ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขโมยเข้าแล้วครับ จอดในห้างยังโดน  (อ่าน 8845 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
Re: โดนขโมยเข้าแล้วครับ จอดในห้างยังโดน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 11:43:56 »
ฟาดเคราะห์ไป ว่า แต่ ว่า มันจะเอาไปทำอะไร
กล่องไฟคันอื่น ใช้ได้เหรอ

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ผมว่าน่าจะไปใช่ได้ของมันคงพังแล้วต้องการอะไหร่พอดี

ต้องหากล้องหน้ารถมาน่าจะ พอเป้นหูเป็นตาได้บ้างรึเปล่าน้า  เสียใจด้วยครับ

กล้องมีอยู่ครับ แต่ผมดับเครื่องแล้วมันดับตาม ครับ

เสียใจด้วยครับพี่ต้า พวกนี้จับได้ต้อง  :sd27:

ใช่ครับ ขนาดคนเยอะแยะนะเนี้ย

จริง ๆ คันเก่า ผมก็ เคยเคลม นะครับ

ไฟตัดหมอกหายคู่เลย (รถเก๋ง)

ก็ ไปแจ้งความ

แล้ว ไปติดต่ออู่ประกัน ทำเรื่องเคลม แล้วก็ รออะไหล่มา ครับ

ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่ามันต้องมีกล่องด้วย ไปร้านแล้วถึงรู้ว่าโดนเข้าให้

ฟาดเราะห์ไปครับพี่ต้า เดี๋ยวนี้ โจรมาหลายรูปแบบ

ขนาดรถ พี่โอ ปาขาวแม่กลอง คราวก่อนยังคุยกัน ผมยัง งง เลย

แถบสะท้อนแสง ห้อยอยู่ข้างท้าย อันนึงไม่กี่สิบบาท ที่รถ พี่โอหายไป

พี่โอบอกว่า โดนมือดีขโมยไปแล้ว

เห้ย อันไม่กี่บาทเนี่ยนะ เดี๋ยวนี้ มันเอา กันขนาดนี้แล้วหรอ

ขอบคุณครับบบ

เสียใจด้วย   ภัยสังคม :L2739:
ขอบคุณครับบ

ตกลงกล่องที่ว่าคือกล่องอะไรครับ อยู่ตรงใหน ทำหน้าที่อะไร  เดาว่าเป็นไฟตัดหมอกที่เป็นหลอดซีนอน หรือเปล่าครับ

ใช่ครับใช้หลอดซีนอนครับ

เสียใจด้วยครับพี่ต้า
ว่าแต่ตำแหน่งล่องไฟมันอยู่ตรงไหนครับ แถวไฟตัดหมอกหรือเปล่า จะได้สังเกตุและระวังไว้ครับ
อยุธยาโจรขโมยประเภทนี้แยอะมาก เดี๋ยวนี้จอดรถ แทบต้องอยู่ในสายตาตลอด

อยู่หลังไฟตัดหมอกอ่ะครับ มันดึงบังโคลนแล้วก็ไปไปเลยมันน่าจะรีบด้วยคับ เพราะมันดึงเกลียวของหลอดแตกแล้วใส่หลอดก็แตก มันเลยเอากล่องไปอย่างเดียว

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: โดนขโมยเข้าแล้วครับ จอดในห้างยังโดน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 11:53:00 »
 :L4386: เสียใจด้วยครับพี่ต้า  :L4387:   :L4399:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 11:56:45 »
 :sd21: ฟาดเคราะห์กันไป แต่ขอถาม ว่ามันเอาไปใช้กะรถคันอื่นๆ ได้เหรอครับ :L4387:
Sipa-Boon

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 12:02:31 »
:sd21: ฟาดเคราะห์กันไป แต่ขอถาม ว่ามันเอาไปใช้กะรถคันอื่นๆ ได้เหรอครับ :L4387:

คิดว่าน่าจะได้นะครับ ถ้ามันเอาไปใช่กับหลอดซีนอนเหมือนกัน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 12:03:33 »
:L4386: เสียใจด้วยครับพี่ต้า  :L4387:   :L4399:

:sd23:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 12:21:03 »
พี่ต้าเสียใจด้วยครับ ถือว่าฟาดเคราะห์นะพี่จะได้สบายใจครับ  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 14:58:26 »
จับได้ต้องเชือด......!   คับ.     :L2904:
พี่คับ โดนแถวถนนอะไรคับ พอจะแจ้งพิกัดได้ไหมคับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 16:53:19 »
เสีียใจด้วยครับพี่ต้า ผมว่าถ้ามันเอาไปได้ครั้งแรกมันอาจจะย้อนกลับมาอีกก็ได้นะครับเพราะโจรมันน่าจะยังคงอยู่ละแวกนัั้น ถ้าเป็นไปได้ควรให้ที่ร้านหาตำแหน่งติดตั้งกล่องที่ปลอดภัยกว่าเดิม หรือหาวิธีป้องกันเอาไว้ก่อนนะครับ (ขออภัยครับผมก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าที่ถูกต้องควรจะแก้ไขอย่างไร)  ถ้าเป็นไปได้ถ่ายรูปกล่องมาให้สมาชิกดูไว้เป็นตัวอย่างบ้างก็ดีนะครับ
:L4399: :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 17:16:02 »
สงสัยต้องเล่นคุณไสย์ เลี้ยงกุมารเฝ้ารถซะแล้วพี่ต้า  ;D
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 17:55:19 »
เสีียใจด้วยครับพี่ต้า ผมว่าถ้ามันเอาไปได้ครั้งแรกมันอาจจะย้อนกลับมาอีกก็ได้นะครับเพราะโจรมันน่าจะยังคงอยู่ละแวกนัั้น ถ้าเป็นไปได้ควรให้ที่ร้านหาตำแหน่งติดตั้งกล่องที่ปลอดภัยกว่าเดิม หรือหาวิธีป้องกันเอาไว้ก่อนนะครับ (ขออภัยครับผมก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าที่ถูกต้องควรจะแก้ไขอย่างไร)  ถ้าเป็นไปได้ถ่ายรูปกล่องมาให้สมาชิกดูไว้เป็นตัวอย่างบ้างก็ดีนะครับ
:L4399: :L4399:

ได้ครับเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู แต่ยอมรับเลยนะครับยังลงรูปไปเป็นเลย เดี๋ยวหัดก่อนครับ :L2736:

สงสัยต้องเล่นคุณไสย์ เลี้ยงกุมารเฝ้ารถซะแล้วพี่ต้า  ;D

555 คงจะดีๆนะ (พ่อๆมีคนงัดรถ) 555 :L2734:

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 20:52:59 »
คิดว่าเจ้าหัวขโมย คงจะเอาบาลลาสของชุดหลอดไฟซีนอลไป

คือรถปรกติจะไม่มีครับ แต่ถ้าปรับปรุงหลอดไฟเป็นซีนอล อุปกรณ์ก็จะมีหลอด+บาลลาส

ซึ่งปาเจโร เราสามารถเปลี่ยนที่ไฟหน้า และหลอดไฟตัดหมอก ซึ่งหลังจากปรับปรุงแล้ว ช่างที่ติดตั้งมักจะ"ยัด"มันไว้ใกล้ๆกับหลอด

แล้วปาเจโรมันสูง ล้วงง่าย แถมบาลลาสกับปลั๊กก็เป็นแค่ปลั๊กเสียบ ซึ่งเป็นStandard สามารถเปลี่ยนใส่ได้กับทุกรุ่น

ก้มลงไปล้วงเอาคัตเตอร์ตัดสายรัด(cable tie) แล้วดึงออกก็เอาไปขายได้แล้ว หากมือนิ่งๆ กันขโมยก็ไม่น่าร้อง   

ซึ่งเบิกใหม่อันละประมาณ 500-1000 บาท หากติดตั้งไม่ดีผมว่า พี่ๆ ล้วงถอดออกมาเองไม่น่าเกิน 2่นาที น่าจะเอาออกมาได้

ส่วนตัวคิดว่าไอ้ร้านที่ติดตั้งมันชุ่ยน่ะครับ ปรกติในชุดซีนอลทุกกล่องจะมีอุปกรณ์ติดตั้งให้ยึดกับโครงของรถ

พร้อมน๊อตให้ยึดติดตั้งเพื่อป้องกันอยู่แล้ว แต่ที่นี้สำหรับไฟหน้ามันหาที่ยึดง่ายน่ะครับ  แต่ไฟตัดหมอก มันหาที่ติดตั้งยาก ซึ่งอาจต้องเจาะซึ่งมันช้า

คาดว่าช่างน่าจะติดกาวสองหน้า แล้วเอาแปะเอาไว้ หรือ เอาสายรัดมัดกับอะไรแถวนั้นแบบง่ายๆ  เพราะมันอยู่ข้างใต้ ลูกค้าสังเกตยาก

แถมความเป็นจริง ลูกค้าส่วนใหญ่ แค่ดูว่าไฟหน้า/ไฟตัดหมอก ติดก็พอใจแล้ว ... เออมันสว่างดีวุ้ย อะไรประมาณนั้น

หลังจากซื้อบาลลาสมาใส่ใหม่แล้ว ลองตรวจสอบงานติดตั้งด้วยนะครับว่าจะเจอ ช่างชุ่ยๆ อีกหรือเปล่า

หากติดตั้งยึดติดแน่นหนา ก็ไม่น่ากังวลครับ    :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 00:52:57 »
คิดว่าเจ้าหัวขโมย คงจะเอาบาลลาสของชุดหลอดไฟซีนอลไป

คือรถปรกติจะไม่มีครับ แต่ถ้าปรับปรุงหลอดไฟเป็นซีนอล อุปกรณ์ก็จะมีหลอด+บาลลาส

ซึ่งปาเจโร เราสามารถเปลี่ยนที่ไฟหน้า และหลอดไฟตัดหมอก ซึ่งหลังจากปรับปรุงแล้ว ช่างที่ติดตั้งมักจะ"ยัด"มันไว้ใกล้ๆกับหลอด

แล้วปาเจโรมันสูง ล้วงง่าย แถมบาลลาสกับปลั๊กก็เป็นแค่ปลั๊กเสียบ ซึ่งเป็นStandard สามารถเปลี่ยนใส่ได้กับทุกรุ่น

ก้มลงไปล้วงเอาคัตเตอร์ตัดสายรัด(cable tie) แล้วดึงออกก็เอาไปขายได้แล้ว หากมือนิ่งๆ กันขโมยก็ไม่น่าร้อง   

ซึ่งเบิกใหม่อันละประมาณ 500-1000 บาท หากติดตั้งไม่ดีผมว่า พี่ๆ ล้วงถอดออกมาเองไม่น่าเกิน 2่นาที น่าจะเอาออกมาได้

ส่วนตัวคิดว่าไอ้ร้านที่ติดตั้งมันชุ่ยน่ะครับ ปรกติในชุดซีนอลทุกกล่องจะมีอุปกรณ์ติดตั้งให้ยึดกับโครงของรถ

พร้อมน๊อตให้ยึดติดตั้งเพื่อป้องกันอยู่แล้ว แต่ที่นี้สำหรับไฟหน้ามันหาที่ยึดง่ายน่ะครับ  แต่ไฟตัดหมอก มันหาที่ติดตั้งยาก ซึ่งอาจต้องเจาะซึ่งมันช้า

คาดว่าช่างน่าจะติดกาวสองหน้า แล้วเอาแปะเอาไว้ หรือ เอาสายรัดมัดกับอะไรแถวนั้นแบบง่ายๆ  เพราะมันอยู่ข้างใต้ ลูกค้าสังเกตยาก

แถมความเป็นจริง ลูกค้าส่วนใหญ่ แค่ดูว่าไฟหน้า/ไฟตัดหมอก ติดก็พอใจแล้ว ... เออมันสว่างดีวุ้ย อะไรประมาณนั้น

หลังจากซื้อบาลลาสมาใส่ใหม่แล้ว ลองตรวจสอบงานติดตั้งด้วยนะครับว่าจะเจอ ช่างชุ่ยๆ อีกหรือเปล่า

หากติดตั้งยึดติดแน่นหนา ก็ไม่น่ากังวลครับ    :L2736:

ใช่ครับแบบรูปที่พี่โพสให้ดูเลย ผมไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร ขอบคุณมากครับพี่ :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 11:51:27 »
แสดงว่าพี่ต้าไปใส่ซีนอนไฟตัดหมอกหน้าแน่ๆเลย มันเลยล้วงดึงเอาจากตรงนั้นว่าแต่ไอ้คนที่ล้วงกับเด็กที่ร้านที่ทำมันสื่อสารกันได้ไหม ระวังพวกนี้ไว้ด้วย บางทีรู้กระทั่งวางอุปกรณ์แต่ละตัวไว้ตรงไหน

ไม่เป็นไรครับเสียแล้วก็ทำใหม่  แต่การป้องกันบางทีมันก็แล้วแต่โชคอำนวยนะครับ เหตุแบบนี้สามารถเกิดได้กับทุกกรณีเช่นโดนขโมยชิ้นกระจกมองข้างก็มีเพราะเอามือแกะได้เลยถ้าเคยถอดจะรู้วิธีง่ายมากๆ

คิ้วข้างประตู   โลโก้รถ  ประดับยนต์ต่างๆที่อนู่รอบๆรถ  สามารถหลุดออกได้ง่ายด้วยด้ายสายป่านที่คนเล่นว่าวชอบทำ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 14:00:25 »
แสดงว่าพี่ต้าไปใส่ซีนอนไฟตัดหมอกหน้าแน่ๆเลย มันเลยล้วงดึงเอาจากตรงนั้นว่าแต่ไอ้คนที่ล้วงกับเด็กที่ร้านที่ทำมันสื่อสารกันได้ไหม ระวังพวกนี้ไว้ด้วย บางทีรู้กระทั่งวางอุปกรณ์แต่ละตัวไว้ตรงไหน

ไม่เป็นไรครับเสียแล้วก็ทำใหม่  แต่การป้องกันบางทีมันก็แล้วแต่โชคอำนวยนะครับ เหตุแบบนี้สามารถเกิดได้กับทุกกรณีเช่นโดนขโมยชิ้นกระจกมองข้างก็มีเพราะเอามือแกะได้เลยถ้าเคยถอดจะรู้วิธีง่ายมากๆ
คิ้วข้างประตู   โลโก้รถ  ประดับยนต์ต่างๆที่อนู่รอบๆรถ  สามารถหลุดออกได้ง่ายด้วยด้ายสายป่านที่คนเล่นว่าวชอบทำ

ใช่ครับติดไฟตัดหมอกซีนอน นั่งคิดๆดูคนที่ขโมยน่าจะเป็นคนที่จอดรถระแวกเดียวกัน เพราะผมเปิดไฟตัดหมอกเอามาน่าจะเห็นและน่าจะเห็นว่าผมลงรถ

และเดินเข้าห้างพอดี เลยได้โอกาสพอดี ถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ ต่อไปนี้จอดรถก็มองดูรอบรถทีนึงก่อน ถ้ากลับมาแล้วเห็นอะไรเปลี่ยนไปก็จะได้รูว่า

มันพึ่งเกิดไม่ได้เกิดมาก่อน :L2734:

ออฟไลน์ หมูครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • รู้สึกว่าชอบ
    • https://plus.google.com/105576235508862411087
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 21:34:55 »
เสียใจด้วยครับคุณพี่ขนาดระวังก็ยังไม่วายที่จะโดน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 22:34:52 »
เสียใจด้วยครับคุณพี่ขนาดระวังก็ยังไม่วายที่จะโดน
:sd23: