ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำจุดการกางเต้นท์ ภูทับเบิก เขาค้อ ครับ  (อ่าน 3892 ครั้ง)

ออฟไลน์ มอน 2.4 เบนซิล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
รบกวนพี่ๆด้วยครับ อยากได้จุดกางเต้นท์ แบบสะอาดปลอดภัยครับ เดินทางช่วงต้น ธ.ค. ครับ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: รบกวนแนะนำจุดการกางเต้นท์ ภูทับเบิก เขาค้อ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 20:39:10 »
รบกวนพี่ๆด้วยครับ อยากได้จุดกางเต้นท์ แบบสะอาดปลอดภัยครับ เดินทางช่วงต้น ธ.ค. ครับ

ถ้าไม่ได้เน้นต้องนอนตื่นมาแล้วเจอวิวนะครับ ... แนะนำที่อนามัยบ้านทับเบิกครับ ขับเลยทางขึ้นจุดชมวิวเข้าไปถึงหมู่บ้านม้งครับ มีสถานอนามัยอยู่ครับ มีห้องพักให้เช่าด้วย และมีสนามหญ้าให้กางเต้น ... คนไม่เยอะ ห้องน้ำสะอาด ... ข้อเสียคือไม่มีวิวให้ดูครับ ... แต่ถ้านอนตรงที่เขาชมวิวกันก็ต้องทนคนเยอะหน่อยละครับ ... น่าจะประมาณซัก 100-200 เต้นได้ครับ บริเวณที่กางเต้นท์ตรงจุดชมวิวนั่นอะครับ

:L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: รบกวนแนะนำจุดการกางเต้นท์ ภูทับเบิก เขาค้อ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 21:10:08 »
ใช่ที่พี่ตามไปนอนตอนไปทำบุญกลุ่มปามาเนีย ช่ายไหมครับ  ช่วงเวลาที่ผมไป ไม่ใช่ช่วงวันหยุดต่อเนี่องครับ กำลังดู วิสาหกิจชุมชนอยู่ น่าสนไหมครับ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 23:33:14 »
ใช่ที่พี่ตามไปนอนตอนไปทำบุญกลุ่มปามาเนีย ช่ายไหมครับ  ช่วงเวลาที่ผมไป ไม่ใช่ช่วงวันหยุดต่อเนี่องครับ กำลังดู วิสาหกิจชุมชนอยู่ น่าสนไหมครับ

ใช่ครับที่พูดถึงคือที่ที่ผมพาพวกพี่ๆไปมาเมื่อตอนต้นปีครับ

ส่วนวิสาหกิจชุมชน จะอยู่ใกล้ๆกับยอดทับเบิก ตรงจุดชมวิวนั่นแหละครับ (ที่เป็นเหมือนหอชมวิว) ตรงนั้นจะมีเนินให้เดินขึ้นไปหอชมวิว วิสาหกิจชุมชนได้สัมปทานตรงเนินนั้นทั้งหมดทำเป็นลานกางเต้นท์ ... ถ้าคนไม่เยอะ ก็อาจจะพอไหวครับ ... แต่ตรงนั้นต้องระวังนิดนึงนะครับ .... เตรียมสมอบกแบบอย่างหนาไปด้วยนะครับ ... ตรงนั้นเวลาลมเข้า ลมจะแรงมาก ผมเคยเห็นคาตา ลมหอมเอาเต้นท์ลงเขาไปเลย .... สมอบกแบบเล็กๆที่แถมมากับเต้นท์เอาไม่ค่อยอยู่ครับ ...ให้ดีซื้อแบบที่เขาขายแยกจะดีกว่า ใช้ลวดใหญ่หน่อย ทนกว่าเยอะครับ ... จริงๆดีที่สุดคือสมอบกทหาร ... แต่เดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ค่อยได้แล้ว ต้องไปตามร้านหน้าค่ายทหารพอมีเหลืออยู่บ้างครับ

แถววิสาหกิจชุมชน จะมีปัญหาหน่อยก็ตรงห้องน้ำ เพราะได้สัมปทานมา เน้นแต่จะเอาจำนวนคน จำนวนเต้นท์ ห้องน้ำรองรับไม่ค่อยพอ ถ้าไปช่วงไม่ใช่หยุดยาว คนน้อยหน่อย แต่ตรงนั้นก็น่าจะพอมีคนอยู่พอสมควร อาจไม่ถึงกับแน่น แต่ห้องน้ำไม่ค่อยพอครับ และที่สำคัญคือความสะอาดไม่ค่อยได้ เพราะไม่มีใครไปทำความสะอาดซักเท่าไหร่ครับ

โดยรวมแล้วแถววิสาหกิจชุมชนนั้น จุดดีคือ วิวสวยมาก กลางวันเห็นวิวสวย เช้าเห็นหมอก กลางคืนเห็นดาวบนดินครับ บรรยากาศแจ่มเลยครับ ... ข้อเสียคือคนจะเยอะหน่อย กับ ห้องน้ำที่ไม่ค่อยดีครับ ลองตัดสินใจดูครับ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 02:39:22 »
    พื้นที่บริเวณของวิสาหกิจชุมชน น่าจะไม่เหลือที่ให้กาง ส่วนใหญ๋จะเป็นเต๊นที่วิสาหกิจฯเองกางไว้บริการนักท่องเที่ยว
เมื่อสองสามปีที่แล้ว ราคาอยู่ที่หลังละ 350 บ. ดีที่ไม่ต้องกางเอง แต่ไม่ดีตรงคุณภาพของเต๊นจะกันน้ำค้างได้ไม่มาก
หากมีฟลายชีต ติดไปด้วย แนะนำให้กางทับอีกชั้นครับ อีกอย่าง ลมแรงเพราะเป็นที่โล่งยอดเขา เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม
การไปเก็บบรรยากาศจะได้สนุกขึ้นครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 07:56:34 »
เดินทางด้วยความปลอดภัยนะครับ อิจฉาจัง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 09:14:32 »
เขาค้อ - ไปกางเต้นท์บนเขาย่า หรือค่ายทหารม้า ห้องน้ำสะดวก
หรือจะไปใช้ของเอกชนมีตลอดอำเภอเขาค้อครับ
 :L4384:  :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 21:35:16 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายด้วยครับ ภูทับเบิกคงนอนที่ วิสาหกิจแหละครับ ส่วนเขาค้อ คิดอยู่ว่าจะไปกางตรง ไปรษณีย์ดีไหม.

แพลนคร่าวๆว่าจะหนีไปก่อนเทศกาล คงไม่น่าเจอคนเยอะ เพราะช่วงนี้ราคารีสอร์ทโหดมากครับเท่าที่เช็คมา