ผู้เขียน หัวข้อ: **ติดตั้งครบแล้วและขอขอบคุณ**ผู้สนใจจองซื้อและติดตั้งหางเต่า ครับ  (อ่าน 236391 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
...... :sd23: :sd23: :sd23:....สวัสดีครับพี่ๆ ผมถึงอุบลแล้วครับโดยสวัสดิภาพตั้งแต่เมื่อวันอาทิตย์ครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่สละเวลาอันมีค่ามาพบปะกับผมครับ และพี่โต้งที่สละเวลาเอาไฟท้ายมาให้ ขอบคุณจริงๆครับ.....  :sd23: :sd23: :sd23: ถ้าล้างรถเสร็จ จะถ่ายภาพสวยๆของหางเต่ามาให้ชมครับ........

น่าเสียดายไม่ได้เข้าไปร่วมแจมกับพี่ๆ พี่สุนทรครับเสียดายไม่ได้เจ๊อะกันเลย ผมเขยอุบลครับ สิ้นเดือนนี้กลับอุบลสงสัยต้องไปเยี่ยมเยียนกันหน่อย  :L2754:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
.......แต่สำหรับผม นี่ครับ เห็นของจริงบวกกับฟังเสียงแล้ว...... :L4363: :L4363: :L4363:.....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
น่าเสียดายไม่ได้เข้าไปร่วมแจมกับพี่ๆ พี่สุนทรครับเสียดายไม่ได้เจ๊อะกันเลย ผมเขยอุบลครับ สิ้นเดือนนี้กลับอุบลสงสัยต้องไปเยี่ยมเยียนกันหน่อย  :L2754:
   สวัสดีครับ ผมอยู่ สา'สุข ครับ มีอะไรให้รับใช้ก็ยินดีครับ
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
.......แต่สำหรับผม นี่ครับ เห็นของจริงบวกกับฟังเสียงแล้ว...... :L4363: :L4363: :L4363:.....
ชอบท่อนี้มาก แต่ขอเสริมท่อให้โค้งงอลงพื้น ไม่รู้มีป่าวครับพี่สุนทร

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ชอบท่อนี้มาก แต่ขอเสริมท่อให้โค้งงอลงพื้น ไม่รู้มีป่าวครับพี่สุนทร

พี่ตุ้ย :  รอๆ กันด้วยสิอย่าทิ้งกันสิครับ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
...จัดไปครับ พี่ตุ้ย ท่อเสริม ถอดได้ อยากตรูดดำ เมื่อไหร่หรือเบื่อ ก็ถอดออก ขี้เกียจล้างตรูด ก็ใส่ไปก่อน :L2904:
ต่อยอดจากพี่เอริ์ทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2014, 12:57:11 โดย ป้อม_ปภพ »

• Pa Mania
  • *
...จัดไปครับ พี่ตุ้ย ท่อเสริม ถอดได้ อยากตรูดดๆเมื่อไหร่หรือเบื่อ ก็ถอดออก ขี้เกียจล้างตรูด ก็ใส่ไปก่อน :L2904:

ตัวนี้เลยพี่พฏ สั่งด้วยกันเลยครับ :sd42:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
...จัดไปครับ พี่ตุ้ย ท่อเสริม ถอดได้ อยากตรูดดำ เมื่อไหร่หรือเบื่อ ก็ถอดออก ขี้เกียจล้างตรูด ก็ใส่ไปก่อน :L2904:

พี่ป้อม ตัวนี้ต้องถอดท่อออกมาทำป่าว ... มีแบบงานสำเร็จมั๊ยครับ  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
ตัวนี้เลยพี่พฏ สั่งด้วยกันเลยครับ :sd42:

ขอคิดแบบก่อนว่าจะตัดสเกิร์ตหลังยังไงก่อนนิ๊สหนึ่ง ก่อนใส่ท่อ HKS ครับ  :L2754: :L2754:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
:L6415: :sd42:
พี่ป้อม ตัวนี้ต้องถอดท่อออกมาทำป่าว ... มีแบบงานสำเร็จมั๊ยครับ  ;)
...อ้าา...เปิดกระทู้แหก ชิ้นต่อปายยยย.... :sd42:
++++++
ไม่ต้องถอดท่อครับพี่อิฐ ทำสดๆ ชิ้นต่อชิ้น ร้านเดียวกับที่พี่เอริ์ททำครับ  :L2736:
ตามไปดูได้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3019.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
:L6415: :sd42:...อ้าา...เปิดกระทู้แหก ชิ้นต่อปายยยย.... :sd42:
++++++
ไม่ต้องถอดท่อครับพี่อิฐ ทำสดๆ ชิ้นต่อชิ้น ร้านเดียวกับที่พี่เอริ์ททำครับ  :L2736:
ตามไปดูได้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3019.0.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ป้อม .... ตอนนี้ตรูดยังไม่ค่อยดำ แต่อนาคตไม่แน่จะต้องใช้บริการ  ;D ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
พี่ตุ้ย :  รอๆ กันด้วยสิอย่าทิ้งกันสิครับ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
รอผมด้วยพี่พฏ  :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
เสียดายรถผมใส่ท่อนี้ไม่ได้  :L4386: :L4386: :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :sd42:  ท่าทางผมต้องจัดก่อนมีท่อ  ไฮพาวเวอร์  ซะละม๊าง    :L2901:    ว่าไง ว่าตาม อีก 1 เสียงครับ
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

• Pa Mania
  • *
ขอคิดแบบก่อนว่าจะตัดสเกิร์ตหลังยังไงก่อนนิ๊สหนึ่ง ก่อนใส่ท่อ HKS ครับ  :L2754: :L2754:
ผมก็รอติดกันชนหลังวันศุกร์นี้ก่อนครับ พอติดแล้วจะใส่ท่อแบบนี้ได้รึป่าว

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
 :sd42: :sd42:  มีสงสัยด้วยหรือใส่ด้วยกันนั่นแหล่ะพี่ แต่รอจังหวะกันก่อนนะ  :sd10: :sd10:

• Pa Mania
  • *
   สวัสดีครับ ผมอยู่ สา'สุข ครับ มีอะไรให้รับใช้ก็ยินดีครับ

เกี่ยวข้องกับ โรงพยาบาล ไหมครับ พี่สุนทร

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
อัพเดทล่าสุด ..... วันว่างๆ กับอากาศร้อนๆ
ผมทดลองทำการกลับหัวกลับหางอีกครั้ง ((พลิกหางกลับดื้อๆ  ไม่ได้ย้ายหัวบอลนะครับ  โชว์น็อตหกเหลี่ยมกันไป))
เซนเซอร์แอบดังบ้างเป็นบางจังหวะ  แต่สักพักก็เงียบไป  ทดลองซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบ  เดี๋ยวดัง  เดี๋ยวไม่ดัง
ตัดสินใจว่า  ลองใช้แบบนี้ดูสักระยะ  หากทนฝังเสียงเซ็นเซอร์ไม่ไหว  ค่อยเปลี่ยนกลับ

วิธีการ .... ว่าด้วยการตั้งโหมดเซนเซอร์ถอยหลังของปาเจโร่  มีทั้งหมด 2 รูปแบบ  กล่าวคือ โหมดปกติ  และโหมดมีหัวลากต่อท้าย
ดังที่มีการลงรายละเอียดไว้ในคู่มือประจำรถ  ถ้าจำไม่ผิด  จะอยู่ในหน้าที่ 4-56 กระมังขอรับ

ขอแจ้งขั้นตอนการปรับเปลี่ยนคร่าวๆพอเป็นแนวทางนะครับ  ทำได้โดย 
1. หมุนกุญแจไปที่ตำแหน่ง On
2. เลื่อนคันเกียร์ไปที่ตำแหน่งเกียร์ถอยหลัง (R)
3. กดปุ่ม Sonar Off บริเวณข้างๆที่จุดบุหรี่  จะมีไฟ Sonar Off โชว์ขึ้นที่หน้าปัทม์ ((เป็นการยืนยันว่าขณะนั้นระบบโซนาร์ถูกปิดการใช้งาน))
4. กดปุ่ม Sonar Off อีกครั้ง  แต่คราวนี้ให้กดแช่ไว้ประมาณ 5 วินาที แล้วจึงปล่อย
5. หลังจากปล่อยแล้ว  จะมีเสียงสัญญาณดังขึ้น และไฟสัญลักษณ์ที่หน้าปัทม์จะดับลง ((เป็นการยืนยันว่าระบบโซนาร์ถูกเปิดการใช้งาน))  เสียงสัญญาณจะถูกแบ่งเป็น 2 รูปแบบ
     - ดัง 1 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานปกติ
     - ดัง 2 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานแบบมีหัวลากต่อท้าย
***การเปลี่ยนโหมดในแต่ละครั้ง  ทำได้โดย วนซ้ำที่ ข้อ#3 เท่านั้นเอง

จากที่อ่านตามคู่มือประจำรถ  พอจะเข้าใจได้ว่า  ในแต่ละโหมดนั้น  จะแตกต่างกันที่ระยะทำการของเซนเซอร์คู่กลาง  หากเป็นโหมดหัวลากนั้น  จะมีระยะเริ่มทำการไกลออกไปอีกนิดนึงจากตัวรถ

ทั้งนี้ทั้งนั้น  ผมก็ยังสับสนอยู่  ว่าเมื่อครั้งทดลองร่วมกับพี่ๆ  โดยการเลื่อนระยะหัวบอลให้ห่างจากตัวรถมากขึ้น  เซนเซอร์กลับไม่ร้อง  ทั้งๆที่มันควรจะร้อง ((ว่าด้วยระยะทำการของตัวเซนเซอร์)) เอ๊ะะะ....มันยังไงล่ะนี่  ฮ่ะๆๆ

ยังไงผมขอแจ้งไว้เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆท่านอื่นที่สนใจทดลองกับรถตัวเองนะครับ
ลองดูครับๆๆ  น้องปาเค้ามีระบบนี้เผื่อไว้รองรับการติดหางเต่าอยู่แล้ว  และคงมีอีกหลายอย่างที่เราไม่รู้  แต่มันอยู่ในคู่มือ  ใกล้ๆตัวเรานี่เอง   :L2754:

ขออภัยที่ไม่มีรูปภาพปลากรอบนะครับ  :L4399:

เพิ่มเติมจากที่พี่ยงได้กล่าวไว้

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
ติดหางเต่ามาได้พักนึงแล้ว..ไม่มีอะไรให้ลากเลย จะลากเรือรบก้อคงไม่ไหว..  :L4396: 

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
ติดหางเต่ามาได้พักนึงแล้ว..ไม่มีอะไรให้ลากเลย จะลากเรือรบก้อคงไม่ไหว..  :L4396: 

พี่ต้นครับ ระวังเป็นข่าวใหญ่นะครับว่า พบปาฯ ดำทรมารเจ้าตูบ ลากเจ้าตูบวิ่ง ประมาณนี้

:sd42:  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน