ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว (เพิ่มรูปภาพตัว โซลินนอยด์แวคคั่ม ที่ว่าครับ หน้าแรกครับ )  (อ่าน 19679 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 07:00:16 »
สวัสดีครับพี่ชาย อาการรถของพี่ชายต้องลองสังเกตซักหน่อยครับ ว่าเป็นเสียงจากเทอร์โบตอนถอนคันเร่งหรือเปล่า ซึ่งเสียงมันจะแยกออกอย่างชัดเจนเลยครับระหว่างเสียงเทอร์โบ กับเสียงที่ว่า เพราะมันจะเป็นเสียงเหมือนสำลักลม ฟรืดดดดดด ๆๆๆ ซึ่งไม่ปกติครับ แต่เสียงจากเทอร์โบจะเสียง ฟิ้วววววว อย่างนี้นะครับ ของพี่ชายเป็นเสียงไหนครับมถ้าเสียงเทอร์โบก็ปกติ ผมยังชอบเลย  :sd42: :sd42:

สวัสดีครับพี่ธี

เท่าที่สังเกตนะครับ มีแต่เสียงตอนถอนคันเร่งเท่านั้น ดัง "ฟิ้ด" เบาๆ ซึ่งก็ไม่จำเป็น
ว่าต้องกดคันเร่งหนักนะครับ แต่เป็นทุกครั้งที่ถอนคันเร่ง

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 07:43:55 »
มาติดตามอาการขอบพี่ธีครับ ขอบคุณครับ รถผมก็เป็นแบบพี่ธี รอเข้าเช็ค8หมื่นโล จะแจ้งช่างดูฮับ :L2758:
Pamania so good

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 08:06:27 »
รถผมก็เป็นครับ...2.5GT 2WD 2013 
อาการเหมือนๆกันเลย...เช้าๆ หรือช่วงเย็น สตาร์ตรถแล้วออกตัว ที่รอบต่ำ ประมาฯ1500-2000 รอบ เวลาถอนคันเร่งจะได้ยินเสียง ฟื้ด...ตามมาทุกครั้ง
ค่อยปล่อยคันเร่งจะได้ยินเบามาก...อาการนี้เริ่มเป็นตอนไหน ไม่รู้...แต่เริ่มได้ยินเมื่อเปิดกระจกขับ บังเอิญวันนั้นอากาศเย็นๆเลยเปิดกระจกขับ  จีงได้ยินเสียงนี้
(ปิดกระจกหมดจะไม่ได้ยินเสียงนี้)
แต่เท่าที่สังเกตุ หากขับไปนานๆหรือเครื่องร้อนแล้วเสียงนี้จะหายไปนะครับ....
ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเป็นที่อะไร.......เคยสอบถามที่ศูนย์ก็บอกว่าปกติ...เพราะขับไปถึงศูนย์มันก็ไม่เป็นแล้ว..  :sd42: :sd42:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:48:47 »
พี่ลีโจครับรอบต่ำผมได้ยินเสียง วีดดดดดด แหลมๆ และบางครั้งก็เป็นเสียง ฟืดดดดดด ตอนกดคันเร่งด้วยครับ ถ้าไม่คิดไปเองเสียงนี้เกิดหลังจากเปลี่ยนเทอร์โบลูกใหม่ครับ จะยังไงน้อนี่  :sd42:

งันเหมือนกันครับ  :L2758:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:52:37 »
สวัสดีครับพี่ชาย อาการรถของพี่ชายต้องลองสังเกตซักหน่อยครับ ว่าเป็นเสียงจากเทอร์โบตอนถอนคันเร่งหรือเปล่า ซึ่งเสียงมันจะแยกออกอย่างชัดเจนเลยครับระหว่างเสียงเทอร์โบ กับเสียงที่ว่า เพราะมันจะเป็นเสียงเหมือนสำลักลม ฟรืดดดดดด ๆๆๆ ซึ่งไม่ปกติครับ แต่เสียงจากเทอร์โบจะเสียง ฟิ้วววววว อย่างนี้นะครับ ของพี่ชายเป็นเสียงไหนครับมถ้าเสียงเทอร์โบก็ปกติ ผมยังชอบเลย  :sd42: :sd42:

ไอ้อันนี้เหมือจะเป็นตอนกดคันเร่งมากๆแล้วถอนออกเร็ว เป็นนานแล้วด้วย    :sd21: :sd06:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 22:46:16 »
อาทิตย์หน้าจะเข้าไปเปลี่ยนอะหลั่ย โซลินนอยด์แวคคั่ม แล้วดูอาการว่าใช่สาเหตุอย่างที่กล่าวหรือเปล่า แล้วจะมารายงานผลเพิ่มเติมครับ  :L2736:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 22:49:25 »
พี่ธีผมรอฟังผลนะ  :L2732: :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 09:34:21 »

:L4365:
รอฟังด้วยคนครัช

• Pa Mania
  • *
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 08:51:47 »
 :L2754: วันนี้เข้ามารับการเปลี่ยนอะหลั่ย โซลินนอยด์แวคคั่ม แล้วครับ ได้ผลอย่างไรกับอากาที่เกิดขึ้นจะแจ้งให้ทราบผลครับผม   :L2736::L2734: :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 09:26:56 »
รอฟังพี่ธีด้วยคนครับ

ว่าแต่จริงๆแล้วเนี่ย ถ้าไม่เปลี่ยน นอกจากเสียงที่กวนใจแล้วมันมีผลเสียอะไรอีกบ้าง ทางช่างได้บอกบ้างไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 10:37:21 »
 :L2732:

• Pa Mania
  • *
เปลี่ยนเรียบร้อยครับ อาการที่ว่าหายสนิท รู้สึกได้ว่าการเหยียบคันเร่งและรอบเครื่องมาไวขึ้น จากก่อนที่เปลี่ยนในอาการที่ว่า รู้สึกต้องเค้นคันเร่งมากกว่าปกติ ตอนนี้รู้สึกได้ในระดับนึงว่า มันต่างจากเดิม แต่ขอใช้งานอีกซักระยะจะมาขยายผลต่อครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
เปลี่ยนเรียบร้อยครับ อาการที่ว่าหายสนิท รู้สึกได้ว่าการเหยียบคันเร่งและรอบเครื่องมาไวขึ้น จากก่อนที่เปลี่ยนในอาการที่ว่า รู้สึกต้องเค้นคันเร่งมากกว่าปกติ ตอนนี้รู้สึกได้ในระดับนึงว่า มันต่างจากเดิม แต่ขอใช้งานอีกซักระยะจะมาขยายผลต่อครับ  :L2736:

เหลือ 400 โลจะครบ แสน เข้าจะเครมให้ผมไหมครับเนีย  :L4386:

พี่ธีทำที่ไหนครับ  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 10:48:59 »
รอฟังพี่ธีด้วยคนครับ

ว่าแต่จริงๆแล้วเนี่ย ถ้าไม่เปลี่ยน นอกจากเสียงที่กวนใจแล้วมันมีผลเสียอะไรอีกบ้าง ทางช่างได้บอกบ้างไหมครับ

พี่ชายครับ ผมเองก็ตั้งคำถามแบบเดียวกับพี่ตอนที่คุยกับช่าง เพราะติดงานอาจต้องข้ามเป็นอาทิตย์ถึงจะเข้าไปรับการเปลี่ยนอะหลั่ย

"สิ่งที่ช่างบอกคือ อย่าพึ่งใช้ความเร็วสูงมากเกินไป เพราะเกรงว่าจะเกิดผลข้างเคียงกับเทอร์โบได้ " ประมาณนี้ครับ แต่ผมไม่รู้รายละเอียดลึกๆจริงๆว่าจะส่งผลข้างเคียงอย่างไรบ้าง ช่างก็บอกว่ายังไม่เคยเจออาการหลักเหมือนกัน เพียงแต่ให้ระมัดระวังไว้บ้างครับ

:L2734:

• Pa Mania
  • *
เหลือ 400 โลจะครบ แสน เข้าจะเครมให้ผมไหมครับเนีย  :L4386:

พี่ธีทำที่ไหนครับ  :L2759:

พี่ลีโจครับผมเองก็ต้องจ่ายค่าใช้จ่ายเองกับเรื่องนี้เพราะรถหมดประกันไปแล้วเมื่อ มิถุนายน ที่ผ่านมา ได้เคลมเทอร์โบอย่างเดียวเพราะอยู่ในการดำเนินการต่อเนื่องกับการตรวจเช็คก่อนรถหมดประกันครับ แต่โซลินนอยด์ตัวนี้จ่าเองครับ ฟรีค่าแรงช่าง บวกส่วนลดอะหลั่ย 20%

วันนี้จ่าย 3,078 บาทครับ  :L2753:

อ้อผมรับบริการที่ Mitsu Auto Art สาย 5 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2014, 11:02:15 โดย ธี สวนผัก »

• Pa Mania
  • *
พี่ลีโจครับผมเองก็ต้องจ่ายค่าใช้จ่ายเองกับเรื่องนี้เพราะรถหมดประกันไปแล้วเมื่อ มิถุนายน ที่ผ่านมา ได้เคลมเทอร์โบอย่างเดียวเพราะอยู่ในการดำเนินการต่อเนื่องกับการตรวจเช็คก่อนรถหมดประกันครับ แต่โซลินนอยด์ตัวนี้จ่าเองครับ ฟรีค่าแรงช่าง บวกส่วนลดอะหลั่ย 20%

วันนี้จ่าย 3,078 บาทครับ  :L2753:

อ้อผมรับบริการที่ Mitsu Auto Art สาย 5 ครับ

อ้าว มันเป็นเหตุจากที่เราแจ้งในระยะประกันแล้วนิครับ ส่วนที่ช่างตรวจหาสาเหตุ เป็นผลเท่านั้นนะครัช
ปล.1ยินดีกับความเงียบ แรง ที่กลับมานะครับพี่ธี
ปล.2รับประเครื่องยนต์ 3หรือ5ปีครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2014, 14:32:17 โดย Piem (เปี่ยม) »

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 14:37:20 »
พี่ชายครับ ผมเองก็ตั้งคำถามแบบเดียวกับพี่ตอนที่คุยกับช่าง เพราะติดงานอาจต้องข้ามเป็นอาทิตย์ถึงจะเข้าไปรับการเปลี่ยนอะหลั่ย

"สิ่งที่ช่างบอกคือ อย่าพึ่งใช้ความเร็วสูงมากเกินไป เพราะเกรงว่าจะเกิดผลข้างเคียงกับเทอร์โบได้ " ประมาณนี้ครับ แต่ผมไม่รู้รายละเอียดลึกๆจริงๆว่าจะส่งผลข้างเคียงอย่างไรบ้าง ช่างก็บอกว่ายังไม่เคยเจออาการหลักเหมือนกัน เพียงแต่ให้ระมัดระวังไว้บ้างครับ

:L2734:

555 ไปไหนมา สามวาสองศอก มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ถามเรื่องโซลินอยด์ ตอบเรื่องเทอร์โบ

เปลี่ยนมาแล้วดีขึ้น ก็ดีใจด้วยแล้วครับ

:sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
อาการยกคันเร่ง แล้วมีเสียง  :L2901: ตามมา ผมดังตั้งแต่วันแรกที่รับ รถเลย
จนถึงปัจจุบัน 2ปี 9 เดือน กับระยะทาง หนึ่งแสน สามหมื่น โล มันยังยังคงมีเสียง  :L2901: เมือยกคันเร่งเป็น ประจำ
ก็ไม่รู้ว่ามันมีสาเหตุจากอะไร ผู้รู้บอกว่า เสียง เทอร์โบ จนทุกวันนี้ ชินเสียแล้ว :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
อาการยกคันเร่ง แล้วมีเสียง  :L2901: ตามมา ผมดังตั้งแต่วันแรกที่รับ รถเลย
จนถึงปัจจุบัน 2ปี 9 เดือน กับระยะทาง หนึ่งแสน สามหมื่น โล มันยังยังคงมีเสียง  :L2901: เมือยกคันเร่งเป็น ประจำ
ก็ไม่รู้ว่ามันมีสาเหตุจากอะไร ผู้รู้บอกว่า เสียง เทอร์โบ จนทุกวันนี้ ชินเสียแล้ว :sd42: :sd42:
:L2900: :L2900: :L2900:  :L2758: