ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ. อยากรู้พี่ๆๆทำเครื่องเสียงร้านไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 28535 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจี๊ยบ-944

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
 :L4363:  ส่วนตัวผม. กี่คันก้อทำที่ร้าน. HIDEF AUDIO HOUSE. ตรงซอยมัยลาภ(รามอินทรา14)ครับ
ร้านเครื่องเสียงที่เจ้าของร้านเป็นมากกว่าพ่อค้า-ลูกค้า ครับ.   กล้าการันตีเลยครับ.  เจอกับตัวครับ. 
เจ้าของร้านเน้นใช้ของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด.  ไม่เน้นขายไม่เชียร์สินค้าด้วยครับ
เดี๋ยวจะเอารูปน้องปาเจโร่. ของพี่ท่านนึงที่เข้าไปใช้บริกสรมาให้ดูครับ.  อิอิสงสัยต้องลงรูปจากโน้ตบุ้คตามเคย.   

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ผมไปส่อง QC car audio มาครับ... ยังไม่ได้แหกเลย... หยอดกระปุกรออยู่...
ดูเวปเค้า ไว้เป็นทางเลือกครับ http://www.qccaraudio.com/

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านนะครับ... เคยสอบถาม และเข้าไปชมที่ร้าน บริการประทับใจครับ... แต่เงินไม่พอสำหรับที่อยากทำ... เลยขอเก็บต่ออีกสักนิด...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ผมไปส่อง QC car audio มาครับ... ยังไม่ได้แหกเลย... หยอดกระปุกรออยู่...
ดูเวปเค้า ไว้เป็นทางเลือกครับ http://www.qccaraudio.com/

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านนะครับ... เคยสอบถาม และเข้าไปชมที่ร้าน บริการประทับใจครับ... แต่เงินไม่พอสำหรับที่อยากทำ... เลยขอเก็บต่ออีกสักนิด...

:L2894: พี่ปอผมก็เล็งร้านนี้ไว้เหมือนกัน พี่ปอเล็งชุดไหนไว้ครับ แนะนำผมบ้าง  :L2759:
ปล. ผมกะว่าไม่ปลายเดือนนี้ก็ต้นเดือนหน้าครับจะไป  :L6415: ที่นี่อ่ะครับ  :L4363:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ร้านนี้ จดจ้อง ไว้นานแล้วครับ สมัยบ้านโน้น
พี่ปอแนะนำด้วยครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *

เครื่องเสียงที่บ้านผมเป็นหลอด.... ตู้แอมป์กีต้าร์ก็หลอด.... ผมชอบแอมป์หลอดมาก.... ให้เสียงได้ครบรายละเอียดจริงๆ... พอได้มีโอกาสฟังรถเพื่อนที่เป็นหลอด.... มันไวมากครับ ดูดสัญญาณพวกมือถือ หรือสัญญาณรบกวนดีมาก... เลยไม่คิดที่จะติดแอมป์หลอดในรถเลย พอได้มีโอกาสฟังยี่ห้อ RAMM นี่ชอบเลย... ผิดกับหลอดที่เคยได้ฟังจริงๆ...

ผมเป็นคนเล่นดนตรีอยู่แล้ว ค่อนข้างหูดี เรื่องการเก็บรายละเอียดเสียงดนตรี (เคยเรียน Ear Training) ขนาดว่าฟังเพลงแล้วนับเลยว่าเพลงนี้มีเครื่องดนตรีอะไรบ้าง... เจ้า RAMM นี่ถ่ายทอดเสียงเครื่องดนตรีออกมาครบมาก.... เลยต้องเก็บตังค์หยอดกระปุกก่อนครับ...

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=8194.0

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เครื่องเสียงที่บ้านผมเป็นหลอด.... ตู้แอมป์กีต้าร์ก็หลอด.... ผมชอบแอมป์หลอดมาก.... ให้เสียงได้ครบรายละเอียดจริงๆ... พอได้มีโอกาสฟังรถเพื่อนที่เป็นหลอด.... มันไวมากครับ ดูดสัญญาณพวกมือถือ หรือสัญญาณรบกวนดีมาก... เลยไม่คิดที่จะติดแอมป์หลอดในรถเลย พอได้มีโอกาสฟังยี่ห้อ RAMM นี่ชอบเลย... ผิดกับหลอดที่เคยได้ฟังจริงๆ...

ผมเป็นคนเล่นดนตรีอยู่แล้ว ค่อนข้างหูดี เรื่องการเก็บรายละเอียดเสียงดนตรี (เคยเรียน Ear Training) ขนาดว่าฟังเพลงแล้วนับเลยว่าเพลงนี้มีเครื่องดนตรีอะไรบ้าง... เจ้า RAMM นี่ถ่ายทอดเสียงเครื่องดนตรีออกมาครบมาก.... เลยต้องเก็บตังค์หยอดกระปุกก่อนครับ...

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=8194.0

ไม่บอกไม่รู้นะเนียะ ว่าพี่ปอ มีหูเทพ  ชุดไหนพี่ปอเลือก แนะนำด้วยครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ไม่บอกไม่รู้นะเนียะ ว่าพี่ปอ มีหูเทพ  ชุดไหนพี่ปอเลือก แนะนำด้วยครับ

ไม่ได้เทพหรอกครับ... บังเอิญว่าเป็นคนเล่นดนตรีน่ะครับ... ผมเล่นกีต้าร์ (แต่ห่างหายมานานแล้ว) เวลาแกะเพลง ต้องฟังรายละเอียดของเพลงน่ะครับ... เลยพอแยกแยะเครื่องดนตรีได้....

เมื่อก่อนบ้ากีต้าร์มากครับ... ตอนนี้หยุดแล้ว... กรอบครับ...

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

:L2900: พี่ปอครับ ถามเรื่อง ear training ครับ ผมสนใจ มีที่ไหนเปิดคอร์สสั้นๆไหมครับ จะไปเรียนมาก่อน เอาไว้สอนลูกบ้างครับ  :L2758:  :L2759:

• Pa Mania
  • *
:L2900: พี่ปอครับ ถามเรื่อง ear training ครับ ผมสนใจ มีที่ไหนเปิดคอร์สสั้นๆไหมครับ จะไปเรียนมาก่อน เอาไว้สอนลูกบ้างครับ  :L2758:  :L2759:

มีของ อ.ปราชญ์ ครับ พี่นุ๊ก

http://www.prartmusic.com/school/ear_tip.php

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52

ไม่ได้เทพหรอกครับ... บังเอิญว่าเป็นคนเล่นดนตรีน่ะครับ... ผมเล่นกีต้าร์ (แต่ห่างหายมานานแล้ว) เวลาแกะเพลง ต้องฟังรายละเอียดของเพลงน่ะครับ... เลยพอแยกแยะเครื่องดนตรีได้....

เมื่อก่อนบ้ากีต้าร์มากครับ... ตอนนี้หยุดแล้ว... กรอบครับ...

ผมก็ชอบเล่นครับแต่ไม่เอาอ่าวเลยพี่ปอ..
พรสวรรค์น้อย.ความพยายามน้อยกว่าอีก.. :sd21:

• Pa Mania
  • *
  • ความหล่อไม่รับประกัน. ความมันส์พี่การันตีครับ
เย้. ได้. เจอคอเดียวกัน. ใจรักในเสียงดนตรี.   :sd24: :L4373: :L4373:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ร้านไหนก็ได้ครับ ที่มีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

1.เจ้าของร้านมีความรู้ด้านนี้โดยตรง
2.เจ้าของร้านมีประสบการณ์ในการเป็นช่าง / เปิดร้านเกิน 10ปี
3.เจ้าของร้านจัดชุดเอง ติดตั้งเอง คุมงานเอง และจูนเสียงเอง
4.เจ้าของร้านมีความใกล้ชิดกับสมาชิก pamania เป็นพิเศษ
5.ติดเครื่องเสียงเสร็จแล้วต้องเสียงดีในวันส่งมอบรถ ก่อนออกจากร้าน (ไม่ใช่ต้องรออีก 200 ชั่วโมง/หรืออีก 200วัน เสียงจึงจะดี)
6.เจ้าของร้านมีความชำนาญ เชี่ยวชาญยี่ห้อสินค้านั้นๆเป็นพิเศษ (ยกตัวอย่างเช่นบางร้านเป็นตัวแทนจำหน่าย/ถนัด pioneer บางร้าน ALPINE)

ข้อดีของร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายโดยตรงคือ ได้รับการอบรมสัมนาสินค้ายี่ห้อนั้นๆเป็นพิเศษครับ
พอสรุปได้ร้านไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นร้านที่มีความชำนาญยี่ห้อที่เราใช้เป็นพิเศษ จะดีกว่าครับ

บังเอิญ pajero แถมฟร้อน ALPINE เพราะฉนั้นควรหาร้านที่มีป้ายแบบนี้ครับ ขอย้ำว่าต้องมีถึง2ป้าย น่ะครับ
1.ป้ายแต่งตั้ง
2.ป้ายหน้าร้าน

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
แนะนำ ชัยนาทครับ ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังงครับ  :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *

ร้านไหนก็ได้ครับ ที่มีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

1.เจ้าของร้านมีความรู้ด้านนี้โดยตรง
2.เจ้าของร้านมีประสบการณ์ในการเป็นช่าง / เปิดร้านเกิน 10ปี
3.เจ้าของร้านจัดชุดเอง ติดตั้งเอง คุมงานเอง และจูนเสียงเอง
4.เจ้าของร้านมีความใกล้ชิดกับสมาชิก pamania เป็นพิเศษ
5.ติดเครื่องเสียงเสร็จแล้วต้องเสียงดีในวันส่งมอบรถ ก่อนออกจากร้าน (ไม่ใช่ต้องรออีก 200 ชั่วโมง/หรืออีก 200วัน เสียงจึงจะดี)
6.เจ้าของร้านมีความชำนาญ เชี่ยวชาญยี่ห้อสินค้านั้นๆเป็นพิเศษ (ยกตัวอย่างเช่นบางร้านเป็นตัวแทนจำหน่าย/ถนัด pioneer บางร้าน ALPINE)

ข้อดีของร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายโดยตรงคือ ได้รับการอบรมสัมนาสินค้ายี่ห้อนั้นๆเป็นพิเศษครับ
พอสรุปได้ร้านไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นร้านที่มีความชำนาญยี่ห้อที่เราใช้เป็นพิเศษ จะดีกว่าครับ

บังเอิญ pajero แถมฟร้อน ALPINE เพราะฉนั้นควรหาร้านที่มีป้ายแบบนี้ครับ ขอย้ำว่าต้องมีถึง2ป้าย น่ะครับ
1.ป้ายแต่งตั้ง
2.ป้ายหน้าร้าน

งงครับทำไมต้องร้านที่มีความใกล้ชิดกับสมาชิกปามาเนียเป็นพิเศษ. ถึงจำทำรถออกมาดีเหรอครับ
ทำไมต้องร้านที่มีใบประกาศหรือมีอะไรยืนยันถึงจะทำรถออกมาดี
และทำไมต้งเป็นALPINEเหรอครับถึงจะดี ถ้าเจ้าของไม่ชอบแต่ก้อต้งทนใช้ต่อไปเหรอครับถึงจะเสียงดี.  แบบนี้ก้อเล่นเครื่งเสียงแบบอึดอัดดิครับ

ผมเห็นร้านดีๆๆหลายร้านที่ทำรถออกมาดี และ ไม่ได้รับการบรมด้วยก้อทำรถออกมาเสียงดี.   อันนี้ทางด้านผม พี่ๆๆน้งๆๆในกลุ่มเจอกับตัวเองเลยมาบอก

ในรถเพื่อนผมใช้ปาเจโร่ตวใหม่มีfront  alpine. แถมมา.  เจ้าของไม่ชอบก้อเปลี่ยนมาใช้ ยี่หื้ออื่นทำออกมาก้อเสียงดีถูกใจ.  ไม่ได้ทำจากร้านที่ผ่านการอบรมมีใบประกาสด้วย. ทำไมทำออกดีอะครับ. 

ที่มีเขียนบรรยายไม่ได้มาสมัครสมชิกแร้วมาป่วรหรอกครับ.  ไปเช็คประวัติตัวตนผมได้. ผมเป็นสมาชิกเวปไหนก้อใช้ยูสเส่อนี้ตลอดjeab944
เห็นแร้วก้องงครับ.  ถ้าล่นเครื่องเสียงโดยโดนตีกรบจากทางร้านก้ออย่าเล่นเหอะครับ. หมดสมัยแร้วในการตีกรบให้ลูกค้าใช้ของที่เซ็ตไว้. ใช้ความสนิทสนนของกลุ่ม. เห็นแร้วไม่สบายใจครับ.  ผมก้อคนล่นคนนึงครับ.   

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
สำหรับผม ผมว่าถ้าของมันดี เราก็ควรว่าดีไม่ใช่เหรอครับ ทำไมต้อง ดี แล้วบอกว่าไม่ดีแล้วครับ ด้วยความเคารพครับ ไม่ได้ป่วนนะครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
สำหรับผม ผมว่าถ้าของมันดี เราก็ควรว่าดีไม่ใช่เหรอครับ ทำไมต้อง ดี แล้วบอกว่าไม่ดีแล้วครับ ด้วยความเคารพครับ ไม่ได้ป่วนนะครับ

ผมก้อไม่ได้ป่วนนะครับ.  มีคำพูดมตรงไหนครบที่บอกว่าแอลไพร์ไม่ดี.  ผมแค่บรรยายไปว่าถ้าเกิดเราไม่ชอบอะ. ก้อต้องทนใช้ไปเหรอครบถ้าร้านบอกว่าดี
แร้วทำไมเาลงโฆษณาไม่มีใครว่า. ผมอ่านแร้วเหมือนโฆษณาร้านเลยหนิครับ. ไม่เห็นโดนว่าหรือว่าเป็นสปอนเซอร์เวป.
ผมแค่ลงไปแค่สงสารบางร้านอะครับทำออกมาดีไม่มีการอบรมอะไรมาแต่เขาทำเพราะความรัก จิตวิญญานของคนรักและชอบและคนเล่นเครื่องสียงทำให้เราก้อออกมาดี. ทำได้ดีกว่าร้านที่มีใบประกาสด้วยซ้ำ. อันนี้ผมพูดภาพรวมนะครับไม่ได้พาดพิงใครครับ. 

• Pa Mania
  • *
เห็นมากเยอะครับ.  เลยบอกเล่าให้ฟัง.  เจ็บมาก้อเยอะ.   แต่ก่อนโดนเครื่องเสียงเล่น.   แต่ตอนนี้ผมล่นเครื่องเสียง
ที่เขียนบอกเล่ามาเจอะเจอมากะตัวครับ.   จะมีสักกี่ร้านที่เจ้าของร้านมาดูแลตลอดลงมือทำด้วยบางเรื่อง
ส่วนมากที่เจอครับชุดธรรมดาไม่ได้เจอะไม่ได้ผ่านมือเจ้าของร้านเลย.  แค่ช่างใหญ่ประจำร้าน
ต้องชุดใหญ่ๆๆ. ชุดที่ทำออกมาออกโชว์ได้. ถึงจะลงมือร่วมทำด้วย.

จะมีสักกี่ร้านที่เจ้าของร้านมงมือทำลงมือวิเคราะห์. อันไหนไม่ดีจัดการแก้ แม้แต่ทำออกมาแร้วขาดทุนกำไรก้อยอมทำออกมาให้ลูกค้าได้รับของดีๆๆกลับไป. 
มีแต่ทำแร้วขาดทุนกำไรก้อหยุด.  รีบๆๆปิดงานออกไป. เอาไว้ให้ลูกค้ามาต่อยอดทีหลัง. 

ส่วนที่บอกนะครับว่าทำเครื่องเสียงแร้วไม่ต้องรอกาคเบิร์นของตัวสินค้า.  ทำออกมาแร้วต้องเสียงดีทันที.  อันนี้ผมเจอกับตัวเองมันตรงกันข้ามเลยครับ
Systemที่ผมติดออกมานะครับเสียงดีตั้งแต่ต้นเลยไหม.  ใช่ครับดีตั้งแต่ต้นแน่. ของที่ใส่ไปมีคาแรกเตอร์ของอุปกรณ์นั้นๆๆ.  ของผมยังต้องรอการเบิร์นให้ครบชั่วโมงเลย. มันจะค่อยๆๆดีขึ้นเรื่อยๆๆ. ไม่ใช่ติดปุ๊ปดีปั้ปมันไม่ใช่ครับ.  ของมันยังไม่เคยโดนกระแสไฟผ่านมาลยอะครับ.  เหมือนคุณหลับอยู่. แต่มีคนมาปลุกการฟื้นตัวก้อค่อยๆๆมีขึ้นมา.  ไม่ใช่นอนอยู่ปุ๊ปมีคนมาปลุก. ฟิตปั่งปั้บ. กระปี่ระเป้่าทันที

เลยมาแนะนำครบ.  เราเล่นเครื่องเสียงแบบที่ราชบ. แบบที่เราศึกษามา. หาร้านที่ข้าอกเข้าใจเรา. ไม่เน้นการขายของ.  ใจเย็นๆๆ. รอแป๊ปนึงใจเย็นไว้ครับ
เครื่องเสียงก้อเหมือนรถ. รถยังต้องรันอินเลย. ทำไมเครื่งเสียงถึงไม่ต้องรอรันอินอุปกรณ์คราบ เจ้านาย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เรียนพี่เจี๊ยบ

บ้านปามาเนียเราเปิดกว้างสำหรับทุกความคิดเห็นและความชอบนะครับ กระทู้นี้พี่เจี๊ยบเปิดกระทู้มาโดยเชิญชวนให้เข้ามาแชร์ข้อมูลแชร์ความคิดเห็นกัน ความคิดเห็นของพี่เจี๊ยบก็เป็นความคิดเห็นหนึ่ง ที่พี่อาจจะชอบยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง หรือชอบร้านใดร้านหนึ่ง ก็มิได้มีใครมาต่อว่าอะไรพี่เจี๊ยบนะครับ ก็เป็นการแชร์ความคิดเห็นกัน

จะเห็นได้ว่าก็มีพี่ๆหลายๆคนมาแนะนำร้านอื่นๆ เช่น QC ซึ่งผมก็ใช้บริการร้านนี้ มิได้ใช้บริการพี่โก้แต่อย่างใด ซึ่งผมคิดว่าแต่ละคนก็มีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน มีความชอบที่แตกต่างกัน ก็แสดงความคิดเห็นกันไป ส่วนพี่ๆที่แวะเวียนเข้ามาอ่านนั้นจะเชื่อหรือไม่อย่างไรนั้น ผมเชื่อว่าทุกคนมีวุฒิภาวะมากพอที่จะพิจารณาข้อมูล ข้อเท็จจริง และใช้ข้อมูลนี้ประกอบในการตัดสินใจเลือกซื้ออย่างเหมาะสมกับความต้องการของตนเองในอนาคตได้ด้วยตนเอง

ความคิดเห็นของพี่โกโก้ก็เป็นความคิดเห็นหนึ่งเช่นกัน อาจไม่ได้มาจากผู้ใช้งาน แต่มาจากผู้มีประสบการณ์ในการติดตั้ง ในการออกแบบ ในการปรับจูน ในการลงแข่งขัน ซึ่งทั้งหมดก็คือความคิดเห็นหนึ่ง ซึ่งความคิดเห็นของพี่โก้ที่ว่าร้านควรได้รับอบรมโดยตรงจากเจ้าของสินค้า หรือเจ้าของร้านควรมีความสนิทสนมเป็นพิเศษกับสมาชิกของปามาเนีย ทั้งหมดนั้น ผมขอย้ำนะครับว่า ก็เป็นความคิดเห็นหนึ่ง พี่ๆที่เขาเข้ามาอ่านจะเชื่อตามนั้น หรือไม่เชื่อก็อยู่ที่วิจารณญาณที่จะพิจารณา พี่โก้ที่แสดงความคิดเห็นดังกล่าวก็มีเหตุผลรองรับในมุมที่พี่โก้เขามองเห็น ก็อาจจะเช่นเดียวกับพี่เจี๊ยบที่ก็มีเหตุผลของพี่ในมุมที่พี่มองเห็น

แต่การอยู่ในสังคมกว้าง ความคิดเห็นหลากหลายนี้ จำเป็นต้องมีการยอมรับในความเห็นของผู้อื่นบ้าง การยอมรับในที่นี้ไม่ได้บังคับให้เชื่อ ให้ทำตาม หรือให้ไปซื้อ แต่การยอมรับในที่นี้หมายถึงการเคารพสิทธิของสมาชิกทุกคนที่จะสามารถแสดงความคิดเห็น ความเชื่อ ของตนได้อย่างเต็มที่ หากผู้อ่านเข้ามาอ่านแล้วไม่เชื่อ ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องต่อต้านความคิดเห็นใดๆ นี่จะทำให้เราสามารถอยู่ในสังคมที่มีความแตกต่างกันได้

จากคำพูดของพี่ชลนั้นก็มิได้คุกคามความคิดเห็นใดๆของพี่เจี๊ยบ ความคิดเห็นของพี่ชลก็เป็นมุมมองหนึ่งที่แสดงออกมาตามประสบการณ์ที่พี่ชลได้รับ ผมสามารถเห็นจากข้อความของพี่เจี๊ยบได้ว่าพี่เจี๊ยบไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของพี่โก้ ซึ่งความไม่เห็นด้วยดังกล่าวนั้นก็มิได้ผิดอะไร เพราะความไม่เห็นด้วยก็เป็นความเห็นของพี่เจี๊ยบ แต่การแสดงออกของพี่เจี๊ยบดูจากรุนแรงมากเกินสมควร เพราะพี่โก้ก็แนะนำตามความคิดเห็นของท่านว่าควรจะเลือกร้านอย่างนั้นอย่างนี้ พี่โก้เขาก็ไม่ได้บังคับขู่เข็ญใคร และก็ไม่ได้บังคับให้พี่เจี๊ยบต้องเชื่อตามนั้น และก็ไม่ได้กล่าวหาว่าคนไม่เชื่อนั้นไม่ดีแต่อย่างใด พี่เจึ๊ยบอาจไม่เห็นด้วย แต่ก็ไม่สมควรนะครับที่จะมาแปลความหมายของข้อความข้อผู้อื่นเอาเอง และโพสลงไปแบบนั้น

พี่โก้บอกว่าน้องปามี Alpine ติดมาด้วย ดังนั้นแนะนำร้านที่เป็นตัวแทนโดยตรง โดยที่พี่โก้ก็ไม่ได้บอกว่า Alpine ดีที่สุด หรือไม่ได้บังคับว่าทุกคนต้องใช้ Alpine ผมเห็นแต่พี่เจี๊ยบเองที่เอาข้อความมาแปล ผมไม่เห็นพี่โก้บอกซักคำว่าให้ทนใช้ Alpine มีแต่พี่เจี๊ยบเองที่มาแปลแบบนั้นและลงข้อความต่อว่ากลับไป

ส่วนในเว็บเรานั้น การลงข้อมูลโดยเปิดเผยข้อมูลของร้านนั้นก็ไม่ได้เป็นข้อห้าม มีหลายครั้ง หลายสินค้าที่มีการ review และบอกชื่อร้าน หรือแม้แต่บอกราคา ก็เป็นการให้ข้อมูลโดยปกติ ทางเว็บเราก็ไม่ได้ห้ามแต่อย่างใด เหมือนอย่างที่พี่เจี๊ยบมาลงข้อมูลแล้วบอกชื่อร้าน ทางกรรมการเว็บก็ไม่ได้ว่ากล่าวอะไร และก็ไม่มีความแตกต่างจากที่พี่โก้มาลงข้อมูลแล้วอ้างอิงไปที่ร้านตัวเอง ก็มีการกล่าวถึงชื่อร้านทั้งหมด

ส่วนที่พี่เจี๊ยบมีข้อสงสัยว่าพี่โก้เป็นสปอนเซอร์เว็บนั้น ต้องขอชี้แจงว่าพี่โก้เป็นผู้ให้การสนับสนุนเว็บครับ ที่เห็นชัดๆคืองานครบรอบปีที่ผ่านมาพี่โก้ก็มีการสนับสนุนของรางวัลมาให้กับทางกรรมการทำการแจก/จำหน่ายให้แก่สมาชิก ทั้งนี้เนื่องจากมีพี่ๆสมาชิกหลายท่านเป็นลูกค้าของพี่โก้ พี่โก้ก็ให้การตอบแทนลูกค้าตามหลักการธุรกิจทั่วๆไป อีกทั้งพี่โก้ก็ปฏิบัติทุกอย่างอยู่ภายในกฎของเว็บ เหมือนร้านค้าอื่นๆ โดยที่ก็ไม่ได้มีสิทธิพิเศษใดๆเหนือกว่าร้านอื่นๆ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าพี่เจี๊ยบไปอ่านจากตรงไหนจึงเกิดอคติขึ้นมา จนเห็นว่าพี่โก้ควร "โดนว่า" อย่างไร

ขอให้พี่เจี๊ยบลองพิจารณาตามที่ผมได้ชี้แจงซักนิด และลองมองย้อนกลับไปดูว่าสิ่งที่โพสมาเหมาะสมหรือไม่นะครับ จริงๆในเว็บเรามีลูกค้าร้านเครื่องเสียงอยู่หลายร้านเช่น ชัยนาทของพี่โก้ QC UDC หรือแม้แต่ FM หรือ Robbin ผมก็เคยเห็นว่ามี แต่พวกเราก็สามารถแสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง จากร้านที่แตกต่างกัน อยู่กันได้ในความแตกต่างโดยไม่มีความแตกแยกนะครับ ครั้งต่อไปขอให้พี่เจี๊ยบพิจารณาข้อความก่อนโพสให้มากไว้นะครับ

ขอบคุณครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เห็นมากเยอะครับ.  เลยบอกเล่าให้ฟัง.  เจ็บมาก้อเยอะ.   แต่ก่อนโดนเครื่องเสียงเล่น.   แต่ตอนนี้ผมล่นเครื่องเสียง
ที่เขียนบอกเล่ามาเจอะเจอมากะตัวครับ.   จะมีสักกี่ร้านที่เจ้าของร้านมาดูแลตลอดลงมือทำด้วยบางเรื่อง
ส่วนมากที่เจอครับชุดธรรมดาไม่ได้เจอะไม่ได้ผ่านมือเจ้าของร้านเลย.  แค่ช่างใหญ่ประจำร้าน
ต้องชุดใหญ่ๆๆ. ชุดที่ทำออกมาออกโชว์ได้. ถึงจะลงมือร่วมทำด้วย.

จะมีสักกี่ร้านที่เจ้าของร้านมงมือทำลงมือวิเคราะห์. อันไหนไม่ดีจัดการแก้ แม้แต่ทำออกมาแร้วขาดทุนกำไรก้อยอมทำออกมาให้ลูกค้าได้รับของดีๆๆกลับไป. 
มีแต่ทำแร้วขาดทุนกำไรก้อหยุด.  รีบๆๆปิดงานออกไป. เอาไว้ให้ลูกค้ามาต่อยอดทีหลัง. 

ส่วนที่บอกนะครับว่าทำเครื่องเสียงแร้วไม่ต้องรอกาคเบิร์นของตัวสินค้า.  ทำออกมาแร้วต้องเสียงดีทันที.  อันนี้ผมเจอกับตัวเองมันตรงกันข้ามเลยครับ
Systemที่ผมติดออกมานะครับเสียงดีตั้งแต่ต้นเลยไหม.  ใช่ครับดีตั้งแต่ต้นแน่. ของที่ใส่ไปมีคาแรกเตอร์ของอุปกรณ์นั้นๆๆ.  ของผมยังต้องรอการเบิร์นให้ครบชั่วโมงเลย. มันจะค่อยๆๆดีขึ้นเรื่อยๆๆ. ไม่ใช่ติดปุ๊ปดีปั้ปมันไม่ใช่ครับ.  ของมันยังไม่เคยโดนกระแสไฟผ่านมาลยอะครับ.  เหมือนคุณหลับอยู่. แต่มีคนมาปลุกการฟื้นตัวก้อค่อยๆๆมีขึ้นมา.  ไม่ใช่นอนอยู่ปุ๊ปมีคนมาปลุก. ฟิตปั่งปั้บ. กระปี่ระเป้่าทันที

เลยมาแนะนำครบ.  เราเล่นเครื่องเสียงแบบที่ราชบ. แบบที่เราศึกษามา. หาร้านที่ข้าอกเข้าใจเรา. ไม่เน้นการขายของ.  ใจเย็นๆๆ. รอแป๊ปนึงใจเย็นไว้ครับ
เครื่องเสียงก้อเหมือนรถ. รถยังต้องรันอินเลย. ทำไมเครื่งเสียงถึงไม่ต้องรอรันอินอุปกรณ์คราบ เจ้านาย

การแสดงความคิดเห็นขอให้แสดงความคิดเห็นในเชิงสร้างสรร และเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกผู้เข้ามาอ่านจะดีกว่านะครับ ผมเชื่อนะครับว่าแต่ละคนมีประสบการณ์มาด้วยกันทั้งนั้น พี่ๆหลายคนที่นี่คงไม่ได้มีประสบการณ์น้อยกว่าพี่เจี๊ยบซักเท่าไหร่หรอกครับ การให้ความคิดเห็นในลักษณะการให้ข้อมูลนั้นเป็นประโยชน์ดีครับ แต่ขอให้ลดๆการสนองอารมย์อยากตอบโต้คนที่เห็นไม่เหมือนกัน ลดๆการกระแนะกระแหนลงจะดีกว่านี้ครับ ข้อความของพี่เจี๊ยบข้างบน แทนที่จะเกิดการสร้างสรรทางด้านข้อมูลความรู้ ผมเกรงว่าจะก่อให้เกิดความขัดแย้ง และการโต้เถียงกันทางหน้าบอร์ดมากกว่านะครับ

ข้อความนี้ของพี่เจี๊ยบมาก่อนข้อความก่อนหน้านี้ของผม ดังนั้นผมจึงถือว่าข้อความด้านบนของผม และข้อความนี้เป็นการเตือนครั้งที่ 1 นะครับ ขอความกรุณาปรับปรุงทัศนคติให้ยอมรับในความแตกต่างเชิงความคิดเห็นให้ได้นะครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.