ผู้เขียน หัวข้อ: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????  (อ่าน 58010 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:03:55 »
ถาดรองแบตเตอรี่ มี 2 รุ่น ราคาเท่ากัน 95 บาท ยังไม่รวม VAT

ซ้ายแบตลูกเล็ก ขวาแบตลูกใหญ่

แถม ฝาครอบแบตเตอรี่ สำหรับพี่ๆที่ใช้แบบเติมน้ำกลั่น 35 บาท ยังไม่รวม VAT

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:13:42 »
ที่ติดตั้งมาในรถผมเหมือนจะเป็นแบบแบตลูกใหญ่เลยครับ สังเกตว่ามันจะมีปีกเลยขึ้นมาฝั่งเครื่องยนต์อ่ะ เอ..ไอ้เจ้าฝาครอบจุกนี่ก็น่าสนใจดีนะครับ :L6419:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:16:22 »
แบบแห้งผมว่าไม่ต้องใส่ก็ได้ครับพี่ต๋อง ถ้ากลัวเรื่องความร้อนไปหาฉนวนกันความร้อนแบบของพี่โยมาแปะก็ได้ครับ
 **อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ ผมว่าแบบเติมนำกลั่นทน+อยู่ได้ยาวกว่าครับ  2ปีกว่ายังใหว // แบตแห้งยังไงก็ปีกว่าๆครับ
จากที่เคยใช้งานมาครับ สำคัณแบบเติมน้ำถูกกว่าเยอะเลยแต่ต้องหมั่นดูแลเรื่องน้ำกลั่นเท่านั้นเอง***

ถึงแม้จะไม่ได้ใส่เพื่อกันน้ำกรดหกใส่รถ แต่ใต้เคสหรือถาดรองแบตผมเห็นมันมีตุ่มยึดด้วย
ผมว่าอย่างน้อยมันน่าจะกันแบตเราไม่ให้เคลื่อนไปมา หรือพี่ๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ

เพราะทุกวันนี้ผมไม่ได้ใส่เคส แถมยึดตัวรัดซะแน่นแล้ว ผมว่าแบตมันยังเคลื่อนไปเคลื่อนมาได้เลยครับ  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:19:24 »
ที่ติดตั้งมาในรถผมเหมือนจะเป็นแบบแบตลูกใหญ่เลยครับ สังเกตว่ามันจะมีปีกเลยขึ้นมาฝั่งเครื่องยนต์อ่ะ เอ..ไอ้เจ้าฝาครอบจุกนี่ก็น่าสนใจดีนะครับ :L6419:

รถที่ได้แบตลูกเล็กมาตั้งแต่ออกรถ ส่วนใหญ่จะเป็นดีเซล 2.5GT GLS ปี 2010 ครับ
เพราะน่าจะโดนลดต้นทุน

ส่วนปีดีเซล 2009 และ 2011 เป็นต้นมา ได้แบตลูกใหญ่มาแต่เกิดครับพี่หยก  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:36:44 »
มีพี่บางคนสอบถามมาแบบข้องใจว่ามันมีประประโยชน์ยังไง
ผมขอสรุปด้วยเหตุผลวิเคราะห์ของตัวผมเองนะครับ ***อย่าเอาไปอ้างอิงหรือเอาไปขยายต่อ***
1.สำหรับรถยนต์เบลซินได้ผลดีแน่นอนเพราะไฟแรงขึ้น การจุดระเบิดเผาใหม่ได้ดีกว่าเดิม (**ส่วนม้าจะเพิ่มขึ้นก็มีบ้างแต่ไม่ถึงกับผิดหูผิดตา)
2.เครื่อ่งดีเซล ผมว่าติดดีกว่าไม่ติด ข้อดีคือมันจะช่วยให้ระบบไฟที่ไปขับเคลื่อนหรือควบคุมระบบต่างทำงานได้ดีสมบูรณ์หรือเสถียนขึ้น เช่นเกียร์เข้าได้ดีใหลลื่น
การสั่งงนของกล่องควบคุมแม่นยำขึ้น  จะเห็นได้ชัดสำหรับรถที่เริ่มแบตอ่อน (รถสัก 1 ปีขึ้นไป) ตัวนี้ช่วยเสริมเรื่องไฟได้ดีครับ
3.รถที่ติดเครื่องเสียงมาเพิ่มตัวนี้ก็ช่วยได้ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นเพราะสัญาณรบกวนหมดไปแถมได้ไฟมาเต็มๆ แต่สำหรับพี่ที่ติดระบบเครื่องเสียงมาจากช่าง
ที่ออกแบบระบบมาดีๆก็อาจไม่เห็นผลเท่าไหร่นักเพราะเขามีระบบตัวนี้อยู่ในเครื่องเสียงราคาแพงๆมาแล้ว
4.ไฟสว่าง+แตรดังกว่าเดิมแน่นอน (แต่ไม่ถึงกับมาก)
**5.ส่วนเจ้าของสินค้า เขาบอกว่าได้แรงบิดเพิ่ม/รถแรงกว่าเดิม***
สุดท้ายอย่าเชื่อผมจนกว่าจะได้ลอง เพราะที่ผมบอกมาผมโม้ทั้งนั้นครับ
 :sd42:

พี่ทศมาซะยาวเลย  :L2900:

ที่จริงบทสรุปของผมเลยนะครับ ตรงๆฟันธงไม่อ้อมค้อม

รถดีเซล ไม่ต้องไปหาซื้อมาใส่ให้เปลืองตังครับ
มันไม่ได้ให้ความแตกต่างอย่างรู้สึกได้แบบที่คนขายเค้าโฆษณาไว้
โดยเฉพาะเรื่องความแรง อย่าไปหวังมันมากว่าจะคิดเร่งแซงได้ดีขึ้น ออกตัวดีขึ้น
ผมว่าลองปิดแอร์แล้วขับดู ยังรับรู้ความรู้สึกได้มากกว่าอีก

อุปกรณ์สำคัญที่ทำให้เราได้ใช้รถอย่างเต็มประสิทธิภาพเรื่องนึกก็คือเรื่องของ แบต
อย่างที่พี่นะได้เกริ่นไว้ที่หน้าแรกแล้ว แบตที่จ่ายไฟ CCA สูงๆ การชาร์จแบตให้เต็มอย่าให้แบตอ่อน
มันมีผลดีหลายๆอย่าง รวมทั้งหักล้างคำโฆษณาของคนขายกล่องมหัศจรรย์ไปได้แทบจะทั้งหมด

พี่ๆหลายๆคนมีของดีอยู่กับตัวแล้วคือเครื่องชาร์จแบตอัตโนมัติ ใช้มันให้คุ้มค่าครับ
ส่วนใครที่ยังไม่มีเครื่องชาร์จแบต ก็ดูว่าชีวิตประจำวันเราใช้รถแบบไหน
แล้วลองไปอ่านที่พี่นะแกเชียร์ในกระทู้เครื่องชาร์จแบตดูครับว่า ดูซิว่าตรงกับข้อไหนบ้าง และจำเป็นไหมที่ต้องซื้อ

ส่วนรถผมเอง ไหนๆก็ซื้อกล่องมหัศจรรย์มาแล้ว ก็ไม่ได้กะว่าจะส่งคืนคนขายแต่แรกแล้วครับ เลยจัดการใส่ถาวรเลย

ส่วนเครื่องเบนซิน ยังไม่มีผลการทดสอบ แต่คงได้มีโอกาสลองบนเครื่อง Dyno เลย เร็วๆนี้ครับ  :)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 11:36:58 »
รถที่ได้แบตลูกเล็กมาตั้งแต่ออกรถ ส่วนใหญ่จะเป็นดีเซล 2.5GT GLS ปี 2010 ครับ
เพราะน่าจะโดนลดต้นทุน

ส่วนปีดีเซล 2009 และ 2011 เป็นต้นมา ได้แบตลูกใหญ่มาแต่เกิดครับพี่หยก  :)

:L4373: ขอบคุณครับพี่อ๊อด ผมดูไม่เป็นหรอกครับแต่ถ้าได้ลูกใหญ่มาเลยก็  :L2900:  เลยครับ  :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 21:00:33 »
ชี้ช่องคำถามของพี่ทศครับ รอเจ้าตัวมาตอบครับ  :L2739: :L2739:

นี่ครับหลักฐานการใช้งาน แต่เอ้อ  :L2761:  รถใครหว่า  :L2739: :L2739: :L2739:
รูปนี้รถพี่ตามนี่หว่า   ///  รายงานผลด้วยพี่ตาม  เห็นมันขายดีนะเจ้าตัวนี้
 :L2761:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 21:30:07 »
กระทู้นี้มีแต่จอมยุทธล้วนๆ ขอคารวะ3จอก :sd23: :sd23: :sd23:

พี่อ๊อดหายไปน๊าน นาน สบายดีไหมพี่อ๊อด ครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 23:45:25 »
รูปนี้รถพี่ตามนี่หว่า   ///  รายงานผลด้วยพี่ตาม  เห็นมันขายดีนะเจ้าตัวนี้
 :L2761:

ไม่เคยเห็นหน้ากันยังจำรถผมได้อีกนะครับพี่ทศ  :L2900: :L2900: :L2900:

ผมติดมาซักพักนึงแล้วครับเจ้า D1 นี่ ที่ติดตอนนั้นก็อยากลองครับ แต่ไม่ใช่เพราะอยากแรงนะครับ เป็นเพราะผมมีความรู้สึกว่าไฟในรถมันไม่ค่อยนิ่งครับ คือเวลาเปิดไฟหน้า เปิดแอร์ แล้วลองเปิดไฟฉุกเฉิน ผมรู้สึกว่าไฟหน้ามันตกลงนิดๆ และเสียงคอมแอร์ก็ไม่นิ่ง ดังๆ เบาๆ ตามจังหวะของไฟฉุกเฉิน ลองชาร์ตแบตแล้ว ก็ยังคงเป็นอยู่ พอดีตอนนั้นไปผ่าไฟหน้า เห็นที่ร้านมีขาย เลยซื้อมาลองครับ

ผลการใช้งาน ... ถ้าเป็นเรื่องความแรง เพิ่มแรงม้า หรือเร่งแซงดีขึ้น ... ผมไม่เคยเอาขึ้นไดโนเลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมีผลหรือไม่ แต่ถ้าวัดจากความรู้สึกขอบอกว่าไม่มีผล หรือถ้ามีก็คงน้อยจนรู้สึกไม่ได้ครับ .. ดังนั้นถ้าพี่ๆท่านใดจะซื้อเจ้ากล่องนี่มาเพราะหวังว่าจะแรงขึ้น ผมคิดว่าคงเสียเงินเปล่าครับ

ส่วนเรื่องอาการไฟวูบวาบในรถผมนั้น หลังจากติดกล่องนี้มีอาการลดลงบ้าง แต่ก็ยังพอรู้สึกถึงความวูบวาบได้อยู่ คาดว่าการเปลี่ยนแบตลูกใหญ่น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า กำลังรอเวลาเปลี่ยนแบตอยู่ครับ

คร่าวๆคงประมาณนี้ครับพี่ทศ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 07:52:00 »
ไม่เคยเห็นหน้ากันยังจำรถผมได้อีกนะครับพี่ทศ  :L2900: :L2900: :L2900:

ผมติดมาซักพักนึงแล้วครับเจ้า D1 นี่ ที่ติดตอนนั้นก็อยากลองครับ แต่ไม่ใช่เพราะอยากแรงนะครับ เป็นเพราะผมมีความรู้สึกว่าไฟในรถมันไม่ค่อยนิ่งครับ คือเวลาเปิดไฟหน้า เปิดแอร์ แล้วลองเปิดไฟฉุกเฉิน ผมรู้สึกว่าไฟหน้ามันตกลงนิดๆ และเสียงคอมแอร์ก็ไม่นิ่ง ดังๆ เบาๆ ตามจังหวะของไฟฉุกเฉิน ลองชาร์ตแบตแล้ว ก็ยังคงเป็นอยู่ พอดีตอนนั้นไปผ่าไฟหน้า เห็นที่ร้านมีขาย เลยซื้อมาลองครับ

ผลการใช้งาน ... ถ้าเป็นเรื่องความแรง เพิ่มแรงม้า หรือเร่งแซงดีขึ้น ... ผมไม่เคยเอาขึ้นไดโนเลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมีผลหรือไม่ แต่ถ้าวัดจากความรู้สึกขอบอกว่าไม่มีผล หรือถ้ามีก็คงน้อยจนรู้สึกไม่ได้ครับ .. ดังนั้นถ้าพี่ๆท่านใดจะซื้อเจ้ากล่องนี่มาเพราะหวังว่าจะแรงขึ้น ผมคิดว่าคงเสียเงินเปล่าครับ

ส่วนเรื่องอาการไฟวูบวาบในรถผมนั้น หลังจากติดกล่องนี้มีอาการลดลงบ้าง แต่ก็ยังพอรู้สึกถึงความวูบวาบได้อยู่ คาดว่าการเปลี่ยนแบตลูกใหญ่น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า กำลังรอเวลาเปลี่ยนแบตอยู่ครับ

ถ้าแบตแห้งของพี่ตามไม่ใช้ FB  จะไม่ค่อยเห็นอาการดึงกระแสชั่วขณะเช่น PUMA Stinger Optima ค่า CCA สูงกว่ามากๆ    หากชาร์ทแบตด้วย CTEK Charger จนเต็มอาการดังกล่าวจะหายเกือบหมดและรถแรงขึ้นกว่าเดิม

- เครื่องเดินเรียบ
- จังหวะชดเชยรอบน้อย
- ไฟไม่ค่อยกระเพื่อม
- เกียร์เปลี่ยนแม่นและสมูธมากๆ
- รอบเครื่องนิ่งและลดลง
- เสียงวิทยุ แหลม เบส อิ่มขึ้น
- แรงบิดแรงม้ามีประสิทธิภาพขึ้นเพราะ ECU ได้ range input ที่สูงกว่าปกติ

**ที่พูดมานี้มันคุณสมบัติของกล่องมหัศจรรย์ที่โฆษณาเลยนิครับ 55555   

**เดี๋ยวมีจังหวะจะมาแชร์ข้อมูลต่อ  ได้ข้อมูลจากที่ปรึกษารั้วสังกะสีมานานแล้ว เล่าให้พี่อ๊อดฟังจนคอแห้งและสนุกกันอยู่กับการทดสอบต่างๆ  เอาไว้จะมาต่อเนื่องกระทู้ให้ครับ

**บังเอิญช่วงนี้ มีกล่องมหัศจรรย์โผล่เป็นรีวิวที่บ้านเก่าด้วย  ตอนนี้เปลี่ยนเป็นชื่อกล่องMiracle ไแล้ว   เห็นเขาเอา Volt มาวัดค่าแบบถอดกับใส่ได้ voltต่างกัน  เอาไว้ให้พี่อ๊อดทำให้ดูว่าไม่มีกล่องก็วัดให้ค่าออกแบบนั้นได้เช่นกัน

**และเรื่อง มีแต่Volt  ไม่มีกระแส   หรือแปลให้เข้าใจว่า   " มีแต่แรงดันแต่ไร้กำลัง " มันต่างกับมีกล้ามเนื้อดีๆแน่นๆเฟริมๆ มันให้ผลต่างกันเช่นไร

เดี๋ยวรอจังหวะหน่อยนะครับ  หากมาตอนนี้จะไปเป็นกระแสขัดแย้งกันเท่านั้นเอง  รอเราข้ามStepขึ้น Dyno เพื่อทดสอบเลยดีกว่า (เพราะผู้สนับสนุนพร้อมแล้วสำหรับให้ใช้บริการฟรีตลอดวัน สำหรับปามาเนีย) โดยการประสานงานของพี่อ๊อดเรานี่เอง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 18:15:12 »
ไปเจอมาเห็นว่าเป็นเรื่องเดียวกัน ขออนุญาตวางลิงค์ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=30421.0

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 18:15:36 »

จำหม้อพี่ได้ 5555   มีไม่กี่คันที่ไปเปลี่ยนหม้อครับ    ///  สินค้าตัวที่ถามพอดีผมลองหาข้อมูลดูครับ เห็นมีตัวนี้แหละที่มียอดสั่งสูงเลยทำให้สนใจว่ามันมีดีอะไร
ส่วนถ้าอยากให้ได้กระแสสูงๆไม่วูปวาบน่าจะเป็นแบบนี้ที่เขาอัดคาปามาเยอะๆเพื่อใช้ในการสำรองไฟน่าจะช่วยในจังหวะกระชากได้ครับ

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 6 เมษายน 2014, 10:29:01 »
ไม่ทราบว่ามีความคืบหน้าหรือเปล่าครับ เห็นว่าจะมีการทดลอง ผมแอบรอผลอยู่ พอดีเป็นเครื่องเบ็นซิล เผื่อมีประโยชน์ จะได้มีไว้ประจำการครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 6 เมษายน 2014, 12:18:42 »
ไม่ทราบว่ามีความคืบหน้าหรือเปล่าครับ เห็นว่าจะมีการทดลอง ผมแอบรอผลอยู่ พอดีเป็นเครื่องเบ็นซิล เผื่อมีประโยชน์ จะได้มีไว้ประจำการครับ

ช่วงนี้รอทดสอบด้วยเครื่องมือวัดอยู่ครับ
ทั้งวัดดูกระแส และวัดดูแรงบิด แรงม้า
หลังจากที่ผมทดสอบด้วยความรู้สึกส่วนตัว และจากการสังเกตุ แทบไม่เห็นผลชัดเจน

โดยเร็วๆนี้ ผมจะเอาไปจับวัดด้วย oscilloscope ที่ลาดกระบังก่อนครับ
แต่เนื่องจากว่าอยู่ไกลจากบ้านผม และต้องนัดล่วงหน้าเพื่อขอยืมจากอาจารย์ก่อน ตอนนี้ยังหาวันว่างๆไม่ลงตัวเลยครับ

หลังจากนั้นก็หาวันเหมาะๆ ไป Dyno Test ครับ งานนี้ก็จะชวนพี่ๆไปร่วมแจมกันด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 6 เมษายน 2014, 22:16:38 »
ถ้า พี่อ้อด มาเมือไหร่ บอกด้วยครับ ผมจะเอา Fluke Meter ไปให้

หรือ ถ้าไม่เจอ ก็จะเอาไปวัน รวมพลครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2014, 00:13:29 »
เข้ามาหาความรู้คับ.     :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ (เก่ง) Keng ケン

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 09:37:40 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  :L6428:  :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 09:53:26 »
 :L4365:      :L4365:       :L4365:      สวัสดีคับพี่keng       :L2894:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 12:03:30 »
 :sd23: รอผลคืบหน้าจากพี่อ๊อดครับ

ออฟไลน์ กวาง ทองหล่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2014, 05:21:45 »
ขอขอบคุณพี่ๆขอมูลดีๆทั้งนั้นเลยครับ :sd23: :sd23: :sd23: :L2900: