ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์กระตุกในช่วงออกตัวหลังจากวิ่งด้วยความเร็วเกิน 120 ระยะทางไกล  (อ่าน 14681 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
รถปาเจโร่ 2013 เครื่อง v6 3000 + Lpg Ac
สังเกตุพบว่ามีอาการเกียร์กระตุกเมื่อวิ่งมาด้วยความเร็ว 120 ขึ้นไป ในระยะทางมากกว่า  50 กม.
พอจอดติดไฟแดงออกตัวพบว่าเกียร์จะกระตุกมาจนรู้สึกได้ แต่เมื่อเปลี่ยนเกียร์รถก็วิ่งปกติจอดรอบเดินเบาก็ปกติ
พอจอดเข้าปั๊มน้ำมันดับเครื่องสักพักสตาร์ทเครื่องใหม่อาการเกียร์กระตุกหาย
สอบถามพี่ที่เคยพบเจออาการแบบผมว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับนอกจากจอดรถแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่
ปล.เคยเข้าศูนย์ learning เกียร์มาแล้วก็ยังไม่หาย :sd06:
 :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไม่เคยเจอเคสนี้เหมือนกัน..มารอคำตอบเป็นเพื่อนพี่ปู้ครับ :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ผมก็ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยครับ พี่ปู้ เครื่องเบนซิล นี้ผมไม่เคยใช้ด้วย ยังไงเอาใจช่วยครับ รอพี่ๆในนี้มาเพิ่มขอมูลอีกทีครับ  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
มันแปลกตรงที่ขับระยะทางใกล้ๆ มันไม่มีอาการ แต่พอเดินทางไกลใช้ความเร็วตลอดพอจอดติดไฟแดงหรือหยุดรถเท่านั้น
พอเริ่มออกตัวก็มีอาการทันที  เหมือนกับเกียร์มันงง หรือเปล่า :sd06:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
เป็นที่กล่องคุมเกียร์รึเปล่าพี่ปู้  :sd06:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
เป็นที่กล่องคุมเกียร์รึเปล่าพี่ปู้  :sd06:
ขออย่าให้เป็นที่กล่องเลยครับพี่อ้วนไม่งั้น  :L6415: :L6415: :L6415:
หมดประกันแล้ว  :sd21: :sd21: :sd21:
เข้าเช็ครอบ 110000 ว่าจะลองถ่ายน้ำมันเกียร์ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2014, 20:36:29 โดย พี่ปู้ »

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ของผมวันนี้เป็นอีกแล้ว ความเร็ววุบที่130 ขึ้น ความเร็วไม่มา แต่ของผมรู้สาเหตุแล้วถ้าเติมบางจากเมื่อไร ก็เมือ นั้นวุบตลอด ไปถึงปตท.ตรงข้างมอเตอร์เวย์ ศรีราชาซื้อหัวเชื่อมาเติม40บาท หายวุบสนิทเลยครับ  ลองดูก็ได้ครับอาจเป็นแบบเดียวกับผมก็ได้

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
พี่ปู้ลองเริ่มจากของถูกไปก่อนครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบเต็มระบบ(ล้างแบบฟลัชชิ่ง) แล้วหาศูนย์เก่งๆเลินนิ่งเกียร์ใหม่ครับ
ลองดูครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอให้เป็นแค่ตามที่พี่ปู้คิดนะครับ   :L2756:
 แล้วยังไงอย่าลืมมาอัพเดทอาการด้วยนะครับพี่ปู้

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
มา share ด้วยคนครับไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มั่งป่าวนะครับ
รถคันเก่า civic es เคยเกียร์กระตุกเป็นตั้งแต่ช่วง เกือบ 1.5 แสนโล ปัญหาของ gear ตัวนี้คือ
1. น้ำมันเกียร์ต้องใช้ของ honda เท่านั้นยี่ห้ออื่นๆที่เกรดเดียวกันก็เพี้ยนครับ
2. กรองgear มันถูก design ให้อยู่ในเสื้อเกียร์เปลี่ยนไม่ได้ต้องผ่าอย่างเดียวแถมดั้นใช้กรองลูกเล็กอีก ตันง่ายครับมีปัญหากันหลายคันส่วนใหญ่จะพังครับแต่ของผมไม่พังใช้มาได้ถึง 3 แสนโลเลยครับ

ทางแก้ของผมคือเปลี่ยนน้ำมันgear ทุกๆ 10000 โลเลยครับกันกรองตัน และใช้น้ำมันของ honda เท่านั้นไม่ใช้เกรดเทียบครับ อาการดีขึ้นมากแต่ไม่หายขาดครับ

ผมไม่แน่ใจว่า mitsu ต้องเปลี่ยนกรองgear หรือเปล่าครับ รอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยเสริมละกันครับ ถ้ามีลองเปลี่ยนดูครับพร้อมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
อ้ออาการที่เป็นนี่เพิ่งเป็น หรือเป็นมานานแล้วครับ และใกล้จะถึงอายุเปลี่ยนถ่ายน้ำมันgear แล้วถึงเป็นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รถปาเจโร่ 2013 เครื่อง v6 3000 + Lpg Ac
สังเกตุพบว่ามีอาการเกียร์กระตุกเมื่อวิ่งมาด้วยความเร็ว 120 ขึ้นไป ในระยะทางมากกว่า  50 กม.
พอจอดติดไฟแดงออกตัวพบว่าเกียร์จะกระตุกมาจนรู้สึกได้ แต่เมื่อเปลี่ยนเกียร์รถก็วิ่งปกติจอดรอบเดินเบาก็ปกติ
พอจอดเข้าปั๊มน้ำมันดับเครื่องสักพักสตาร์ทเครื่องใหม่อาการเกียร์กระตุกหาย
สอบถามพี่ที่เคยพบเจออาการแบบผมว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับนอกจากจอดรถแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่
ปล.เคยเข้าศูนย์ learning เกียร์มาแล้วก็ยังไม่หาย :sd06:
 :sd23: :sd23: :sd23:

ให้ทำตามนี้
1. ถอดขั้วแบตทั้งสองขั้ว 
2. ทำความสะอาดขั้วตะกั่ว + และ - (ด้วยแปรงทองเหลือง  ขัดๆ หรือใช้กระดาษทรายหยาบๆ)
3. ทำความสะอาดที่ด้านในของที่เสียบแบต (ด้วยแปรงทองเหลือง  ขัดๆ หรือใช้กระดาษทรายหยาบๆ)
4. อย่าเพิ่งใส่ขั้วแบตกลับคืน
5. เอา Ctek charge สัก 4 ชม. (จำได้ว่าสั่งไปด้วย)
6. ใส่ขั้วแบตกลับคืน
7. เอาไปทดสอบ
8. ช่วยมารายงานผลการทดสอบ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เคยนั่งคุยกับพี่อ็อด บางทีตกม้าตาย คือ แบตเสื่อม ทำให้ระบบต่างๆไม่เสถียร ยิ่งเป็นเบนซิล ไฟตัน แก๊สช๊อต ก็ได้  :L2739:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เคยนั่งคุยกับพี่อ็อด บางทีตกม้าตาย คือ แบตเสื่อม ทำให้ระบบต่างๆไม่เสถียร ยิ่งเป็นเบนซิล ไฟตัน แก๊สช๊อต ก็ได้  :L2739:

อันนี้ก็น่าเป็นห่วงครับเพราะไม่อาจรู้ล่วงหน้าได้ว่าแบตจะเสี่อมเมื่อไหร่ ครั้นจะเปลี่ยนก่อนก็เสียดายอ่ะ :L4391: :L4391:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
อันนี้ก็น่าเป็นห่วงครับเพราะไม่อาจรู้ล่วงหน้าได้ว่าแบตจะเสี่อมเมื่อไหร่ ครั้นจะเปลี่ยนก่อนก็เสียดายอ่ะ :L4391: :L4391:
ใช่ครับพี่หยก ของผมล่าสุด ไม่บอกอะไรล่วงหน้าเลยขนาด มีSMG ไว้เตือน ดีนะที่มี ที่ชาร์ตแบตที่รวมตัวกันแหก เอามากระตุ้นขับไปเปลี่ยนแบตได้ ครับ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
พี่ปู้ลองเริ่มจากของถูกไปก่อนครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบเต็มระบบ(ล้างแบบฟลัชชิ่ง) แล้วหาศูนย์เก่งๆเลินนิ่งเกียร์ใหม่ครับ
ลองดูครับ
งั้นขอลองวิธีพี่นะก่อนนะครับ  :sd23:

ให้ทำตามนี้
2. ทำความสะอาดขั้วตะกั่ว + และ - (ด้วยแปรงทองเหลือง  ขัดๆ หรือใช้กระดาษทรายหยาบๆ)
3. ทำความสะอาดที่ด้านในของที่เสียบแบต (ด้วยแปรงทองเหลือง  ขัดๆ หรือใช้กระดาษทรายหยาบๆ)
5. เอา Ctek charge สัก 4 ชม. (จำได้ว่าสั่งไปด้วย)

ครับ ลองแล้วจะมารายงานผลครับ

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอให้หายไวไวครับ
Aek008

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
รอฟังผล + เก็บความรู้ด้วยคนครับ :L4399:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
ตอบ ถอดแล้วครับ
ตอบ ขัดขี้เกลือสีขาวออกแล้วครับ
ตอบ ขัดขี้เกลือสีขาวออกแล้วครับ
ตอบ ยังไม่ได้ใส่กลับ
ตอบ charge mode ที่เป็นรูปรถยนต์ ได้ประมาณ 1 ชม มันขึ้นไฟที่ขั้นตอนที่ 7 ครับ
ตอบ ใส่กลับคืน
ตอบ ยังไม่ได้ทดสอบไกลเลยครับแต่ใกล้ปกติดี
รายงานผลตอนนี้เกียร์ปกติดีครับ
แต่ยังไม่ได้ทดสอบวิ่งระยะทางไกลๆด้วยความเร็ว แล้วหยุดรถว่าอาการกระตุกยังอยู่หรือเปล่า
ถ้าได้ทดสอบวิ่งไกลแล้วจะมารายงานผลอีกครั้งครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอบ ถอดแล้วครับ
ตอบ ยังไม่ได้ใส่กลับ
ตอบ charge mode ที่เป็นรูปรถยนต์ ได้ประมาณ 1 ชม มันขึ้นไฟที่ขั้นตอนที่ 7 ครับ
ตอบ ใส่กลับคืน
ตอบ ยังไม่ได้ทดสอบไกลเลยครับแต่ใกล้ปกติดี
รายงานผลตอนนี้เกียร์ปกติดีครับ
แต่ยังไม่ได้ทดสอบวิ่งระยะทางไกลๆด้วยความเร็ว แล้วหยุดรถว่าอาการกระตุกยังอยู่หรือเปล่า
ถ้าได้ทดสอบวิ่งไกลแล้วจะมารายงานผลอีกครั้งครับ  :L2736:

สวัสดีครับพี่ปู้

- ก่อนทดสอบจริงจัง ช่วยชาร์ทแบตให้เต็มด้วย Ctek รอให้ถึง 8 เลยครับ

- ขับช้าเข้าเกียร P R N D  +   -   >>>  ++   - -  D  N   R   P

- ขับเร็วจากจุดหยุดนิ่ง ให้รถเปลี่ยนเกียร์เองจนครบ (หาทางว่างๆยัดคันเร่งหน่อย)

- ขับรถใช้เกียร + / -   แบบลากรอบสัก  3500 rpm แล้ว ship gear

- จอดรถดับเครื่อง  ถอดขั้ว -   ออกทิ้งไว้ 30 นาที (ให้เกิน24-25 นาที)

- ใส่ขั้วลบ  start  test drive

- จบการทดสอบและ Force Gear system

**รอฟังผลอีกครั้งครับ
 :L2736: 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html