ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดวัดบูส ใช้ขนาดเท่าไหร่ดีครับ 35 หรือ 60 ดีครับ  (อ่าน 39197 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้

.....ใช้ 60 ปอนด์ ครับพี่ภูดิท......มันมีเหตุผลดังต่อไปนี้

1. ปอนด์จะเซ็ทแรงดันปลดบูทส์ อยู่ที่ประมาณ 22 psi แบบต่อเนื่อง หรือไม่เกิน 25 psi .......เวลา shooting 27 psi

2. ถ้าหน้าปัทม์ 35 psi เท่ากับว่าเข็มจะไปประมาณ 80% of scale, เข็มจะเคลื่อนที่ขึ้นๆลงๆ จาก 0 ไปที่ ขวามือของหน้าปัทม์เร็วเพื่อให้สัมพันธ์กับแรงดันที่วัดได้....ทำให้เรารู้สึกว่าเข็มอ่อน+วิ่งเร็ว+อ่านไม่ทัน

3. หลักการเลือกหน้าปัทม์ในอุตสาหกรรม เขาจะเลือกกันที่ middle third คือให้แบ่งหน้าปัทม์เป็น 3 ส่วน แล้วให้แรงดันที่ต้องการวัดอยู่ที่ส่วนตรงกลาง, หมายถึง 22-27 psi จะต้องอยู่ระหว่าง 33-66% of scale........วิชาการไปมั้ยเอ่ยยย...แต่ต้องตามนี้... :sd06:

4. เวลาเราขับรถเราจะมองที่บูทส์เกจ ด้วยหางตาเท่านั้น...เพราะฉนั้นเราไม่ต้องการ Accuracy แต่เราต้องการให้เข็มมันนิ่งเพื่อที่จะชำเรืองมองได้ทัน..... :L6419:  :L2901:

:L6428: ให้พี่ทูต นักวิชาการอิสระประจำปามาเนีย.....อย่าลืมไปรายงานตัวกับ คสช. นะครับ  :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

.....ใช้ 60 ปอนด์ ครับพี่ภูดิท......มันมีเหตุผลดังต่อไปนี้

1. ปอนด์จะเซ็ทแรงดันปลดบูทส์ อยู่ที่ประมาณ 22 psi แบบต่อเนื่อง หรือไม่เกิน 25 psi .......เวลา shooting 27 psi

2. ถ้าหน้าปัทม์ 35 psi เท่ากับว่าเข็มจะไปประมาณ 80% of scale, เข็มจะเคลื่อนที่ขึ้นๆลงๆ จาก 0 ไปที่ ขวามือของหน้าปัทม์เร็วเพื่อให้สัมพันธ์กับแรงดันที่วัดได้....ทำให้เรารู้สึกว่าเข็มอ่อน+วิ่งเร็ว+อ่านไม่ทัน

3. หลักการเลือกหน้าปัทม์ในอุตสาหกรรม เขาจะเลือกกันที่ middle third คือให้แบ่งหน้าปัทม์เป็น 3 ส่วน แล้วให้แรงดันที่ต้องการวัดอยู่ที่ส่วนตรงกลาง, หมายถึง 22-27 psi จะต้องอยู่ระหว่าง 33-66% of scale........วิชาการไปมั้ยเอ่ยยย...แต่ต้องตามนี้... :sd06:

4. เวลาเราขับรถเราจะมองที่บูทส์เกจ ด้วยหางตาเท่านั้น...เพราะฉนั้นเราไม่ต้องการ Accuracy แต่เราต้องการให้เข็มมันนิ่งเพื่อที่จะชำเรืองมองได้ทัน..... :L6419:  :L2901:

Like ที่ 49 ไปเลย ครับพี่ทูต   พี่ทูตตอบครอบคลุมซ่ะผมไม่มีทางเสียบเลย 5555

ถ้าผมตอบละเอียดมันจะกลายเป็นประโยช์นต่อผู้ขายหรือตัวแทนที่ไม่เคยตอบคำถามพวกนี้ได้หรือป่าวครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องกลไกลของการวัดคือระบบไฟฟ้าเช่นเดียวกัน 

แบบนี้ได้คำตอบหรือยังครับว่าจะใช้แบบ Fully หรือแบบ กึ่ง Fully
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ข้อมูลแค่นี้น่าจะเพียงพอต่อการตัดสินใจนะครับ
 :L2734:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ไม่ทราบว่าพี่ภูดิทได้ซื้อไปหรือยังครับ ถ้าเรารวมตัวกันซื้อน่าจะได้ราคาพิเศษนะครับ เพราะดูแล้วมีพี่ๆ หลายท่านที่ยังไม่ได้ติด หรือต้องการที่อยากจะติดตั้งแต่ยังลังเลหรือชังใจอยู่อะไรประมาณนี้นะครับ

รวมรายชื่อมาแหก gauges วัด boost กันต่ออะไรประมาณนี้

:L2736:  :L2736:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ข้อเสนอน่าสนใจครับพี่มัติ :L4384: :L4384:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
อ่านคำตอบกันแล้วของขึ้นกันเลยฤึ  ???

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
ว่าแต่ v6 ใช้ได้มั้ยครับ ถ้าได้ ขอร่วมแหกด้วยครับ  :L2736:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
 :L2739:  :L4365:  :L6415:  :L2754:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ก็เพราะคำอธิบายของพี่นะนี่แหละครับ ที่ทำให้ผมเข้าใจความต่าง
จนผมต้องหา 60psi ตัวใหม่ แทน 30psi ตัวเล็กที่ติดมาตอนแรก ซะเรย 

:sd42:

• Pa Mania
  • *
ก็เพราะคำอธิบายของพี่นะนี่แหละครับ ที่ทำให้ผมเข้าใจความต่าง
จนผมต้องหา 60psi ตัวใหม่ แทน 30psi ตัวเล็กที่ติดมาตอนแรก ซะเรย 

:sd42:
อ้าวจิงดิ  งั้นพี่บอลจัดอีกรอบเลยครับ  60 psi น้ำมัน-หน้าขาวเลย

• Pa Mania
  • *
เรื่องกลไกลของการวัดคือระบบไฟฟ้าเช่นเดียวกัน   
แบบนี้ได้คำตอบหรือยังครับว่าจะใช้แบบ Fully หรือแบบ กึ่ง Fully

90 องศาของ Blower60 คือ 25 psi

90 องศาของ Boost35  คือ 14 psi

แล้วที่เพื่อนๆจะเล่น  18/20  20/22 คงรู้แล้วนะครับว่าต้องใช้รุ่นไหนที่ดีที่สุด

:L2901:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ของผมตอนนี้ประจำการหน้ารถก็ ตัวเล็ก 30 psi  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
น้องก็ยุให้ติดอยู่ แต่หาข้อมูลยังไม่ได้ ได้พี่นะกับพี่ฑูตกระจ่างเลยจัดไปอีกคนละ1 :L6428:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
       ของผมยังไม่ได้ติดเลยครับถามความรู้ก่อนครับ ถ้านัดรวมตัวกันได้ก็นะจะดีนะครับ ส่วนของผมที่จะทำคือปลดบูสครับและใส่บูสเกต ถามร้านสยามมอเตอร์สปอร์ตแถวลาดกระบัง ใส่ปลดบูสมือ turbo smart รุ่น วันเวย์ วาล์ว และบูสเกต หน้าดำน้ำมันของ Auto meter แท้  พร้อมถ้วย(ถ้วยน่าจะเป็นรุ่นเทียบเท่า)คิดค่าสินค้าและรวมติดตั้งเสร็จประมาณ 5200 บาท ครับ  ถ้ารวมตัวกันซืือ น่าจะได้ถูกลงนะครับ เพราะร้านเขาขายส่งด้วยครับ ถ้ารวมตัวกันผมเอาด้วยหนึ่งคนครับ รอได้ครับ จะได้นัดมิตติ้งติดบูสกันด้วยครับ 5555 ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
อ้าวจิงดิ  งั้นพี่บอลจัดอีกรอบเลยครับ  60 psi น้ำมัน-หน้าขาวเลย

ถ้าสนใจกันจริงๆ ก็รวมตัวนับจำนวนกันครับ

เดี๋ยวผมถามเพื่อนให้ว่าตอนนี้ของมีเยอะมั้ย แล้วก็ซื้อเยอะๆให้ได้ราคาเท่าไหร่

ซื้อร้านทั่วไปก็ระวังของปลอมนะครับ (อันนี้เพื่อนเคยเตือนไว้)

ปล.ไม่มีถ้วยนะครับ มีแต่ขาเหล็ก

:L2736:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณสำหรับความรู้แบบละเอียดครับ..... :L4399:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ข้อมูลแน่นปึกทั้งพี่ทูตและพี่นะ เอา  :L6428: ไปทั้งสองท่านเลยครับ  ทำให้มองเห็นภาพทะลุปรุโปร่งเลย  :L2888:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณพี่ๆคับสำหรับข้อมูลดีๆคับ  :L2900:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ขอบคุณพี่ๆคับสำหรับข้อมูลดีๆคับ  :L2900:

ถ้าผมเจอพี่เอ-A/Ukrit  ผมขออนุญาติเดินชมรถพี่หน่อยนะครับ คันนี้พลาดไม่ได้ทั้งด้านในและด้านนอกเลยนะนี่  :L2754: :L2754: :L2754: