ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช่นกเหลืองอีมูแล้วจะมีอะไรอีกไหม  (อ่าน 7458 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ตามกระทู้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2013, 07:13:04 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: ถ้าไม่ใช่นกเหลืองอีมูแล้วจะมีอะไรอีกไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 23:40:25 »
อันนี้อาจมีอีกหลายยี่ห้อ แต่ พี่ต้องลองเอา ของไทยแท้ก็มีหลายตัวนะ เขาเซ๊ทให้เหมือน อีมูได้ แต่ผมไม่ได้ลองอยากจบๆเลย

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ถ้าไม่ใช่นกเหลืองอีมูแล้วจะมีอะไรอีกไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 00:25:38 »

ถามสปริงหรือว่าโช้คครับ :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 00:47:12 »

สำหรับโช๊คอัฟมีอีกหลายยี่ห้อหลายสัญชาติครับที่สามารถ เซทเข้ากับ ปาของเราได้  คุณภาพ การรับประกัน ราคาจะไปทิศทางเดียวกัน

บางยี้ห้ออาจจะไม่ หายาก หาง่าย จะให้ดีฟังจากคนที่เคยใช้ก็จะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ยี่ห้อต่างๆเท่าที่นึกออกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 14:48:22 »
ถามสปริงหรือว่าโช้คครับ :L2761:
ทั้งสองครับพี่หยก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 14:49:03 »
    สำหรับโช๊คอัฟมีอีกหลายยี่ห้อหลายสัญชาติครับที่สามารถ เซทเข้ากับ ปาของเราได้  คุณภาพ การรับประกัน ราคาจะไปทิศทางเดียวกัน

บางยี้ห้ออาจจะไม่ หายาก หาง่าย จะให้ดีฟังจากคนที่เคยใช้ก็จะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ยี่ห้อต่างๆเท่าที่นึกออกครับ

ขอบคุณพี่โอ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 15:03:02 »
มีเยอะครับ. แต่ที่ทำไม ตามๆกันไปเพราะ หลายๆคน เล่นมาหลายยี่ห้อกันแล้ว
จะว่าลองผิด ลองถูก ก็ใช่ และ ไม่ใช่ เสียทีเดียว. ถามว่า ที่เราตามกันเปลี่ยนเพราะ รอบเดียว
จบ ดีกว่าถอดๆใส่ๆ มันน่าเบื่อครับ เสียเวลาด้วย

ที่สำคัญ ชอบขับขี่แบบไหนมากว่า
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 15:36:08 »

แล้วพี่ศักดิ์ ใช้ไรอยู่ละครับ
ขอโทษที่ถามนะครับ
เพราะจะได้รู้แนวทางการตอบครับ
เพราะถ้าพี่ศักดิ์ ถามเพื่อจะเปลี่ยนของเดิมติดรถ หรือแค่อยากรู้ว่ามีโซ๊คยี่ห้อะไรนอกจากที่ติดรถ และ EMU ก็คำตอบแบบพี่โอให้ครับ  :L4399:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 15:45:59 »
อยู่ที่ชอบฟิลลิ่งแบบใหน / สไตล์การขับแบบใหน / ใช้งานประเภทใหน 
ขนาดยางยังแยกแยะตามสภาพถนนให้เลือก โช็คกับสปริงก็เช่นเดียวกันครับไม่สามารถตอบสนองให้ได้ครบทุกสภาวะการใช้งานครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ
 :L2753:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 23:59:36 »
คำถาม : ถ้าไม่ใช่นกเหลืองอีมูแล้วจะมีอะไรอีกไหม ???

นกเหลือง , สปริงโปรเกรสซีฟ , จานเบรค DBA และยาง Toyo   ไม่ใช่ตัวเลือกแรกของผม (ทั้งที่ได้ลองเล่นแรกๆ)

ผมไปเล่นไปลองตัวอื่นมาหลายตัว  ลองแบบซื้อมือสอง  สลับทดลอง  ของใหม่  ลองขับแบบนั้นแบบนี้กับการใช้งานจริงๆจังๆ

จนครั้งหนึ่งเอาค่าของ spec emu มาอัดใส่โช๊คที่ปรับได้แต่ก็ดีในระดับหนึ่งแล้วค่านั้นๆโช๊คเก็บไม่อยู่เพราะแรงดันสูง

ครั้งหนึ่งน้าปิงร้านท๊อปก็เคยเอาสินค้าของตัวเองมาขายโดยใช้ spec นกเหลืองเพื่อลดระดับราคาลงมา   ก็พบปัญหาเช่นเดียวกันคือเก็บความดันไม่คงทน

ทดลองเล่นกันมาเป็นปี   จนสุดท้ายก็กลับมาเลือกนกเหลืองเป็นตัวเลือกสุดท้ายที่ตอบโจท์ยครบและยอมรับในบางจุดที่อาจแตกต่างกับโช๊คที่นุ่มนวล

สปริง เล่นและลองมาหลายสายพันธ์  จนมาจบลงที่สปริงโปรเกรสซีฟ 2 ระบบกับ EMU อีก  ใส่เล่นจนบอกเบอร์สปริงและฟิลลิ่งต่างๆได้หมดเฉพาะที่เคยเล่นมาและแนะนำจัดชุดแบบนี้

ถ้า ณ. เวลานี้ก็ยังมีร้านค้าติดต่อมาเพื่อให้ทดสอบสินค้าให้  เขาบอกว่าให้ผลใกล้เคียงกัน   ผมเลยถามว่าทำไมถึงใช้คำว่า"ให้ผลใกล้เคียง"   ทำไมไม่บอกเลยว่า "ดีกว่า"   ดีอย่างไร?   มีระบบอะไรมากกว่า?   
แต่จริงๆแล้วไม่อยากทดสอบแล้วเพราะผมเจอที่ใช่ และใช้จนชอบ  และดูลงตัวแล้วครับ   และจากที่แนะนำกันไปก็ได้ผลตอบรับคล้ายๆกันเกือบหมด

จึงเป็นที่มาของคำตอบว่า : **ถ้าแบบนี้  ผมก็คงตอบว่า   นกเหลืองมันเหมาะกับการขับขี่ของผมและแต่งรถแนวแมวป่าของผม ณ.เวลานี้ มากที่สุดครับ

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ veeraa332000

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • 081-8364554
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 00:33:14 »
พี่นะตอบซะเคลียร์ขนาดนี้ จบเลย ไม่ต้องคิดแล้ว โช็คเดิมรั่วเมื่อไหร่(หมดประกัน) เปิดเวปปามาเนี่ยเลือกสเต็ป(สปริง)ที่เหมาะกับเรา..จบ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 09:18:24 »
นกเหลือง ตอบโจทย์ ได้ลงตัวจริงๆสำหรับผม  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 09:56:12 »
.......เพราะเป็นเช่นนี้ แล ผมจึงยอมเป็นลูกศิษย์ เพราะผมใช้รถมา 22 ปี พอทราบว่าข้อความใดเป็นจริงข้อความไดโฆษณา และการรีวิวของอาจารย์แต่ละท่านนั้น ความรู้ล้วนๆ ทำเป็นเล่มขายได้เลยถ้าจะทำแต่หลายๆคำพูดอาจไม่เพราะหรือทันสมัย ไม่สะใจวัยสะรุ่นมากนัก แต่มันคือของจริงจากการรีวิวของแต่ละท่าน เพราะฉะนั้น จึงยอมเป็นศิษย์ปามาเนีย  :sd23: :sd23: :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 17:06:37 »
บ้านนี้ หนูเยอะ...  ไ่ม่ต้องเสียตังค์ เสียเวลา ลองกันบ่อย ๆ   :L2906: :L2900: :L2734: :L2904:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2013, 11:01:11 »
ตามนั้นเลยครับ
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 14:57:07 »
ผมก็ลองมา 3 แบรนด์ แต่ก็มายอมรับ EMU sport ว่าโอเคสำหรับผม แต่สปริงต้องไล่เบอร์ตามพี่ๆแนะนำไว้อีกที ตอนนี้ยังไม่จบเรื่องสปริง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 17:49:03 »
แล้วพี่ศักดิ์ ใช้ไรอยู่ละครับ
ขอโทษที่ถามนะครับ
เพราะจะได้รู้แนวทางการตอบครับ
เพราะถ้าพี่ศักดิ์ ถามเพื่อจะเปลี่ยนของเดิมติดรถ หรือแค่อยากรู้ว่ามีโซ๊คยี่ห้อะไรนอกจากที่ติดรถ และ EMU ก็คำตอบแบบพี่โอให้ครับ  :L4399:

ของผมธรรมดาติดรถครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 17:52:02 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 18:13:31 »
ผมก็ลองมา 3 แบรนด์ แต่ก็มายอมรับ EMU sport ว่าโอเคสำหรับผม แต่สปริงต้องไล่เบอร์ตามพี่ๆแนะนำไว้อีกที ตอนนี้ยังไม่จบเรื่องสปริง
แวะมามิตติ้งวันอาทิตย์นี้เลยครับ  เดี๋ยวผมช่วยจบให้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 23:25:09 »
 :L2753:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)