ผู้เขียน หัวข้อ: ยางยอดนิยมของชาวปามาเนีย  (อ่าน 61295 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อาร์ต-Outdoor

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
Re: ยางยอดนิยมของชาวปามาเนีย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 21:50:18 »
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนยางจาก Yoko Parada มาเป็น Toyo Opht หลังจากใช้มา 50000 โลเหมือนกันครับ ผมยังใช้ขนาดเดิมคือ 265/50/20 สัมผัสแรกจากภายนอกจากขนาดเท่ากัน คือยาง Toyo สูงกว่า กว้างกว่า Yoko อย่างเห็นได้ชัดครับ มีภาพปลากรอบ

ยาง yoko ซ้าย เทียบกับ Toyo ด้านขวามือครับ

ส่วนสัมผัสเรื่องนุ่ม เงียบ เกาะ เมื่อเทียบกับ Yoko ก็อ้างตามที่พี่นะและพี่ๆท่านอื่นให้ความเห็นเลยครับ ตามนั้ันจริงๆ อีกอย่างที่ผมสัมผัสได้คือเนื้อยางของ Yoko จะหลุดไปน่ะครับ มันจะแหว่งๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ยางมันถูกออกแบบมาให้นุ่ม ความทนทานเลยน้อยไปหน่อยหรือเปล่านะครับ ความเห็นส่วนตัว แต่จากที่ใช้มา 10000 โลสำหรับชุดใหม่แล้ว  สรุปว่า :L2900: ครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015, 21:55:34 »
ใช้ตัวเดียวกันเลยพี่อาร์ต บอกได้เลยว่า  :L2734:

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 10:20:47 »
เปลี่ยนยาง คราวหน้า คงได้ลอกการบ้านจากพี่ๆเพื่อนๆ

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 15:46:39 »
   พี่ๆแต่ละคนมีสไตล์การใส่ยางไม่เหมือนกันเลยครับ แต่บอกเลยว่าพี่ๆแต่คน มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องรถสูงมาก
   ผมขอถามหน่อยครับพี่ ไม่เห็นมีพี่คนไหน พูดถึงยางยี่ห้อ Bridgeston, Maxxis, Goodyear, Dunlop หรือ Michelin ครับ ยางพวกนี้มีขายทั้วไปแถบทุกร้านที่มียางครับ
   หรือมันคนละเกรดกับ พวก Yogo, Cooper  ที่พี่ๆ พูดถึงใช่ไหมครับ  อยากให้พี่ๆอธิบายให้กระจ่างอีกทีครับ ขอบคุณครับ   
   ( ผมพูดไม่ถูกใจขอโทษล่วงหน้านะครับ ผมประสบการณ์ยังน้อยครับ )   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 16:17:40 โดย Jo(โจ) »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 18:10:13 »
ใช้ตัวเดียวกันเลยพี่อาร์ต บอกได้เลยว่า  :L2734:
ตัวไหนครับพี่อ้วน Toyo หรือ Yoko ครับ :L2739:

พี่ๆแต่ละคนมีสไตล์การใส่ยางไม่เหมือนกันเลยครับ แต่บอกเลยว่าพี่ๆแต่คน มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องรถสูงมาก
   ผมขอถามหน่อยครับพี่ ไม่เห็นมีพี่คนไหน พูดถึงยางยี่ห้อ Bridgeston, Maxxis, Goodyear, Dunlop หรือ Michelin ครับ ยางพวกนี้มีขายทั้วไปแถบทุกร้านที่มียางครับ
   หรือมันคนละเกรดกับ พวก Yogo, Cooper  ที่พี่ๆ พูดถึงใช่ไหมครับ  อยากให้พี่ๆอธิบายให้กระจ่างอีกทีครับ ขอบคุณครับ   
   ( ผมพูดไม่ถูกใจขอโทษล่วงหน้านะครับ ผมประสบการณ์ยังน้อยครับ )   

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ความชอบส่วนตัวและการแนะนำหรือบอกต่อๆกันมาครับ บางทีคนที่ชอบพักผ่อนด้วยการแต่งรถอย่างเราๆอาจจะไม่นิยมยางตลาดที่มีขายอยู่ทั่วไป แต่กลับต้องการสิ่งที่ตอบสนองความต้องการเฉพาะทางได้มากกว่า สำหรับผมๆจะใช้ยางให้คุ้มค่าที่สุดแล้วค่อยเปลี่ยนของเก่าทิ้ง จะไม่นิยมเปลี่ยนใหม่ไปเรื่อยๆครับ
ลองดูคำตอบของท่านอื่นๆดูครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 21:14:31 »
ไว้เดิ๋ยวผม จะมาเล่าให้ฟังเรื่องเปลี่ยน ยางใหม่เป็น Firestone ครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 21:26:29 »
ช่วยยืนยันอีกเสียงเพราะผมก็ใช้ toyo ophtเหมือนกันครับ :L2904: :L2734:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 21:50:36 »
Cooper at3 ก้อนุ่มและดีกว่าติดรถแน่นอนคับ ยืนยัน!!
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 21:57:41 »
Cooper at3 ก้อนุ่มและดีกว่าติดรถแน่นอนคับ ยืนยัน!!

มาช่วยนอนยันเลยครับ แต่สเต็ปหน้าอาจเป็น LTZ แบบพี่ๆขาใหญ่ทั้งหลายแน่ๆ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 09:01:57 »

มาช่วยนอนยันเลยครับ แต่สเต็ปหน้าอาจเป็น LTZ แบบพี่ๆขาใหญ่ทั้งหลายแน่ๆ
LTZแค่เห็นดอกยางก็ละลายแล้วครับพี่อาท :L4384:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 17:18:31 »
LTZแค่เห็นดอกยางก็ละลายแล้วครับพี่อาท :L4384:

เอามายั่วอีกที
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 17:27:55 »

ก็เลือกได้ตามอัธยาศัยเลยครับวิ่งได้เช่นกัน  :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 17:38:44 »
เอามายั่วอีกที

ผมอ่ะยังเสียดายไม่หายเลย วันนั้นนะถ้างบถึงล่ะก้อ LTZ ต้องเป็นของผมแล้วเลยได้มาแค่ AT 3 ก่อน..เที่ยวหน้าจะไม่พลาดเลยพี่เก่ง พี่นะ  :L6419:  :L6415:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015, 12:43:48 »
ที่ใช้มาแล้วเข้ากันกับ Pajero แนว Sport

* เกรดตลาด
- แนะนำตัวเดียว  โยโกฮ่าม่า  HT ......นุ่มสุดตลอดอายุยางแล้ว

* AT เกรดดี แพงขึ้นมาอีกหน่อย
- BF KO
- Cooper  LTZ
- TOYO  AT
- Micky Thomson 
- Cooper  AT3

* HT เกรดดี แพงขึ้นมาอีกหน่อย
- TOYO OPHT  (แก้มขาว  แก้มดำ)
- TOYO  PSX2
- TOYO  PSX1
- Yokohama Parada
  ผมก็คงได้เวลาที่จะเปลี่ยนบ้างแล้ว เล็งไว้อยู่นาน เจอข้อมูลจากพวกพี่ๆนี่แหละ ได้ความรู้มาก และตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ผมก็ยึดตามที่พี่นะ แนะนำครับ ปาเจโร่ผมจากศูนย์เป็นของ บริดสโตน  วิ่งไป 80,000 โล แถมเป็นยางเดิมติดรถมาด้วย 265/ุ65 R17  112S   สัปดาห์21 ปี 2012 ถ้านับเป็นกิโล ก็เกินมามาก ยิ่งถ้านับเป็นปี ก็ 3 ปีแล้ว  เดี๋ยวรองบประมาณอีกสักพักก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2015, 14:15:24 โดย Jo(โจ) »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 16:35:25 »
ไว้เดิ๋ยวผม จะมาเล่าให้ฟังเรื่องเปลี่ยน ยางใหม่เป็น Firestone ครับ

รออ่านครับพี่แป๋ม  :L2732:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 22:36:17 »
   พี่พีราก็มีเรื่องเล่าเหมือนกันค่ะ...อิ อิ ประมาณ2-3เดือนที่แล้ว ..ก่อนเปลี่ยนยางพี่พีราก็หาข้อมูลในเวปบ้านเรานี่แหละก็ได้ความรู้มาเยอะพอควร....เลยตระเวณโทรสอบถามตามร้านต่างๆ รุ่นToyo OPTHแต่ก็ยังไม่เจอหา เลยโทรถามพี่อ้วนพี่แกให้เวปมาพอดีมันใกล้บ้านเลยลองโทรถาม.  ตอนโทรบอกมีพอไปถึงบอกของหมด ...แล้วแนะนำให้เอารุ่นโน่นนี่นั่นเยอะไปหมด....แต่พอเห็นเรามีข้อมูลหาข้อมูลมาละเค้าเลยเปลี่ยนใหม่เป็นแนะนำให้เอายางบริดสโตน มือสองเค้าบอกเพิ่งถอดจากอีซูซุ พี่พีราก็อึ้งแปปนึงคือตอนนั้นไม่รู้จะตอบอะไรดี.       
เลยบอกไปว่าไม่ชอบของมือสอง....เจ้าของร้านมีมานะมากอยากขายเลยเปลี่ยนเป็นยางใหม่ของเกาหลี.  เหมือนเคยอ่านเจอในเวปแต่ยังไม่อยากได้รุ่นนี้ ตอนนั้นก็อยากจะช่วยซื้ออยู่นะ  เกือบจนมุมพ่อค้าละ เลยนึกได้ว่าต้องโทรละแต่คิดไม่ออกว่าจะโทรถามใครดี
ไล่เรียงชื่อไปเจอเบอร์พี่อ้วน เลยลองกดโทรดู ก็ยังคิดอยู่ว่าพี่แกจะรับรึป่าวเพราะเป็นเพื่อนๆที่รู้จักในเวปไม่ได้สนิทกันมาก.  พี่แกรับค่ะแล้วแนะนำโน่นนี่นั่น  ใช้Toyo Opht ดีกว่า วันนั้นพี่พีราเลยรอดตัวออกจากร้านมาได้แบบเนียนๆ แต่หลังจากนั้นก็ยังหาไม่ได้เลยโทรถามอีกรอบว่า dunlop ดีไหม...พี่แกก็อธิบายบอกใจเย็นๆลองวิ่งอีกรอบ เลยลองหาในเน็ตอีกทีเลยเจอร้านนึงขายแถวรามอินทรา.  เลยถามว่ามี Toyo Opht ไหม เค้าบอกมีค่ะพี่พีราเลยได้มา ตอนถอดใส่พี่พีราก็ยังงงอยู่ว่ามันแท้ไหมนี่คือมันเป็นสีฟ้าตัวหนังสือยังส่งรูปไปถามพี่อ้วนอีกรอบ  ;) ;) :) เค้าคงเคลือบตัวหนังสือไว้ค่ะพอได้ล้างมันก็เป็นสีขาว พี่พีราก็ขำในความเซอร์ของตัวเองเหมือน.... :L4396: เลยใช้พื้นที่ตรงนี้ขอบคุณพี่อ้วนมากๆเลยค่ะ พี่พีรานับถือในความมีน้ำใจที่ไม่ได้รู้จักรึสนิทกันมากมายแต่พอมาอยู่ในสังคมบ้านปามาเนีย พี่ๆบ้านนี้มีน้ำใจมากค่ะ ขนาดขับอยู่บนทางด่วนเจอกันพี่แกอุตสาห์ตีคู่มาแล้วยังจอดบนทางด่วนเพื่อบอกทางไปป้อมมอดลีโจ......บางคนอาจจะมองว่าเรื่องแค่นี้ แต่สำหรับพี่พีราถือเจอคนแบบนี้มันหายากนะในสังคมปัจจุบัน..... ขอบคุณอีกครั้งนะคะหาโอกาสนานมากเพิ่งเจอที่โพสต์  ;D  ;D
        :L4399:  :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 22:45:18 »
   พี่พีราก็มีเรื่องเล่าเหมือนกันค่ะ...อิ อิ ประมาณ2-3เดือนที่แล้ว ..ก่อนเปลี่ยนยางพี่พีราก็หาข้อมูลในเวปบ้านเรานี่แหละก็ได้ความรู้มาเยอะพอควร....เลยตระเวณโทรสอบถามตามร้านต่างๆ รุ่นToyo OPTHแต่ก็ยังไม่เจอหา เลยโทรถามพี่อ้วนพี่แกให้เวปมาพอดีมันใกล้บ้านเลยลองโทรถาม.  ตอนโทรบอกมีพอไปถึงบอกของหมด ...แล้วแนะนำให้เอารุ่นโน่นนี่นั่นเยอะไปหมด....แต่พอเห็นเรามีข้อมูลหาข้อมูลมาละเค้าเลยเปลี่ยนใหม่เป็นแนะนำให้เอายางบริดสโตน มือสองเค้าบอกเพิ่งถอดจากอีซูซุ พี่พีราก็อึ้งแปปนึงคือตอนนั้นไม่รู้จะตอบอะไรดี.       
เลยบอกไปว่าไม่ชอบของมือสอง....เจ้าของร้านมีมานะมากอยากขายเลยเปลี่ยนเป็นยางใหม่ของเกาหลี.  เหมือนเคยอ่านเจอในเวปแต่ยังไม่อยากได้รุ่นนี้ ตอนนั้นก็อยากจะช่วยซื้ออยู่นะ  เกือบจนมุมพ่อค้าละ เลยนึกได้ว่าต้องโทรละแต่คิดไม่ออกว่าจะโทรถามใครดี
ไล่เรียงชื่อไปเจอเบอร์พี่อ้วน เลยลองกดโทรดู ก็ยังคิดอยู่ว่าพี่แกจะรับรึป่าวเพราะเป็นเพื่อนๆที่รู้จักในเวปไม่ได้สนิทกันมาก.  พี่แกรับค่ะแล้วแนะนำโน่นนี่นั่น  ใช้Toyo Opht ดีกว่า วันนั้นพี่พีราเลยรอดตัวออกจากร้านมาได้แบบเนียนๆ แต่หลังจากนั้นก็ยังหาไม่ได้เลยโทรถามอีกรอบว่า dunlop ดีไหม...พี่แกก็อธิบายบอกใจเย็นๆลองวิ่งอีกรอบ เลยลองหาในเน็ตอีกทีเลยเจอร้านนึงขายแถวรามอินทรา.  เลยถามว่ามี Toyo Opht ไหม เค้าบอกมีค่ะพี่พีราเลยได้มา ตอนถอดใส่พี่พีราก็ยังงงอยู่ว่ามันแท้ไหมนี่คือมันเป็นสีฟ้าตัวหนังสือยังส่งรูปไปถามพี่อ้วนอีกรอบ  ;) ;) :) เค้าคงเคลือบตัวหนังสือไว้ค่ะพอได้ล้างมันก็เป็นสีขาว พี่พีราก็ขำในความเซอร์ของตัวเองเหมือน.... :L4396: เลยใช้พื้นที่ตรงนี้ขอบคุณพี่อ้วนมากๆเลยค่ะ พี่พีรานับถือในความมีน้ำใจที่ไม่ได้รู้จักรึสนิทกันมากมายแต่พอมาอยู่ในสังคมบ้านปามาเนีย พี่ๆบ้านนี้มีน้ำใจมากค่ะ ขนาดขับอยู่บนทางด่วนเจอกันพี่แกอุตสาห์ตีคู่มาแล้วยังจอดบนทางด่วนเพื่อบอกทางไปป้อมมอดลีโจ......บางคนอาจจะมองว่าเรื่องแค่นี้ แต่สำหรับพี่พีราถือเจอคนแบบนี้มันหายากนะในสังคมปัจจุบัน..... ขอบคุณอีกครั้งนะคะหาโอกาสนานมากเพิ่งเจอที่โพสต์  ;D  ;D
        :L4399:  :L4399:  :L4399:
:L6428: ให้พี่พีรา :L2906:
และ :L6428: ให้กับพี่อ้วนก้นหลุด :L2900:
Pamania so good

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2015, 08:41:19 »
อุ้ย...เขิลลลเบย  :L2732:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2015, 09:25:22 »
อุ้ย...เขิลลลเบย  :L2732:
ใจดี มีน้ำใจ มีปาขับ นี่แหล่ะ ปามาเฟีย เย้ยย ปามาเนีย  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ปก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2015, 11:02:57 »
 :sd23: สวัสดีครับพี่ๆ
วันนี้ขอเล่าประสบการส่วนตัว จากการที่ไปใส่ยางอีก1รุNitto NT 850 Premium (Japan100%) ขนาด 265 /50-20 เสียดายมากรุ่นนี้ยังไม่ทำ 275/50-20 ไม่งั้นโดนแน่เพราะดูจาก รีวิวของพี่ๆ ว่า หน้ายางจะกว้างกว่าและ แก้มยางจะสูงกว่า ทำให้มีความนุ่มนวลมากขึ้น

แต่ยางตัวนี้ ก็ไม่ผิดหวังสำหรับผม เพราะตอนแรก รถอีกคันของผมใช้ YOKO เนื้อยางนุ่มจริง แต่เหมือนจะโดนขุด มีจุดเล็กๆจามผิวยาง อาจจะ เนื้อยางนิ่มเหป็นพิเศษ เลยทำให้ไม่ทนทานสำหรับถนนพี่ไทยเราก็ได้
 ขอเข้าเรื่องต่อครับ เนื่องจากยางตัวนี้ ปกติแล้ว ที่ใช้ๆกันจะเป็น ยางของ รถ เก๋ง แต่ ผมเป็นหนูลองยาเลยก็ว่าได้ เพราะของผมยางขนาด 20นิ้ว ผลิตมาล็อตแรก เมื่อตอนปลายปี จากการใช้งานจริง ซื้อปุ๊บวิ่งทางไกล กทม-นครศรี บรรทุก 3 คนพร้อมของ รู้สึกได้ว่า เนื้อยางนิ่มมาก และ เบรกแบบหัวถิ่ม ประมาณ 3ครั้ง รถ บรรทุกปาด หน้า ก็ไม่ได้ยินเสียงยางเอี๊ยดแม้แต่นิสเดียว ตอนขับบนถนนแทบจะไม่มีเสียงของยางเลย ได้ยินเสียงแต่ กุ๊บๆ เวล่าถนนไม่เรียบ เหมือนกับนั่งรถเก๋งอะรประมาณนั้นครับ 555+

พอตอนนี้ผมลงใต้เดือนละ 1-3ครั้ง ใช้ไป 42,000กิโลเมตรแล้ว ถ้าเรื่องของเสียง ขอตอบตรงๆเลยว่า ยังเงียบเหมือนเดิม ยางยังนิ่มเหมือนเดิม และเกาะถนนไม่ต่างจาก ยางใหม่เลยดอกยางตอนนี้ ยังไม่มีรอยชุดเหมือนกับ Yoko  แต่ผมไม่ค่อยกล้าเอาไปลุยมาก เพราะเห็นเนื่อยางที่นุ่ม สงสาร มันคับ ส่วนราคา ไม่ต่างกันจากยาง ในกลุ่มของ Japan ครับ สำหรับความแปลก อันนี้ผมให้คะแนนเต็มเลยครับเพราะไม่เหมือน ใครเคยเห็น 555    ไว้ให้พี่ๆที่สนใจยางแนว on road ไว้ลองพิจารณาดูครับ :L2905:
:::อนาคต ผมก็จะไปใช้ยาง AT เหมือนพี่ๆคนอื่นเค้าแล้วครับ เนื่อง ท่านคุณแม่ของผม ให้กลับไปทำไร่ทำสวนแบบจริงจัง  :sd21:

ผมก็มาเล่าประสบการณ์ได้เพียงเท่านี้ครับ ผิดพลาดประการใด ผมขอโทษไว้ณ ที่นี้ด้วยนะครับ   :sd23:  :sd23:

The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams