ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : Control Central Lock แนวใหม่  (อ่าน 28403 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
DIY : Control Central Lock แนวใหม่
« เมื่อ: 4 ตุลาคม 2013, 02:14:09 »
 :sd23: สวัสดีครับพี้ๆ  จากที่ได้ศึกษาเกี่ยวกับสวิทช์เซนทรัลล๊อควันนี้ มีโอกาสและเวลา จึงลองรื้อเล่นดู เลยเอามาให้พี่ๆดูหน่อย เผื่อพี่ๆท่านใดอยากลองเล่นบ้าง และจุดไหนผมรู้เท่าไม่ถึงการณ์ไม่ปลอดภัยจะได้รบกวนพี่ๆช่วยแก้ไขด้วยครับ  :L2753:

การใช้งานนะครับ

- ไม่บิดกุญแจ กดไม่ได้
- ไม่บิดกุญแจ สามารถใช้ตัวล๊อคเดิมฝั่งคนขับได้
- กดรีโมทล๊อด ปลดล๊อด ไฟกระพริบ ปกติ
- บิดกุญแจ กดได้ ล๊อค  ปลดล๊อค
- บิดกุญแจ ไม่สามารถล๊อค ปลดล๊อค แบบเดิมฝั่งคนขับได้
- หลังจากบิดกุญแจดับเครื่อง จะสามารถใช้งานได้อีก 30 วิ (ไฟกระจกยังจ่ายอยู่)  ใน 30 วิ นั้นกดรีโมท ล๊อครถ ไฟจะไม่กระพริบ  แต่ระบบ ซีเคียวริตี้ ทำงาน และรถล๊อคปกติ

หมายเหตุ - รถผม 2.5 GT 2 WD  2013  อาจไม่เหมือนกันบางจุด 

:L2894:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 ตุลาคม 2013, 02:19:03 โดย พี่ต้น สมุทรสาคร »

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY : Control Central Lock แนวใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 12:11:06 »
ใครอยากแสงความคิดเห็นว่ากันต่อที่นี่เลยครับ จะได้รวบรวมข้อมูลใหม่อยู่ในกระทู้นี้ครับ
:L2734:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: DIY : Control Central Lock แนวใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 12:36:03 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ทศที่ช่วยครับ ผมขอเพิ่มข้อมูลเอามารวมกันนะครับ :sd23:

ลองใช้รีเลย์ 4 ตัวแล้ว สรุปว่าได้ผลดีที่เดียว  ใช้งานได้เหมือนทุกอย่าง

ขาทั้ง 5 ของ รีเลย์

สวิทช์ครับ

สายบริเวณข้างคันเร่ง

อธิบายสายก่อนนะครับ
1.ไฟบวกจากแบต.(ผมต่อตรงจากแบต.ผ่านฟิวส์ 1 ตัวกันไว้) เข้า Coil Ry1-4
2.กราวด์ อันนี้ต่อที่สวิทช์เป็นสายกราวด์เพื่อส่งไปที่รีเลย์ต่อใกล้ๆ สวิทช์ก็ได้ครับไปต้องเดินสายไกล เข้า Sw
3.กราวด์ อันนี้ไว้ส่งสัญญานไปสั่งกล่องครับ ต่อแถวๆ ปลั๊กก็ได้ เข้า Coil Ry3-4
4.เส้นนี้สั่ง lock ต่อจากรีเลย์มาสวิทช์ เข้า Ry1
5.เส้นนี้สั่ง unlock ต่อจากรีเลย์มาสวิทช์ เข้า Ry2
6.ต่อสายสีเขียวขาวที่มาจากประตู เข้า Common Ry2
7.ต่อสายสีเขียวขาวที่มาจากปลั๊ก เข้า No Ry3 และ Nc Ry2
8.ต่อสายสีขาวที่มาจากประตู เข้าCommon Ry1
9.ต่อสายสีขาวที่มาจากปลั๊ก เข้า  No Ry4 และ Nc Ry1

อันนี้พี่ปุ้ย แนะนำวิธีใช้รีเลย์สองตัว
อ่า... อันนี้จะเป็นการทดลองเพิ่มเติมจากวงจรที่พี่ต้นลงไว้แล้วน่ะครับ

งั้นขอยืมมานิดนึงครับ

ส่วนที่ผมอยากให้ทดลองจะเป็นสีน้ำตาล
คือตัดออกสองเส้น ต่อเพิ่มสองเส้นครับ
ยังนั่งคิดอยู่ว่า timing จะได้ไหม หากไม่ได้ก็คงต้องเพิ่ม R,C อีกซักตัวสองตัวครับ

หรือไม่งั้นเอากลับเป็นรีเลย์สี่ตัวเหมือนเดิมก็ยังโอครับ อันนั้นพี่ต้นออกแบบและทดลองมาเรียบร้อยแล้ว  :sd10:
- สายสีขาวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีขาวของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีน้ำเงินออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)
- สายสีเขียวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีเขียว (ขาว/เขียว) ของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีเหลืองออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)

ถ้าไม่เป็นการเสียเวลามากเกินไปลองตามนี้เลยครับ
หากใช้ได้ รีเลย์สองตัวบนก็ไม่ต้องใช้ ประหยัดไปได้อีกครึ่งครับ (สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ  :sd42:)
-----------------------------
การต่อแบบนี้ timing จะแตกต่างจากวงจรเดิมของพี่ต้นนิดหน่อยครับ (เรื่องอื่นๆไม่ต่างจากเดิม) ยังไม่รู้ว่าจะมีผลไหม...

เดี๋ยวจะทำรูปอธิบายสายอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ตุลาคม 2013, 11:12:07 โดย พี่ต้น สมุทรสาคร »

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 13:03:53 »
idea เจ๋ง ๆ ทั้งนั้นเลย...   :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 13:07:54 »
:sd23: ขอบคุณพี่ทศที่ช่วยครับ ผมขอเพิ่มข้อมูลเอามารวมกันนะครับ :sd23:

ลองใช้รีเลย์ 4 ตัวแล้ว สรุปว่าได้ผลดีที่เดียว  ใช้งานได้เหมือนทุกอย่าง

อันนี้พี่ปุ้ย แนะนำวิธีใช้รีเลย์สองตัว
ผมขอศึกษาวิธีเขียนวงจรแบบมาตรฐาน ก่อนนะครับจะได้เขียนให้พี่ๆดู
สวัสดี พี่ต้น ผมว่าเขียนแแบบเหมือนจริงดีกว่าครับ แค่ใส่ตัวหนังสือที่พิมพ์มาข้างขั้วของอุปกรณ์ ข้้ว1,2,3 A1,A2 ก็พอครับ พี่ๆที่ไม่มีความรู้ด้านช่างมากนักมาดูจะได้เข้าใจง่ายครับ  :sd23:  :sd23:

ออฟไลน์ เอฟ Placebo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • I was Born and Die in '90
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 16:45:01 »
ของผมเป็นแบบนี้ครับ ใช้มา 4 วัน ยังไม่พบปัญหาใดๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ตุลาคม 2013, 16:58:12 โดย เอฟ Placebo »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 16:50:33 »
ของผมเป็นแบบนี้ครับ ใช้มา 4 วัน ยังไม่พบปัญหาใดๆ ครับ

น่าสนใจมากๆครับ
ผมอยากให้พี่ช่วยถ่ายรูปขั้นตอนหรือการทำแบบจริงๆมาให้ดูหน่อยได้มั้ย
สำหรับคนสนใจแต่อ่านแบบไม่เป็นอ่ะครับ ทำตามได้แต่แบบมีรูปประกอบครับ
ถ้าบอกเบอร์ของอุปกรณ์ด้วยยิ่งดีครับ จะได้ลองดูครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ตุลาคม 2013, 17:53:56 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 17:03:00 »
พี่ตุ้ยผมรบกวนลบรูปออกให้หน่อยครับ ผมจะ HIDE ไว้จะได้ให้เห็นเฉพาะเพื่อนสมาชิกเท่านั้นครับ

ส่วนอุปกรณ์ ผมใช้แค่รีเลย์ 12V 2 ตัวนะครับ (ตัวละ 15 บาท) กับสวิทช์ 3 ทางตัวนึง (ไม่มีไฟ ตัวละ 60 บาทครับ) ไม่มีวงจะอะไรอย่างอื่น ต่อตามในรูปเลยครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 17:55:19 »
พี่ตุ้ยผมรบกวนลบรูปออกให้หน่อยครับ ผมจะ HIDE ไว้จะได้ให้เห็นเฉพาะเพื่อนสมาชิกเท่านั้นครับ

ส่วนอุปกรณ์ ผมใช้แค่รีเลย์ 12V 2 ตัวนะครับ (ตัวละ 15 บาท) กับสวิทช์ 3 ทางตัวนึง (ไม่มีไฟ ตัวละ 60 บาทครับ) ไม่มีวงจะอะไรอย่างอื่น ต่อตามในรูปเลยครับ

ลบรูปแบบที่ผมอ้างใช่มั้ยครับ  นอกนั้นทำไม่เป็นอ่ะครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 18:12:32 »

วงจรนี้ของพี่เอฟก็เยี่ยม บวกไปเลยครับ  :L2900:

ตามระบบนี้การกดสวิทช์แช่จนมือหงิกก็ไม่มีปัญหาใดๆครับ ใช้งานได้ดีแน่นอน
แต่เรื่องการตัดสายกราวด์ที่ C119 นั้นสายไฟและรีเลย์สองตัวที่เพิ่มเข้าไปควรจะรับกระแสได้เยอะหน่อยครับ
สายขนาด 14AWG หรือประมาณ 2 sq. mm. contact รีเลย์รับได้ซัก 25-30A น่าจะเหมาะครับ

---------------------------------

สำหรับวงจรทดลอง 2 รีเลย์ที่ผมรบกวนพี่ต้นอยู่อันนี้ยังใช้ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวกลับบ้านเขียนใหม่แล้วอัพให้คืนนี้ครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 18:44:17 »
ลบรูปแบบที่ผมอ้างใช่มั้ยครับ  นอกนั้นทำไม่เป็นอ่ะครับ

ใช่ครับพี่ ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 18:48:32 »
วงจรนี้ของพี่เอฟก็เยี่ยม บวกไปเลยครับ  :L2900:

ตามระบบนี้การกดสวิทช์แช่จนมือหงิกก็ไม่มีปัญหาใดๆครับ ใช้งานได้ดีแน่นอน
แต่เรื่องการตัดสายกราวด์ที่ C119 นั้นสายไฟและรีเลย์สองตัวที่เพิ่มเข้าไปควรจะรับกระแสได้เยอะหน่อยครับ
สายขนาด 14AWG หรือประมาณ 2 sq. mm. contact รีเลย์รับได้ซัก 25-30A น่าจะเหมาะครับ

---------------------------------

สำหรับวงจรทดลอง 2 รีเลย์ที่ผมรบกวนพี่ต้นอยู่อันนี้ยังใช้ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวกลับบ้านเขียนใหม่แล้วอัพให้คืนนี้ครับ  :L4399:

ขอบคุณครับ จริงๆ ผมก็เอามาจากพี่ทศกับพี่นะคุยกันนั่นแหละครับ ดูว่าเค้าต่อสายยังไง ดังนั้นวงจรน่าจะเป็นยังไง ผมต้องขอขอบคุณพี่ๆ ด้วยนะครับ

ผมลองทำรอบแรกใช้ 1 Relay กับ 4 Doid มันใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ คิดว่าจังหว่ะการสับขาของ Relay มันคงไม่ตรงจังหว่ะกัน เลยใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง พอออกแบบใหม่เป็นแบบ 2 Relay ที่เห็นนี่ใช้ได้ดีเลยครับ

ผมมีออกแบบวงจรระบบล๊อคประตูอัตโนมัติเมื่อเราปิดประตูครบทุกบานและเหยียบเบรค ไม่ทราบใครอยากจะเอาไปลองบ้างครับ?

tod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 19:09:52 »
วงจรใช้ได้ครับแต่ยังขาดระบบโปรเทคชั่นในวงจรอีกนิดหนึ่งครับลองคิดดูว่าจะเสริมตรงใหน ส่วนการประกอบให้เป็นรูปแบบพร้อมใช้งานลองดีซายน์มาให้ชมด้วยก็ดีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 19:28:39 »
วงจรใช้ได้ครับแต่ยังขาดระบบโปรเทคชั่นในวงจรอีกนิดหนึ่งครับลองคิดดูว่าจะเสริมตรงใหน ส่วนการประกอบให้เป็นรูปแบบพร้อมใช้งานลองดีซายน์มาให้ชมด้วยก็ดีครับ

คิดไม่ออกอ่ะครับพี่ว่าต้อง Protection อะไรตรงไหนอีกอ่ะครับ รบกวนลองตั้งโจทย์ให้หน่อยสิครับ เผื่อคืนนี้จะเอาไปนอนคิดดูให้ปวดหัวเล่น

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 19:30:30 »
อ้อ สอบถามพี่ทศอีกนิดครับ ระหว่างขา Coil ของ Relay นี่เราต้องใส่ Diod ไหมครับ ที่มันไว้ป้องกันไฟย้อน EMF หรืออะไรนี่แหละครับ ผมไม่ค่อยจะเข้าใจสักเท่าไร ขอบคุณครับ

tod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 20:08:12 »
อ้อ สอบถามพี่ทศอีกนิดครับ ระหว่างขา Coil ของ Relay นี่เราต้องใส่ Diod ไหมครับ ที่มันไว้ป้องกันไฟย้อน EMF หรืออะไรนี่แหละครับ ผมไม่ค่อยจะเข้าใจสักเท่าไร ขอบคุณครับ
เป็น 1 ในนั้นที่กล่าวถึงครับ นอกจากตัววงจรเราเองทำงานได้แล้วยังต้องคำนึงถึงว่าวงจรเราเองจะไม่รบกวนระบบอื่นที่มีอยู่ในระบบอีกด้วยครับ
มันทำหน้าที่ได้ทั้ง2ที่กล่าวมาครับ (มันไว้ป้องกันไฟย้อน และ EMF )

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 21:13:52 »
 :L2734: :L2734: :L2734: มาหาความรู้ครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 21:22:10 »

-------------------------------

ส่วนเรื่อง back emf จากรีเลย์ในวงจรนี้ไม่มีผลเสียอะไรต่อระบบเดิมของรถครับ เนื่องจากพี่เอฟขับรีเลย์โดยใช้ไฟจากแบตมาต่อผ่านสวิทช์เลย
แต่ใส่ไดโอดกันไว้ก็ไม่เสียหาย เป็นการฝึกการออกแบบวงจรที่ดีครับ  :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ตุลาคม 2013, 21:28:44 โดย ปุ้ย »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 22:16:08 »
-------------------------------

ส่วนเรื่อง back emf จากรีเลย์ในวงจรนี้ไม่มีผลเสียอะไรต่อระบบเดิมของรถครับ เนื่องจากพี่เอฟขับรีเลย์โดยใช้ไฟจากแบตมาต่อผ่านสวิทช์เลย
แต่ใส่ไดโอดกันไว้ก็ไม่เสียหาย เป็นการฝึกการออกแบบวงจรที่ดีครับ  :L4399:

ผมลองไล่ๆ วงจรดู น่าจะ Work นะครับ ดู Logic ค่อนข้างดีมากทีเดียว แต่ยังไม่ได้ลองครับ มืดแล้ว ง่วงด้วย คุณต้นลองดูไหมครับ?

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 23:10:11 »
ตกลง สรุปว่า วงจรอันไหน ของใคร ดีสุดครับ ชักจะเริ่มงงๆ  :L2761:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790