ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่นะและพี่ๆที่หิ้วปิ่นโตไปไหนมาไหนกับน้องปาครับผม  (อ่าน 6094 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
   :sd23: สวัสดีครับพี่นะ และพี่ๆบ้านปามาเนียที่ได้กินได้หิ้วปิ่นโตกันไปแล้วครับผม มีเรื่องมาขอความรู้ ความเข้าใจอีกแล้วครับ

จากโปรเจคที่ผมสนใจกล่องดัน คันเร่งและ สมาร์ทเกจ์ ที่พี่นะเคยแนะนำครับ ผมอยากสอบถามเพิ่มเติมเพื่อความรู้และให้ข้อมูล ผบ.ด้วยครับ อย่างที่บอกเพราะเค้ายังไม่ตัดสินใจซื้อรถใหม่ เลยต้องใช้คันนี้ไปไหนไปด้วยกันพร้อมลูกเล็กๆอีก 2 คน   :sd42: :sd42:

1 ในสิ่งที่ผมต้องการ กล่องดัน คันเร่ง และสมา์ทเกจ์เนี่ย สำหรับผมที่ขับรถไม่เร็วเกินกว่า 140 เฉพาะทางหลวงแผ่นดินไปต่างจังหวัด หรือแค่ 80-100 ในกรุงเทพ แล้วการขับรถแช่ความเร็วจากที่กล่าวมา จะส่งผลอย่างไรครับในอุปกรณ์ที่ติดตั้ง (ผมเพิ่งเคยใช้รถ ดีเซลคันแรกคือน้องปา และก็ครั้งแรกที่จะปรับแต่งเครื่องยนต์ )

2 แล้วระบบเบรค หรือช่วงล่างควรต้องกระทำในการรองรับสิ่งที่จะติดตั้งหรือเปล่าครับ ผมมีโปรเจคต่อไปที่วางแผนไว้คือ Emu Set 5 แต่เรื่องนี้คงต้องข้ามไปปีหน้า จนกว่า ผบ. จะซื้อรถใหม่ครับ

3 แล้วเมื่อติดตั้งกล่องดัน คันเร่งแล้ว จะยังใช้ท่อไอเสียเดิมได้หรือว่าต้องเปลี่ยนครับ กำลังลังเลเรื่อง HKS Hipower อยู่ด้วยครับผม ( หาทางไปร้านพี่เอก่อนจะไปงานครบรอบนะครับ กลัวหลงทางถ้าไม่เคยไปสำรวจมาก่อน )   :sd42: :sd42:

ขอรบกวนสอบถามพี่นะและพี่ๆเท่านี้ก่อนครับ

ขอบคุณมากครับผม

ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอบข้อ 1 :  ได้อัตราเร่งเพิ่มขึ้น   และอัตาราเร่งรวดเร็วกว่าเดิม  ได้แรงม้าแรงบิดเพิ่มขึ้นทำให้อัตาราการกินเชื้อเพลิงสั้นลงมาก  ถ้าประคองคันเร่งได้นิ่งๆ

ตอบข้อ 2 : ช่วงล่างเดิมก็เอาอยู่  แต่เมื่อรถตอบสนองดีแล้วและเร็วแล้ว  กลัวว่าจะไม่ขับแบบเดิมแล้วล่ะซิ  ถึงเวลานั้นพี่ธีคงตอบตัวเองเองแหละครับว่าต้องการไหม

ตอบข้อ3 : ท่อเดิมสามารถใช้งานได้ตามหลักการที่จูนไว้  แต่ถ้าได้ HKS Hi-power เพิ่มเข้ามาอีกจะทำให้ up ประสิทธิภาพอัตราเร่งที่ว่าดีแล้วเพิ่มอีก 10-15% ทั้งต้น กลาง ปลาย ครับ

ตอบแบบนี้ สงสัยโดนทั้ง 3 ข้อ  แน่ๆ

ขอให้โชคดีในตัวเลือกนะคราบบบบบบ
 :sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ตอบข้อ 4 :  ถูกทุกข้อครับ  :L2901: :L4398:

ออฟไลน์ แบงค์ Chanathorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ตอบข้อ 4 :  ถูกทุกข้อครับ  :L2901: :L4398:
ข้อ5 จะตามมา ถ้าทำตาม ข้อ1-4   :L2754: จานเบรค DBA  :L2900: :sd42: :L2901:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
:sd42: :sd42: :sd42:
ข้อ5 จะตามมา ถ้าทำตาม ข้อ1-4   :L2754: จานเบรค DBA  :L2900: :sd42: :L2901:
ตอบข้อ 1 :  ได้อัตราเร่งเพิ่มขึ้น   และอัตาราเร่งรวดเร็วกว่าเดิม  ได้แรงม้าแรงบิดเพิ่มขึ้นทำให้อัตาราการกินเชื้อเพลิงสั้นลงมาก  ถ้าประคองคันเร่งได้นิ่งๆ

ตอบข้อ 2 : ช่วงล่างเดิมก็เอาอยู่  แต่เมื่อรถตอบสนองดีแล้วและเร็วแล้ว  กลัวว่าจะไม่ขับแบบเดิมแล้วล่ะซิ  ถึงเวลานั้นพี่ธีคงตอบตัวเองเองแหละครับว่าต้องการไหม

ตอบข้อ3 : ท่อเดิมสามารถใช้งานได้ตามหลักการที่จูนไว้  แต่ถ้าได้ HKS Hi-power เพิ่มเข้ามาอีกจะทำให้ up ประสิทธิภาพอัตราเร่งที่ว่าดีแล้วเพิ่มอีก 10-15% ทั้งต้น กลาง ปลาย ครับ

ตอบแบบนี้ สงสัยโดนทั้ง 3 ข้อ  แน่ๆ

ขอให้โชคดีในตัวเลือกนะคราบบบบบบ
 :sd27:

ขอบคุณพี่นะ พี่กอบ พี่แบงค์และพี่ดลด้วยนะครับผม ในข้อมูลที่ได้ โดนทุกข้อแน่ๆครับ อยู่ที่ว่าจะครบทุกข้อเมื่อไหร่ครับพี่  :sd42: :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ขอบคุณพี่นะ พี่กอบ พี่แบงค์และพี่ดลด้วยนะครับผม ในข้อมูลที่ได้ โดนทุกข้อแน่ๆครับ อยู่ที่ว่าจะครบทุกข้อเมื่อไหร่ครับพี่  :sd42: :sd42: :sd42:
หัวฉีดอีกซักชุดครับพี่ธี จะรู้ว่ามัน  :L2900:  :L2901:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

ข้อนี้ทำให้ผมจัดช่วงล่างก่อนเป็นอันดัลแรกครับพี่ธี  :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75

ข้อนี้ทำให้ผมจัดช่วงล่างก่อนเป็นอันดัลแรกครับพี่ธี  :L2901:

ผม Step เดียวกับ มอดลีโจครับ .....และมี Project ในใจคือ หัวฉีด....กำลังขยันทำงานกับเม้มเงิน ผบ.อยู่   :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
หัวฉีดอีกซักชุดครับพี่ธี จะรู้ว่ามัน  :L2900:  :L2901:

ขอบคุณมากครับพี่เอิร์ธ ปีหน้าผบ. ถอยรถใหม่น้องปาตกเป็นกรรมสิทธิ์ของผมคนเดียวรับรองจัดเต็มครับ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ผม Step เดียวกับ มอดลีโจครับ .....และมี Project ในใจคือ หัวฉีด....กำลังขยันทำงานกับเม้มเงิน ผบ.อยู่   :L2754:

ขอบคุณครับพี่ลีโจ และพี่อิฐ จากที่พี่นะแนะนำผมเลยต้องมาหาบทสรุปครับว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนดีเป็นอันดับแรก  :sd10: :sd10: แค่ ผบ. อนุมัติแล้วก็เนื้อเต้นแล้วครับ  :sd42: :sd42: