ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อหรือไม่ในสิ่งที่เห็น  (อ่าน 13834 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: เชื่อหรือไม่ในสิ่งที่เห็น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 01:31:36 »
และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งครั้งที่ความร้อนพุ่งไปสูงมากกว่าที่ผมเคยวิ่งทางราบปกติ สงสัยผมจะตรีนหนักไปจิงๆๆ :sd42: :sd42:

ทางขาขึ้นดอยอินทนนท์ ช่วงนี้น่าจะลากเกียร์ 3

ขึ้นดอยอินทนนท์ ลากเกียร์3ขึ้น เกียร์ไม่ล็อคหรือครับ  :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 02:18:21 »
ตอนขึ้นอินทนน์ ชิวๆเลยครับพี่ตาม ผมวิ่ง เกียร์ 2-3 เกือบตลอดทางเลยครับ
ก็ไม่เจออาการเกียร์ lock เลยครับแต่ครับแต่ มีอยู่ทีนึงผมลืมลดเกียร์ลงมาตอนนั้นขับอยู่เกียร์ 3 ทางก็เริ่มชันมากขึ้น เครื่องยนต์เลยลดเกียร์มาให้ผมเองเลยครับลงมาที่เกียร์ 2 และผมก็เลยลอง +,- ดูมันไม่ตอบสนองเลยครับ ผมเลยบอก ผบ. ผมว่าสงสัยเกียร์ lock แน่เลย แต่ครับแต่ พอช่วงจังหวะทางชันลดลงผมก็เลยลองกด + เพื่อเข้าเกียร์ 3 อุ๊ฟฟฟแม่เจ้าเข้าได้ครับ และก็สามารถ +,- ได้ปกติเลยครับ ผมเลยไม่รู้ว่าอย่างนี้จะเรียกว่าเกียร์ lock หรือเปล่าครับ

ซึ่งอาการแบบนี้เกิดกับผมอีกทีที่อ่างขางครับ อารมณ์เดียวกันเลยครับ ผมลาก 3 มาพอถึงช่วงโค้งหักสอกลืมลดเกียร์ครับเครื้องเลยลดให้มาที่ 2 ครับแต่ผมต้องการ 1 ผทก็เข้าไม่ได้ครับก็เลยลาก 2 ไปจนเริ่มเข้าทางชันน้อยลง ก็เข้า 3 ได้ครับผมก็เลยลองลดมาที่ 1 ก็ทำได้อีกเหมือนกันครับ

สรุปว่าทั้งทริปผมไม่ต้องจอดรถเพื่อเคลียร์เกียร์เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 02:43:00 »
ตอนขึ้นอินทนน์ ชิวๆเลยครับพี่ตาม ผมวิ่ง เกียร์ 2-3 เกือบตลอดทางเลยครับ
ก็ไม่เจออาการเกียร์ lock เลยครับแต่ครับแต่ มีอยู่ทีนึงผมลืมลดเกียร์ลงมาตอนนั้นขับอยู่เกียร์ 3 ทางก็เริ่มชันมากขึ้น เครื่องยนต์เลยลดเกียร์มาให้ผมเองเลยครับลงมาที่เกียร์ 2 และผมก็เลยลอง +,- ดูมันไม่ตอบสนองเลยครับ ผมเลยบอก ผบ. ผมว่าสงสัยเกียร์ lock แน่เลย แต่ครับแต่ พอช่วงจังหวะทางชันลดลงผมก็เลยลองกด + เพื่อเข้าเกียร์ 3 อุ๊ฟฟฟแม่เจ้าเข้าได้ครับ และก็สามารถ +,- ได้ปกติเลยครับ ผมเลยไม่รู้ว่าอย่างนี้จะเรียกว่าเกียร์ lock หรือเปล่าครับ

ซึ่งอาการแบบนี้เกิดกับผมอีกทีที่อ่างขางครับ อารมณ์เดียวกันเลยครับ ผมลาก 3 มาพอถึงช่วงโค้งหักสอกลืมลดเกียร์ครับเครื้องเลยลดให้มาที่ 2 ครับแต่ผมต้องการ 1 ผทก็เข้าไม่ได้ครับก็เลยลาก 2 ไปจนเริ่มเข้าทางชันน้อยลง ก็เข้า 3 ได้ครับผมก็เลยลองลดมาที่ 1 ก็ทำได้อีกเหมือนกันครับ

สรุปว่าทั้งทริปผมไม่ต้องจอดรถเพื่อเคลียร์เกียร์เลยครับ

นั่นแหละครับพี่ไซ อาการเกียร์ lock ครับ เพียงแต่หลังจากที่เกียร์ล็อคแล้วพี่ไซไม่ได้เบิลคันเร่งซ้ำ ประกอบกับทางชันลดลงทำให้รอบเครื่องกับความเร็วกลับมาสัมพันธ์กันเหมือนเดิม อาการ lock มันก็ปลดออกครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 09:50:53 »
เย็นจน 3.2 อายเลยครับพี่ตาม  :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 10:24:14 »
 :L2900: เลยครับพี่ตาม :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 19:28:00 »
ดูเหมือนจะสูงไปนิดนะครับพี่อิฐ .... อยากทราบว่าหากจอดรถไว้เฉยๆ หลังจากเดินทางมาระยะหนึ่งแล้ว ระดับความร้อนที่เครื่องเดินเบาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ เครื่องรถพี่อิฐถ้าผมจำไม่ผิดเป็น 3.2 หรือเปล่าครับ ถ้าเป็น 3.2 ระดับความร้อนน่าจะต่ำกว่านี้หน่อยนะ

รถผม 2.5 ขับ 2 ปี 2010 ครับพี่ตาม ...ระดับความร้อนที่เครื่องเดินเบาอยู่ประมาณอยู่ที่ 88-89 ครับ ผมก็ว่าอุณหภูมิมันก็สูงไปนิด...
เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนวาล์วน้ำ ไม่รู้จะช่วยได้มั๊ย  :L2761:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 19:33:27 »
รถผม 2.5 ขับ 2 ปี 2010 ครับพี่ตาม ...ระดับความร้อนที่เครื่องเดินเบาอยู่ประมาณอยู่ที่ 88-89 ครับ ผมก็ว่าอุณหภูมิมันก็สูงไปนิด...
เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนวาล์วน้ำ ไม่รู้จะช่วยได้มั๊ย  :L2761:

ระดับความร้อนใกล้เคียงกับน้องปาผมตอนก่อนเปลี่ยนวาล์วน้ำครับพี่อิฐ ลองไปเปลี่ยนดูครับ ... ถ้าหาศูนย์ที่จะเปลี่ยนไม่ได้ ... ติดต่อพี่ต๋องหรือพี่เจมส์ก็ได้ครับ เดี๋ยวพี่ทั้ง 2 ที่เป็นขาใหญ่ในศูนย์ราชพฤกษ์ชี้เป้าให้ครับ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 20:01:15 »
ระดับความร้อนใกล้เคียงกับน้องปาผมตอนก่อนเปลี่ยนวาล์วน้ำครับพี่อิฐ ลองไปเปลี่ยนดูครับ ... ถ้าหาศูนย์ที่จะเปลี่ยนไม่ได้ ... ติดต่อพี่ต๋องหรือพี่เจมส์ก็ได้ครับ เดี๋ยวพี่ทั้ง 2 ที่เป็นขาใหญ่ในศูนย์ราชพฤกษ์ชี้เป้าให้ครับ  :sd42: :sd42:

เชื่อเลยครับ เรื่องขาใหญ่แห่งศูนย์ราชพฤกษ์ เมื่อเดือนก่อนผมไปใช้บริการที่นี่ พนักงานศูนย์เห็นสติ๊กเกอร์ปามาเนีย
ถามผมทันทีว่า ใช่เพื่อนพี่ต๋อง พี่เจมส์รึป่าว  :sd42: :sd42:

ปูลิง ..... เดี๋ยวลองเปลี่ยนวาล์วน้ำแล้วจะมารายงานความคืบหน้าครับ 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 20:07:34 »
เชื่อเลยครับ เรื่องขาใหญ่แห่งศูนย์ราชพฤกษ์ เมื่อเดือนก่อนผมไปใช้บริการที่นี่ พนักงานศูนย์เห็นสติ๊กเกอร์ปามาเนีย
ถามผมทันทีว่า ใช่เพื่อนพี่ต๋อง พี่เจมส์รึป่าว  :sd42: :sd42:

ปูลิง ..... เดี๋ยวลองเปลี่ยนวาล์วน้ำแล้วจะมารายงานความคืบหน้าครับ

สงสัยคงต้องหาโอกาสไปลองใช้บริการที่ศูนย์นี้บ้างแล้ว เผื่อพนักงานมาถามว่าเป็นเพื่อนพี่ต๋องพี่เจมส์  (ขาใหญ่) หรือเปล่า ผมจะได้ยืดอกตอบอย่างเต็มภาคภูมิบ้างว่า "ใช่ครับ" :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 22:12:31 »

ขาใหญ่หรือจะสู้หุ้นส่วน  :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2013, 18:01:12 »
พี่เจมส์ พี่ต๋อง ขาใหญ่ ถ้างั้น ผมรอพี่ IT ก่อน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2013, 20:27:42 »
พี่เจมส์ พี่ต๋อง ขาใหญ่ ถ้างั้น ผมรอพี่ IT ก่อน

:L2754:   :L2748:  :L2733:  :L2739:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 10:04:20 »
140 = 87   :L2739: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 10:53:47 »
140 = 87   :L2739: :L2734:

อาจารย์กอปแอบมาใบ้หวยอยู่นี่เอง  :sd42: :sd42: