ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกข้างไม่ยอม auto ครับ  (อ่าน 6286 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง @ห้วยขวาง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
กระจกข้างไม่ยอม auto ครับ
« เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 18:38:54 »
คืออาการ ก่อนจะเป็น จะขึ้นแล้วลง เป็นมาซักพัก  จนสุดท้ายไม่auto แล้วต้องคอยกด แต่มันจะหยุดเป็นพักๆ คือถ้าเรากดแช่มันจะตัด ต้องกดใหม่ 3ครั้งถึงจะสุดบาน   

วันนี้เลยรื้อชุดใหญ่ดู เปิดแผงออก เอาแดมป์ออก ปลดสวิช ขันน๊อตกระจกออก คือง่ายๆ ถอดออกหมด จนยกรางกระจกออกมา  ถอดมอเตอร์ออกมาแล้วลองกับสวิช ไม่มีตัวโหลดอะไรเลยนะครับ

มันก็ยังเป็นอาการเดิม คือหมุนแล้วหยุด ต้องกดใหม่ แบบนี้มอเตอร์เสียหรือเปล่าครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: กระจกข้างไม่ยอม auto ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 18:49:16 »
ผมว่าความน่าจะเป็นน่าจะอยู่ที่สวิทคอนโทรลนั้นแหละครับ
อันนี้ผมดูจากเคสรถเก๋งคันเล็กอีกคันของผมก็เป็นอาการอย่างนี้ ศูนย์เรียกไปเคลมแล้ว ใช้มาปีกว่าอาการเริ่มกลับมาอีกแล้ว

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 19:12:45 »
คืออาการ ก่อนจะเป็น จะขึ้นแล้วลง เป็นมาซักพัก  จนสุดท้ายไม่auto แล้วต้องคอยกด แต่มันจะหยุดเป็นพักๆ คือถ้าเรากดแช่มันจะตัด ต้องกดใหม่ 3ครั้งถึงจะสุดบาน   

วันนี้เลยรื้อชุดใหญ่ดู เปิดแผงออก เอาแดมป์ออก ปลดสวิช ขันน๊อตกระจกออก คือง่ายๆ ถอดออกหมด จนยกรางกระจกออกมา  ถอดมอเตอร์ออกมาแล้วลองกับสวิช ไม่มีตัวโหลดอะไรเลยนะครับ

มันก็ยังเป็นอาการเดิม คือหมุนแล้วหยุด ต้องกดใหม่ แบบนี้มอเตอร์เสียหรือเปล่าครับ

พี่หนึ่งเก่งจังถอดออกมาเป็นชิ้นๆเลย  :L2900:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 19:20:26 »
พี่หนึ่งเก่งจังถอดออกมาเป็นชิ้นๆเลย  :L2900:

ตอนประกอบอย่าลืมใส่กลับคืนไปให้หมดด้วยนะครับ  :L2905:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 19:21:26 »
เสียดายลืมถ่ายรูปให้ดู  แล้วจะบอกว่าถ้าใครจะถอด ระรังตรงมอเตอร์ มันมี เม็ดอะไรไม่รู้ เล็กๆอยู่ 1 เม็ด ระวังมันหายด้วยนะครับ ส่วนแกะออกมา ไม่ต้องกลัว น๊อตแฉก 3 ตัว ขันโลด เวลาใส่มันมีล๊อคของมันอยู่3 ล๊อค ไอ้เม็ดที่ว่าอยู่ระหว่งสองตัวนี้ ครับ

แล้วใครพอจะทราบอาการมันบ้างครับ จะได้เกาถูก มันตัดตลอดเลย มันหมุนแล้วหยุด หมุนแล้วหยุด ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 19:33:30 »
ผมขอเดานะครับ มันจะเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์หรือป่าว แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ แล้วตอนใส่กลับมีทาพวกหล่อลื่นให้มันด้วยป่าวครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 20:03:11 »
พี่หนึ่งครับ ตอนถอดแผงประตูกะแผ่นดแมป์ออกมาได้ลองกดกระจกขึ้นลงดูหรือเปล่าครับว่ามีอาการหรือเปล่า?

พี่หนึ่งติดแผ่นแดมป์มานานหรือยังครับ?

ขอทราบข้อมูลก่อนครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 21:01:06 »
ผมเคยเป็นแบบพี่ว่าครับ ต้องกดลงสุดค้างไว้ ห้าวิ  ขึ้นสุดค้างไว้ห้าวิ  หายครับ   แต่มันเริ่มจากขอบยางมันแน่น ต้องหล่อลื่นก่อน

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 21:08:39 »
เสียดายลืมถ่ายรูปให้ดู  แล้วจะบอกว่าถ้าใครจะถอด ระรังตรงมอเตอร์ มันมี เม็ดอะไรไม่รู้ เล็กๆอยู่ 1 เม็ด ระวังมันหายด้วยนะครับ ส่วนแกะออกมา ไม่ต้องกลัว น๊อตแฉก 3 ตัว ขันโลด เวลาใส่มันมีล๊อคของมันอยู่3 ล๊อค ไอ้เม็ดที่ว่าอยู่ระหว่งสองตัวนี้ ครับ

แล้วใครพอจะทราบอาการมันบ้างครับ จะได้เกาถูก มันตัดตลอดเลย มันหมุนแล้วหยุด หมุนแล้วหยุด ครับ
ถอดขนาดนี้เสียดายมากเลยครับ เป็นความรู้ล้วนๆน่าจะเอามาแบ่งปันกันหน่อยก็ดีครับ
ถ้าเป็นผมถอดขนาดนี้ ผมจะหาวิถีทางต่อสวิทซ์ตรงๆ (หามาเพิ่ม หรือไม่ก็ทำสายจั้มตรง) เพื่อ
1.เป็นการทดสอบว่าถ้าถ้าจ่ายไฟผ่านสวิทซ์ที่หามาเพิ่มชั่วคราวแล้วมอเตอร์มันจะทำงานปกติเหรือไม่ ถ้าปกติก็ไปเช็คที่สวิทซ์เซ็นเซอร์
ที่ติดรถเดิมมันจะเป็นแผงวงจรอยู่ใต้สวิทซ์ที่เรากดอยู่เดิม
2.ถ้าผ่านสวิทซ์ที่หามาเพิ่มชั่วคราวแล้วมอเตอร์ติดๆหยุดๆก็ต้องตรวจเช็คที่ตัวมอเตอร์นั่นแหละครับ 
ไม่มีอะไรมาติดขัดตรงเฟือง/ก็แปลงถ่านหมด/หรือขัวสายหลวมไม่แน่น เป็นไปได้หมด
ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นแค่สันนิฐานเพราะไม่มีรูปมาให้ดูไม่รู้จะชี้แนะไปทางใหน ขาดข้อมูลในการวิเคราะ
 :L2760:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 00:11:58 »
มาตอบนะครับ  อาการของผมหายหมดแล้วนะครับ ใช้ได้แล้ว โดยมีผู้ช่วยคือ
ตัวนี้ฉีดพวกหน้าสวิชเลยครับ ฉีดมันไปตรงๆเลย แล้วจบด้วยไอ้นี่

ราคาก็ตัวแรก น่าจะ110 ร้านอมร  ตัวที่สอง คลองถม 300 พอดีครับ

surut jantorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 00:20:00 »
แล้วตัวไหนคือพระเอกครับพี่หนึ่ง เพาะราคามันแตกต่างกันเหลือเกิน  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 07:00:09 »
มาตอบนะครับ  อาการของผมหายหมดแล้วนะครับ ใช้ได้แล้ว โดยมีผู้ช่วยคือ
ตัวนี้ฉีดพวกหน้าสวิชเลยครับ ฉีดมันไปตรงๆเลย แล้วจบด้วยไอ้นี่

ราคาก็ตัวแรก น่าจะ110 ร้านอมร  ตัวที่สอง คลองถม 300 พอดีครับ

:L2900:  :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 07:14:15 »
 :L2900: ครับพี่ 1 และขอบคุณที่มาเฉลยคำตอบนะครับ แต่จะดีมากเลยครับถ้าพีทจะถ่ายรูปตรงตำแหน่งที่ฉีดมาให้ดูด้วย เพื่อคนที่ไม่มีพื้นฐานทางช่างอ่านแล้วจะได้เข้าใจนะครับ :L2759: :L2753:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 12:28:15 »
 :L2734: :L2734: :L2734:

สวดยอดเลยครับพี่หนึ่ง รอดูรูปภาพปลากรอบครับ  :L2732:

ออฟไลน์ เสือแสบ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 20:43:13 »
ตอนไปรับรถ ผมเคยทดสอบระบบป้องกันการหนีบ Jam protection โดยการกดให้กระเลื่อนขึ้นอัตโนมัติ เมื่อขึ้นไปได้ครึ่งบานก็ใช้มือดันไว้ กระจกก็จะหยุด
ปรากฎว่ามันไม่กลับมาออโต้อีกเลย ทั้งขึ้นและลง จนเซลล์ต้องไปเรียกให้ช่างมาแก้ไขให้ ช่างน่าจะทำแบบที่พี่ต้นว่า

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 17:28:12 »
:L2734: :L2734: :L2734:

สวดยอดเลยครับพี่หนึ่ง รอดูรูปภาพปลากรอบครับ  :L2732:

เอ่อท่าน ถ้าแบบนั้นผมต้องรื้อมาถ่ายเลยนะครับ  งานยาวเลย เอาเป็นว่าถ้าติดขัดตอนไหนถามมาก็ได้ครับ 083-7777-610 ครับ ยินดีรับใช้  :L2904:

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 10:15:33 »
ผมเคยเป็นแบบพี่ว่าครับ ต้องกดลงสุดค้างไว้ ห้าวิ  ขึ้นสุดค้างไว้ห้าวิ  หายครับ   แต่มันเริ่มจากขอบยางมันแน่น ต้องหล่อลื่นก่อน

มาคอนเฟิร์ม พี่ต้นอีกคนครับ ถ้ามีการถอดขั้วสวิตซ์ไฟปรับกระจกประตูออก หรือมีอาการแบบพี่หนึ่งที่ว่ามา อย่าเพิ่งไปถอด หรือรื้อเลยครับ ให้ทำตามพี่ต้นบอกมาก่อนเลยดีกว่า  ;D  ไม่หายค่อยถอด ผมเจอมากับตัวแล้ว ถอดฝาประตู แล้วไม่รู้ กระจกผิดปกติ โทรถามช่างศูนย์ถึงได้รู้  :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 11:19:21 »
ของผมช่างที่ศูนย์ลองทำดูแล้วครับ ขึ้นสุด 5 วิ  ลงสุด 5 วิ แต่ไม่หาย เลยต้องรื้อออกมาฉีดสเปรย์ที่ขอบทั้งสองด้านทั้งด้านบนและด้านล่างที่อยู่ในแผงประตู ตั้งแต่นั้นมาก็ยังไม่เจออาการครับ  :L2904:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ