ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง กลิ่นจากข้างนอกเข้ามาในรถกับ พวงมาลัยเสียงดัง  (อ่าน 5128 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรชัย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
เรียนเพื่อน  ๆ สมาชิก ผมมีปัญหาจะขอคำแนะนำ 2 เรื่อง
1. เรื่องกลิ่นท่อไอเสียรถคันหน้า จากภายนอกเข้ารถ (ปิดหน้าต่างแน่นหนา)
2. พวงมาลัยเวลาเลี้ยว เสียงดังเอี๊ยด ตอนแรกเป็นเฉพาะตอนเลี้ยวขวา ตอนนี้เป็นทั้ง ซ้ายทั้งขวา
มีวิธีแก้ไขก่อนเอาเข้า 0 ไหมครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ของผมเวลาขับผ่านถนนที่ข้างทางมีการเผาหญ้าก็จะมีกลิ่นเหม็นไหม้เข้ามาครับ เวลาขับผ่านโรงงานผลิตเหล้าขาวก็มีกลิ่นเหม็นเข้ามา ขับผ่านลานตากขี้ยางพาราก็มีกลิ่นเข้ามาเหมือนกัน แต่ปรกติไม่เคยสังเกตุครับว่าได้กลิ่นควันคันข้างหน้าหรือเปล่า
คงต้องรอพี่ๆที่รู้เข้ามาตอบล่ะครับว่าปรกติหรือผิดปรกติครับพี่พรชัย  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เรียนเพื่อน  ๆ สมาชิก ผมมีปัญหาจะขอคำแนะนำ 2 เรื่อง
1. เรื่องกลิ่นท่อไอเสียรถคันหน้า จากภายนอกเข้ารถ (ปิดหน้าต่างแน่นหนา)
2. พวงมาลัยเวลาเลี้ยว เสียงดังเอี๊ยด ตอนแรกเป็นเฉพาะตอนเลี้ยวขวา ตอนนี้เป็นทั้ง ซ้ายทั้งขวา
มีวิธีแก้ไขก่อนเอาเข้า 0 ไหมครับ
 :sd23:

ผมเคยเป็นทั้งสองอย่างเลยครับ

1. พี่พรชัยลองตรวจสอบระบบการหมุนเวียนอากาศของแอร์ภายในรถยนต์ดูครับว่าเป็นระบบหมุนเวียนภายในหรือเปล่า ปุ่มกลมๆขวาสุดที่เป็นตัวปรับอุณหภูมิน่ะครับ ตรวจดูว่ามันมีไฟสีส้มติดอยู่หรือเปล่า ผมเคยได้กลิ่นท่อไอเสียเข้ามาในรถเหมือนกันแต่พอปรับเป็นระบบหมุนเวีียนอากาศภายในรถแล้วไ่ม่มีกลิ่นลอดเข้ามาอีกเลยครับ

2.พวงมาลัยผมเคยมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเลี้ยว เอาเข้าศูนย์ไปเคลมตัว clock spring แล้วหายครับ แต่ผมเคลมอยู่ 3 ครั้งๆสุดท้ายถึงจะหาย เพื่อเป็นข้อมูลครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พรชัย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
1. พี่พรชัยลองตรวจสอบระบบการหมุนเวียนอากาศของแอร์ภายในรถยนต์ดูครับว่าเป็นระบบหมุนเวียนภายในหรือเปล่า ปุ่มกลมๆขวาสุดที่เป็นตัวปรับอุณหภูมิน่ะครับ ตรวจดูว่ามันมีไฟสีส้มติดอยู่หรือเปล่า ผมเคยได้กลิ่นท่อไอเสียเข้ามาในรถเหมือนกันแต่พอปรับเป็นระบบหมุนเวีียนอากาศภายในรถแล้วไ่ม่มีกลิ่นลอดเข้ามาอีกเลยครับ

2.พวงมาลัยผมเคยมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเลี้ยว เอาเข้าศูนย์ไปเคลมตัว clock spring แล้วหายครับ แต่ผมเคลมอยู่ 3 ครั้งๆสุดท้ายถึงจะหาย เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ข้อ 1. เคยไฟไม่ติดแล้วคิดว่ามีปัญหาเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไฟติด ตลอดครับ
ข้อ 2. ยังเหลืออีกตั้ง 4000 โล ต้องทนฟังไปเรื่อย ๆ งั้นเดี๋ยวเข้าไป claim ดีกว่าครับ ขับนาน ๆ แล้วปวดหัว
ขอบคุณมากน่ะครับ

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ของผมวิ่งได้ 4900 เริ่มมีเสียงนิดๆ แล้ว เวลาเลี้ยว ดังตรงพวงมาลัย
ของพี่หยกเข้าศูนย์เคลม ต้องให้เขาเช็คก่อนใช่ไหมครับ แล้วใช้เวลาเปลี่ยนนานไหมครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
โดยปกติ แม้จะเปิดระบบหมุนเวียนอากาศภายในแต่กลิ่นภายนอกก็ยังเข้ามาได้บ้างนะครับ เหมือนที่พี่แม็คบอก คือถ้าขับผ่านควันเยอะ หรือที่ที่มีกลิ่นแรงๆ กลิ่นมันก็เข้ามาได้เหมือนกัน เช่นเวลาขับผ่านบริเวณที่เขาเผาหญ้า กลิ่นควันก็เข้ามาได้ หรือลองไปจอดคร่อมบนฝาท่อที่กลิ่นแรงๆ กลิ่นท่อก็เข้ามาเหมือนกัน

ที่นี้กรณีพี่พรชัย....วิเคราะห์ลำบากครับ เพราะกลิ่นมันเข้ามาได้หลายทาง ตั้งแต่ท่อแอร์ ซีลกระจก หรือแม้แต่ใต้ท้องรถ กลิ่นมันก็ลอดเข้ามาได้เหมือนกัน.....อันดับแรก อยากให้พี่พรชัยลองสังเกตุสถานการณ์ที่มันจะมีกลิ่นลอดเข้ามาก่อนครับ ว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร....ส่วนใหญ่เป็นตอนไหน รถติด หรือรถวิ่ง.....และที่ว่ากลิ่นควันรถเข้ามานั้น อยากให้ลองสังเกตุดูนิดนึงครับว่า ตอนกลิ่นเข้ามานั้น รถคันหน้ามันมีควันเยอะมากน้อยขนาดไหน และกลิ่นมาเข้ามาตลอดเวลาหรือเปล่า หรือเป็นแค่บางครั้ง.... เรื่องนี้ต้องพอเห็นสถานการณ์ที่กลิ่นเข้ามาในรถ ถึงจะพอวิเคราะห์ได้ครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ของผมวิ่งได้ 4900 เริ่มมีเสียงนิดๆ แล้ว เวลาเลี้ยว ดังตรงพวงมาลัย
ของพี่หยกเข้าศูนย์เคลม ต้องให้เขาเช็คก่อนใช่ไหมครับ แล้วใช้เวลาเปลี่ยนนานไหมครับ

อันดับแรกต้องพิสูจน์ให้ช่างที่ศูนย์เชื่อก่อนครับว่าความบกพร่องนั้นมีอยู่จริงโดยการไปทดลองขับให้ช่างฟังกับหูตัวเองเลยว่าเสียงมันดังยังไง  เมื่อช่างเชื่อและยอมรับแล้วขั้นตอนการเคลมเปลี่ยนอะไหล่ก็ไม่นานแล้วครับ ถ้าที่ศูนย์มีอะไหล่สต็อกอยู่ก็สามารถทิ้งรถไว้ตอนเช้าแล้วเข้าไปรับตอนเย็นได้เลย ถ้าไม่เช่นนั้นระยะเวลาจะขึ้นอยู่กับการรออะไหล่ครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
อันดับแรกต้องพิสูจน์ให้ช่างที่ศูนย์เชื่อก่อนครับว่าความบกพร่องนั้นมีอยู่จริงโดยการไปทดลองขับให้ช่างฟังกับหูตัวเองเลยว่าเสียงมันดังยังไง  เมื่อช่างเชื่อและยอมรับแล้วขั้นตอนการเคลมเปลี่ยนอะไหล่ก็ไม่นานแล้วครับ ถ้าที่ศูนย์มีอะไหล่สต็อกอยู่ก็สามารถทิ้งรถไว้ตอนเช้าแล้วเข้าไปรับตอนเย็นได้เลย ถ้าไม่เช่นนั้นระยะเวลาจะขึ้นอยู่กับการรออะไหล่ครับ
ขอบคุณมากครับพี่หยก

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260

ขั้นตอนนี้แหละเจ้าปัญหาเลย.....รถผมไม่ว่าจะเป็นอะไร....พอถึงมือช่างมันไม่แสดงอาการทุกทีเลย  :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ติ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
เรื่องกลิ่น ของผมก็ได้กลิ่นจนชินแล้วครับ
ความสุขหาได้จากภายในตัวเรา หาใช่ไปแสวงหาจากภายนอก