ผู้เขียน หัวข้อ: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย  (อ่าน 28927 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:14:16 »
ออกเดินทางจากอ.วังชิ้นตอนก่อนเที่ยงนิดหน่อย ใช้เส้นทางลำปาง-เด่นชัย มุ่งหน้าจ.แพร่ พอขึ้นรถได้เด็กๆหลับกันหมด คงเหนื่อยที่ตื่นแต่เช้ามาเผาข้าวหลาม ส่วนพวกเราก็ยังอิ่มข้าวหลามกันอยู่ เลยไม่ได้แวะทานข้าวเที่ยง ปล่อยให้เด็กๆหลับไปก่อน แล้วค่อยไปแวะทานข้าวแถวตัว จ.แพร่

พอไปถึงจ.แพร่ จริงๆตั้งใจจะไปไหว้พระธาตุช่อแฮ ที่เป็นพระธาตุประจำปีเกิดของผม และสมาชิกอีกหลายคนที่เกิดปีเดียวกัน ... แต่เนื่องจากเป็นวันสิ้นปี คนไปไหว้พระธาตุเยอะมาก รถติดกันยาวทีเดียว ฝ่าการจราจรไปได้ซักพัก ชักจะไม่ไหว เพราะยังต้องกินข้าว แล้วต้องเดินทางต่ออีกไกลกว่าจะถึงจ.เชียงราย เลยตัดสินใจยกมือไหว้จากในรถ แล้วรีบหักหัวกลับออกมา

ที่จ.แพร่ วันสิ้นปี คนออกมาทานข้าวนอกบ้านกันเยอะมากๆ ระหว่างทางขับรถไปพระธาตุช่อแฮ เห็นร้านอาหารคนแน่นไปหมด ใจผมอยากแวะไปกินข้าวซอยร้านปั๋นใจ๋ ร้านดังจ.แพร่ แต่เดาว่าคนเยอะ เลยลองโทรหาเพื่อนที่อยู่ในจ.แพร่ เดชะบุญ เจ้าเพื่อนไปนั่งกินข้าวอยู่ที่นี่พอดี แต่กินเสร็จแล้ว มันเลยให้ลูกน้องนั่งจองโต๊ะไว้ให้ ส่วนตัวมันไปทำธุระต่อ เลยไม่ได้เจอเพื่อน ได้แต่กินข้าวต่อจากโต๊ะที่มันให้ลูกน้องจองไว้ให้  :L2754: :L2754: :L2734: :L2734:

หลังจากอิ่มแล้ว ทีนี้ก็ถึงคิวตีรถยาวไปจ.เชียงราย ระหว่างทางต้องผ่านจ.พะเยา จริงๆอยากแวะเที่ยวกว๊านพะเยาซะหน่อย แต่เวลาไม่เอื้ออำนวย เลยผ่านจ.พะเยาไปอย่างรวดเร็ว ช่วงผ่านพะเยา สังเกตุว่ารถเริ่มจะเยอะ ทำความเร็วไม่ได้มากนัก ค่อยๆขับตามๆกันไป แต่ก็ไม่ถึงกับรถติด มีติดช่วง 2-3 ไฟแดงตรงจังหวัดพะเยานานหน่อย พอเลยมาก็พอจะเร็วได้บ้างแต่ไม่มากนัก

กว่าจะถึงจ.เชียงรายก็ 5โมงกว่าแล้ว พอดีผ่านแยกร่องขุน และตอนนั้นขบวนที่ขับตามกันมาขาดจากกันเพราะติดไฟแดงบ้าง รถติดบ้าง ผมที่เป็นหัวขบวนเลยแวะที่วัดร่องขุน พร้อมทั้งโทรบอกขบวนว่าผมจะจอดรอรวมขบวนอีกครั้งที่วัดนี้ ระหว่างรอขบวนที่ตามมาก็เลยเดินเล่นผ่ายรูปซะหน่อย

ปกติโบสถ์เขาจะปิดตอน 6โมงเย็น แต่วันที่ไปถึงเป็นวันสิ้นปี เขาปิดโบสถ์ตอน 6โมง แต่มีการเปิดไฟฉายไปที่โบสถ์ เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้ถ่ายรูปกัน เป็นความสวยงามไปอีกแบบที่ไม่เคยเห็น เพราะปกติมาวัดนี้จะมากลางวัน เย็นๆก็ไม่มีการเปิดไฟ วันนี้เลยเป็นฤกษ์ดีได้เห็นความงามของโบสถ์ยามเย็น

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:20:07 »
หนาวไหมครับ ว่าจะไปออกทริปที่เชียงรายกับเพื่อนตอนสิ้นเดือนเหมือนกันไม่รู้จะหนาวหรือเปล่า ...อยากหนาว  :sd42: :L2905: :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:28:34 »
หลังจากนั้นไม่นานขบวนก็ตามมาทันครบกันหมด จึงออกเดินทางต่อมุ่งหน้าไปอ.แม่จัน ระหว่างทางต้องผ่านตัวจังหวัดเชียงราย รถเยอะมาก การจราจรหนาแน่นมาก นักท่องเที่ยวมากมายเข้ามาเที่ยวในเมืองยามค่ำคืนวันสิ้นปี ทั้งมาหาข้าวกิน ทั้งมาเที่ยวกลางคืน มา count down น้องของเพื่อนโทรมาแจ้งว่าให้หลีกเลี่ยงเส้นทางผ่านเมืองเชียงรายให้ไปใช้เส้น bypass แทน

ผมก็แปลกใจ ไม่เคยได้ยินว่าที่เชียงรายมีเส้น bypass ลองกดเครื่องดูในแผนที่ GPS ก็ไม่เจอ เลยโทรถามทางน้องของเพื่อนอีกทีถึงทราบว่าเป็นถนนตัดใหม่เพิ่งเสร็จและเพิ่งเปิด ... เราเองก็ไม่ได้มานานหลายปี ตกข่าวไปซะงั้น .... เส้นทางนั้นต้องเลี้ยวขวาตรงแยกหน้าเมืองเชียงราย ใช้เส้นทางมุ่งหน้าอ.เทิง จากนั้นจะเจอ 3 แยกที่เดิมเป็นทางเล็ก แต่ตอนนี้มีการขยายเป็น 4 เลนแล้ว ... เลี้ยวขวาเข้าถนน bypass ตัวถนนจะตัดผ่านเมืองไปเชื่อมกับถนนหน้าสนามบินเชียงราย .. ระหว่างทางที่ขับไปบน GPS ไม่ขึ้นถนนมาให้เห็นเลย เหมือนวิ่งอยู่กลางทุ่งนา ... สงสัยต้องเอา GPS ไป update ซะหน่อยแล้ว

หลังจากตัดเข้าเส้นทางหน้าสนามบินที่ถนนยังสร้างไม่เสร็จ ยังเป็นทางฝุ่นยาวประมาณซัก 4-5 กม. ก็มาเลี้ยวซ้ายที่หน้าสนามบิน มุ่งหน้ากลับเข้าเส้นหลักตรกแยกสนามบิน ... พอถึงแยกจึงเลี้ยวขวากลับเข้าพหลโยธินเหมือนเดิมใช้เส้นทาง เชียงราย-แม่จัน

ขับต่อไปไม่นานก็ถึงอ.แม่จัน ... บ้านพักของคณะเราที่เชียงรายนี้เป็นบ้านของญาติเพื่อนผม ตัวบ้านเพื่อนผมรองรับคณะทั้งหมดไม่ไหว จึงมาที่นี่แทน ... โดยที่นี่เจ้าของบ้านเป็นผู้หญิงแต่งงานกับฝรั่ง Scotland ไปอยู่ Scotland มา 40 ปี ... ตัวบ้านหลังนี้มีคุณยายอาศัยอยู่ และทำการต่อเติมเป็น Home Stay ให้ฝรั่งมาเช่าพัก คุณยายบอกว่าแทบไม่เคยมีคนไทยมาพักเลย เพราะญาติเพื่อนผมเขาทำตลาดกับฝรั่งเท่านั้น ... แต่คราวนี้ได้สิทธิพิเศษ เหมา Home Stay ทั้งหมด และยิ่งโชคดีที่เจ้าของบ้านกลับมาเยี่ยมเมืองไทยพอดี เลยได้คุณป้าแกพาเราเที่ยวอีก

คืน Countdown ปีใหม่ เรามาถึงที่ Home Stay ก็มืดแล้ว ... อาหารเย็น เป็นคุณแม่ของเพื่อนทำอาหารไว้คอยเราทั้งหมดที่ Home Stay คุณแม่ทำอาหารมาจากที่บ้าน แล้วขนมาที่ Home Stay มาอุ่นรอพวกเรา ... พอมาถึง ก็ลงมือกินกันเลยครับ

หลังจากอิ่มแล้ว ก็มา countdown กันซักนิดนึง จุดพลุฉลองปีใหม่ให้เด็กๆซะหน่อย (พลุนี่ซื้อมาจากแถวประตูผี ขนใส่รถมาจนถึงเชียงรายเลย ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้น มันคงระเบิดคาน้องปาผมแน่ๆ)  :sd42: :sd42:

เอาภาพพลุมาฝากครับ

เนื่องจากไม่มีขาตั้งกล้อง และยืนอยู่ใต้พลุ ถ่ายรูปเลยลำบากครับ จริงๆอยากได้ภาพพลุสวยๆกว่านี้ แต่ด้วยปัจจัยที่จำกัด เลยต้องถ่ายด้วย shutter speed ค่อนข้างเร็ว เลยได้มาแค่นี้แหละครับ  :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:29:28 »
หนาวไหมครับ ว่าจะไปออกทริปที่เชียงรายกับเพื่อนตอนสิ้นเดือนเหมือนกันไม่รู้จะหนาวหรือเปล่า ...อยากหนาว  :sd42: :L2905: :L4396:

ตอนอยู่แพร่หนาวมากครับ พอมาถึงเชียงรายหนาวน้อยลงนิดหน่อยแล้ว แต่ถ้าพี่แพะขึ้นดอยน่าจะยังหนาวอยู่ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:33:06 »
สวยงามพี่ตาม  ผมโทรไปก็อยู่แถวนั้นแหละ พี่ตามคงลืมโทรศัพท์ไว้ในรถแน่เลย  :sd21: :sd21: :sd21:
ผมไปนอนที่แม่จัน 28-29 ครับ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:33:16 »
 :L2900: ครับพี่ตาม ภาพสวยงามเหมือนเดิม  :L4384:
ภาพน้ำตกสวยมากครับขนาดวางกับก้อนหินนะนี  :L2900:
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับผ๊ม  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:36:53 »
คืนแรกที่แม่จัน อากาศค่อนข้างหนาว แต่อุ่นกว่าที่แพร่ นังชิลๆกันซักพักก็ทยอยกันไปนอน เพราะเหนื่อยจากการขับรถมาทั้งวัน
ตื่นเช้ามา บรรดาผบ. ในก๊วนรวมตัวกันไปตลาดที่อ.แม่จัน ซื้อหมูปิ้ง ปลาทอด ห่อหมก กลับมา ต้มข้าวต้มกินกันตอนเช้า ที่ Home Stay เขามีครัวขนาดใหญ่ไว้ให้เราใช้ได้ครับ เลยกลายเป็นทริบที่ได้ทำอาหารกินเอง เหมือนอยู่บ้านเลย เป็นอาหารเช้าแบบต้องช่วยกันเตรียม ช่วยกันทำครับ สนุกไปอีกแบบ เด็กๆ ได้ช่วยทำข้าวต้ม ช่วยเตรียมกับข้าวกันด้วย

หลังจากอิ่มแล้ว ก็มานั่งคุยกันว่าจะเที่ยวไหนดี (ไม่ได้วางแผนมาก่อนล่วงหน้า) เช็คข่าวแล้ว พวกดอยต่างๆคนเยอะมาก ดอยแม่สลองรถติดยาว ภูชี้ฟ้า ผาตั้ง ไม่ต้องพูดถึง นักท่องเที่ยวเพียบแน่นอน เราไม่อยากจะผจญกับคนเยอะ เลยหาที่เที่ยวที่ไม่ค่อนมีคนรู้จักไปดีกว่า และได้คุณป้าเจ้าของ Home Stay เป็นผู้นำเที่ยวเชียงรายคราวนี้ครับ

ที่แรกที่ไปคือไร่ชาฉุยฟง อยู่ในอ.แม่จันนี่เอง เดินทางจาก Home stay ไปไม่ไกลครับ นักท่องเที่ยวพอมีบ้าง แต่ไม่มาก และที่ไร่มีจุดชมวิวหลายจุด รถเลยกระจายกันออกไป ทำให้การจราจรไม่แย่นัก

ถ่ายรูป ผบ. ซะหน่อย

ผบ. กับเจ้าจอมซน

มุมนิยมครับ มุมนี้ใครมาก็ต้องมาถ่ายรูป ต่อคิวกันยาวเชียวหละ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:38:24 »
สวยงามพี่ตาม  ผมโทรไปก็อยู่แถวนั้นแหละ พี่ตามคงลืมโทรศัพท์ไว้ในรถแน่เลย  :sd21: :sd21: :sd21:
ผมไปนอนที่แม่จัน 28-29 ครับ

ขอประทานอภัยเป็นอย่างสูงครับพี่ปรี  :sd23: :sd23: พอดีก่อนเดินทางมีลูกค้าโทรมากวน อยากได้งาน ปรึกษางานเยอะแยะ พอออกนอกเมืองผมเลยโยนโทรศัพท์ไว้ในเก๊ะในรถซะเลย เลยไม่ได้ยินที่พี่ปรีโทรมาอะครับ  :sd23: :sd23: :L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:39:09 »
:L2900: ครับพี่ตาม ภาพสวยงามเหมือนเดิม  :L4384:
ภาพน้ำตกสวยมากครับขนาดวางกับก้อนหินนะนี  :L2900:
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับผ๊ม  :sd23:

ขอบคุณครับพี่น้องเอก  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:46:54 »
ที่ไร่ชาฉุยฟงนี้ปลูกชาหลายขนาน แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปฟังอะไรมากนัก เพราะมัวแต่ถ่ายรูปอยู่ ที่ยอดเขามีร้านขายขนมและน้ำชาไว้บริการนักท่องเที่ยว ที่นี่เขามีไอศครีม Homemade ทำจากชาที่ปลูกในไร่ของเขาเองด้วย เด็กๆเลยสั่งไอศครีมมากินกันขนานใหญ่ อิ่มแทบไม่ต้องกินข้าวเที่ยงกันเลย  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:58:58 »
พี่ตูมตามถ่ายรูปสวย ได้องค์ประกอบดีแบบมืออาชีพ ว่างๆสอนผมบ้างนะครับ ขอบคุณรีวิวที่น่าประทับใจ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 16:28:56 »
ใช้เวลาอยู่ประมาณชั่วโมงกว่าๆ ถึงตัวอ.วังชิ้น จากนั้นแยกซ้ายออกไปใช้ทางหลวงเส้น เถิน-วังชิ้น มุ่งหน้าไปทางเถิน บ้านรุ่นพี่อยู่ที่ ต.บ้านป่าสัก อยู่ห่างจากตัวอ.วังชิ้นไปทางเถินประมาณ 18 กม.

บ้านป่าสัก เป็นหมู่บ้านเล็กๆที่อยู่ระหว่างทางระหว่างเถินและอ.วังชิ้น มีป่าสักเยอะมากสมชื่อ ชาวบ้านนิยมปลูกต้นสักกันมาก ที่ดินตรงไหนที่ทำนา ทำสวนไม่ได้ ชาวบ้านจะเอาต้นสักมาปลูกไว้กันมาก

มาถึงบ้านรุ่นพี่ก็ประมาณช่วง 6โมงเย็นละ อากาศเย็นมากเลยทีเดียว มาถึงก็จัดการกางเต้นท์กันก่อน ทริบนี้มีให้เลือกนอนได้นะครับ บางครอบครัวก็ไปนอนในบ้าน บางครอบครัวอยากนอนเต้นท์ก็กางที่สนามหน้าบ้านได้ ผมเลือกนอนเต้นท์ เอาบรรยากาศอากาศเย็นๆ รับลมหนาวซะหน่อย

เต้นท์ของผมคราวนี้เอาพระเอกประจำครอบครัวมาครับ Instant tent กางเสร็จภายใน 1 นาที คราวนี้มาพร้อมอุปกรเสริมใหม่ครับ Rain Fly เอามาลองดูว่าจะกันน้ำค้างได้ดีหรือเปล่า

อากาศเย็นมากครับ ช่วงค่ำๆอุณหภูมิน่าจะไม่เกิน 20 ช่วงดึกๆนี่มีต่ำกว่า 10 แน่นอน ดังนั้นขาดไม่ได้เลยครับ อุปกรณ์ช่วยให้อบอุ่น มีทั้งที่พวกเราเตรียมมาจากกรุงเทพ และชาวบ้านแถวนั้นหามาให้ เผื่อไว้แก้หนาวครับ  :sd42: :sd42: :L4384: :L4384:

แอบมาดูรูปสวยๆครับ 
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 17:03:13 »
ผมว่ารูปนี้ดูสวยเป็นพิเศษเลยครับ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 21:02:58 »
พี่ตูมตามถ่ายรูปสวย ได้องค์ประกอบดีแบบมืออาชีพ ว่างๆสอนผมบ้างนะครับ ขอบคุณรีวิวที่น่าประทับใจ

มิกล้าครับพี่เอ เวลาไปเที่ยวยังต้องคอยถามพี่ๆในกลุ่มที่ใช้กล้องเทพๆว่าเขาตั้งค่ากันยังงัยอยู่เลยครับ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 21:04:04 »
ผมว่ารูปนี้ดูสวยเป็นพิเศษเลยครับ  :sd42:

ที่เห็นทั้งหมดนั่นนะ จะบอกว่าที่สุดยอดที่สุดคือไอ้ที่อยู่ในโหลที่อยู่หลังสุดนั่นแหละครับ สุดยอดที่สุดแล้วครับ ... 2 แก้ว หลับสบายเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 21:27:23 »
มีเหลือ ติดรถ บ้างไหมครับพี่ตาม เดี๋ยวแวะไปชิม  :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 22:30:08 »
มีเหลือ ติดรถ บ้างไหมครับพี่ตาม เดี๋ยวแวะไปชิม  :L4384:

:sd42: :sd42: :sd42: ของแบบนี้ต้องกินตอนหนาวๆครับถึงจะแจ่ม ... รอบหน้าไปเที่ยวด้วยกันดีกว่าพี่น้องเอก เดี๋ยวจะหามาให้ชิม  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 22:41:11 »
:sd42: :sd42: :sd42: ของแบบนี้ต้องกินตอนหนาวๆครับถึงจะแจ่ม ... รอบหน้าไปเที่ยวด้วยกันดีกว่าพี่น้องเอก เดี๋ยวจะหามาให้ชิม  :L2754: :L2754:
ขอบคุณครับพี่ตาม แหม ผมว่าอีแบบนี้ตอนกลืนลงคอคงร้อนผ่าวเลยกระมัง  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 22:58:28 »
มาต่อกันอีกนิด ก่อนผมจะต้องไปปั่นงานกะดึกต่อครับ  :L4386: :L4386:

หลังจากออกจากไร่ชาฉุยฟงมาแล้ว คุณป้าเจ้าของ Home Stay ก็พาเราไปเที่ยวกันต่อ ทีนี้ไปที่โรงคั่วกาแฟบ้าง  :sd42: :sd42: เมื่อเช้าไปไร่ชา ตอนสายไปโรงคั่วกาแฟ เครื่องดื่มเพื่อสุขภาพทั้งนั้น  :L2754: :L2754:

โรงคั่วกาแฟที่นี่ไม่ธรรมดานะครับ เป็นโรงคั่วกาแฟของยี่ห้อผาฮี้ ... ผมเองก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้หรอกครับ เพราะไม่ใช่คอกาแฟ ปกติกิน Starbuck 2 แก้วก็มึนหัวแล้ว ... กาแฟยี่ห้อนี้เห็นครั้งแรกที่ Home Stay นั่นแหละครับ เห็นถุงเม็ดกาแฟวางอยู่ในครัว ผมก็ยืนอ่านอยู่ตั้งนานว่าชื่ออะไร เพราะมันสะกดเป็นภาษาอังกฤษ อ่านออกเสียงยากมาก

คุณป้าเจ้าของ Home Stay เล่าให้ฟังว่า เจ้าของกาแฟยี่ห้อนี้ชื่อ "ครูยอด" หรือ "อาจารย์ยอด" เพื่อนผมที่เป็นคนเชียงรายก็รู้จัก เรียกแกว่า "น้ายอด" น้ายอดคนนี้เป็นผู้ที่ศึกษามาในด้านของการผลิตเม็ดกาแฟมาอย่างช่ำชอง ไปร่ำเรียนถึงเมืองนอกเมืองนากันเลยทีเดียว คุณป้าแกเล่าให้ฟังว่ามีฝรั่งมาจากเมืองนอกมาเยี่ยมชมและแลกเปลี่ยนความรู้กันอยู่บ่อยๆ ฝรั่งที่มาก็มาพักที่ Home Stay ของคุณป้านี่แหละครับ มาทีมาหลายวัน วันๆไม่ไปเที่ยวไหน หมกกันอยู่ในโรงคั่วกาแฟของน้ายอดนี่แหละ ขนาด Barista ดังๆ ยังเคยแวะเวียนมาเยี่ยมแกอยู่หลายคน รวมถึงมหาวิทยาลัยหลายแห่งก็เข้ามาทัศนศึกษาดูงานที่โรงคั่วของแกอยู่เป็นประจำ

คุณป้าเล่าเสริมให้ฟังอีกนิดว่า น้ายอดคนนี้นี่แหละที่เป็นครูผู้สอนให้ความรู้เกี่ยวกับการปลูกต้นกาแฟ ไปจนถึงกรรมวิธีการผลิตเมล็ดกาแฟให้กับโครงการหลวงดอยตุง ที่ผลิตเมล็ดกาแฟดอกตุงออกมาโด่งดัง ก็มีน้ายอดคนนี้แหละเป็นคนถ่ายทอดความรู้ไปให้ ฟังดูแล้วน่าสนใจ และในคณะของเราก็มีคอกาแฟอยู่หลายคนซะด้วย ทุกคนก็อยากไปชิม ไปชมกันว่าจะอร่อยซักแค่ไหน ก็เลยตัดสินใจตกลงตามคุณป้าไปเที่ยวกันต่อ

โรงคั่วกาแฟของผาฮี้นี้อยู่ในบริเวณบ้านของน้ายอดในอ.แม่สาย ไม่ห่างจากอ.แม่จันซักเท่าไหร่ ขับรถไม่นานก็ถึง โดยปกติที่นี่ไม่เปิดรับนักท่องเที่ยวให้เข้ามาเยี่ยมชม จะมีแต่การดูงานด้านวิชาการ หรือฝรั่งมาเพื่อแลกเปลี่ยนเชิงวิชาการกันเท่านั้น นักท่องเที่ยวทั่วๆไปไม่ได้เปิดรับ แต่คุณป้าแกสนิทกับน้ายอด พวกเราเลยได้รับอนุญาติเป็นพิเศษให้เข้าไปเยี่ยมชมได้

โรงคั่วกาแฟของน้ายอด อยู่ท่ามกลางขุนเขาและต้นไม้ ร่มรื่นดีทีเดียว

ตอนเข้าไปภายในผมไม่ได้ถ่ายรูปนะครับ เพราะเห็นมีเครื่องไม้เครื่องมืออะไรเต็มไปหมด ไม่กล้าถ่ายรูป กลัวจะเป็นความลับ ในการเยี่ยมชมครั้งนี้น้ายอดมาต้อนรับด้วยตัวเองเลยครับ พร้อมทั้งมาบรรยายความรู้ด้านการผลิตเม็ดกาแฟ ตั้งแต่การเพาะกล้าต้นกาแฟ การปลูก การดูแล การเก็บผลเมล็ดกาแฟ ไปจนถึงการคัดเลือกเมล็ด การตาก จนถึงการคั่วจนออกมาเป็นเม็ดกาแฟให้พวกเราได้กินกัน จากการบรรยายของน้ายอด การจะผลิตเม็ดกาแฟที่ดี ชงออกมาแล้วหอมอร่อย ไม่ขมจนเกินไป ไม่อ่อนจนเกินไปนั้น ต้องพิถีพิถันทุกขั้นตอนตั้งแต่การเลือกต้นกล้ากาแฟ ไปจนถึงการคั่วบด โดยเฉพาะอย่างยิ่งการคัดเมล็ดกาแฟ และการตากเมล็ดกาแฟสำคัญที่สุด

น้ายอดเล่าให้ฟังว่า เมล็ดกาแฟที่คัดมาไม่ดี และตากแบบไม่มีคุณภาพจะทำให้มีเชื้อรา และสารอัลฟาท็อกซิน ซึ่งเป็นสารก่อมะเร็งในเม็ดกาแฟที่ผลิตออกมา ส่วนการคั่วเม็ดกาแฟนั้นต้องพิถีพิถัน ใช้ความร้อนให้พอเหมาะ ในช่วงเวลาที่พอดี เม็ดกาแฟที่ดีหลังคั่วเสร็จจะต้องเป็นสีน้ำตาลคล้ายคาราเมล ต้องไม่เป็นสีดำ การคั่วให้เป็นสีดำจะทำให้เม็ดกาแฟมีสารคาร์บอนจำนวนมากซึ่งเป็นอันตรายต่อสุขภาพเช่นกัน

น้ายอดบอกว่าใครที่กินกาแฟแล้วปวดหัว ใจสั่น หรือมีอาการไม่สบายใดๆนั้น เป็นเพราะเม็ดกาแฟที่กินเข้าไปนั้นมีสารพิษค่อนข้างมาก ร่างกายจึงทำการต่อต้านสารพิษเหล่านั้น เม็ดกาแฟที่ดีกินแล้วไม่มีผลร้ายต่อสุขภาพ หลังจากบรรยายเสร็จ น้ายอดก็แสดงฝีมือการเป็น Barista ชงกาแฟมาให้พวกเราได้ชิมกัน

กาแฟที่ชงมานั้นเป็นเม็ดกาแฟที่น้ายอดปลูกเอง ผลิตเอง คั่วเอง โดยชงเป็น Latte มาให้คนละแก้ว ... ผมลองชิมนิดนึงก่อน ไม่อยากจะเชื่อครับ หอมอร่อยมาก และที่สำคัญคือไม่ขมเลยแม้แต่นิดเดียว ปกติผมกินกาแฟไม่เก่ง ชีวิตวันๆนึงกินกาแฟน้อยมาก ส่วนใหญ่เฉพาะเวลาเข้าประชุมเท่านั้นถึงจะได้กิน (ประมาณลูกค้าชงมาให้เป็นมารยาท) ... ถ้าจะซื้อกาแฟกินเองส่วนใหญ่จะซื้อ Starbuck ครับ กาแฟ Latte ของ Starbuck นับว่าไม่เข้มแล้ว แต่ก็ยังต้องมีการเติมน้ำเชื่อมลงไปบ้าง ถึงจะอร่อย และกาแฟที่น้ายอดชงมาให้นั้น ผมไม่ต้องเติมน้ำตาลเลยครับ สามารถดื่มได้เลย ไม่ขม ไม่เข้มจนเกินไป

พวกเพื่อนๆคอกาแฟเขาก็ชิมกันชมกันยกใหญ่ นอกจากนั้นน้ายอดยังเอาชาสูตรพิเศษมาให้ชิม เป็นชาที่แกผสมขึ้นจากสมุนไพรหลายชนิด น้ายอดแกบอกว่าเป็นน้ำชาไว้ล้างปาก ล้างกลิ่นกาแฟได้ดี ผมลองชิมน้ำชาดูอร่อยมากครับ ส่วนตัวผมชอบเจ้าชานี้มากกว่ากาแฟอีก เสร็จจากการบรรยาย เพื่อนๆคอกาแฟก็ขอซื้อเม็ดกาแฟกลับบ้านกันใหญ่ แต่ได้มาคนละไม่กี่ถุง น้ายอดบอกว่าของหมดครับ ผลิตไม่ทัน ส่วนใหญ่จะมีฝรั่งมาสั่งซื้อไปทีละมากๆ เลยได้แบ่งมาคนละไม่มากนัก ส่วนผมอยากขอซื้อชาจากแก ของก็หมดเช่นกัน แต่น้ายอดใจดี เดินเข้าไปในบ้าน ไปหยิบจากที่แกเก็บไว้ทานเองในบ้านมาให้ผมไปก่อนเลย เลยได้กลับมาชงน้ำชากินที่บ้านนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 23:06:25 »
ทำงานไปอ่านไปตั้งแต่เช้าอ่านได้2หน้า หน้า3พรุ่งนี้มาอ่านต่อ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และคำบรรยายเหมือนหนังสือ "TRIP" ยังไงยังงั้นครับ :L2900: