ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เกียร์อัตโนมัติให้ถูกต้อง! (เห็นมีประโยชน์ อยากนำมาแบ่งปันการใช้งานครับ )  (อ่าน 16554 ครั้ง)

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :sd23:

ขอบคุณข้อมูลครับ

เวลารถติดๆ เนี่ย ผมชอบปลดจากเกียร์ D ไป N ขณะรถไหลๆอยู่บ่อยๆด้วยครับ มันจะพังมั๊ยเนี่ย

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5

ออฟไลน์ โจ้ (ลำลูกกา)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
 :L2900: ข้อมูลขอบคุณครับพี่ x
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2758: :sd23: ผมเคยใช้ผิดวิธีโดยเข้า N แล้วปล่อยไหลเข้าไฟแดง ประมาณห้าร้อยเมตร ขณะความเร็ว 120 บ่อยครั้ง ตรงแยกน้ำอ่าง อุตรดิตถ์

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3

ออฟไลน์ บุญโฮม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
กระจ่างแล้วครับ ผมขึ้นดอยปีละหนึ่งสัปดาห์ใช้คิกดาวน์เป็นหลักเพราะง่ายกว่าใช้แพเดิลชิพ(สำหรับผม)
คงต้องเปลี่ยนความคิดใหม่แล้วละ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปัน อ่านเข้าใจง่ายครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
มาเก็บความรู้จากพี่ พี่เอ็กซ์ Exit8689

ขอบคุณมากครับพี่  :L2736: :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
เข้ามาเก็บความรู้ครับ :L2900: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
เสริมอีกเรื่องครับ พี่ๆที่ติดขับรถเกียร์ธรรมดาแบบออกตัวล้อฟรี
ห้ามมาทำกับเกียร์ออโต้นะครับ อาจส่งผลให้เกียร์พังได้เช่นกันครับ
คือการเร่งให้รอบเครื่องสูงๆก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์อันนี้ห้ามทำโดยเด็จขาดนะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เสริมอีกเรื่องครับ พี่ๆที่ติดขับรถเกียร์ธรรมดาแบบออกตัวล้อฟรี
ห้ามมาทำกับเกียร์ออโต้นะครับ อาจส่งผลให้เกียร์พังได้เช่นกันครับ
คือการเร่งให้รอบเครื่องสูงๆก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์อันนี้ห้ามทำโดยเด็จขาดนะครับ

แล้วขับรถแบบ พี่ไซ สไตล์นี่มีผลกับเกียร์มั๊ยครับ   :L2901: :L2901:
ส่วนผมมีเกียร์เดียว .........

ให้เดาว่าเกียร์อะไร   :L4396: :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณพี่X สำหรับข้อมูลดีๆครับ

:L2758: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
แล้วขับรถแบบ พี่ไซ สไตล์นี่มีผลกับเกียร์มั๊ยครับ   :L2901: :L2901:
ส่วนผมมีเกียร์เดียว .........

ให้เดาว่าเกียร์อะไร   :L4396: :L4396:

:L2739: ผมขับแบบเรียบร้อยออกครับพี่อิฐ มัว  :sd42: :L2905:
แต่เจ้าเฉาก๋วย civic คันเก่าผมเคยทำมาทีนึงครับตอนป้ายแดงเลย สงสารสงสารเกียร์ครับ
เสียงดังครึกอย่างดังเลยครับ ตอนนั่นยังห้าวอยู่ประจวบกับใช้สิงค์คะนองนามาก่อนด้วยครับ
 แต่เจ้าปาดำคันนี้ของผมไม่กล้าออกตัวล้อฟรีครับกลัวเกียร์พังง่ะ แต่ใช้วิธีสไลด์ตอนเลี้ยวเอาครับ ดังสนั่นเบย :L2905: :L2905:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2014, 23:51:18 โดย พี่ไซ - zAi »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
:L2739: ผมขับแบบเรียบร้อยออกครับพี่อิฐ มัว  :sd42: :L2905:
แต่เจ้าเฉาก๋วย civic คันเก่าผมเคยทำมาทีนึงครับตอนป้ายแดงเลย สงสารสงสารเกียร์ครับ
เสียงดังครึกอย่างดังเลยครับ ตอนนั่นยังห้าวอยู่ประจวบกับใช้สิงค์คะนองนามาก่อนด้วยครับ
 แต่เจ้าปาดำคันนี้ของผมไม่กล้าออกตัวล้อฟรีครับกลัวเกียร์พังง่ะ แต่ใช้วิธีสไลด์ตอนเลี้ยวเอาครับ ดังสนั่นเบย :L2905: :L2905:

ประมาณว่าค่ายางถูกกว่าค่าซ่อมเกียร์ใช่ไหมครับพี่ไซ  :sd42: :L2901:

• Pa Mania
  • *
ประมาณว่าค่ายางถูกกว่าค่าซ่อมเกียร์ใช่ไหมครับพี่ไซ  :sd42: :L2901:

:L2900: :L2900: :L2900:
ขอนิดนึงก็ยังดีครับ  :sd42: :L2905:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พงษ์พันธ์ (กำแพงเพชร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1

ออฟไลน์ โจ้ (ลำลูกกา)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10