ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาของอ้อมมีปัญหาอะค่ะ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 34863 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
รูปสวย แต่ขอแบบมองง่ายกว่านี้ได้ป่ะ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
น้ำมันบางจาก ไม่น่าเกี่ยวนะ ผมเติมบางจากมาตลอด จะแสนโลแล้ว ยังไม่มีอาการอะไร

หมายเหตุ - รอดูรูปครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
รูปสวย แต่ขอแบบมองง่ายกว่านี้ได้ป่ะ

หมายถึงหน้าตรงใช่ไหมครับพี่โย  :L2761:

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
รับรถป้ายแดง เมื่อ ก.ย. ปี 2555
ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5
เครื่อง ดีเซล

ใช้มา 53,615 กิโล

เคยเข้าศูนย์ แรกๆ ไม่พอใจ
โกรธ เลยเลิกเข้า หลัง
10,000 กิโลค่ะ

ไม่เคยติดอะไรเพิ่มเติมเลยค่ะ
เลิกเข้าศูนย์ แล้วเช็คระยะและเปลี่ยนอะหลั่ย ต่างๆ ตามคู่มือรถรึเปล่าครับ :L2739:
ถ้าไม่ก็ตามที่พี่ฑูตว่านั่นแหละครับ

....มีเรื่องหลักๆที่น่าเป็นสาเหตุหลักของปัญหา คือระบบไฟฟ้ากับน้ำมัน.....จากอาการที่เขียนบรรยาย...ผมจะตัดระบบไฟฟ้าทิ้งก่อน

ปัญหาน่าจะเป็นที่น้ำมันจ่ายไม่พอ...เวลาที่เราเพิ่มความเร็วขึ้นไป รถจะต้องการน้ำมันเพิ่มขึ้นตามมา ถ้าจ่ายไม่ทันมันทำให้เครื่องสะดุด...ส่งผลให้เกิดไฟโชว์ตามมา...

ผมสงสัย...
1. กรองน้ำมันดีเซลสกปรก หรือตันสุดๆ.....ปกติถ้ากรองตัน รถเราจะแค่ตื้อๆเท่านั้น...
2. SCV valve เสีย..ระบบจ่ายน้ำมันจะรวนไปหมด ยิ่งเร่งยิ่งกระตุก.....ปัญหาของ SCV เสียจะเป็นกับรถรุ่น 3.2 4WD บ่อยกว่ารุ่นอื่นๆ เมื่อเราใช้เกินแสนโลขึ้นไป...

ลองเข้า 0 ตรวจดูนะครับ.....พาช่างออกไปขับด้วยเลย...เหยียบให้เกิดปัญหา ช่างจะได้แก้ถูกจุด......

ผมเดาเอาเองจากข้อมูลที่มีนะครับ...ยังก็ขอรายละเอียดรถเพิ่มเติมตามพี่บูรณ์บอกนะครับ...อาจจะมีข้อมูลใหม่ๆทำให้ข้างบนของผมผิดหมดก็ได้....

:L2736:

ถ้าเช็คระยะและเปลี่ยนอะหลั่ย ต่างๆ ตามคู่มือรถทุกอย่าง ก็ไปหาพี่นะได้เลยครับ  :L4384: :L2904:

ขออภัยสำหรับการสื่อสาร  ขออธิบายเพิ่มเติมครับ

**แบบนี้ต้องใช้Samart gaugeตรวจcodeภายในของเครื่องยนต์  เพื่อclear dtc code error ที่ pending อยู่ในระบบ  แล้วจะรู้เองว่าน้องอ้อมเป็นอะไรเวลาอยู่บนเขา หรือใช้รถกับเขา

:L2739:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
หนุ่มเชียงใหม่

manhorse

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ลองดูกรองโซล่าครับ อาการเหมือนรถผม เลย ลองดูก่อน  ;D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุทัศน์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
1. กรองอากาศ
2. กรอกโซล่า(เชื้อเพลิง)
3. SCV. Valve
อาการที่ว่า สาเหตุคงประมาณนี้ครับ เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คเลยครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
 :L4365: สงสัยด้วยครับ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

หมายถึงหน้าตรงใช่ไหมครับพี่โย  :L2761:

รายละเอียดเรื่องชื่อและรูปครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ตัวอย่างรูปส่วนตัวที่ทางเวปอย่าให้โชว์ครับ

ขอต้อนรับพี่อ้อมครับ  :L2753:

ปล.มีแต่รูปพี่ๆนายแบบ แล้วจะหารูปพี่ๆนางแบบมาเพิ่มนะครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L4386:
ขณะขับไปเรื่อยๆ
พอเริ่ม 100-120 จะหนืดๆ
พอพ้น 120 ขึ้นไปจะกระตุกๆ
เหมือนเร่งไม่ขึ้น
เป็นมา ได้สัก 2 เดือน
เฉพาะเวลาที่เดินทางไกลๆ

และเมื่อล่าสุด วันที่ 12 ก.ค. 57
ขับขึ้นเขา พอเร่งเครื่องขึ้น ก็กระตุก
เป็นระยะ ระยะ

>>>>อาการนี้เหมือนขั้วแบตสกปรก  กรณีเดียวกับพี่ปุ๊
-----------------------------------------------------------------------------------

จนถึงจุดหนึ่ง ก็มีไฟ แจ้งขึ้น
ที่หน้าจอ สังเกต เห็นขึ้น 3 อัน
เป็นสีแดง 2 สีส้ม 1 อัน
เข้าใจว่า ไฟที่ขึ้น
อันแรกซ้าย คือน้ำมันเครื่อง
อันที่สองถัดมา คือ แบตเตอรี่
อันที่สาม คือ สีส้ม เป็นรูปแปลกๆ
ทั้งสามอัน ขึ้นพร้อมกัน
พอโชว์ ขึ้นมา แล้วก็กระพริย ถี่ๆ
สัก 5 ครั้ง
ก็เหลือ อันเดียว คือ สีส้ม
ขึ้นโชวค้างแล้ว รถก็ดับไป
>>>>อาการนี้น่าจะโชว์   แรงดันนมค. / temp gear / engine show
---------------------------------------------------------------------------------------------------

จึง แก้ปัญหา
โดยการจอดเข้าข้างทาง
แล้วดับเครื่อง ประมาณ 10 วินาที
แล้วสตาร์ท เครื่องใหม่

ก็สามารถขับรถขึ้นเขาต่อไปได้ค่ะ

>>>>อาการนี้น่าcode ที่เพิ่งเกิดครั้งแรก  จึงดับไปแต่ค้างอยู่ข้างใน  ต้องตรวจcodeภายในกล่อง
---------------------------------------------------------------------------------------------------

มารอดูรูปนะครับ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อ้อม Aom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
พี่ๆค่ะ รูปใช้ได้มั้ยค่ะ

• Pa Mania
  • *
มารอดูรูปนะครับ 

พี่นะค่ะ อ้อมหาปุ่มกดแนบภาพไม่เจออะค่ะ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ใชัอะไรในการเข้าเว็บ ลองเข้าไปอ่านตรงนี้ดูครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,23.0.html

• Pa Mania
  • *

กว่าจะทำได้

ขอบคุณ พี่ต๋อง มากๆค่ะ
ใชัอะไรในการเข้าเว็บ ลองเข้าไปอ่านตรงนี้ดูครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,23.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2014, 22:40:07 โดย อ้อม Aom »

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28

กว่าจะทำได้

ขอบคุณ พี่ต๋อง มากๆค่ะ
ขอบคุณครับคุณพี่อ้อม Aom และยินดีต้อนรับครับ ส่วนข้อมูลทางเทคนิครอพี่ ๆ ผู้รู้มาไขให้กระจ่างครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
รับไปเลย อีก  :L6428: สำหรับ ความพยายามและทำสำเร็จ และในการให้ความร่วมมือเรื่องรูปและชื่อที่มีภาษาไทยกำกับ
ยินดีต้อนรับ สู่ ปามาเนีย อีกครั้ง ครับ

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
2 ปี 50,000 กม. จริงๆ คุณพี่อ้อม ยังมีประกันอยู่ นะครับ
ศูนย์บริการ มิตซู มีมากมายหลายศูนย์
อาจจะมี สักที่ๆ ถูกใจ คุณพี่อ้อม ก็ได้ ครับ

:L6428: :L6428: :L6428: