ได้ตรงกับกราฟของคุณอยู่แล้ว แล้วที่มาเรียกร้องทางคุณต้องการอะไรจากสังคมครับ  :L2761:   :L2761:   :L2761:
เห็นพ้องกับพี่เอริท์ครับ ถ้าจะวิจารณ์ก็ต้องให้อีกฝ่ายชี้แจง และต้องทำด้วยความสุภาพเคารพกัน ไม่อคติ
ป.ล.พรบ.คอมพิวเตอร์ฯประกาศใช้บังคับแล้วนะครับ   :sd23: :sd23:
Pamania so good