ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เสียงจากพวงมาลัย  (อ่าน 8669 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอความช่วยเหลือ เสียงจากพวงมาลัย
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 13:27:36 »
ขอสอบถามจากพี่ๆ หน่อยครับ พวงมาลัยรถผม มีเสียงคล้ายเสียงครุด เวลาหมุนพวกมาลัย

โดยไม่ได้ดังทุกครั้งนะครับ จะดังเป็นบางครั้ง นำรถเข้าศูนย์เช้านี้ปรากฏว่ามันไม่ดังซะงั้น

แต่ผมบังเอิญถ่ายคลิปเอาไว้ได้ จึงเอาไปให้ช่างที่ศูนย์ดู ช่างไม่เคยเจอเคสแบบนี้ เลยไม่รู้จะแก้ยังไง ตรงไหน

ผมได้แนบคลิปมาด้วยครับ เผื่อมีพี่ๆ ท่านไหน เคยเจอเสียงแปลกๆ แบบนี้ จะได้เป็นแนวทางในการแก้ไขครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VMWh1_QaxDk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VMWh1_QaxDk</a>

ขอบคุณมากครับ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 13:44:23 โดย เอก เชียงราย »

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
Re: ขอความช่วยเหลือ เสียงจากพวงมาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 15:54:24 »
ดังหน้ากลัวมาก ของผมจะดังเมื่อหมุนพวงมาลัยครบ 1 รอบ จะดังนึ่งทีครับไม่ดังแปบนี้  :sd21:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือ เสียงจากพวงมาลัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 16:04:36 »
ดังหน้ากลัวมาก ของผมจะดังเมื่อหมุนพวงมาลัยครบ 1 รอบ จะดังนึ่งทีครับไม่ดังแปบนี้  :sd21:
ประกันผมหมดเดือนหน้าแล้วด้วยครับ กว่าช่างจะรู้สาเหตุ กลัวจะหมดประกันซะก่อน กลัวจริงๆ  :L2739:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 16:09:40 »
เสียง ไม่น่าใช้ clock spring แล้วเวลาหมุน พวงมาลัย รู้สึก หนัก หรือต้องใช้แรงเยอะไหม ครับ หรือเคยถอดเข้า-ออกตรงพวงมาลัยนี้ไหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 16:34:56 »
ประกันผมหมดเดือนหน้าแล้วด้วยครับ กว่าช่างจะรู้สาเหตุ กลัวจะหมดประกันซะก่อน กลัวจริงๆ  :L2739:

เคยคุยกับช่างครับ ถ้าเคยลงที่เคลมแล้วต้องประกันหรือแก้ไขต่อไปจนกว่าจะเป็นปกติครับหมดประกันไปแล้วก็ต้องแก้ให้ครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 16:38:35 »
เสียง ไม่น่าใช้ clock spring แล้วเวลาหมุน พวงมาลัย รู้สึก หนัก หรือต้องใช้แรงเยอะไหม ครับ หรือเคยถอดเข้า-ออกตรงพวงมาลัยนี้ไหมครับ
พวงมาลัยไม่เคยถอดครับพี่ต๋อง น้ำหนักพวงมาลัยก็ปกติครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 16:39:25 »
เคยคุยกับช่างครับ ถ้าเคยลงที่เคลมแล้วต้องประกันหรือแก้ไขต่อไปจนกว่าจะเป็นปกติครับหมดประกันไปแล้วก็ต้องแก้ให้ครับ
ขอบคุณครับพี่ลีโจ ค่อยสบายใจหน่อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 13:45:45 »
พี่เอก อยู่ไกล ซะด้วยดิ ไม่งั้น ชวนมา มิตติ้ง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2723.0.html ให้พี่ๆช่วยดูหน้างาน
ผมว่า พี่เปิด ตรง พวงมาลัย ดูไปเลยว่า เป็นที่ Clock Spring หรือมีวัสดุอะไรไปขัดขวางไหม

ออฟไลน์ ศุภกิจ (กิจ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2014, 11:56:56 »
ของผมก็ดังครับ แต่ดังตรงยางหุ้มด้านล่างครับตรงแป้นเบรค
จะมียางกันฝุ่นอยู่ ของผมดังจากตรงนั้นครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2014, 12:27:14 »
ของผมก้อดังครับ แต่เป็นเสียง ต๊อกๆๆ 0 ได้แก้ไขถอดพวงมาลัย เอาเทปพันเกลียวพัน เสียงหายไปได้สองวัน กลับมาดังอีก ว่าจะเข้าไปทำใหม่อยู่ครับ เสียงแบบของพี่เอกเหมือนอะไรมันเบียดกันเลยครับ..ของผมหมุนครบรอบนึงนี่ดังไป4-5ต๊อกแล้วครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 02:28:36 »

แจ้งไว้ก่อน ถึงแม้หมดประกัน ก็น่าจะได้นะครับ

ของผมตอนเปลี่ยน สายพาน timing ก็แจ้งไว้ก่อน ถึงเวลา ก็ไม่คิดค่าแรง ประหยัดไปหลายพัน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 08:40:31 »
เข้ามาอัพเดทข้อมูลครับ ศูนย์ส่งคลิปที่ผมถ่วยไว้ส่งให้ MMTH ดู และให้จอดรถทิ้งไว้

1 วันผ่านไป โทรกลับมาแจ้งว่าน่าจะเป็นที่สารหล่อลื่นพวงมาลัย แก้ไขให้แล้ว (แต่ไม่ได้แกะพวงมาลัย)  :L2761:

ยังไงให้ลองเอาไปใช้ก่อน ถ้าไม่หายค่อยกลับไปใหม่ หลังจากใช้มา 1 วัน เสียงยังไม่ดัง

ก็รอดูกันต่อไปครับ ว่าแก้ถูกจุดหรือไม่  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:19:11 »
ขอบคุณพี่เอก ครับ ที่เอาขอมูลการแก้ไขมาบอก เพื่อผมจะได้เอาไปแก้ไขบ้าง  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:51:16 »
ขอบคุณพี่เอก ครับ ที่เอาขอมูลการแก้ไขมาบอก เพื่อผมจะได้เอาไปแก้ไขบ้าง  :sd23:
ใช่ตรงที่ พี่ลีโจ หล่อลื่น ไหม เอารูปมาให้ชมหน่อย ผมหารูปไม่เจอ  :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 20:02:04 »
ยินดีกับพี่เอกด้วยครับที่แก้ไขปัญหาได้สำเร็จครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:58 »
ของผมก็ดังครับ แต่ดังตรงยางหุ้มด้านล่างครับตรงแป้นเบรค
จะมียางกันฝุ่นอยู่ ของผมดังจากตรงนั้นครับ ลองดูครับ

ตรงนี้หรือป่าวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 12:24:15 »
ยินดีกับพี่เอกด้วยครับที่แก้ไขปัญหาได้สำเร็จครับ
เอาใจช่วยพี่เอกเช่นเดียวกันครับ นัดแก้ไขปัญหาขอให้หายป่วยนะครับ

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 20:53:13 »
เข้ามารายงานตัวครับ เพิ่งกลับจากไปเที่ยวเกาะช้างมา ได้ของแถมเป็นเสียงพวงมาลัยดัง เวลาหมุนพวงมาลัย เสียงครืดๆเบาๆ
เพิ่งขับผ่านเดือยที่ 2  มาได้ 9 วันเอง ฮือๆๆ

ออฟไลน์ Pop พ่ออึ้งย้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • PAJERO ชื่ออึ้งย้ง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 16:11:36 »
ของผมเคยดังครับ เอาเข้าไปเช็ค ช่างบอกว่า มันเสียดสีกับสายแพร ของ ลาน SRS (Airback) อะครับ ตอนนี้ผมรออะหลั่ยเคลมเหมือนกันครับ เพราะถ้าเสียดสีนานๆ สายแพรขาด SRS อาจจะมีปัญหาได้ครับ

ลองเอาข้อนี้ไปคุยกับช่างดูนะครับ
สัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข สัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 19:39:16 »
ของผมเคยดังครับ เอาเข้าไปเช็ค ช่างบอกว่า มันเสียดสีกับสายแพร ของ ลาน SRS (Airback) อะครับ ตอนนี้ผมรออะหลั่ยเคลมเหมือนกันครับ เพราะถ้าเสียดสีนานๆ สายแพรขาด SRS อาจจะมีปัญหาได้ครับ

ลองเอาข้อนี้ไปคุยกับช่างดูนะครับ
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะกลับมาดังอีกหรือเปล่า  :sd21: