ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ตะแกรงกันหนูเข้ากรอง  (อ่าน 12636 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
D.I.Y. ตะแกรงกันหนูเข้ากรอง
« เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 22:46:12 »
  เนื่องจากเมื่อวานนี้ เปิดฝากระโปรงเช็ค โน้นนี่นั้น ตามปกติ มองเห็นที่ฝาครอบเครื่อง มีรอยเท้าเล็กๆ น่ารักๆ ของเจอรี่ อยู่มากมายเลยที่เดียว ทำให้ผมอยู่ไม่สุขเช็คสายไฟ เท่าที่จะทำได้
แต่ก็ไม่พบสายใดโดนเอาไปทำที่ขัดฟันของเจอรี่
  จึงจัดยาเบื่อให้ทานไป 1 จาน วางไว้ 3 ชิ้น เช้ามาหายไป 2 ชิ้น แถมโดนแทะกระจายเต็มไปหมด  แล้วตัวมันอยู่ไหนๆ  จุดที่สงสัยคือกรองอากาศ จึงจัดการรื้อเปิดกรองดู ก็ไม่พบต่อมาจึงรื้อท่อมาดูซะหน่อยว่าเจอรี่มาวิ่งเล่นบ้างหรือป่าว

ไขน๊อตตัวเดียวครับ

มีร่องรอยการดริฟขึ้นลงอย่างชัดเจน

ทำการล้างท่อแล้วเอาตะแกรงมุ้งลวดเก่ามาแปะไว้ด้านหน้ากันไว้ดีกว่าเพื่อความสบายใจ

แต่อีกส่วนที่น่าจะต้องกันไว้คือกรองแอร์ครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าช่องอากาศมันอยู่ตรงไหนที่เข้าจากด้านนอกของรถได้
ยังไงรบกวนพี่ๆชี้เป้าให้หน่อยนะครับ   :sd23:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: D.I.Y. ตะแกรงกันหนูเข้ากรอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 23:14:33 »
เยี่ยมครับพี่ต้น
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: D.I.Y. ตะแกรงกันหนูเข้ากรอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 23:17:31 »
ถ้าจำไม่ผิดช่องแอร์ อยู่แถวๆใต้กระจกหน้า ด้านคนนั่งข้างคนขับครับ....เดี๋ยวไปเปิดดูก่อน  :L2901:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 23:20:59 »
อีกจุดนึง คือกรองแอร์ ต้องถอดที่เก็บของด้านหน้าออกก่อนนะครับ  ผมให้คนล้างกรองแอร์ของบริษัททำให้ เขาจะมีแผ่นเหล็กปิดให้เลยครับ
วันทำก็ลืมถ่ายเก็บไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2013, 23:23:53 โดย หมู »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 23:26:48 »
ทำการล้างท่อแล้วเอาตะแกรงมุ้งลวดเก่ามาแปะไว้ด้านหน้ากันไว้ดีกว่าเพื่อความสบายใจ

จริงๆแล้วหนูมันกัดมุ้งลวดได้ด้วยนะครับ (เพราะมันเพิ่งมากัดมุ้งลวดตรงห้องครัวบ้านที่ผมพักอยู่ แล้วมากัดถุงพลาสติกที่ห่อขนมปัง กินขนมปังแหว่งไปเลยอีกต่างหากครับ) แต่ถ้าไม่มีกลิ่นอาหารยั่วมันอยู่ข้างใน มันก็อาจจะไม่อยากมาเสียเวลากัดก็ได้ครับ

ไปถ่ายรูปหลักฐานมาให้ดูครับ รูใหญ่กว่าตัวมันด้วย  :sd06:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 07:59:20 »
จริงๆแล้วหนูมันกัดมุ้งลวดได้ด้วยนะครับ (เพราะมันเพิ่งมากัดมุ้งลวดตรงห้องครัวบ้านที่ผมพักอยู่ แล้วมากัดถุงพลาสติกที่ห่อขนมปัง กินขนมปังแหว่งไปเลยอีกต่างหากครับ) แต่ถ้าไม่มีกลิ่นอาหารยั่วมันอยู่ข้างใน มันก็อาจจะไม่อยากมาเสียเวลากัดก็ได้ครับ

ไปถ่ายรูปหลักฐานมาให้ดูครับ รูใหญ่กว่าตัวมันด้วย  :sd06:

ไอ้ตัวเล็กนี่มันร้ายจริงๆ พี่ๆมีวิธีไหนจัดการมันได้บ้าง  เช้านี้ก็ยังเจอรอยครับ    แต่ยาเบื่อมันไม่แตะ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 08:19:44 »
มาดูความแสบของเจ้าหนูพม่ากันต่อครับ หลังจากที่มันกัดไปรูนึงแล้ว ผมก็ไปปิดหน้าต่างบานกระจกข้างนอก เช้านี้มันมากัดอีกรูนึงที่หน้าต่างบานติดกันนั่นแหละครับ  :sd21:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 11:02:44 »
หนูมันชอบเข้าแบบแนวรถกระบะเหรอครับพี่ๆ  :L2761:  :L2761: หรือไม่เกี่ยวครับ เพราะรถเก๋งผมกินข้าวขนมจนเหม็นอับไม่เห็นมีหนูมา แต่กระบะของพ่อหนูเข้าไปทำรังครับ ยังไงต้องหาทางป้องกันให้น้องปาบ้างแล้วครับ  :L2901:

ปล. นี่คงเป็นไอ้หนูแน่ๆเลยครับ เพราะถ้าเป็นอีหนู พี่ๆคงต้อนรับแล้ว อิอิ :L2897:  :L2901:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 11:42:45 »
หนูมันชอบเข้าแบบแนวรถกระบะเหรอครับพี่ๆ  :L2761:  :L2761: หรือไม่เกี่ยวครับ เพราะรถเก๋งผมกินข้าวขนมจนเหม็นอับไม่เห็นมีหนูมา แต่กระบะของพ่อหนูเข้าไปทำรังครับ ยังไงต้องหาทางป้องกันให้น้องปาบ้างแล้วครับ  :L2901:

ปล. นี่คงเป็นไอ้หนูแน่ๆเลยครับ เพราะถ้าเป็นอีหนู พี่ๆคงต้อนรับแล้ว อิอิ :L2897:  :L2901:
ถ้าเป็นอีหนู...ไม่มีใครต้อนรับส่งมาทางนี้เลยครับ :sd42:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 12:42:56 »
เคยถาม หน. ช่างที่ มุ้ยฮวด นะครับ

เค้าก็ แนะนำ เหมือนกับ ช่างแอร์ ข้างนอก เลย

คือให้ ปิดช่องลมที่เป็นช่องรับลม จากข้างนอก เข้ามา

โดยศูนย์จะใช้แผ่นเหล็กปิดตายเลย ค่าแรงที่เคยสอบถามไว้ อยู่ที่ 500 บาท ครับ

โดยจุดที่จะต้องอุด น่าจะอยู่ช่วงพัดลมของคอยด์เย็น
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 16:16:21 »
 :L4399:  ผมใช้สเปรย์กัดสนิมฉีดห้องเครื่องแล้วเช็ดออก มีกลิ่นนำ้มันหนูไม่ชอบ
                 นำ้มันกา๊ดก็ได้  (ส่วนตัวครับ) :L4399: