ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 16:35:06 »

คือตามรูปครับ....เดินดูรอบรถเห็นคราบน้ำมันเลยมุดลงไปดูเลยเห็นว่ามันมีน้ำมันไหลย้อยลงมาตามสายครับ

อยู่ใต้เครื่องฝั่งคนขับ  ฝั่งคนนั่งปกติครับ.....

เลยอยากรู้ว่ามันคือสายอะไร....มีผลอะไรบ้างถ้าขับต่อสภาพนี้พอดีต้องไปโกลกวันเสาร์นี้

ปล.มุดใต้รถไม้รู้จะถ่ายยังงัยให้ชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2014, 16:42:52 โดย พี่เจต (jEtt-PAtani) »

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 21:10:13 »
สงสัยจะเป็นน้ำมันเบรค ลองดูในกระปุกซิว่ายุบไปเยอะรึเปล่า

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 21:51:57 »
ถ้าเห็นเป็นคราบน้ำมัน พี่เจต ก็เปิดน้ำมันต่างๆตรวจเช็คเลยครับ น่าจะเห็นได้ว่าน้ำมันพร่องไปครับ ... จากตำแหน่ง เห็นด้วยกับพี่อ้วนว่าอาจเป็นน้ำมันเบรกครับ แต่ให้แน่ใจก็เปิดเช็คน้ำมันทุกชนิดอีกครั้งว่ามีส่วนไหนที่น้อยลงผิดปกติหรือไม่นะครับ

ขับสภาพนี้ไม่น่าจะดีนะครับพี่เจต ... ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันอะไร ผมว่าตรวจสอบแก้ไขก่อนเดินทางไกลดีกว่าครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 22:03:15 »
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ.... :L4399: :L4399:

สงสัยอยู่เหมือนกันว่าน่าจะเป็นน้ำมันเบรกแต่ไม่แน่ใจเลยลองถามดูก่อน

ยังงัยก็ว่าจะเข้าศูนย์ฯ แต่อยากได้ข้อมูลก่อนเผื่อเวลาคุยกับช่างจะได้ไปถูกทาง

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 22:04:43 »
สายตามรูปเป็นน้ำมันเบรคครับ ลองตรวจเช็คระดับน้ำมันเบรคในกระปุกว่าพร่องหรือไม่ ถ้าพร่องคงต้องให้ร้านจัดการด่วนเลยครับ
แต่ถ้าไม่ไช่ลองตรวจสอบระดับน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ด้วยครับ เพราะจุดนั้นอยู่ใกล้ชุดท่อของระบบส่งน้ำมันเพาเวอร์ด้วย(จุดนี้หลายคันหลวมและรั่ว)
แต่ผมดูจากรูปมันเดายากเพราะมันอยู่ด้านล่างแล้ว ต้องดูตำแหน่งด้านบนด้วยว่ามันหยดมาทางด้านบนหรือเปล่า
 :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 22:19:54 »
สายตามรูปเป็นน้ำมันเบรคครับ ลองตรวจเช็คระดับน้ำมันเบรคในกระปุกว่าพร่องหรือไม่ ถ้าพร่องคงต้องให้ร้านจัดการด่วนเลยครับ
แต่ถ้าไม่ไช่ลองตรวจสอบระดับน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ด้วยครับ เพราะจุดนั้นอยู่ใกล้ชุดท่อของระบบส่งน้ำมันเพาเวอร์ด้วย(จุดนี้หลายคันหลวมและรั่ว)
แต่ผมดูจากรูปมันเดายากเพราะมันอยู่ด้านล่างแล้ว ต้องดูตำแหน่งด้านบนด้วยว่ามันหยดมาทางด้านบนหรือเปล่า
 :L2761:

ขอบคุณครับพี่ทศ

พยายามมุดหามุมถ่ายรูปให้ดูชัดเจนที่สุดแล้วครับ....ได้แค่นี้ :L4386:

ตั้งใจว่าจะเข้าศูนย์ฯ เหมือนกัน .... แต่อยากได้ข้อมูลก่อนเข้าศูนย์ฯ ครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 23:28:49 »

ตามรูปที่ ทำเส้นสีเหลืองไว้ เป็นสาย เซ็นเซอร์จับความเร็ว ใช้กับระบบABS เท่าที่ดูสายเบรคยังปรกติดีอยู่เป็นเส้นทางขวาของเส้นสีเหลื่องที่โค้งขึ้น ส่วนน้ำมันที่ใหลเยิ้มลงมาจากด้านบน อาจจะไหลมากจากตรงบริเวณกรองน้ำมันเครื่อง อาจจะทำหกตอนเปลี่ยนแล้วไม่ได้ทำความสะอาดด้านล่าง หรืออีกสาเหตุ กรองน้ำมันเครื่องอาจจะไม่แน่นพอทำให้เกิดการซึมออกมาก ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่ามีส่วนของปีกนกล่างส่วนที่อยู่ใต้แร๊คพวงมาลัยมีรอยคราบน้ำมันที่เคยไหลเลอะอยู่แต่คราบเกือบแห้งแล้วไม่เยิ้มเหมือนด้านบน ทางที่ดีเตรียมไฟฉายหนึ่งกระบอก เปิดฝากระโปรงรถ ส่องใล่ดูจุดด้านในห้องเครื่องบริเวณนี้ให้ชัวร์ว่าส่วนที่เยิ้มที่อยู่บนสุดมาจากตรงใหน ความคิดส่วนตัวล้วนๆ จากที่เห็นรูปเท่านี้คงจะเดาได้ยาก ต้องอาศัยดูจากด้านบนประกอบจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 12:20:08 »
No Comment ไม่เห็นรูป
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 17:38:48 »
    ตามรูปที่ ทำเส้นสีเหลืองไว้ เป็นสาย เซ็นเซอร์จับความเร็ว ใช้กับระบบABS เท่าที่ดูสายเบรคยังปรกติดีอยู่เป็นเส้นทางขวาของเส้นสีเหลื่องที่โค้งขึ้น ส่วนน้ำมันที่ใหลเยิ้มลงมาจากด้านบน อาจจะไหลมากจากตรงบริเวณกรองน้ำมันเครื่อง อาจจะทำหกตอนเปลี่ยนแล้วไม่ได้ทำความสะอาดด้านล่าง หรืออีกสาเหตุ กรองน้ำมันเครื่องอาจจะไม่แน่นพอทำให้เกิดการซึมออกมาก ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่ามีส่วนของปีกนกล่างส่วนที่อยู่ใต้แร๊คพวงมาลัยมีรอยคราบน้ำมันที่เคยไหลเลอะอยู่แต่คราบเกือบแห้งแล้วไม่เยิ้มเหมือนด้านบน ทางที่ดีเตรียมไฟฉายหนึ่งกระบอก เปิดฝากระโปรงรถ ส่องใล่ดูจุดด้านในห้องเครื่องบริเวณนี้ให้ชัวร์ว่าส่วนที่เยิ้มที่อยู่บนสุดมาจากตรงใหน ความคิดส่วนตัวล้วนๆ จากที่เห็นรูปเท่านี้คงจะเดาได้ยาก ต้องอาศัยดูจากด้านบนประกอบจะดีกว่าครับ

ไปเข้าศูนย์มาแล้วครับ....

ผลคือตามที่พี่โอบอกมาครับเป็นสายเซ็นเซอร์จับความเร็วใช้กับระบบABS  ส่วนน้ำมันที่ไหลมากจากตรงตัวกรองน้ำมันเครื่อง....

ซึ่งช่างทำหกตอนเปลี่ยนแล้วไม่ได้ทำความสะอาดให้เรียบร้อยครับ.... แล้วหยดลงตรงสายเซ็นเซอร์พอดิบพอดี

ช่างก็ขอโทษขอโพยที่ไม่ได้ดูให้ละเอียด

ปล. ศูนย์มิตซูทักษิณปัตตานี บริการดีครับ...ลิฟท์ว่างก็รีบเอาของผมเข้าเช็คก่อนเลย 30 นาทีเสร็จ(เคยมีประสบการณ์จากที่อื่นคล้ายกันบอกว่าแปบเดียวรอนานกว่าครึ่งวันตรวจเสร็จขันน็อต 2 รอบ..ส่งรถ)

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 22:18:49 »
โล่งอกไป  :L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 13:45:00 »
ไปเข้าศูนย์มาแล้วครับ....

ผลคือตามที่พี่โอบอกมาครับเป็นสายเซ็นเซอร์จับความเร็วใช้กับระบบABS  ส่วนน้ำมันที่ไหลมากจากตรงตัวกรองน้ำมันเครื่อง....

ซึ่งช่างทำหกตอนเปลี่ยนแล้วไม่ได้ทำความสะอาดให้เรียบร้อยครับ.... แล้วหยดลงตรงสายเซ็นเซอร์พอดิบพอดี

ช่างก็ขอโทษขอโพยที่ไม่ได้ดูให้ละเอียด

ปล. ศูนย์มิตซูทักษิณปัตตานี บริการดีครับ...ลิฟท์ว่างก็รีบเอาของผมเข้าเช็คก่อนเลย 30 นาทีเสร็จ(เคยมีประสบการณ์จากที่อื่นคล้ายกันบอกว่าแปบเดียวรอนานกว่าครึ่งวันตรวจเสร็จขันน็อต 2 รอบ..ส่งรถ)

งั้นต้องกด  :L6428: ให้พี่โอแล้ว  :L2900:

กด  :L6428: ให้พี่เจตเช่นกัน สำหรับการนำ case มาให้ study  :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 19:09:50 »
 :sd23:  พี่โอ  :L2900:  :L6428:  :L6428:  :L6428: คับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ