ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับยางครับ  (อ่าน 1713 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอกสิทธิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
สอบถามเกี่ยวกับยางครับ
« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 15:55:23 »
สวัสดีครับพี่ๆครับสอบถามเกี่ยวกับยางครับพอดีที่ทำงานทีปาเจโร่อยู่3คันครับ คันที่มีปัญหาเป็นพี่ที่ทำงาน รถครบ1ปี วิ่งไป70000km.  :L4398:บริษัทมใช้รถค่อนข้างเยอะ ยางระเบิดและนำไปเปลี่ยนช่างบอก ยาง60000km ต้องเปลี่ยนแล้วมันจริงไหมครับยางมากับรถครับมเข้าใจว่าวิ่งได้ประมาณ1แสนโลพอดีรถพมก็ 9เดือน 50000km วันนี้จำเป็นต้องเปลี่ยนที่60000km ไหมครับรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ ขอขอบคุณครับ :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: สอบถามเกี่ยวกับยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 16:44:31 »
จริงๆแล้วไม่มีสูตรตายตัวครับพี่เอกสิทธิ์ รถแต่ละคันสภาพแวดล้อมและการใช้งานไม่เหมือนกัน อายุของยางก็เลยแตกต่างกัน รถที่วิ่งทุกวันแต่วิ่งไม่เยอะ+ยางไม่เก่ามากผมเชื่อว่าสามารถดันจนถึง 100,000 โลได้ ส่วนยางเก่า+ไม่ค่อยไ้ด้ใช้งานเนื้อยางมันจะแข็งและเซ็ทตัวทำให้อายุการใช้งานสั้นลง

ยกตัวอย่างรถผมก็ยังเป็นยางเิดิมติดรถครับ สองปีกว่าแล้ววิ่งไปเกือบๆจะ 90,000 โลก็ยังไม่ได้เปลี่ยน เคยมีพี่บางท่านในบ้านนี้ใช้ยางเดิมติดรถได้ถึง 100,000 โลแล้้วค่อยเปลี่ยนเป็นยางเกรดดีขึ้นกว่าเดิม

ลองพิจารณาดูว่าเนื้อยางเริ่มแข็งแล้วหรือยัง+ดอกยางยังเหลืออีกเยอะมั๊ยเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจดูอีกทางหนึ่งนะครับ แต่ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องงบประมาณ เปลี่ยนยางทุก 60,000 โลดูจะเป็นทางเลือกที่ดีและปลอดภัย แต่ไม่สบายกระเป๋าครับ ลองพิจารณาดูครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 16:50:00 »
พี่เอกสิทธิ์ จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม เท่าที่ทราบ อายุการใช้งานของยางรถยนต์
 ดูจากสภาพยางที่เราใช้เป็นสำคัญครับ เช่น ยางบวมรึปล่าว ดอกยางเหลือมั๊ย และอื่น ๆ อีก
ดูจากที่พี่เอกสิทธิ์แจ้งมาว่ามีการใช้งานหนัก ก็น่าจะดูตามสภาพยางที่ใช้เป็นหลักครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 16:55:06 »
ตรงเป้ามากเลยครับพี่หยก พิจารณาตามแนวทางพี่หยกเลยครับ ถ้าจะเซฟหน่อยถ้าเป็นผมนะ จะเปลี่ยนคู่หน้าก่อนครับแล้วดูสภาพยางที่ดีที่สุดเก็บไว้ใช้คู่หลังไปก่อน
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html