ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง GPS ติดรถของ 4wd 2014 ปัญหา  (อ่าน 6557 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน 8ริ้ว

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ถามเรื่อง GPS ติดรถของ 4wd 2014 ปัญหา
« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 22:05:39 »
มีปัญาตรงที่ไม่สามารถจับดาวเทียมได้เลย ติดฟิลม์ 3M 60% แล้วก็ GPS อันนี้สามารถอัพเดทเองได้หรือไม่กดเข้าไปดูมันเป็นของ IGO Primo คับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: ถามเรื่อง GPS ติดรถของ 4wd 2014 ปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 22:11:53 »
มีปัญาตรงที่ไม่สามารถจับดาวเทียมได้เลย ติดฟิลม์ 3M 60% แล้วก็ GPS อันนี้สามารถอัพเดทเองได้หรือไม่กดเข้าไปดูมันเป็นของ IGO Primo คับ รบกวนด้วยครับ
ใช้ ฟิล์ม 3M 60% เหมือนกันครับ แล้วก็ใช้ GPS ไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ
สาเหตุมาจาก ฟิล์มที่ติดครับ ..  วิธีแก้ มี 3 วิธีครับ
1. เอาสายอากาศ GPS ไปติดนอกตัวรถ
2. ติดตัวกระจายสัญญาน GPS ครับ ลองดูที่กระทู้นี้ครับ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1534.0.html
3. เปลี่ยนฟิล์มครับ  :L2736:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: ถามเรื่อง GPS ติดรถของ 4wd 2014 ปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 22:12:15 »

แนะนำเจ้าตัวนี้เลยครับ
ติดเพิ่มเข้าไป สัญญาณแทบทะลุจอครับ

ลิงค์ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3150.0.html

ขอนำสินค้ามาขายให้พี่ๆที่สนใจกันครับ
รายการที่ 2  ตัวกระจายสัญญาณ GPS ในตัวรถ
-เหมาสะหรับติดตั้งประจำเก็บงานหลบสายได้สวยงามไม่เกะกะสายคา ช่วยเพิ่มความแรงสัญญาณที่รับได้ต่ำและสัญญาณหลุดบ่อย
เพราะเป็นการเอาเสาอากาศไปรับนอกตัวรถแล้วเอาสัญญาณมากระจายในตัวรถเพื่อเพิ่มความแรงของสัญญาณอีกที ทำให้สัญญาณมาไวกว่าเดิมไม่ต้องรอนาน

ราคา 900 บาท + ส่ง EMS 50 บาท
 :L2897:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 22:14:49 »

เพิ่งเป็นหรือเป็นตั้งแต่แรกครับ
แล้วฟิลม์เพิ่งเปลี่ยนมาแล้วถึงเป็นหรือเปล่าครับ
ส่วนเรื่องการ update firmware ของ map กับ program จะไม่สามารถ auto update ได้ครับ
ต้องหา firmware มา update เองครับ

รถผมก็ติด 3m 60% (fx20) รอบคัน บานหน้าเต็ม 70% (fx15) ใช้ gps ของ garmin nuvi205w ได้ไม่มีปัญหาครับ
แต่เคยลองกับรถน้องชายที่ติด 3m 60% เหมือนกันแต่เป็นตัวฉาบปรอท หาสัญญาณไม่ได้ครับต้องแง้มกระจกถึงจะมีสัญญาณ

ออฟไลน์ วิน 8ริ้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 22:26:38 »
เพิ่งเป็นหรือเป็นตั้งแต่แรกครับ
แล้วฟิลม์เพิ่งเปลี่ยนมาแล้วถึงเป็นหรือเปล่าครับ
ส่วนเรื่องการ update firmware ของ map กับ program จะไม่สามารถ auto update ได้ครับ
ต้องหา firmware มา update เองครับ

รถผมก็ติด 3m 60% (fx20) รอบคัน บานหน้าเต็ม 70% (fx15) ใช้ gps ของ garmin nuvi205w ได้ไม่มีปัญหาครับ
แต่เคยลองกับรถน้องชายที่ติด 3m 60% เหมือนกันแต่เป็นตัวฉาบปรอท หาสัญญาณไม่ได้ครับต้องแง้มกระจกถึงจะมีสัญญาณ

ของผมมันเป็นฟิมกระจกแก้วทั้งคันไม่ใช่ฟิมดำ อันนี้เข้าใจละครับว่าต้องติดตัวกระจายสัญญาณเพิ่มแต่ไม่อยากทำเองเลยไม่มีเวลาคับ ส่วนอัพเดทอันนี้ไม่เป็นจิงๆ ครับเพราะว่ามันอัพผ่านคอมหรือเน็ตไม่ได้รบกวนแชร์วิธีอย่างย่อหรือละเอียดให้ทีครับ IGO ที่ใช้อยู่ POI มันน้อยมากเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 11:16:03 »
ของผมมันเป็นฟิมกระจกแก้วทั้งคันไม่ใช่ฟิมดำ อันนี้เข้าใจละครับว่าต้องติดตัวกระจายสัญญาณเพิ่มแต่ไม่อยากทำเองเลยไม่มีเวลาคับ ส่วนอัพเดทอันนี้ไม่เป็นจิงๆ ครับเพราะว่ามันอัพผ่านคอมหรือเน็ตไม่ได้รบกวนแชร์วิธีอย่างย่อหรือละเอียดให้ทีครับ IGO ที่ใช้อยู่ POI มันน้อยมากเลย

ผมว่าถ้าจะแก้ปัญหาเรื่องไม่มีสัญญาณ GPS ให้หายได้ พี่วินคงต้อง

1. หาเวลาว่างให้ตัวเองก่อนล่ะครับงานนี้
2. ถ้าต้องการติดตั้งตัวกระจายสัญญาณ ก็หาซื้อมาตามความชอบเลยครับ
3. เค้ามาคุยกันในนี้บ่อยๆ เพื่อทำความรู้จักพี่ๆเพื่อนๆ ในนี้ และดูว่าจะมีมิตติ้งกันวันไหนบ้าง เพื่อนๆพี่ๆในนี้สามารถช่วยพี่วินติดตั้งได้ครับ
4. ถ้าพี่วินติดงานจนไม่สามารถมา Meeting กับพวกเราได้ก็เอาตัวกระจายสัญญาณ ไปให้ร้านประดับยนต์ทั่วไปติดตั้งให้ก็ได้ครับ
5. สิ่งที่ผมแนะนำมาทั้งหมดนี่ก็ขึ้นกะพี่วินแหละครับว่า จะหาเวลาว่างให้กับตัวเองได้เมื่อไรครับ

เพราะ Concept ของบ้านเรานั้นคือ
การแต่งรถคือการพักผ่อนของพวกเรา "PAMANIA STYLE"

ส่วนเรื่องการ Update map กับ POI ลอง Serch ใน Google ดูครับในนี้มีคนช่วยพี่ได้อีกเยอะครับ
พอดีผมใช้ Garmin และเป็นตัวเดี่ยวๆไม่เกี่ยวข้องกับใคร เลยหาทางช่วยไม่ได้จิงๆครับ
แต่คร่าวๆที่เคยเห็นในรถน้องชาย Captiva มันจะมีวิธีการกดหน้าจอแบบพิเศษเพื่อเข้าเมนูลับครับ โดยปกติ GPS ที่ติดมากับชุดเครื่องเสียง
จะต้องมี OS  (WIN CE) คอยควบคุมก่อนถึงจะมาเข้า Program ของ GPS ได้ เราก็ทำการ Copy file ต่างๆที่อยาก update ใส่ Flash drive หรือ แผ่น CD และก็เอาไป Copy ลงเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2014, 11:18:02 โดย พี่ไซ - zAi »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 12:25:42 »
ลองเข้าไปดูครับ ผมใช้ google ช่วยได้มาประมาณนี้ครับ
ไม่รู้ว่าใช่ Model เดียวกันหรือเปล่าครับ
ถ้าทำได้ช่วยมา Review ให้พี่ๆเพื่อนๆ ในนี้ทราบหน่อยนะครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,9642.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 12:47:11 »
ลองเข้าไปดูครับ ผมใช้ google ช่วยได้มาประมาณนี้ครับ
ไม่รู้ว่าใช่ Model เดียวกันหรือเปล่าครับ
ถ้าทำได้ช่วยมา Review ให้พี่ๆเพื่อนๆ ในนี้ทราบหน่อยนะครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,9642.0.html

ข้อมูลเรื่องGPSแน่นครับพี่คนนี้  :L2900:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 14:22:32 »
ข้อมูลเรื่องGPSแน่นครับพี่คนนี้  :L2900:

ผมมีอากู๋ดีครับพี่ลีโจ อยากรู้อะไรถามอากู๋แกรู้หมด :L2739: :L2739: