ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาของอ้อมมีปัญหาอะค่ะ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 34862 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ดีใจด้วยครับพี่อ้อม
และรบกวนขยายความตามที่พี่หยกสอบถามด้วยครับ อยากรู้เหมือนกันครับ  :sd01:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ดีใจด้วยครับที่เจอสาเหตุของปัญหา
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ อ้อม Aom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
เพื่อเป็นกรณีศึกษาผมเชื่อว่ากรณีของน้องอ้อมน่าจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกคนอื่นๆ ไม่ทราบว่าน้องอ้อมพอจะแบ่งปันรายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมครับ
1. ว่านำรถไปตรวจอาการที่อู่ไหนหรือศูนย์ไหน? และช่างวินิจฉัยว่าอย่างไร?
2. หลังจากตรวจพบสาเหตุ ช่างแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ? เช่น สันนิษฐานเบื้องต้นว่าเกิดจากสาเหตุอะไร หรือฟันธงทันทีว่าสาเหตุเกิดจากกรองอากาศตันอย่างแน่นอนจึงจัดการเปลี่ยนกรองอากาศทันที และหลังจากแก้ปัญหาดังกล่าวแล้วผลเป็นอย่างไร?
3. ไม่ทราบว่าได้ถ่ายรูปไว้ไหมครับว่ากรองอากาศตันเป็นอย่างไร เพราะเคสนี้ผมยังไม่เคยเจอและไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ

ขอรบกวนข้อมูลเพิ่มเติมน้องอ้อมเบื้องต้นเพียงเท่านี้ครับ :L4399: :L4399:

1. ศูนย์มิตซู นวมินทร์ 50 ค่ะ
2. ที่ศูนย์ ใช้เครื่องมือตามที่พี่นะ เคยบอก
ตรวจเช็คแล้ว พบปัญหาว่า มีน้ำผสมอยู่ในใส้กรองโซล่าค่ะ จึงแจ้งว่าต้องเปลี่ยนใส้กรอง ไล่น้ำฯลฯ และทำการตั้งระบบอะไรสักอย่างชื่อ อังกฤษทับศัพท์ ช่างบอกอะค่ะ แต่จำไม่ได้
3. ขออภัยที่ใช้คำผิดว่ากรองอากาศ จริงๆ แล้วคือ ใส้กรองโซล่าค่ะ
4. อื่นๆ ที่อ้อมทำเพิ่ม คือ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องของศูนย์มิตซู อีกครั้งใหม่ รวมทั้งเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดค่ะ (ย้อนไปทำ เหมือนที่ต้องเช็คระยะ 50,000 โลค่ะ)

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ยินดีด้วยครับพี่อ้อม ที่น้องปากลับมาปกติครับ

ยังไง เติมน้ำมันครั้งต่อไป ก็คงต้องเลือกปั๊มน้ำมันที่ดูดีหน่อยนะครับ

มีน้ำปน เหอะๆ ถ้าเล็ดลอดเข้าไปในห้องเผาใหม้ล่ะก็ ยาวครับงานนี้

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยครับพี่อ้อม ที่น้องปากลับมาปกติครับ

ยังไง เติมน้ำมันครั้งต่อไป ก็คงต้องเลือกปั๊มน้ำมันที่ดูดีหน่อยนะครับ

มีน้ำปน เหอะๆ ถ้าเล็ดลอดเข้าไปในห้องเผาใหม้ล่ะก็ ยาวครับงานนี้

พี่ย้ง บางชื่อ อ้อมเติมน้ำมันที่ปั้ม บางจาก เป็นหลัก ส่วนปั้มอื่นก็มีบ้าง อย่างเช่น shell ptt นอกจากสามปั้มนี้ก็ไม่เคยใช้บริการปั้มอื่นเลยค่ะ เลยไม่สามารถตอบได้ว่าน้ำที่เข้าไป มาจากปั้มไหนค่ะ....

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
พี่ย้ง บางชื่อ อ้อมเติมน้ำมันที่ปั้ม บางจาก เป็นหลัก ส่วนปั้มอื่นก็มีบ้าง อย่างเช่น shell ptt นอกจากสามปั้มนี้ก็ไม่เคยใช้บริการปั้มอื่นเลยค่ะ เลยไม่สามารถตอบได้ว่าน้ำที่เข้าไป มาจากปั้มไหนค่ะ....

ถ้าพี่อ้อม เปลี่ยนทุกระยะ 20000 กม. ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ. ที่เกืดปัญหาเพราะขาดการดูแลตามระยะครับ  :L2736:  :L2753:

• Pa Mania
  • *
ถ้าพี่อ้อม เปลี่ยนทุกระยะ 20000 กม. ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ. ที่เกืดปัญหาเพราะขาดการดูแลตามระยะครับ  :L2736:  :L2753:

ถูกต้องค่ะ พี่อุเทน-น่าน ถ้าน้องปาได้รับการดูแลปกติก็คงไม่เจอปัญหาแบบนี้ค่ะ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

1. ศูนย์มิตซู นวมินทร์ 50 ค่ะ
2. ที่ศูนย์ ใช้เครื่องมือตามที่พี่นะ เคยบอก
ตรวจเช็คแล้ว พบปัญหาว่า มีน้ำผสมอยู่ในใส้กรองโซล่าค่ะ จึงแจ้งว่าต้องเปลี่ยนใส้กรอง ไล่น้ำฯลฯ และทำการตั้งระบบอะไรสักอย่างชื่อ อังกฤษทับศัพท์ ช่างบอกอะค่ะ แต่จำไม่ได้
3. ขออภัยที่ใช้คำผิดว่ากรองอากาศ จริงๆ แล้วคือ ใส้กรองโซล่าค่ะ
4. อื่นๆ ที่อ้อมทำเพิ่ม คือ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องของศูนย์มิตซู อีกครั้งใหม่ รวมทั้งเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดค่ะ (ย้อนไปทำ เหมือนที่ต้องเช็คระยะ 50,000 โลค่ะ)

เท่าที่ฟังดูเหมือนศูนย์แ้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเพื่อจบเคสโดยประเมินสาเหตุจาก DTC code pending   ส่วน air flow คงไม่น่าจะล้างวเพราะศูนย์ไม่ถอดมาทำแน่นอน

- ขอ code DTC ที่ค้างในรถจากศูนย์บริการได้ไหม  ว่า code อะไร (อยากรู้ว่ารถมีปัญหาที่เกิดจากกรณีไหนบ้าง  น่าจะมีมากกว่า 1 code)
- กรองอากาศตัน  ไม่มีอากาศแบบที่เล่ามาครับ
- กรองโซล่ามีน้ำผสม  รถจะสะดุดๆและเร่งไม่ค่อยออก   แต่เห็นแจ้งว่ารถขับได้ดีแต่ไม่เกิน 120 km/hr  (เลยคิดว่ากรองมีน้ำหรือตัน  ช่วง 0-120 จะสะดุดๆและเร่งไม่ค่อยขึ้น  จึงผ่าน)
- อาการเกียร์ไม่เปลี่ยน แรงตก  ไฟโชว์บนเขานี่แหละ  บอกศูนย์หรือป่าวครับ

**แนะนำว่าหากมีเวลาและสามารถทำได้ตามยาชุดที่จัดไปให้นะครับ  มันแก้ไขทุกปัญหาจากการกรณี history log error/diff รวมถึงกระแสไฟฟ้า peak ได้สูงเวลาเปลี่ยน gear ของเครื่องยนต์

** แต่หากยังไม่มีการทำอะไรต่อตามยาชุดที่จัดไป   หากพบอาการใหม่ขึ้นมา (ผมคงยังจ่ายยาชุดเดิมไปให้อีกครั้ง  เพราะมันเป็นยาพาราชนิดหนึ่งสำหรับการพักผ่อนไม่เพียงพอ  แก้ได้หลายโรค)

:L2736: :L2736: :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เท่าที่ฟังดูเหมือนศูนย์แ้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเพื่อจบเคสโดยประเมินสาเหตุจาก DTC code pending   ส่วน air flow คงไม่น่าจะล้างวเพราะศูนย์ไม่ถอดมาทำแน่นอน

- ขอ code DTC ที่ค้างในรถจากศูนย์บริการได้ไหม  ว่า code อะไร (อยากรู้ว่ารถมีปัญหาที่เกิดจากกรณีไหนบ้าง  น่าจะมีมากกว่า 1 code)
- กรองอากาศตัน  ไม่มีอากาศแบบที่เล่ามาครับ
- กรองโซล่ามีน้ำผสม  รถจะสะดุดๆและเร่งไม่ค่อยออก   แต่เห็นแจ้งว่ารถขับได้ดีแต่ไม่เกิน 120 km/hr  (เลยคิดว่ากรองมีน้ำหรือตัน  ช่วง 0-120 จะสะดุดๆและเร่งไม่ค่อยขึ้น  จึงผ่าน)
- อาการเกียร์ไม่เปลี่ยน แรงตก  ไฟโชว์บนเขานี่แหละ  บอกศูนย์หรือป่าวครับ

**แนะนำว่าหากมีเวลาและสามารถทำได้ตามยาชุดที่จัดไปให้นะครับ  มันแก้ไขทุกปัญหาจากการกรณี history log error/diff รวมถึงกระแสไฟฟ้า peak ได้สูงเวลาเปลี่ยน gear ของเครื่องยนต์

** แต่หากยังไม่มีการทำอะไรต่อตามยาชุดที่จัดไป   หากพบอาการใหม่ขึ้นมา (ผมคงยังจ่ายยาชุดเดิมไปให้อีกครั้ง  เพราะมันเป็นยาพาราชนิดหนึ่งสำหรับการพักผ่อนไม่เพียงพอ  แก้ได้หลายโรค)

:L2736: :L2736: :L2736:

พี่นะค่ะ อ้อมแจ้งอากาศให้ จนท. ที่ศูนย์ เหมือนกับที่แจ้งให้พี่นะฟัง ทาง จนท. ก็แจ้งเบื้องต้นว่า น่าจะเป็นที่ ลค. ไม่ได้มีการเปลี่ยนไส้กรองตามระยะเวลาที่กำหนด และเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด เบื้องต้นเป็นแบบนี้ค่ะ ส่วนเรื่อง code DCT อ้อมไม่ทราบจริงๆ ช่างแจ้งมาแบบนั้น (ขอโทษทีนะค่ะพี่นะ)

ตอนนี้ก็ต้องรอดูก่อนว่าปัญหาจะเกิดขึ้นอีกมั้ย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

พี่นะค่ะ อ้อมแจ้งอากาศให้ จนท. ที่ศูนย์ เหมือนกับที่แจ้งให้พี่นะฟัง ทาง จนท. ก็แจ้งเบื้องต้นว่า น่าจะเป็นที่ ลค. ไม่ได้มีการเปลี่ยนไส้กรองตามระยะเวลาที่กำหนด และเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด เบื้องต้นเป็นแบบนี้ค่ะ ส่วนเรื่อง code DCT อ้อมไม่ทราบจริงๆ ช่างแจ้งมาแบบนั้น (ขอโทษทีนะค่ะพี่นะ)

ตอนนี้ก็ต้องรอดูก่อนว่าปัญหาจะเกิดขึ้นอีกมั้ย

เหมือนไปหาหมอพวกประกันสังคมแล้ว หมอพูดจาไปเรื่อยพร้อมจ่ายยาพาราและบอกให้พักผ่อนมากๆ  ทานน้ำเยอะๆ และกินอาหารให้ครบ5หมู่  เลี่ยงอาหารแปรรูป  ทอดๆ ย่างๆ   แนวเดียวกันเลย  :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ใจเย็นๆครับ แก้ทีละขั้นตอน อย่างน้อยเริ่มที่ Basic ก่อน
0 ไม่มีประวัติ ลูกค้ามาก่อน ก็เห็นว่า Code มันขึ้นอะไรก็แก้ไปตามนั้นก่อน
ถ้าไม่ จบ ก็ต้องไล่จุดอื่นๆต่อไป
ให้กำลังใจครับ อย่างน้อย ก็ยังวิ่งได้ ไม่ถึงกับต้องจอดสนิท รอผ่าตัด

สู้ๆๆๆๆครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เข้ามาเอาความรู้ จากประสบการณ์ของพี่ๆ ขอบคุณมากครับ  :L2734: :L2753: :L2734: