ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธิถอดกะจังหน้าหน่อยคับ ปี2013  (อ่าน 7376 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟลุค_ate

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอวิธิถอดกะจังหน้าหน่อยคับ ปี2013
« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 20:14:01 »
ผมจะเปลี่ยนแตรลองถอดกะจังหน้าแล้วมันมีพุกตัวล่างอีกตัวจึงถอดไม่ได้พี่ๆพอมีวิธีไหนแนะนำป่าวคับหรือต้องถอดกันชนอย่างเดียวเลยครับ (ขอบคุณคับ)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ขอวิธิถอดกะจังหน้าหน่อยคับ ปี2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 20:22:14 »
ผมจะเปลี่ยนแตรลองถอดกะจังหน้าแล้วมันมีพุกตัวล่างอีกตัวจึงถอดไม่ได้พี่ๆพอมีวิธีไหนแนะนำป่าวคับหรือต้องถอดกันชนอย่างเดียวเลยครับ (ขอบคุณคับ)

ปกติต้องถอดกระจังหน้าออกให้ได้ก่อนนะครับพี่ฟลุค ถึงจะถอดกันชนออกได้

เปิดฝากระโปรงออก ด้านบนของกระจังหน้าจะมีน็อต + พุก อยู่ 4 จุดนะครับ (ที่เห็นเป็นน็อตสีดำๆในรูปนะครับ) ไขน็อตออกมาให้สุด บางทีพุกจะหลุดติดมาด้วย แต่ถ้าไม่หลุดออกมา พอไขน็อตออกมาแล้ว ก็เอามือดึงพุกออกครับ

จากนั้นก็ดึงกระจังหน้าออกได้เลยครับ ด้านล่างนั้นไม่มีพุกหรือน็อตแล้วครับ มีแต่เป็นกิ๊บสลักยึดไว้เฉยๆครับ วิธีการดึงคือเอามือทั้ง 2 ข้างจับที่กระจังหน้า บริเวณที่เป็นแนวขวางชั้นล่างสุด แล้วดึงออมาตรงๆครับ กิ๊บด้านล่างจะมี 2 ข้าง ซ้ายกับขวาครับ ถอดครั้งแรกอาจจะดึงออกยากนิดนึงครับ

ส่วนยางด้านบนกระจังหน้าไม่ต้องถอดออกมานะครับ เดี๋ยวจะมายุ่งตอนใส่ ตัวยางจะมีพุกยึดไว้กับตัวกระจังเท่านั้น ยกเว้นตรงกลาง บริเวณที่ใกล้ส่วนแหลมที่สุดของตรา mitsu มีพุกยึดยางอีก 1 ตัว ... ตำแหน่งนี้แค่ถอดยางออกจากพุกก็พอครับ ไม่ต้องไปงัดพุกออกมา แค่นี้ก็ถอดได้แล้วครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ขอวิธิถอดกะจังหน้าหน่อยคับ ปี2013
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 20:31:28 »
ปกติต้องถอดกระจังหน้าออกให้ได้ก่อนนะครับพี่ฟลุค ถึงจะถอดกันชนออกได้

เปิดฝากระโปรงออก ด้านบนของกระจังหน้าจะมีน็อต + พุก อยู่ 4 จุดนะครับ (ที่เห็นเป็นน็อตสีดำๆในรูปนะครับ) ไขน็อตออกมาให้สุด บางทีพุกจะหลุดติดมาด้วย แต่ถ้าไม่หลุดออกมา พอไขน็อตออกมาแล้ว ก็เอามือดึงพุกออกครับ

จากนั้นก็ดึงกระจังหน้าออกได้เลยครับ ด้านล่างนั้นไม่มีพุกหรือน็อตแล้วครับ มีแต่เป็นกิ๊บสลักยึดไว้เฉยๆครับ วิธีการดึงคือเอามือทั้ง 2 ข้างจับที่กระจังหน้า บริเวณที่เป็นแนวขวางชั้นล่างสุด แล้วดึงออมาตรงๆครับ กิ๊บด้านล่างจะมี 2 ข้าง ซ้ายกับขวาครับ ถอดครั้งแรกอาจจะดึงออกยากนิดนึงครับ

ส่วนยางด้านบนกระจังหน้าไม่ต้องถอดออกมานะครับ เดี๋ยวจะมายุ่งตอนใส่ ตัวยางจะมีพุกยึดไว้กับตัวกระจังเท่านั้น ยกเว้นตรงกลาง บริเวณที่ใกล้ส่วนแหลมที่สุดของตรา mitsu มีพุกยึดยางอีก 1 ตัว ... ตำแหน่งนี้แค่ถอดยางออกจากพุกก็พอครับ ไม่ต้องไปงัดพุกออกมา แค่นี้ก็ถอดได้แล้วครับ

:L4399: :L4399:

ผมเลยรื้อๆ ดูเหมื่อนกันครับ ถ้าเป็นรุ่นใหม่ (2013) จะมีพุกอยู่ด้านล่างอีกตัว เอามือเข้าไปก็ยาก

ตรงบริเวณลูกศรนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 20:55:49 »
ผมเลยรื้อๆ ดูเหมื่อนกันครับ ถ้าเป็นรุ่นใหม่ (2013) จะมีพุกอยู่ด้านล่างอีกตัว เอามือเข้าไปก็ยาก

ตรงบริเวณลูกศรนะครับ
ใช้คับพี่ตำแหน่งนั้นเลยคับ พุกตัวล่างถอดยาก

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 21:59:49 »
ใช้คับพี่ตำแหน่งนั้นเลยคับ พุกตัวล่างถอดยาก

อ๋อ ผมเห็นช่องใส่พุกอยู่เหมือนกันครับ แต่รถผมเป็นปี 2011 ตำแหน่งนี้ไม่มีพุกยึดครับ มีแต่รูเปล่าๆมาหให้ (หรือช่างที่ถอดๆใส่ๆกันก่อนหน้านี้ทำพุกหายไปแล้วหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ไม่มีพุกนี้แล้วอะครับ)

ลักษณะพุกเป็นอย่างไรครับ เป็นน็อตไขกับพุกแบบด้านบนกระจัง หรือเป็นพุกแบบสลักยัดลงไปเฉยๆอะครับ  :L2761: :L2761: ... ถ้าเป็นพุก 2 แบบนี้ คงต้องมีอุปกรณ์ช่วยเหลือนิดนึงครับ

ถ้าเป็นน็อต ... คงต้องมีไขควงที่เป็นแบบที่งอได้อะครับ ผมไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร เคยซื้อมาตอนจะถอดไฟทับทิมที่กันชนหลังครับ น่าจะพอช่วยได้

แต่ถ้าเป็นพุกแบบสลัก คงต้องใช้ไขควงปากแบน ค่อยๆดันพุกตรงบริเวณสลัก น่าจะหลุดออกมาได้ครับ

ลองถ่ายรูปเจ้าพุกตัวนี้มาให้ดูหน่อยก็ได้ครับ เดี๋ยวจะได้ไปทดลองหาวิธีดูครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2013, 00:08:41 »
อ๋อ ผมเห็นช่องใส่พุกอยู่เหมือนกันครับ แต่รถผมเป็นปี 2011 ตำแหน่งนี้ไม่มีพุกยึดครับ มีแต่รูเปล่าๆมาหให้ (หรือช่างที่ถอดๆใส่ๆกันก่อนหน้านี้ทำพุกหายไปแล้วหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ไม่มีพุกนี้แล้วอะครับ)

ลักษณะพุกเป็นอย่างไรครับ เป็นน็อตไขกับพุกแบบด้านบนกระจัง หรือเป็นพุกแบบสลักยัดลงไปเฉยๆอะครับ  :L2761: :L2761: ... ถ้าเป็นพุก 2 แบบนี้ คงต้องมีอุปกรณ์ช่วยเหลือนิดนึงครับ

ถ้าเป็นน็อต ... คงต้องมีไขควงที่เป็นแบบที่งอได้อะครับ ผมไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร เคยซื้อมาตอนจะถอดไฟทับทิมที่กันชนหลังครับ น่าจะพอช่วยได้

แต่ถ้าเป็นพุกแบบสลัก คงต้องใช้ไขควงปากแบน ค่อยๆดันพุกตรงบริเวณสลัก น่าจะหลุดออกมาได้ครับ

ลองถ่ายรูปเจ้าพุกตัวนี้มาให้ดูหน่อยก็ได้ครับ เดี๋ยวจะได้ไปทดลองหาวิธีดูครับ  :L4399: :L4399:

เท่าที่ดูจะเป็นพุกแบบน็อต คงต้องหาไขควงแบบที่งอได้อย่างที่พี่ตามว่าไว้นะครับ

:sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2013, 11:49:17 »
 :L2736:
เท่าที่ดูจะเป็นพุกแบบน็อต คงต้องหาไขควงแบบที่งอได้อย่างที่พี่ตามว่าไว้นะครับ

:sd23:  :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2013, 12:27:52 »
เรื่องจะเปลี่ยนแตร แล้วติดขัด จุดนี้ ระมัดระวังนะครับ เกิดพลาดประแจหรือไขควงไปโดน คอยล์ร้อนของแอร์ งานงอก ผมมีประวัติกะช่าง ทะเลาะกับร้านประดับยนต์ใหญ่ย่านสาทร แต่ขอพบ ผจก. เรื่องเลยจบเมื่อคุยกับ ผจก. บอกว่า ขอรับผิดชอบทั้งหมด  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013, 08:58:17 »
เมื่อวานลองรื้อดูอีกทีแล้วครับ พุกตัวล่างไม่ได้ยึดกับกะจังหน้ามันยึดกะกันชนแต่ดูจากข้างบนเหมือนมันยึดกะจังด้วย ถอดพุกน๊อตสองตัวบนแค่นั้นแล้วก็ขยับๆดึกมันติดสลักยึดนิดหน่อยออกแล้วครับเปลี่ยนแตรได้เรียบร้อยคับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 03:12:16 »
 :sd23:   อยากรื้ออยู่เหมือนกันคับ.  ว่าจะติดแผงเดย์ไล.  อยู่ด้านในแต่ถอดไมีออกคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 08:36:06 »
รถผม MY2013 ถอดหลายทีแล้วเหมือนกันครับ ตามข้อมูลพี่ตามเลยครับ ด้านล่างไม่มีพุกยึดครับ เอานิ้วแทงเข้าไปที่มุมล่างซ้ายและขวาของกระจังหน้าแล้วดึงเข้าหาตัวให้ได้ระนาบกับพื้นโลกก็ออกแล้วครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ มอน เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • มอน เชียงรายครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 14:35:34 »
 :sd23: ขอบคุณครับ