ผู้เขียน หัวข้อ: **ติดตั้งครบแล้วและขอขอบคุณ**ผู้สนใจจองซื้อและติดตั้งหางเต่า ครับ  (อ่าน 236336 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
อาทิตย์หน้ามีใครไปบ้างครับ ..   :sd10: :sd10:

ผมเอาไฟ ไปให้ พี่สุนทร แล้วทักทายเล็กน้อย.......แล้วไปทำธุระต่อครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
ได้รับน็อตล็อคหางเต่าเเล้วนะครับพี่เหน่ง ขอบคุณมากๆครับ หล่อขึ้นอีกขั้นเลยทีเดียว 5555  :sd23: :sd23:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
พอติดหางเต่าแล้ว พี่แดงหล่อสุดในขอนแก่นเลยมั้ง   :L2904: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ได้รับน็อตล็อคหางเต่าเเล้วนะครับพี่เหน่ง ขอบคุณมากๆครับ หล่อขึ้นอีกขั้นเลยทีเดียว 5555  :sd23: :sd23:

บอกที่บ้าน พี่แดง ด้วยว่า จะเดินเตะซะเอง  :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โจ (V6)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่หัดปั่น
น่าจะมีพี่โจ v6 ไปด้วยครับพี่ติงลี่ ส่วนตัวผมมีแนวโน้มอาจได้ไป 17 ครับ กำลังขออยู่ครับ  :sd42:
ผม confirm ไปครับ เพราะได้รถเรียบร้อยแล้ว
แต่เบอร์โทรคุณพิเชษฐ์ 081 645 0021 น่าจะผิดนะครับ
เพราะโทรไปแล้วเป็นผู้หญิงรับ บอกว่าไม่ใช่ครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
ผม confirm ไปครับ เพราะได้รถเรียบร้อยแล้ว
แต่เบอร์โทรคุณพิเชษฐ์ 081 645 0021 น่าจะผิดนะครับ
เพราะโทรไปแล้วเป็นผู้หญิงรับ บอกว่าไม่ใช่ครับ
 :sd23:

เบอร์ผมเอามาจากที่พี่นะโพสไว้ครับ ไม่เป็นไรครับพี่โจเข้าไปได้เลยครับเห็นพี่นะแจ้งไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
สอบถาม ครับ ว่า หางเต่า เราสามารถ เอาติดตั้งเองได้ไหมครับ อยู่ไกล โอกาสขึ้นไปติดตั้ง คงหายาก
จริงๆอยากได้มานานแล้ว แต่ ผบ ไม่อนุมัติ  แต่ผมบอกว่า มันเป็นตัว ทุกจักยานเสือภูเขา ผบ บอก  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
ติดตั้งเองได้ครับพี่ดล พี่แดงทำมาแล้ว เค้ามีคู่มือการประกอบให้อยู่ครับ

ถ้าติดตั้งจริง ติดปัญหาโทรหาผมได้ครับ ผมยินดีให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ติดตั้งเองได้ครับพี่ดล พี่แดงทำมาแล้ว เค้ามีคู่มือการประกอบให้อยู่ครับ

ถ้าติดตั้งจริง ติดปัญหาโทรหาผมได้ครับ ผมยินดีให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณครับ พี่เหน่ง  :sd23: แล้วเอาไงต่อละที่นี้ พวกพี่ ๆ สั่งติดตั้งกันหมดแล้ว  :D
คงต้องรอ ต่อไป มาช้า ก็ต้องรอ ตามระเบียบ ตาม กฏ  :L4399:  :L2758:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์

:L2739: :L2739: ของผมยังรอนอตหางเต่าอยู่เลย เดียวคงได้หล่อแบบเดียวกัน  :L4399: :L4399:
Sipa-Boon

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Pa Mania
  • *
อย่าไปกลัวครับบบบ
ถ้ามันร้อง  ก็แค่เปลี่ยนกลับเท่านั้นเองงง
((ของผมร้องลั่นเลยแหละะะ  ฮ่ะๆๆๆ)) :sd42: :sd42: :sd42:

อัพเดทล่าสุด ..... วันว่างๆ กับอากาศร้อนๆ
ผมทดลองทำการกลับหัวกลับหางอีกครั้ง ((พลิกหางกลับดื้อๆ  ไม่ได้ย้ายหัวบอลนะครับ  โชว์น็อตหกเหลี่ยมกันไป))
เซนเซอร์แอบดังบ้างเป็นบางจังหวะ  แต่สักพักก็เงียบไป  ทดลองซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบ  เดี๋ยวดัง  เดี๋ยวไม่ดัง
ตัดสินใจว่า  ลองใช้แบบนี้ดูสักระยะ  หากทนฝังเสียงเซ็นเซอร์ไม่ไหว  ค่อยเปลี่ยนกลับ

วิธีการ .... ว่าด้วยการตั้งโหมดเซนเซอร์ถอยหลังของปาเจโร่  มีทั้งหมด 2 รูปแบบ  กล่าวคือ โหมดปกติ  และโหมดมีหัวลากต่อท้าย
ดังที่มีการลงรายละเอียดไว้ในคู่มือประจำรถ  ถ้าจำไม่ผิด  จะอยู่ในหน้าที่ 4-56 กระมังขอรับ

ขอแจ้งขั้นตอนการปรับเปลี่ยนคร่าวๆพอเป็นแนวทางนะครับ  ทำได้โดย 
1. หมุนกุญแจไปที่ตำแหน่ง On
2. เลื่อนคันเกียร์ไปที่ตำแหน่งเกียร์ถอยหลัง (R)
3. กดปุ่ม Sonar Off บริเวณข้างๆที่จุดบุหรี่  จะมีไฟ Sonar Off โชว์ขึ้นที่หน้าปัทม์ ((เป็นการยืนยันว่าขณะนั้นระบบโซนาร์ถูกปิดการใช้งาน))
4. กดปุ่ม Sonar Off อีกครั้ง  แต่คราวนี้ให้กดแช่ไว้ประมาณ 5 วินาที แล้วจึงปล่อย
5. หลังจากปล่อยแล้ว  จะมีเสียงสัญญาณดังขึ้น และไฟสัญลักษณ์ที่หน้าปัทม์จะดับลง ((เป็นการยืนยันว่าระบบโซนาร์ถูกเปิดการใช้งาน))  เสียงสัญญาณจะถูกแบ่งเป็น 2 รูปแบบ
     - ดัง 1 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานปกติ
     - ดัง 2 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานแบบมีหัวลากต่อท้าย
***การเปลี่ยนโหมดในแต่ละครั้ง  ทำได้โดย วนซ้ำที่ ข้อ#3 เท่านั้นเอง

จากที่อ่านตามคู่มือประจำรถ  พอจะเข้าใจได้ว่า  ในแต่ละโหมดนั้น  จะแตกต่างกันที่ระยะทำการของเซนเซอร์คู่กลาง  หากเป็นโหมดหัวลากนั้น  จะมีระยะเริ่มทำการไกลออกไปอีกนิดนึงจากตัวรถ

ทั้งนี้ทั้งนั้น  ผมก็ยังสับสนอยู่  ว่าเมื่อครั้งทดลองร่วมกับพี่ๆ  โดยการเลื่อนระยะหัวบอลให้ห่างจากตัวรถมากขึ้น  เซนเซอร์กลับไม่ร้อง  ทั้งๆที่มันควรจะร้อง ((ว่าด้วยระยะทำการของตัวเซนเซอร์)) เอ๊ะะะ....มันยังไงล่ะนี่  ฮ่ะๆๆ

ยังไงผมขอแจ้งไว้เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆท่านอื่นที่สนใจทดลองกับรถตัวเองนะครับ
ลองดูครับๆๆ  น้องปาเค้ามีระบบนี้เผื่อไว้รองรับการติดหางเต่าอยู่แล้ว  และคงมีอีกหลายอย่างที่เราไม่รู้  แต่มันอยู่ในคู่มือ  ใกล้ๆตัวเรานี่เอง   :L2754:

ขออภัยที่ไม่มีรูปภาพปลากรอบนะครับ  :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2014, 21:40:19 โดย พี่ยง (YonG) »

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :sd10:  รอติดตามวิธีแก้ไขครับพี่ยง 
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ย้งสำหรับความรู้ครับ ของผมยังเงียบดีอยู่ครับ ลุ้นทุกวัน ถ้าดังจะลองทำตามพี่ย้งดูครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ยังไม่ได้หาง แต่เริ่มตื่นเต้น มีอะไรให้ลองอีกแล้ว ปาเจโร่  :L2900:

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอบคุณครับ พี่เหน่ง  :sd23: แล้วเอาไงต่อละที่นี้ พวกพี่ ๆ สั่งติดตั้งกันหมดแล้ว  :D
คงต้องรอ ต่อไป มาช้า ก็ต้องรอ ตามระเบียบ ตาม กฏ  :L4399:  :L2758:

อย่างน้อย ๆ ก็มีผมเป็นเพื่อนครับพี่ดล  ....  รอให้โลกสงบสักระยะ   แล้วมาหาแนวร่วมกัน  อิอิ
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39

อย่างน้อย ๆ ก็มีผมเป็นเพื่อนครับพี่ดล  ....  รอให้โลกสงบสักระยะ   แล้วมาหาแนวร่วมกัน  อิอิ
ยังไม่ได้ติดเช่นกันครับพี่ดล พี่เมษ์ ปรัชญา

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
:L2739: :L2739: ของผมยังรอนอตหางเต่าอยู่เลย เดียวคงได้หล่อแบบเดียวกัน  :L4399: :L4399:
:sd10: :sd10: ได้รับน็อตล็อคหางเต่าเเล้วนะครับพี่นะ ขอบคุณครับ ที่เป็นธุระให้ หางเต่าผมหล่อขึ้นอีกขึ้นเยอะเลยทีเดียว อิอิอิ  :sd23: :sd23:
Sipa-Boon

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
ปล.เค้กโรว์อร่อยมาก
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
...... :sd23: :sd23: :sd23:....สวัสดีครับพี่ๆ ผมถึงอุบลแล้วครับโดยสวัสดิภาพตั้งแต่เมื่อวันอาทิตย์ครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่สละเวลาอันมีค่ามาพบปะกับผมครับ และพี่โต้งที่สละเวลาเอาไฟท้ายมาให้ ขอบคุณจริงๆครับ.....  :sd23: :sd23: :sd23: ถ้าล้างรถเสร็จ จะถ่ายภาพสวยๆของหางเต่ามาให้ชมครับ........
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
........พี่ๆ กำลังปรึกษากันว่า คิวต่อไปอะไรดี .....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ