ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.แปลงพวงมาลัย GLS เป็นรุ่น GT + ติดสวิทซ์คุมเครื่องเสียง กับ Cruise Control  (อ่าน 147100 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  ก่อนจะซื้อเจ้าปาเจโร่สปอร์ต ก็เล็ง 2.5 GLS ไว้ กะว่า คุมเครื่องเสียงกับ Cruise Control เดี๋ยวค่อยมาติดเอาทีหลัง แต่พอทราบราคาพวงมาลัยเบิกใหม่แพงโคตร หามือสองก็ยาก ราคาก็ไม่ได้ถูกมากนัก เลยใช้เวลาเก็บข้อมูล ก็ยังไม่มีใคร DIY  (ส่วนมากเค้าจะซื้อ ตัว GT กันใครเค้าจะมาผ่าพวงให้เราเห็น) ;D
เอาล่ะจัดการมันเองเลยโปรเจคนี้คิดรอไว้นานแล้ว ได้จังหวะ เบิกอะไหล่มาครบ ลงมือเลยเรา

ผมเบิกอะไหล่มาจากที่นี่ครับ  autoatone.com
   1. สวิทซ์คุมเครื่องเสียง   Part No.8701A087     
   2. สวิทซ์ Cruise             Part No.8602A008   
   3. สายไฟสวิทซ์คอพวงมาลัย   Part No.4400A461
   4. Cable Reel ( คล็อกสปริง)   Part No.8619A017T
   5. สวิทซ์ไฟเบรค (Switch Stop)  Part No.8614A018  รวมงบประมาณ 4,795 บาท (ราคาอาจเปลี่ยนแปลงได้)

มาเริ่มกันเลยครับ  ลงมือถอดขั้วลบแบตออกก่อน  แล้วก็ถอด Air bag  ตามด้วยพวงมาลัย  แล้วก็เปลี่ยนคล็อกสปริงตัวใหม่รอไว้เลย รูปไม่ได้ถ่ายไว้นะ

พวงถอดออกมาแล้ว

ใช้เทปกระดาษย่นแปะไปที่ตัวสวิทซ์ แล้วใช้ดินสอระบายตามขอบ ให้เป็นรูปร่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 12:31:06 โดย kobv5 »

• Pa Mania
  • *
แกะออกมาแล้วตัดตามขอบ

และก็ด้านข้างหน้าตัดของสวิทซ์ เพื่อใช้กะระยะความลึกที่จะเฉือน

นำเทปกระดาษย่นที่ตัดตามรูปร่างไปแปะทาบที่พวงมาลัย

• Pa Mania
  • *
ร่างด้วยปากกา แบบกะๆ ไว้ว่าจะเริ่มผ่าแนวไหน

ตั้งสติ แล้วเริ่มลงมือเฉือนพวง.. ;D ด้วยมีดคัตเตอร์อันคมกริบ ทีละน้อย ทีละน้อยไปจนถึงระยะความลึกที่มาร์คไว้

หลังจากได้ระยะความลึกแล้ว  ก็มาเก็บขอบ (อาศัยเครื่องทุนแรงหน่อย ยืมบริษัทมา ;D) มันทำให้ทำงานง่ายขึ้นตอนเจีย
ขอบครับออกมาเนียนดี  ใครไม่มีก็ใช้มีด ค่อยๆ แต่งกันไป อย่าใจ ร้อน  ต้องใช้ฝีมือกันหน่อย

ขอบที่เจียออกมา ดังรูป

• Pa Mania
  • *
หลังจากนั้นเจาะรูด้านหลัง และก็ผายรูด้านหน้าเพื่อให้แกนยึดน็อตลงรูได้   สำหรับยึดน็อตที่ตัวสวิทซ์

หลังจากได้มาแล้ว 1 รู ก็นำสวิทซ์มาทาบ เพื่อเจาะรู สำหรับสลักที่ตัวสวิทซ์อีีก 2 รู  และก็มีรูเล็กอีก 1 รู ตามลำดับ

ได้รูออกมาตามรูป   ด้านในอาจไม่สวยนะครับ แต่ไม่ต้องสนใจหรอกครับเดี๋ยวเอาสวิทซ์มาใส่ก็สวยแล้ว   ;)

เสร็จแล้วลองใส่ประกบดู ชื่นใจ  ??? เสร็จไปหนึ่งข้าง

ว้าว  :o

• Pa Mania
  • *
แล้วก็จัดการผ่าอีกหนึ่งข้างที่เหลือ  เสร็จออกมาเรียบร้อยทั้งสองข้าง  โอ้ว..พวง GT + คุมเครื่องเสียงกับ Cruise Control

ใกล้และ :D  ต่อไปก็มาแกะฝาครอบคอพวงมาลัยออกมา เพื่อหาขั้วปลั๊กสีดำตามรูป  (รูปขอยืม พี่อ็อด มาครับ)

ถอดขั้วปลั๊กออกมาจะเห็นรูว่างๆ อยู่ 2 รู นำสายไฟมาต่อ ผมใช้สายสีแดงกับดำ สลับเข้ารูไหนก็ได้
(สายสองเส้นที่ต่อออกมานี้ ก็เพื่อไปต่อเข้ากับสายสัญญาน รีโมทด้านหลังของฟร้อนวิทยุ) ยืมรูปพี่อ็อดมาอีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
มารอดูต่อครับ  สุดยอดงาน DIY จริงๆครับ

อยากเห็นตอนเสร็จเป็นอย่างไร ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ต่อมาก็ก้มลงไปถอดฝาครอบล่างออก เพื่อเปลี่ยนสวิทซ์ไฟเบรค (Switch Stop) ดึงขั้วปลั๊กออก
แล้วบิดทวนเข็มนาฬิกา ดึงสวิทซ์ตัวเดิมออกมา แล้วใส่สวิทซ์ตัวใหม่เข้าไปแทน 
อย่าลืมมาร์คระยะให้เท่าสวิทซ์ตัวเดิมด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
ต่อมาก็ใส่พวง..กลับที่เดิม ใส่สายไฟสวิทซ์คอพวงมาลัย และสวิทซ์ทั้งสองข้าง 
ย้ำอย่าลืมเสียบปลั๊กถุง Air bag ก่อน เสียบแบตนะครับ
เสร็จแล้วลองบิดกุญแจไปที่ ACC เปิดไฟหรี่ดู  โอเค ปลื้ม  :D :D ;D

ตรวจความเรียบร้อบ แล้วสตาร์ทเครื่อง ลองออกไปวิ่งดู ไฟสีเขียว CRUISE ขึ้นโชว์   
น้ำตาไหลพรากๆ  :'( :'(    ระบบ Cruise ใช้งานได้จริง  ??? ???

เฮ้อ..เห็นผลงานตัวเองแล้วหายเหนื่อยครับ  :D  นี่แหละเสน่ห์ของงาน D.I.Y  อิ อิ
   DIY ครั้งนี้ ขอขอบคุณ ข้อมูลและคำตอบ จากพี่อ็อด ซึ่งผมเข้าไปดูวิธีการ และเทคนิค ต่างๆ จึงเอามา อะแด๊ปใช้กับตัวเองบ้าง  ขอบคุณครับ   
สำหรับรุ่นรถที่ทำได้ 2.5 GLS ปี 10 ขึ้นไป  ส่วน 2.4 GLS น่าจะได้แค่สวิทซ์คุมเครื่องเสียง นะครับ
ขอบคุณ  ปาเจโร่สปอร์ตมาเนี่ย  :) pajerosportmania

• Pa Mania
  • *
มารอดูต่อครับ  สุดยอดงาน DIY จริงๆครับ

อยากเห็นตอนเสร็จเป็นอย่างไร ;D
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ 
ขอบคุณครับ  จะให้ผมผ่าอะไรมั๊ยครับ  ;)

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ 
ขอบคุณครับ  จะให้ผมผ่าอะไรมั๊ยครับ  ;)

สุดยอดผลงานเลยครับ  ขอปรบมือ+++
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สุดยอดเลยครับผม  :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

• Pa Mania
  • *
สุดยอดเลยครับผม  :)

อยากหั่นอะไรขอให้บอก  มือหั่นเราพร้อม

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
พี่กอป ที่บ้านมีผักอยู่ 5 โล มาช่วยหั่นให้หน่อยสิ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ปา มาเนีย ตัวจริงเสียงจริง

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
นับถือจิงๆๆเลยคับพี่กอป  ต้องใช้ใจที่รักในการแต่งจิงๆๆคับ ;D  ผมดูแล้วอึ้งไปเลย 

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
โอ้ว...!!!!! สุดยอดครับ....ทั้งตัด....ทั้งเจาะ...ฝีมือเทพฯ มากๆ ครับ เนียนเปรียบของแท้จากศูนย์ยังอาย...เป็นผมทำเอง..มีหวังได้ซื้อพวงมาลัย ตามสี่แยกไฟแดง มาใส่แทน แง้งๆๆ  ;D

• Pa Mania
  • *
พี่กอบ ปามาเนีย   มือหั่นของเราครับ

weekendนี้    มี DIY เปิดหน้าลำโพงกันครับ โดยพี่กอบ ของเราชาวปามาเนีย  :D

• Pa Mania
  • *
พี่กอบ ปามาเนีย   มือหั่นของเราครับ

weekendนี้    มี DIY เปิดหน้าลำโพงกันครับ โดยพี่กอบ ของเราชาวปามาเนีย  :D

อะจ๊ากก  ??? :-X

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ผมอยากใส่ Side Air Vent ด้านข้างแบบในรูปอะ......ไม่ทราบจะให้พี่กอบผ่าให้หน่อยได้ปะ  :-* :-* :-*

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ผมอยากใส่ Side Air Vent ด้านข้างแบบในรูปอะ......ไม่ทราบจะให้พี่กอบผ่าให้หน่อยได้ปะ  :-* :-* :-*

มันก็สวยดีเนอะพี่ตาม แต่จะเจาะแก้มเลยหรอ  เดี๋ยวผมเจาะให้ แต่พี่ตาม เตรียมเบิกแก้มใหม่รอไว้เลย
(อันเก่า...เละ  ;D)