ผู้เขียน หัวข้อ: PaMania on Tour: ทริบอบรมการใช้อาวุธปืนเบื้องต้น รุ่นที่2  (อ่าน 41148 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
บังมะ กะ ผบ.บังมะ   :L2739: ไปไหน หนอ  :L2761: :L2739: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
อยากไปครับ ตอนนี้กำลังเป่ามนต์ผบ.อยู่อาจต้องใชเเวลานิดหนึ่งครับพีาต๋อง :L2739:

• Pa Mania
  • *
อยากไปครับ ตอนนี้กำลังเป่ามนต์ผบ.อยู่อาจต้องใชเเวลานิดหนึ่งครับพีาต๋อง :L2739:
ขอนำ บทนำบท วาทะกรรม จาก พี่ตาม และพี่กิต 2 ADMIN PAMAMIA
"มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

ที่ผมพูดไม่ได้หมายถึงอาวุธปืนนะครับ แต่หมายถึง "ความรู้ในการใช้อาวุธปืน" ต่างหาก
ในโลกปัจจุบัน ไม่ว่าเราจะมีอาวุธปืนในครอบครองหรือไม่ก็ตาม เราไม่มีทางรู้ว่าเมื่อไหร่ที่จำเป็นจะต้องหยิบเจ้าอาวุธปืนขึ้นมาใช้ ในวันใดวันหนึ่งเราอาจจำเป็นต้องหยิบมันขึ้นมาใช้ ไม่ว่ามันจะเป็นของเราหรือไม่ ปัญหาอยู่ที่ว่าเมื่อเราต้องหยิบขึ้นมาใช้นั้น เราใช้เจ้าอาวุธนี้เป็นหรือไม่ รู้หรือไม่ว่าใช้อย่างไรจึงจะมีประสิทธิภาพ รู้หรือไม่ว่าใช้อย่างไรให้ถูกกฏหมาย....ความรู้ในการใช้นี่เองที่เป็นสิ่งที่สำคัญที่พวกเราน่าจะมีติดตัวไว้.....เผื่อไว้ในยามจำเป็น

อาวุธปืนเป็นของอันตราย ไม่ต่างจากมีด ปังตอในห้องครัว หรือ cutter ในลิ้นชักโต๊ะทำงานของเรา

อาวุธปืนในบ้านเรา จะว่าไกลตัวก็ไม่เชิง เพราะสามาารถซื้อหามาได้อย่างไม่ยากเย็นนัก จะว่าใกล้ตัวก็ไม่ใช่ เพราะคนทั่วๆไปคงไม่มีความคิดที่จะครอบครอง

ถ้าอาวุธปืนมีประโยชน์ใช้สอยน้องๆมีดที่อยู่ในครัว พวกเราคงมีโอกาสได้เรียนรู้การใช้งาน และได้จับต้องกันทุกวัน

ส่วนตัวไม่เคยมีความคิดที่จะมีไว้ครอบครอง แต่ด้วยที่เป็นผู้ชาย และโอกาสที่พี่ต๋องหยิบยื่นให้ จึงได้ตัดสินใจเข้าร่วมการอบรมในครั้งแรก

ได้รับความรู้มากมาย ได้ฟังประสบการณ์หลายๆเรื่อง เกี่ยวกับอาวุธปืน จากผู้บรรยาย ครูกวาง  พี่ๆ trainer ให้การต้อนรับและดูแลอย่างเอาใจใส่อย่างอบอุ่น

การอบรมเกี่ยวกับอาวุธปืน ก็ไม่ต่างจากการอบรมในเรื่องอื่นๆ ที่มีแต่ประโยชน์และความรู้ จะต่อยอดหลังอบรม หรือจะเก็บไว้แค่เป็นความรู้ ถึงเวลาพี่ๆคงมีคำตอบให้กับตัวเองถ้าได้เข้าอบรม

อบรมโดยผู้เชี่ยวชาญ ในสถานที่เฉพาะกิจ แถมมี trainer คอยดูแลอย่างใกล้ชิด  ถ้าพี่ๆไม่ใช่สมชปามาเนีย ถามว่าจะไปหาคอรส์อบรมแบบนี้ได้ที่ไหน

เรียนเชิญพี่ๆทุกท่านที่พร้อมครับ
  :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
:L2739: ถูกต้องเลยครับ
-เส้นผมหรือเส้นด้ายที่ใช้ประทุษร้ายต่อดวงตาของผู้อื่นจนได้รับอันตรายสาหัส ยังถือเป็นอาวุธ
ฉนั้น อาวุธปืน ก็เหมือนเส้นผม
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=312652
รับไปเลย เป้ายิง รูปแตงโม เพิ่มอีกหนึ่ง 
:sd42: :sd42: :sd42:

อะไรๆ็แตงโม รู้สึกว่า จะมีแตงโมทุกกระทู้เลย

สมช. สงสัยกันเยอะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ข่าวประชาสัมพันธ์ กับโครงการดีๆ ให้ เยาวชน
โครงการ "พันธุ์ปืน วัยใส ห่างไกลยาเสพติด"
ชมรมยิงปืนจังหวัดระยอง ในสมาคมกีฬาจังหวัดระยอง
เปิดรับสมัครเยาวชน อายุระหว่าง ๑๒ - ๑๘ ปี ทั้งชายและหญิง
เข้าฝึกอบรม การยิงปืนในระบบสากล ( ปืนสั้นอัดลม ปื้นสั้นมาตรฐาน ปืนสั้นยิงเร็ว ปืนสั้นชนวนกลาง และปืนสั้นยิงช้า รวมทั้งปืนยาวในระบบสากล) จำนวน ๑๕ คน ระยะเวลาการฝึกอบรม ทุกวันเสาร์ (เว้นวันหยุดยาว) ตลอดช่วงปิดเทอม และ เดือนละ ๒ ครั้ง ฝึกสอนโดย น.ท.นิติรักข์ การดี ประธานชมรมยิงปืน จ.ระยอง
เมื่อผ่านการคัดเลือกแล้ว จะบรรจุให้เป็นนักกีฬายิงปืนของชมรมยิงปืน จ.ระยอง เข้าแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ในนามของ จ.ระยอง กับสิทธิประโยชน์ตามระเบียบของชมรม
สนใจติดต่อ คุณกฤษฏ์ เพชรคอน (เอก) กรรมการฝ่ายแผนและนโยบาย โทร ๐๘๕ - ๐๘๔๒๑๗๐
และสามารถเยี่ยมชมการฝึกได้ที่สนามยิงปืน กองการบินทหารเรือ ทุกวันเสาร์

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
อยากจะลงชื่อซะเลย แต่กลัวทำเสียที่ ขอรอดูงานใกล้ๆอีกทีครับ

• Pa Mania
  • *
อยากจะลงชื่อซะเลย แต่กลัวทำเสียที่ ขอรอดูงานใกล้ๆอีกทีครับ

ขอบคุณครับพี่บอลที่ให้ความสนใจกิจกรรมของปามาเนีย ยัง พอมีเวลา เคลียร์คิว ให้ว่าง แต่ ใจจริง อยากให้ลงชื่อเลย  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
UP DATE เรียนเชิญครับ พี่ๆที่พร้อม ไปกับ เรา ทริบพิเศษครั้งที่ 2  :L4399:
รายชื่อสมาชิกที่เข้าร่วมการอบรม

1. พี่ต๋อง
 2. ตูมตาม
 3. ผบ. ตูมตาม
 4. พี่ม่อน   ( ฅน เล่น ของ )
 5. พี่ปรี
 6. ผบ.พี่ปรี
 7. พี่นะ
 8. ผบ.พี่ชัย
 9. พี่เล็ก-หลังเขา
10. พี่กิตติ
11. somboon_wat  ( ฅน เล่น ของ )
12.
13.
14.
15.
.
.
.
.
.

*** หลักสูตรการอบรม เกี่ยวกับ safety rule อาวุธศึกษา กฏหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน และวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องตัน ***

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
อยากได้วิธีการดูแล บำรุง รักษา ปืน ด้วยครับ  :sd27:
Sipa-Boon

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
UP DATE เรียนเชิญครับ พี่ๆที่พร้อม ไปกับ เรา ทริบพิเศษครั้งที่ 2  :L4399:
รายชื่อสมาชิกที่เข้าร่วมการอบรม

1. พี่ต๋อง
 2. ตูมตาม
 5. พี่ปรี
 7. พี่นะ
 8. ผบ.พี่ชัย
11. somboon_wat  ( ฅน เล่น ของ )
12.
13.
14.
15.
.
.
.
.
.

*** หลักสูตรการอบรม เกี่ยวกับ safety rule อาวุธศึกษา กฏหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน และวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องตัน ***

รบกวน พี่ต๋อง ครับ
ผมขอถอนชื่อ ผบ. ออกจากการอบรมครับ เนื่องจากวันดังกล่าวมีนัดตรวจสุขภาพลูกสาวที่เกษตรครับ
ช่วงเย็นถ้ากลับมาทัน จะไปครับ

ขอโทษด้วยครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

1. พี่ต๋อง
 2. ตูมตาม
 5. พี่ปรี
 7. พี่นะ
 8. ผบ.พี่ชัย (ติดภาระกิจขอยกเลิกการจองที่นั่ง)
12.
13.
14.
15.
.
.
.
.
.

• Pa Mania
  • *
 :L2739: เดี๋ยวนี้เมืองไทย ของประเภทนี้หาง่ายกว่าหาในร้านสะดวกซื้อ  :L4386:
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9570000040257
ซึ่ง เรื่องของความไม่แน่นอน หากเจอกับพี่ๆ จะได้ ป้องกันแก้ไข ได้จากเหตุที่อาจจะเกิดโดยไม่คาดคิด ก็เหมือนเราเล่นกีฬา ฝึกซ้อมตีกอล์ฟ หรือเล่นสนุกเกอร์ ที่มีผู้สอนทฤษฎีและการปฏิบัติทุกวิธี เพื่อลดความเสี่ยง หรือหลีกเลี่ยง ในสิ่งที่ไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น ลองพิจารณากันครับ
ขอเรียนเชิญ ครับ สำหรับพี่ๆ ที่พร้อม ไปกับทริบพิเศษของปามาเนีย ครั้งที่ 2 ครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ธีระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
จำกัดอายุหรือเปล่าครับ ลูกสาวสนใจครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
จำกัดอายุหรือเปล่าครับ ลูกสาวสนใจครับ
ลูกชายผมก็สนใจ  ช่วยเสริมหน่อยดิสำหรับเด็กอายุช่วง   10-15  ก็ได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ตุ้ย พัทยา
ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ (ใช้ปืนขนาด 9 มม.)

• Pa Mania
  • *
ลูกชายผมก็สนใจ  ช่วยเสริมหน่อยดิสำหรับเด็กอายุช่วง   10-15  ก็ได้
เดี๋ยวสอบถามทางชมรมให้ครับ เป็นกิจกรรมที่ดี เด็กๆก็สามารถเรียนรู้ได้ ครับ
ตุ้ย พัทยา
ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ (ใช้ปืนขนาด 9 มม.)
ขอบคุณครับพี่ตุ้ยที่สนใจกิจกรรมนี้ ก่อนจะร่วมกิจกรรมกับปามาเนีย รบกวนเรื่องรูปประจำตัว ถอด แว่นกันแดดโชว์ใบหน้าอันหล่อเหลานิดครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตุ้ย พัทยา

สวัสดีครับพี่ตุ้ย   รบกวนถอดแว่นและโพสรูปใหม่ลงอีกครั้งและยินดีต้อนรับเข้าสู่เวปปามาเนียด้วยมิตรภาพและความจริงใจครับ  บางอย่างอาจจะดูยุ่งยากไปสักนิดแต่เพื่อความเป็นระเบียบและง่ายต่อการจัดการเราจึงอยากขอความร่วมมือในเรื่องต่างๆให้ปฏิบัติในแนวทางเดียวกัน  และเหมือนๆกันดังกระทู้ตัวอย่างและคำแนะนำในการแก้ไข profile
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

***และหากต้องการคำแนะนำอื่นๆ  รบกวนกดที่คำแนะนำสำหรับสมาชิกใหม่ Link ใต้ลายเซ็นต์ของผมได้ครับ

เพื่อทราบและเพื่อความชัดเจนอีกครั้งครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ตุ้ย พัทยา
:L2758: สำหรับการปรับปรุงหรือแก้ไข ตามกฏกติกาเว็บบอร์ด รับ  :L6428: แรก ต้อนรับ สู่ สังคมปามาเนีย ครับ พี่ ตุ้ย พัทยา

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ตุ้ย   รบกวนถอดแว่นและโพสรูปใหม่ลงอีกครั้งและยินดีต้อนรับเข้าสู่เวปปามาเนียด้วยมิตรภาพและความจริงใจครับ  บางอย่างอาจจะดูยุ่งยากไปสักนิดแต่เพื่อความเป็นระเบียบและง่ายต่อการจัดการเราจึงอยากขอความร่วมมือในเรื่องต่างๆให้ปฏิบัติในแนวทางเดียวกัน  และเหมือนๆกันดังกระทู้ตัวอย่างและคำแนะนำในการแก้ไข profile
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

***และหากต้องการคำแนะนำอื่นๆ  รบกวนกดที่คำแนะนำสำหรับสมาชิกใหม่ Link ใต้ลายเซ็นต์ของผมได้ครับ

เพื่อทราบและเพื่อความชัดเจนอีกครั้งครับ
 :L4399:
ขอขอบคุณพี่ตุ้ย สำหรับความร่วมมือในการแก้ไขรูป Profile ครับ   
และขอกด  LIKE@2 ให้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
ด่วนมาก
เรียน พี่ๆ สมาชิกปามาเนีย
สืบเนื่องจากได้รับแจ้งจากชมรมยิงปืนจังหวัดระยอง ว่า ครูกวาง (ผู้ฝึกสอน) ได้รับคำสั่งทางราชการด่วน ให้ไปฝึกยุทธวิธีทางเรือ ใช้อาวุธจริงทางทะเล ที่ จังหวัดนราธิวาส ตั้งแต่วันที่ 21 เมษา - 3 พ.ค. ซึ่งจบหลักสูตรการฝึก ทำให้ไม่สามารถ มา ฝึกสอน ให้กับทางสมาชิกปามาเนีย ทัน ซึ่งทางชมรมยิงปืนจังหวัดระยองและครูกวาง ได้ขออภัยในความไม่สะดวก ไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูง

*** ทางทีมงานปามาเนีย และ ชมรมยิงปืนจังหวัดระยอง จึงขออภัยมา ณ ที่นี้ ซึ่งขอปรึกษาหารือกับทางทีมงานก่อน เพื่อพิจารณากำหนดวันอบรมใหม่และแจ้งเปิดให้พี่ๆพิจารณาลงชื่อจองที่นั่ง (น่าจะเป็นเดือนมิถุนายน57) อีกครั้ง
 :L4399: :L4399: :L4399:

เดือน 5 คิวเต็ม

หางเต่า 2-5 วัน

กินข้าว  1 คืน

ฉีดน้ำ  1 วัน

ปินโต  2 วัน

หมดพอดี