ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลาพี่ๆชาวปามาเนียครับ วีดีโอเวอร์ชั่น 1 และ 2  (อ่าน 38363 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ขอลาพี่ๆชาวปามาเนียครับ วีดีโอเวอร์ชั่น 1
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2013, 16:31:22 »
สุดยอดทั้งภาพและเสียงเพลงครับพี่แม็ค จัด  :L6428: ให้

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ขอลาพี่ๆชาวปามาเนียครับ วีดีโอเวอร์ชั่น 1
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2013, 19:15:23 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับที่ชอบ คืนนี้ผมจะอัพโหลดเวอร์ชั่น 2 ซึ่งเป็นครั้งล่าสุดให้ดูความแตกต่างนะครับ แต่ขออนุญาตใช้เพลงประกอบเดิม แต่มี 2 เวอร์ชั่น คือเวอร์ชั่นศรันย่า และเวอร์ชั่นต้นฉบับครับ ตอนอยู่บนภูฟังๆแล้วสบายใจดีครับ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2013, 20:39:35 »
 :sd21: ยังไม่ได้ดูเลย มือถือมันโหลดไม่ได้  :L4386:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2013, 23:09:27 »
พี่ม่อนรอดูที่บ้านพร้อมเวอร์ชั่น 2 ได้เลยพี่ หลังเที่ยงคืนนะครับ ตอนนี้กำลังเดินทางกลับบ้านครับ
 :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ขอลาพี่ๆชาวปามาเนียครับ วีดีโอเวอร์ชั่น 1 และ 2
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 01:40:19 »
 กับการเดินทางเพื่อทรมานตัวเองครั้งที่ 7 โดยครั้งนี้เป็นการเดินทางร่วมกันสองคนกับหวานใจของผมที่คบกันมาใกล้จะครบ 2 ปีแล้ว จะว่าไปมันก็ช่างรวดเร็วซะเหลือเกิน ยังจำได้ว่ายังตามจีบเมื่อไม่นานมานี่เอง ครั้งที่ 7 ของผม และเป็นครั้งที่ 2 ของเธอ โดยครั้งก่อน เราเดินทางมาแบบกลุ่มใหญ่ แน่นอนว่าความใกล้ชิดของผมและเธอค่อนข้างห่างเหิน เนื่องจากมีเพื่อนๆที่ผมต้องคอยเทคแคร์ในฐานะผู้ที่มีความคุ้นเคยกับภูกระดึงมากกว่าใครเพื่อน การเดินทางในครั้งนี้ค่อนข้างจะมีอุปสรรคทั้งขาไปและขากลับ ผมหมายถึง....รถทัวร์ที่เราใช้บริการครับ รถห่วยมากครับ รวมทั้งบริการที่ไม่เป็นมืออาชีพเอาซะเลย ขาไปต้องรอรถถึงชั่วโมงครึ่งทั้งๆที่รถคันที่จะไปมาจอดรอที่ชานชาลาตั้งนานแล้ว แต่มันเป็นรถเสริมโดยเป็นรถหนองบัวลำภู ไม่ใช่กรุงเทพฯ-เลย แล้วพอผ่านหนองแคได้นิดหน่อย รถก็ดันมามีปัญหา ต้องรอเปลี่ยนรถอีกเกือบชั่วโมง ไปถึงที่หมายช้าไปชั่วโมงครึ่ง ส่วนขากลับก็นอนไม่ได้เลย เพราะที่นั่งมันโยกไปมาได้ทั้งคู่เลย แถมยังมีน้ำแอร์หยดลงมาเป็นระยะๆ เฮ้อ....อะไรจะซว....ย ได้ขนาดนั้น
        ครั้งนี้เราตั้งใจกันว่าจะต้องไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ผานกแอ่นให้ได้ เนื่องจากคราวก่อนตื่นกันไม่ไหว แล้วก็โชคไม่เข้าข้างอีก เช้าวันนั้น....ฝนตกลงมาปรอยๆ ตั้งแต่ตี 3 ยันเจ็ดโมงเช้า ก็เลยอดไปดูพระอาทิตย์ขึ้นจนได้ แต่ไม่เป็นไร ยังมีวันพรุ่งนี้อีกหนึ่งวันก่อนที่จะกลับ วันนี้เราก็เลยไปผาหล่มสักกันก่อน เส้นทางที่เราใช้จะเป็นคนละเส้นทางกับคราวก่อนที่เราไปทางด้านในซึ่งจะมีน้ำตก และผ่านสระอโนดาต แต่คราวนี้เราใช้เส้นทางเลาะหน้าผาไปเรื่อยๆ ระหว่างทางก็จะมีอะไรให้ตื่นเต้นกันเป็นระยะๆ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ มันคือ....ดอกไม้แปลกๆ เล็กๆ ข้างทาง เราสนุกกับการถ่ายรูปมาก แม้ว่าจะไม่ใช่เลนส์สำหรับถ่ายมาโคร แต่เราก็สนุกกับการถ่ายภาพไปเรื่อยๆ ไล่ไปตั้งแต่ผาหมากดูก ผานาน้อย ผาจำศึล ผาเหยียบเมฆ ผาแดง และสุดท้ายคือผาหล่มสัก ที่เรียกว่าผาหล่มสักก็เพราะด้านล่างเป็นเขตอำเภอหล่มสัก จ.เพชรบูรญ์นั่นเอง ก่อนจะถึงผาหล่มสักก็มีเพื่อนร่วมทางที่กำลังเดินกลับก็เลยแปลกใจว่าทำไมเค้าไม่รอจนพระอาทิตย์ตก จะได้ถ่ายภาพสวยๆช่วงทไวไลท์ แต่ก็ได้คำตอบที่ไม่อยากได้ยินเลย นั่นก็เพราะหมอกลงจัดมาก ยังงัยก็ไม่เห็นพระอาทิตย์ตกแน่นอน แล้วก็เป็นอย่างที่เค้าว่าแหละครับ พอจะถึงผาหล่มสักก็เห็นหมอกลงจนเห็นได้ชัดว่ามันหนามาก อากาศเย็นๆอยู่แล้ว เจอหมอกเข้าให้อีก บวกกับได้ลมที่พัดจากหน้าผาเข้ามาอีก....ไม่ต้องบรรยายครับว่าจะหนาวเย็นแค่ไหน (แต่ผมชอบนะ อิอิอิ) ว่าแล้วเราก็ได้ภาพถ่ายกับมุมมหาชนนิยมของผาหล่มสัก ซึ่งแทนที่จะเป็นริ้วแสงสีของท้องฟ้าอย่างที่ควรจะเป็น กลับกลายเป็นท้องฟ้าขาวโพลนไปด้วยหมอก ก็แปลกตาดีเหมือนกัน แล้วเราก็รีบเดินทางกลับเพื่อที่จะไปรอชมพระอาทิตย์ตกที่ผาหมากดูกซึ่งเป็นอีกจุดนึงที่จะสามารถเห็นพระอาทิตย์ตกได้ โดยในวันนี้ผาหมากดูกไม่มีหมอกลงเหมือนผาหล่มสัก ทำให้ได้เห็นท้องฟ้าและเมฆสวยๆ แต่….ก็ยังไม่เห็นวี่แววของดวงอาทิตย์อยู่ดีเพราะถูกเมฆไกลๆมาบัง ค่ำแล้วเราก็เดินทางกลับที่พัก ด้วยความเหน็ดเหนื่อยจากการเดินทางทั้งวัน เราเลยซัดชุดใหญ่เลยครับ จิ้มจุ่มหมูน้ำซุปต้มยำ (อร่อยมว๊าาาาาก) ตามด้วยไก่ทอดสมุนไพร และ…..ไข่ปิ้งอีกชุดใหญ่ คื่นนี้เราหลับสบายมากครับ แม้จะมีสมาชิกใหม่มาเพิ่มข้างๆเต๊นต์พร้อมด้วยเสียงกรนแบบเซอร์ราวดน์ทั่วทุกทิศ แต่ผมไม่ได้ยินหรอกนะตั้งแต่วางหัวถึงหมอนผมก็ฝันเลย 555 เอาล่ะ....เช้าวันรุ่งขึ้นเราจะต้องไปดูพระอาทิตย์ขึ้นให้ได้ ว่าแล้วตี 3 ก็มีเสียงนาฬิกาของเต๊นท์ข้างๆปลุก สงสัยจะตื่นเต้นมั้ง ส่วนผมขอนอนต่อ กำลังหลับสบายๆก็ต้องสะดุ้งตื่นอีก เมื่อเต๊นต์ข้างๆอีกฝั่งนึงก็มีเสียงปลุกเหมือนกัน แต่มันเพิ่งจะตี 4 เองนะ โอ้…แม่จ้าวววว ผมไม่นอนแล้วครับ ตื่นเป็นตื่น
เราลุกขึ้นไปล้างหน้าแปรงฟันเสร็จก็ไปตั้งแถวเพื่อเดินทางตามเจ้าหน้าที่ ซึ่งเส้นทางนี้จำเป็นต้องมีเจ้าหน้าที่เดินนำทางเนื่องจากเป็นเส้นทางที่อันตราย ที่ว่าอันตรายก็เพราะว่าเป็นถิ่นหากินของฝูงช้างป่า และช้างป่าค่อนข้างดุร้าย เคยมีประวัตินักท่องเที่ยวถูกช้างทำร้ายมาแล้ว โดยก่อนที่เจ้าหน้าที่จะเดินนำทางนั้น จะมีเจ้าหน้าที่อีกชุดนึงออกเดินทางสำรวจก่อน ว่าฝูงช้างอยู่ในเส้นทางเดินไปผานกแอ่นหรือไม่ ถ้าปลอดภัยเจ้าหน้าที่จึงจะอนุญาตให้นักท่องเที่ยวเข้าไปได้ โดยคนที่ไปสำรวจนั้นจะขับรถไถ หรือบางทีเป็นรถแทรคเตอร์ไปสำรวจ เพราะช้างจะกลัวรถแทรคเตอร์ครับ
สองปีก่อน ผมมารอถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้นที่นี่ รอตั้งแต่ตีห้ากว่าๆ จนเกือบเที่ยง จึงจะได้เห็นพระอาทิตย์ เนื่องจากหมอกลงจัด และครั้งนี้ก็เช่นกัน เจ้าหน้าที่บอกว่าวันนี้พระอาทิตย์ขึ้นก่อนเที่ยงแน่นอน ใครอยากกลับก็กลับได้เลย ไม่ต้องรอ แต่ผมเป็นประเภทด้อด้านอ่ะครับ ก็เลยไม่ได้กลับ จึงทำให้ผมไม่พลาดโอกาสที่จะได้เห็นแสงอาทิตย์ส่องจากบนฟ้าผ่านเมฆแล้วลงไปสู่พิ้นดิน ภาพนั้นยังไม่ลืมเลือนจากความทรงจำผมเลยครับ เพราะมันสวยมาก เหมือนอยู่บนสวรรค์ยังงัยยังงั้น อย่างน้อยก็ไม่เสียเที่ยวซะทีเดียว แล้วเราก็เป็นคู่สุดท้ายที่เดินทางกลับที่พัก
หลังจากเก็บข้าวของเสร็จเรียบร้อย เราก็อำลาภูกระดึงโดยการทิ้งทวนด้วยจิ้มจุ่มอีกหนึ่งชุดใหญ่ แล้วก็ออกเดินทางเป็นกลุ่มสุดท้าย(อีกแล้ว) ขาลงนั้นง่ายกว่าขาขึ้นมากเลย เพราะอาศัยหลักการฟรีรันนิ่ง บางช่วงก็เดินเร็ว บางช่วงก็วิ่งลง แต่แล้ว....หลังจากที่เหลือระยะทางประมาณ 3 กิโล หัวเข่าของหวานใจผมก็มามีอันเป็นไป ทำให้เราต้องค่อยๆประคองกันลงมา ถ้าใครมาเห็นเราประคองกันลงมาตลอดทางละก้อ....คงอิจฉาเป็นแน่แท้ แม่ค้าพ่อค้าที่แซงเราไปต่างก็ชมกันเป็นเสียงเดียวเลยว่าแฟน(หมายถึงผมนะครับ)น่ารักจัง 55555 ได้หน้าๆ เนื่องจากเราจองตั๋วรถไว้ดึกหน่อย เราเลยมีเวลาแวะเที่ยวชมงานวันลอยกระทงของ อ.ภูกระดึง ชมประกวดนางนพมาศ ได้ลอยกระทงกัน แม้ว่ากระทงจะยังไม่ทันไปไหนไกลก็โดนวัยโจ๋ล่มกระทงหาตังส์ซะก่อน เฮ้อ…..แอบเซ็งเหมือนกัน  :sd06:
สำหรับทริปต่อไปคือครั้งที่ 8 ครั้งนี้น่าจะประมาณเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าครับ ไปดูใบไม้ร่วง และบางต้นเริ่มแตกใบอ่อน โดยในคราวนี้จะไม่มีน้องส้ม หวานใจของผมไปด้วย เพราะผมจะไปค้างอย่างน้อยก็ 5 คืน โดยเพื่อนร่วมทริปอาจจะเป็นฝรั่งที่พัทยาที่โหยหา อยากให้ผมพาไปซักครั้ง เอาให้คุ้มครับ ร่างกายผมไม่ค่อยได้ออกกำลังเท่าไหร่ เลยอยากให้ปอดได้ถูกใช้งานหนักๆบ้าง ใครสนใจอยากเป็นแนวร่วมก็ยินดีนะครับผม   :L4399:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fwAF0fZdDQw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fwAF0fZdDQw</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:55:34 โดย แม็ค MrMacSayHi »

• Pa Mania
  • *
Re: ขอลาพี่ๆชาวปามาเนียครับ วีดีโอเวอร์ชั่น 1 และ 2
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:49:08 »
 :sd27:  กว่าจะลงได้....ไม่เข้าใจเหมือนกันบางทีก็ลงได้ บางทีก็ไม่ได้ Youtube อ่ะ  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:57:31 โดย แม็ค MrMacSayHi »

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:58:14 »
รอชมภาพชุดใหม่ครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:59:44 »
ชุดใหม่เลยครับพี่เล็ก ด้านบนครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่ติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 08:26:21 »
สรุปเข่าพีแม็คแข็งแรง :L2900: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 08:46:29 »
ขอบคุณพี่แม็คครับ อ่านเรื่องราวแล้วอยากไปบ้างจังเยย  :L4384: :L4384: :L4384: จัดให้อีก 1  :L6428: ไปเลยครับ

ได้ดู VDO พี่แม็คของการเที่ยวทั้ง 2 ครั้ง ... ผมว่าเห็นชัดเจนสำหรับการเปลี่ยนไปของการถ่ายรูปเลยนะครับ ... หลากหลายเทคนิค และการจัดองค์ประกอบมากขึ้นเยอะเลยครับ สุดยอดจริงๆครับ

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 08:55:41 »
สรุปเข่าพีแม็คแข็งแรง :L2900: :sd42: :sd42:

ไม่จริงครับพี่ติ๊ก เข่าผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ผมเลยเอามันไปบริหารบ่อยๆ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 08:57:38 »
ขอบคุณพี่แม็คครับ อ่านเรื่องราวแล้วอยากไปบ้างจังเยย  :L4384: :L4384: :L4384: จัดให้อีก 1  :L6428: ไปเลยครับ

ได้ดู VDO พี่แม็คของการเที่ยวทั้ง 2 ครั้ง ... ผมว่าเห็นชัดเจนสำหรับการเปลี่ยนไปของการถ่ายรูปเลยนะครับ ... หลากหลายเทคนิค และการจัดองค์ประกอบมากขึ้นเยอะเลยครับ สุดยอดจริงๆครับ

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

ขอบคุณครับพี่ตาม ผมถ่ายไว้เยอะมากครับแต่ต้องเลือกมาเพียงบางส่วน สงสัยได้ส่วนที่ดีมาเยอะหน่อย  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 09:03:53 »

ขอบคุณครับพี่ตาม ผมถ่ายไว้เยอะมากครับแต่ต้องเลือกมาเพียงบางส่วน สงสัยได้ส่วนที่ดีมาเยอะหน่อย  :L4399: :L4399: :L4399:

ถ้าได้มีโอกาสแบกกล้องเดินป่าเที่ยวกับพี่แม็คซักรอบก็ดีเลยนะครับ ... จะได้ขอเรียนเทคนิคถ่ายรูปจากพี่แม็คบ้าง  :L4384: :L4384: :L4384:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 09:08:16 »
ถ้าได้มีโอกาสแบกกล้องเดินป่าเที่ยวกับพี่แม็คซักรอบก็ดีเลยนะครับ ... จะได้ขอเรียนเทคนิคถ่ายรูปจากพี่แม็คบ้าง  :L4384: :L4384: :L4384:

:L2739: :L2739: :L2739:  ผมไม่มีเทคนิคหรอกครับพี่ตาม ผมถ่ายตามใจผมน่ะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:  แต่ว่าถ้าได้เดินป่ากันซักทีก็ดีนะครับพี่ ผมชอบลุยครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 09:26:22 »
 :L2734: :L2734: :L2734:

:L2739: :L2739: :L2739:  ผมไม่มีเทคนิคหรอกครับพี่ตาม ผมถ่ายตามใจผมน่ะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:  แต่ว่าถ้าได้เดินป่ากันซักทีก็ดีนะครับพี่ ผมชอบลุยครับ  :L2736:
ไปด้วยคนครับเพ่  :L4387:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 09:30:47 »
ทั้งภาพ ทั้งเพลง  :L2900:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 09:36:59 »
พี่แม็คสุดยอดเลยครับทั้งบรรยายพร้อมถ่ายรูปบวกกับเสียงเพลง น่าจะไปรับจ้อบถ่ายรูปตามงานได้เลยครับเนี่ย  :L6428:  :L2894:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 11:01:05 »
 :L4399: :L4399: :L4399:   :L2758: :L2758: :L2758:  ดีใจที่พี่ๆชอบนะครับผม

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 15:16:29 »
มดขึ้นจอเลยครับ  :L2739: 

ไม่เคยไปเลยครับภูกระดิง ขอบคุณพี่แม็คที่เอามาให้ชมครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 23:15:02 »
มดขึ้นจอเลยครับ  :L2739: 

ไม่เคยไปเลยครับภูกระดิง ขอบคุณพี่แม็คที่เอามาให้ชมครับ

ลองดูมั้ยล่าาาาาา  อิอิอิอิ  :L2897:  ลองไปหวานกับผบ.สองต่อสองดูครับพี่ลีโจ  :L2754: :L2754: :L2754: