ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ  (อ่าน 73693 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 19:55:27 »

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 20:10:43 »
ผมไม่มีมัลติมิเตอร์ครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 14:20:06 »
เพิ่มเติมครับ หลังจากปล่อยให้กระจกเสียไม่ได้ซ่อม วันนี้พอกระจกเลื่อนไม่ได้ ลองไปกดสวิตช์เบาะไฟฟ้าด้านคนนั่งก็กดไม่ติดเหมือนกัน  แต่พอกระจกใช้งานได้เบาะก็เลื่อนได้ปกติ สรุปคือ ทุกครังที่กระจกเลื่อนไม่ได้เบาะฝั่งคนขับก็เลื่อนไม่ได้ครับ
Aek008

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 14:32:06 »
มาเอาใจช่วยค่ะพี่ๆ ทั้งคนถามและคนตอบ ขอให้ปาหายป่วยเร็วๆนะคะ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 15:36:24 »
เพิ่มเติมครับ หลังจากปล่อยให้กระจกเสียไม่ได้ซ่อม วันนี้พอกระจกเลื่อนไม่ได้ ลองไปกดสวิตช์เบาะไฟฟ้าด้านคนนั่งก็กดไม่ติดเหมือนกัน  แต่พอกระจกใช้งานได้เบาะก็เลื่อนได้ปกติ สรุปคือ ทุกครังที่กระจกเลื่อนไม่ได้เบาะฝั่งคนขับก็เลื่อนไม่ได้ครับ
เดี๋ยวลองไล่วงจรชุดนี้ให้ครับพี่  รอนิดหนึ่งครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 17:20:21 »
ช่างที่ศูนย์บอกผมว่าน่าจะเป็นที่กันขโมยทำให้etacรวน แต่วันนี้ที่ศูนย์ลองถอดแบตรีเซ็ตก็ไม่หาย
ผมสังเกตุว่าเบาะไฟฟ้าและกระจกไฟฟ้า ใช้ฟิวส์ 40 a ในคู่มือบอกว่าเป็นฟิวส์สาย ฟิวส์สายคืออะไรครับ มันจะเกี่ยวข้องกับอาการนี้มั้ยครับ
Aek008

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 20:12:29 »
 :L2900: เข้าศูนย์ ไม่หาย เข้าปามาเนีย รักษาได้คับ  :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 20:40:55 »
เสาร์นี้นัดช่างรื้อกันขโมยทิ้ง ถ้ายังไม่หายก็งานเข้าครับ (ติดชุด upgrade + gps แอบเสียดาย gps ว่าจะหาทางเก็บ gps ไว้ พี่ๆว่าดีมั้ย) เครียดครับ
Aek008

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 21:07:21 »
เสาร์นี้นัดช่างรื้อกันขโมยทิ้ง ถ้ายังไม่หายก็งานเข้าครับ (ติดชุด upgrade + gps แอบเสียดาย gps ว่าจะหาทางเก็บ gps ไว้ พี่ๆว่าดีมั้ย) เครียดครับ

ใจเย็นๆๆคับพี่เอก  เด๋วพี่ๆในปามาเนียมาช่วยแน่นอนคับ

สู้ๆๆๆคับพี่

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 21:53:14 »
ช่างที่ศูนย์บอกผมว่าน่าจะเป็นที่กันขโมยทำให้etacรวน แต่วันนี้ที่ศูนย์ลองถอดแบตรีเซ็ตก็ไม่หาย
ผมสังเกตุว่าเบาะไฟฟ้าและกระจกไฟฟ้า ใช้ฟิวส์ 40 a ในคู่มือบอกว่าเป็นฟิวส์สาย ฟิวส์สายคืออะไรครับ มันจะเกี่ยวข้องกับอาการนี้มั้ยครับ

แนะนำให้ลองเปลี่ยนฟิวส์ที่เกี่ยวข้องเลยครับ ไม่ต้องดูว่าขาดไม่ขาด ให้เปลี่ยนเลยครับ บางทีพวกฟิวส์และเบรคเกอร์มันกลายเป็นโหลดกินกระแสซะเองครับทำให้ไฟไปเลี้ยงส่วนอื่นน้อยลง ใครไม่เคยเจออาจจะไม่เชื่อ สมัยผมซ่อมเครื่องฉีดพลาสติกเจอมาแล้วครับ พวกฟิวส์พวกเบรคเกอร์เนี่ยแหละ เอามิเตอร์วัดคร่อมดันมีแรงดันสูงซะงั้น งมหาแทบทาย

แต่อาการของพี่เอกอาจจะไม่เกี่ยวก็ได้ครับ แต่ผมจุดประเด็นนี้เพราะมีความเป็นไปได้ครับ ลองดูก็ได้ ไม่เสียหลาย  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 22:05:20 »
อาการเหมือนจุดต่อไม่แน่น หรือสายไฟเล็กกระแสไม่พอในช่วงดึงกระแสของมอเตอร์ไฟฟ้า

อาการกระจกกดไม่ค่อยขึ้นหรือกดไม่ได้กดได้บ่งครั้งเคยพบตอนทำ switch for she เนื่องจากการต่อสายground เส้นเล็กเกินไป    และที่สงสัยเพราะว่าเห็นมีการ upgrade security lock system ร่วมด้วยและส่วนใหญ่จะต่อไอ้ตรงเท้าด้านขวาด้านที่ทำ switch for she นั้นแหละต้องลองไล่สายดูอีกครั้ง 

ส่วนกรณีที่คนติดตั้งยังไม่เคยพบปัญหาลักษณะนี้อาจเป็นไปได้ที่ยังไม่ชินกับระบบอี  และกล่องอัแทกใช้ ground เส้นใหญ่ครับ

ลองดูจุดนี้ก่อนถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะได้ให้พี่ทศช่วยไล่จุดอื่นๆให้อีกครั้งครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 23:08:52 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเพิ่มสังเกตุว่าพอกระจกฝั่งคนขับไม่ติด เบาะไฟฟ้าด้านคนนั่งก็ไม่ติดด้วย ลองดูคู่มือฟิวส์กระจกอยู่ในห้องเครื่อง ส่วนฟิวส์เบาะอยู่ในรถ หรือจะเป็นที่ ecu etacs ตอนนี้งงมากเลยครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าเลยครับ)
Aek008

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 23:12:32 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเพิ่มสังเกตุว่าพอกระจกฝั่งคนขับไม่ติด เบาะไฟฟ้าด้านคนนั่งก็ไม่ติดด้วย ลองดูคู่มือฟิวส์กระจกอยู่ในห้องเครื่อง ส่วนฟิวส์เบาะอยู่ในรถ หรือจะเป็นที่ ecu etacs ตอนนี้งงมากเลยครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าเลยครับ)

ถ้าไม่รีบ เก็ยอาการมามิตติ้งมาช่วยดูกันครับ  หรือไปที่บ้านพี่โยเลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 23:16:12 »
ลองเปิดคู่มือแล้ว  จะได้วงจรของระบบไฟฟ้าของกระจกตามนี้

จากรูป ไล่จากต้นทางของระบบจะจอตัวสำคัญคือ 1.ฟิวส์หมาเลข(2)  กับรีเลย์หมายเลข (A241)
แต่เมื่อเช็คฟิวส์หมายเลข(2)มันจะไปเกี่ยวข้องกับไฟที่ไปจ่ายเบาะไฟฟ้าด้วย

ฉนั้นให้ลองเช็คฟิวส์หมายเลข(2)ตัวสีเขียวขนาด 40 แอมป์ ***ให้ดีหาตัวใหม่มาเปลี่ยนดู***ตัวไม่กี่บาท
อยู่ตำแหน่งนี้ครับ (อยู่ที่กล่องฟิวส์ในห้องเครื่อง)

แล้วลองเช็ครีเลย์ตัวนี้ด้วยนะครับ(A241)โดยลองดึงออกมาแล้วเสียบใหม่ให้แน่น

ลองทำแล้วผลเป็นยังไงแจ้งกลับมาแล้วว่ากันอีกทีถ้ายังไม่หาย
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2014, 00:07:23 »
ขอบคุณพี่ทศมากครับ เริ่มมีความหวัง พรุ่งนี้ลองแต่เช้าเลยครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2014, 16:11:09 »
วันนี้นำรถไปเปลี่ยนฟิวส์และรีเลย์ ที่มิตซูเตชอัมพร ออกจากศูนย์ประมาณ 9.30 น. ถึง 15.00 น. กระจกและเบาะไฟฟ้าใช้งานได้ปกติครับ  น่าจะแก้ไขถูกจุดแล้วครับ ยังไงขอดูอาการอีกสักพักว่าหายขาดมั้ย  ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือนะครับ
 :sd23:
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 10:33:37 »
กระจกไม่ติดอีกแล้วครับ รู้สึกเบื่อมากไม่อยากใช้รถเลยครับ
Aek008

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 10:51:05 »
กระจกไม่ติดอีกแล้วครับ รู้สึกเบื่อมากไม่อยากใช้รถเลยครับ
ถ้าว่างเว้น เรียนเชิญที่นี้ ให้พี่ๆช่วยดู หรือช่วยวิเคราะห์ว่า ก่อนหน้านี้พี่เอก อมรศักดิ์ ไปทำไรมาบ้าง กับรถ ก่อน เกิดปัญหา
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2723.0.html
อยู่ ราชบุรี  :L2761: มีพี่ท่านนึง เก่งมาก แต่ช่วงหลัง ไม่ค่อยเข้าบ้าน เลยหาตัวยาก คือ พี่อ็อด Pentium4  :L2759:

surut jantorn

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 11:00:15 »
กลับไปอ่านปัญหาของพี่เอกแล้วมึนแทนเลยครับ พี่ลองมาเกือบทุกวิธีและเกือบทุกศูนย์แล้ว
ยังแก้ปัญหาไม่จบเพลียหัวใจแทน ลองมาที่ศูนย์ใหญ่ที่รังสิตเลยใหมอาจจะจบ
เอาใจช่วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 12:05:06 »
มีพี่ท่านไหน พอมีความรู้ในการตรวจเช็คบ้างครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ หรือให้วิ่งไปหาก็ได้ครับ
Aek008