ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเตรียมติดตั้งอะไรเพิ่มบ้างครับ สำหรับสมรรถนะรถที่ดี สำหรับการออกรถในวันแรก  (อ่าน 5147 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจษครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่านขอแชร์ประสบการณ์ครับ อะไรที่สมควรกระทำในช่วงที่ออกรถใหม่เลยครับ เช่น การติดตั้งกรองแอร์เพิ่ม เพื่อความสะอาดของคอยล์แอร์ อันนี้ซื้อเตรียมไว้ได้เลย ใช่มั้ยครับ อย่างอื่นละครับ อืม อุด อีจีอาร์ อันนี้ ต้องขอคำแนะนำ ทำเองน่าจะไม่ถนัด มีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ จะได้จัดหาเตรียมไว้ก่อนครับ ปาเจโร่ ิ2014 2.5 GLS 2WD ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สวัสดีครับพี่เจษ
ต้องดูงบประมาณที่ตั้งไว้เป็นสำคัญ และจุดที่เราต้องการเสริมให้รถด้วยครับ การเสริมสมรรถนะปาเรา มีตั้งแต่ช่วงล่าง เครื่องยนต์ เบาะนั่ง และ บลา บลา ฯ
  พี่เจษ ลองดูแนวทางในพี่ ๆ บ้านเรา หากสนใจสอบถามไว้เดี๋ยวพี่ ๆ ให้ข้อมูลเพิ่มครับ  ส่วนรถผมช่วงแรก ก็เริ่มจากอุด egr และต่อด้วย เปลี่ยนล้อและยางครับ 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
สวัสดีพี่เจษด้วยคับ
    ลองหาข้อมูลในบ้านดูได้เลยคับ ส่วนของดีมีคุณภาพราคาpa-maniaตอนนี้มีกระทู้หางเต่ากับปิ่นโตอยู่นะคับยังสามารถลงชื่อได้ลองศึกษาข้อมูลว่าตรงกับความต้องการของพี่รึป่าวนะคับ
ยินดีต้อนรับอีกครั้งคับ ;D

ออฟไลน์ เจษครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ๆทั้งสองท่าน ต้องเข้าไปศึกษาเพิ่มเติมตามแนะนำครับ แล้วตัวกันกระแทก หรือกาบกันกระแทก ตัวเดียวกันมั้ยครับ จะเอาไว้ป้องกัน คันข้างๆเปิดประตูกระแทกครับ  แบบไหนดีกว่ากันราคาแรงมั้ยครับ :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณครับพี่ๆทั้งสองท่าน ต้องเข้าไปศึกษาเพิ่มเติมตามแนะนำครับ แล้วตัวกันกระแทก หรือกาบกันกระแทก ตัวเดียวกันมั้ยครับ จะเอาไว้ป้องกัน คันข้างๆเปิดประตูกระแทกครับ  แบบไหนดีกว่ากันราคาแรงมั้ยครับ :sd23:

ถ้าจะให้ป้องกันได้ผลจริงๆนะครับ แนะนำให้ติดตั้งบันไดข้างปามาเนียครับ คันข้างๆเปิดประตูมาชนบันไดก่อนเลย หมดสิทธิถึงประตู  :L2734:

ถ้าผมรู้แต่แรกนะ จะเปลี่ยนเป็นอย่างแรกเลย ทุกวันนี้ประตูรถมีแต่ลักยิ้ม แต่คงไม่มีเพิ่มแล้วละ แถมเหยียบขึ้นลงได้เต็มเท้าดีกว่าของติดรถ :L2754:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ถ้าจะให้ป้องกันได้ผลจริงๆนะครับ แนะนำให้ติดตั้งบันไดข้างปามาเนียครับ คันข้างๆเปิดประตูมาชนบันไดก่อนเลย หมดสิทธิถึงประตู  :L2734:

ถ้าผมรู้แต่แรกนะ จะเปลี่ยนเป็นอย่างแรกเลย ทุกวันนี้ประตูรถมีแต่ลักยิ้ม แต่คงไม่มีเพิ่มแล้วละ แถมเหยียบขึ้นลงได้เต็มเท้าดีกว่าของติดรถ :L2754:
  อุ๊ยๆ พี่กิตพูดยังกับว่าจะเปิดเที่ยวบิน บันไดปามาเนียอีกรอบ  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
สวัสดีครับพี่เจษ อยู่ปามาเนียอ่านข้อมูลและหาเงินมากระเป๋าแหกครับผม  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ยังไม่ต้องเตรียมอะไรมาก ค่อยไปเดี๋ยวก็มีรายการ  :L6415:
สิ่งที่ต้องเตรียม
 1 เตรียมเงินเติมน้ำมันเต็มถัง Mitsu แถมมาให้น้อยมาก
 2 ก่อนออกรถปล่อยลมยางเหลือ 35  Mitau แถมลมมาให้เยอะมากถึง 80 ทั้งสี่ล้อ
 3 ข้อนี้สำคัญ บอกให้ เซลล์นำรถเติมนำมันเฟืองท้ายให้เต็ม Mitsu ขี้เหนียวให้มาแค่ลิตรเดียว ต้องใช้สามลิตร
มีข้อแนะนำเท่านี้ ขอให้ขับสนุกเพลิดเพลินกับ Pajero นะคร๊าบบบ
  :L2901:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ยังไม่ต้องเตรียมอะไรมาก ค่อยไปเดี๋ยวก็มีรายการ  :L6415:
สิ่งที่ต้องเตรียม
 1 เตรียมเงินเติมน้ำมันเต็มถัง Mitsu แถมมาให้น้อยมาก
 2 ก่อนออกรถปล่อยลมยางเหลือ 35  Mitau แถมลมมาให้เยอะมากถึง 80 ทั้งสี่ล้อ
 3 ข้อนี้สำคัญ บอกให้ เซลล์นำรถเติมนำมันเฟืองท้ายให้เต็ม Mitsu ขี้เหนียวให้มาแค่ลิตรเดียว ต้องใช้สามลิตร
มีข้อแนะนำเท่านี้ ขอให้ขับสนุกเพลิดเพลินกับ Pajero นะคร๊าบบบ
  :L2901:

พี่จ๋า สุดย้อดเลยคับ  :L2906: :L2906:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
 :L2894:  พี่เจษ ก็อย่างที่พี่ๆข้างบนแนะนำเลยครับ
เขียนเป็นลำดับ และ เลือก ก่อน หลัง สะดวก จะทำอันไหนก่อน
พี่เจษ เปิดคำถามแบบนี้ แสดงว่า มีใจอยู่แล้ว ฉนั้น ไม่ใช่เรื่องยากที่จะ เริ่ม  :L6415: :L6415:

ขอให้มีความสุขนะครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เอ-ณัฎฐ์ฐิติ

• Pa Mania
  • *
งั้นขอถามต่อจากกระทู้นี้เลยนะครับ ... (เพิ่งออกรถมาเหมือนกัน) ควรเข้าศูนย์ตรวจเช็ค เปลี่ยนถ่ายของเหลวครั้งแรกเมื่อไหร่ดีครับ ในคู่มือมันบอก 10,000 กม. -- ควรไปก่อนหน้านั้นไหมครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่เดือดร้อนเข้า 1000 โลแรกถ่ายนมค. นม.เกียร์และนม.เฟืองท้าย

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ขอบคุณมากครับ ^^
พี่เอ-Nat.....ทำร้านกาแฟหรือครับ...ที่ไหน....

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
ถ้าไม่เดือดร้อนเข้า 1000 โลแรกถ่ายนมค. นม.เกียร์และนม.เฟืองท้าย
..........คร้าบ สำคัญครับ ถูกต้องเลยครับ อันดับแรกก่อนรับเลย บอกให้เซลไปเติมน้ำมันเฟืองท้ายใหม่เลยครับเอาให้เต็มตามที่พี่ๆแนะนำครับ ทำเสร็จถึงตรวจอย่างอื่นตามที่พี่ๆแนะนำต่อไปครับ
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับพี่ทูต ... ทำร้านกาแฟชื่อ "แกลลอรี่ กาแฟดริป" อยู่ชั้น 1 หอศิลป์กรุงเทพฯ ตรงข้ามมาบุญครองครับ -- ขอบคุณในข้อมูลพี่ๆ อยากรู้ว่าน้ำมันเฟืองท้าย เต็มหรือไม่เต็มเรามีวิธีเช็คตรงไหนไหมครับ ... รับรถมาแล้วขับดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่ทางศูนย์แนะนำให้ติดฟิลม์ปรอท ลามีน่า 80 รอบคัน ผลก็คือ เจ้า GPS หาสัญญาณไม่ค่อยเจอ -- คิดอยู่ครับ ว่าจะไปเปลี่ยนฟิลม์ดีหรือ ไปติดตัวรับสัญญาณ GPS เพิ่ม .... ใครใช้ฟิลม์ดำพวก 3M ไม่รู้มีปัญหาเรื่องรับสัญญาณหรือเปล่าครับ สนใจอยากเปลี่ยนเป็นฟิลม์ดำรอบคันแทน

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ใช่ครับพี่ทูต ... ทำร้านกาแฟชื่อ "แกลลอรี่ กาแฟดริป" อยู่ชั้น 1 หอศิลป์กรุงเทพฯ ตรงข้ามมาบุญครองครับ -- ขอบคุณในข้อมูลพี่ๆ อยากรู้ว่าน้ำมันเฟืองท้าย เต็มหรือไม่เต็มเรามีวิธีเช็คตรงไหนไหมครับ ... รับรถมาแล้วขับดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่ทางศูนย์แนะนำให้ติดฟิลม์ปรอท ลามีน่า 80 รอบคัน ผลก็คือ เจ้า GPS หาสัญญาณไม่ค่อยเจอ -- คิดอยู่ครับ ว่าจะไปเปลี่ยนฟิลม์ดีหรือ ไปติดตัวรับสัญญาณ GPS เพิ่ม .... ใครใช้ฟิลม์ดำพวก 3M ไม่รู้มีปัญหาเรื่องรับสัญญาณหรือเปล่าครับ สนใจอยากเปลี่ยนเป็นฟิลม์ดำรอบคันแทน

ผมก็ชอบดื่มกาแฟ....แต่ร้านพี่เอ-Nat อยู่ซะใจกลางเมือง......หาดอยช้าง หรือไม่ก็เจ้า ซะตาบัก ใกล้ๆ ลวกคอไปก่อน....จะเข้าแถวนั้นก็ต้องรอจนกระทั่งลูกๆ + ผบ. บังคับไป....กัวรถติดเป็นที่สุด..

วีธีเช็คน้ำมันเฟืองท้าย เต็มหรือไม่เต็ม ต้องถอดน๊อตที่ตรงด้านท้านออกแล้วลองมองดูว่าเห็นมั้ย หรือไม่ก็เอานิ้วจิ้มดู จะเจอน้ำมันถ้ามันเต็ม..ส่วนใหญ่ช่างจะเติมจนน้ำมันเริ่มไหลออกตรงนี่ละครับ...

เรื่องฟิล์มกับ GPS..... ผมจะเลือกที่จะติดฟิล์มตามแบบหรือสไตล์ที่เราต้องการ เพื่อให้สอดคล้องกัยแนวทางการแต่งของเรา....ถ้ามันเป็นอุปสรรคกับสัญญาณ GPS ผมจะเลือกที่จะติดตัวรับ GPS เพิ่มทีหลัง.....แต่งรถให้ได้สมรรถนะจะมาก่อน แล้วความสวยคืออันดับถัดไป ...ส่วนอื่นๆ ค่อยตามมา.... :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ผมก็ชอบดื่มกาแฟ....แต่ร้านพี่เอ-Nat อยู่ซะใจกลางเมือง......หาดอยช้าง หรือไม่ก็เจ้า ซะตาบัก ใกล้ๆ ลวกคอไปก่อน....จะเข้าแถวนั้นก็ต้องรอจนกระทั่งลูกๆ + ผบ. บังคับไป....กัวรถติดเป็นที่สุด..

วีธีเช็คน้ำมันเฟืองท้าย เต็มหรือไม่เต็ม ต้องถอดน๊อตที่ตรงด้านท้านออกแล้วลองมองดูว่าเห็นมั้ย หรือไม่ก็เอานิ้วจิ้มดู จะเจอน้ำมันถ้ามันเต็ม..ส่วนใหญ่ช่างจะเติมจนน้ำมันเริ่มไหลออกตรงนี่ละครับ...

เรื่องฟิล์มกับ GPS..... ผมจะเลือกที่จะติดฟิล์มตามแบบหรือสไตล์ที่เราต้องการ เพื่อให้สอดคล้องกัยแนวทางการแต่งของเรา....ถ้ามันเป็นอุปสรรคกับสัญญาณ GPS ผมจะเลือกที่จะติดตัวรับ GPS เพิ่มทีหลัง.....แต่งรถให้ได้สมรรถนะจะมาก่อน แล้วความสวยคืออันดับถัดไป ...ส่วนอื่นๆ ค่อยตามมา.... :L2904:

วาจาของท่านเป็นที่ประจักษ์ต่อชาวปามาเนียแล้วว่าไม่เป็นรองใคร   :sd10: :sd10:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
วาจาของท่านเป็นที่ประจักษ์ต่อชาวปามาเนียแล้วว่าไม่เป็นรองใคร   :sd10: :sd10:

มาแนวลิเกเลย  :L2739:  :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง