ผู้เขียน หัวข้อ: บันไดข้างพิเศษเฉพาะสมาชิกPa-Maniaเท่านั้น(พร้อมมิตติ้งบันไดกันแล้ว)  (อ่าน 289948 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 57
สอบถามครับ ราคา 5,500 พร้อมติดตั้งหรือไม่ครับ

ตามตกลงคือไม่รวมติดตั้งครับพี่หนึ่ง

แต่เรามา diy ตามที่พี่ตามว่ากันดีกว่าครับ  ???

แล้วการติดตั้งจะต้องมีการเจาะชัสซี หรือ ที่ชัสซีมีรูให้ใส่น็อตได้พอดีหรือเปล่า เพราะถ้าไม่มีรู จะเจาะยากง่ายแค่ไหน

ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น จะทำเป็นเหล็กฉากประกบกับแชสซี แล้วใช้ ยูแคลมป์ รัดติดกับแชสซี ความแข็งแรงและสวยงาม

ขึ้นอยู่กับ การออกแบบและเลือกใช้วัสดุให้ลงตัว หากเป็นการเจาะคงต้องคิดหนักครับ

ลักษณะการติดตั้ง (ในรถอื่นที่มีแชสซี)

เครดิตภาพ วีคเอนฮอบบี้ดอทคอม

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
สอบถามครับ ราคา 5,500 พร้อมติดตั้งหรือไม่ครับ

ตามตกลงคือไม่รวมติดตั้งครับพี่หนึ่ง

แต่เรามา diy ตามที่พี่ตามว่ากันดีกว่าครับ  ???

แล้วการติดตั้งจะต้องมีการเจาะชัสซี หรือ ที่ชัสซีมีรูให้ใส่น็อตได้พอดีหรือเปล่า เพราะถ้าไม่มีรู จะเจาะยากง่ายแค่ไหน

ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น จะทำเป็นเหล็กฉากประกบกับแชสซี แล้วใช้ ยูแคลมป์ รัดติดกับแชสซี ความแข็งแรงและสวยงาม

ขึ้นอยู่กับ การออกแบบและเลือกใช้วัสดุให้ลงตัว หากเป็นการเจาะคงต้องคิดหนักครับ

ลักษณะการติดตั้ง (ในรถอื่นที่มีแชสซี)

ขอบคุณครับพี่โอ แต่ผมว่าถ้าใช้ยูแค้มป์มันไม่น่าจะแข็งแรงและไม่น่าใช้ไฮลิฟท์ยกได้
เมื่อกี้ไปส่องไฟก้มดูที่ชัสซี มีฝังน๊อตตัวเมียที่ตรงกลางกับด้านท้ายมี2ตัวกับ4ตัว ส่วนด้านหน้าไม่เห็น
คิดว่าน่าจะยึดน๊อตตรงนี้ ตำแหน่งมันพอดีมาก ส่วนด้านหน้ายังสงสัยอยู่
และในส่วนของบันไดเดิมจะยึดกับตัวถังรถ ซึ่งหากเกิดการกระแทกที่บันไดอย่างแรง ตัวถังบิดแน่ๆ (ถ้าขับทางดำ ไม่offroadไม่เป็นปัญหา)
แต่ตอนนี้ผมสงสัยว่าทางโรงงานกำหนดให้ยึดยังไงครับ ฝากพี่บอลด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
 :L4365:  :L4391: :L4391: :L4391: จะ  :L6415: กันไปไหนคร้าบ พี่ๆทุกท่าน

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
:L4365:  :L4391: :L4391: :L4391: จะ  :L6415: กันไปไหนคร้าบ พี่ๆทุกท่าน

รายการนี้พี่เอ็กซ์อด :L6415:
ใส่มาเต็มแล้วนิ :L2754: :L4396:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King

ขอบคุณครับพี่โอ แต่ผมว่าถ้าใช้ยูแค้มป์มันไม่น่าจะแข็งแรงและไม่น่าใช้ไฮลิฟท์ยกได้
เมื่อกี้ไปส่องไฟก้มดูที่ชัสซี มีฝังน๊อตตัวเมียที่ตรงกลางกับด้านท้ายมี2ตัวกับ4ตัว ส่วนด้านหน้าไม่เห็น
คิดว่าน่าจะยึดน๊อตตรงนี้ ตำแหน่งมันพอดีมาก ส่วนด้านหน้ายังสงสัยอยู่
และในส่วนของบันไดเดิมจะยึดกับตัวถังรถ ซึ่งหากเกิดการกระแทกที่บันไดอย่างแรง ตัวถังบิดแน่ๆ (ถ้าขับทางดำ ไม่offroadไม่เป็นปัญหา)
แต่ตอนนี้ผมสงสัยว่าทางโรงงานกำหนดให้ยึดยังไงครับ ฝากพี่บอลด้วยครับ

ตามที่พี่โอได้อธิบายและลงรูปไว้ครับ ยึดด้วยยูแคลมป์ 3 จุด ไม่มีการเจาะเพิ่มเติมกับตัวรถ
บันไดสไตล์นี้ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนๆโดยปกติแล้วจะออกแบบให้ยึดด้วยยูแคลมป์แบบนี้ทั้งนั้น ต่างกันที่ตำแหน่งและจำนวนของจุดยึด
ส่วนยกด้วย Hi lift Jack ได้หรือไม่ ก็ตามที่เห็นในรูปเลยครับ

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับพี่บอล ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการนำเสนอคุณสมบัติ และประโยชน์การใช้งาน

ออฟไลน์ โกโก๋ [KoKo]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เดินเซเซไปข้างหน้าดีกว่ายืนเต๊ะจุ๊ยอยู่กับที่

• Pa Mania
  • *
  • รักในหลวง Long live the King
อัพเดท 14/9 13:49 ครับ  :)
สนใจลงชื่อกันครับ // จำนวนขั้นต่ำ 10 คันครับ ลงชื่อภายใน 30 กันยายน 2556 ครับ //
1. พี่บอล
2. พี่ทูต LCB-3785
3. พี่ตูมตาม
4. พี่ม่อน
5.
6.
7.
8.
9.
10.
 :L6415:
11
12.
13.

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับพี่บอล ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการนำเสนอคุณสมบัติ และประโยชน์การใช้งาน

ลงชื่อพี่หนึ่งรอเลยดีมั๊ยครับ  ;D

:L4365: :L2901:

จองเลยมั๊ยครับ พี่โก๋  :)

• Pa Mania
  • *
ติดหางเต่ากันโดนจิ้มตูด แล้วอย่าลืมมาติดบันไดข้างกันเฉี่ยว ด้วยนะครับ   8)

• Pa Mania
  • *
ติดหางเต่ากันโดนจิ้มตูด แล้วอย่าลืมมาติดบันไดข้างกันเฉี่ยว ด้วยนะครับ   8)

พี่บอล หางเต่าผมโดนเจิมแล้ว วันนี้ที่ลานจอดรถเซ็นทรัล แรงแบบรู้สึกได้แต่ไม่ตกใจเพราะเรามีหาง พอลงมาดูของผมไม่เป็นไรจริงๆครับ. แต่ของพี่ที่มาจิ้มนี่สิป้ายทะเบียนยุบไปเลย

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47

พี่บอล หางเต่าผมโดนเจิมแล้ว วันนี้ที่ลานจอดรถเซ็นทรัล แรงแบบรู้สึกได้แต่ไม่ตกใจเพราะเรามีหาง พอลงมาดูของผมไม่เป็นไรจริงๆครับ. แต่ของพี่ที่มาจิ้มนี่สิป้ายทะเบียนยุบไปเลย

ว่าแล้วพี่หนึ่งเพิ่มการ์ดข้างด้วยเลย :L6419: :L2754:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *

ว่าแล้วพี่หนึ่งเพิ่มการ์ดข้างด้วยเลย :L6419: :L2754:

:L4365: :L4365: :L4365:

• Pa Mania
  • *

พี่หนึ่งได้ใช้ประโยชน์หางเต่าทันที

เอาบันไดข้างพอดีโป่งล้อไปอีกคู่นึงครับ รับรองช่วยกันไอ้พวกเปิดประตูไม่ระวังได้แน่  8)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
เพิ่มจุดบันไดข้างของปาเจโร่ กับรูปที่เอามาลงก่อนหน้า(ไททัน) จะไม่เหมือนกันเลยครับ
ของปาเจโร่ทั้งหมด3จุด แต่ละจุดยึดน็อตM8 2รู รวมแล้วบรรไดแต่ข้างมียึดน็อต 6 ตัว ตามรูปครับ

แต่ละจุดยึดจะทำร่องไว้แบบนี้ กัน บรรไดข้างตก

รูปร้างหน้าตาถอดแล้วจะประมาณนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
เพิ่มจุดบันไดข้างของปาเจโร่ กับรูปที่เอามาลงก่อนหน้า(ไททัน) จะไม่เหมือนกันเลยครับ
ของปาเจโร่ทั้งหมด3จุด แต่ละจุดยึดน็อตM8 2รู รวมแล้วบรรไดแต่ข้างมียึดน็อต 6 ตัว ตามรูปครับ

รูปร้างหน้าตาถอดแล้วจะประมาณนี้ครับ

ขอบคุณข้อมูลของพี่ปรีครับ
ถ้าเอาแผ่นกันเท้าตก ออกไปคงดูไม่จืดเลยนะครับเนี่ย
รวมๆเรียกว่าไม่สวยเอาเสียเลย   :D

• Pa Mania
  • *
สำหรับกระทู้นี้ ฝากทางพี่ตูมตาม พี่นะ และผู้ดูแลเวปทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ พิจารณาดูครับ

หากไม่เหมาะสมสามารถลบได้ทันทีครับ ไม่อยากให้เป็นกระทู้ตัวอย่างสำหรับพ่อค้าตัวจริงที่จะแฝงเข้ามาขายของครับ

เพราะตอนนี้ผมไม่สบายใจครับว่าพี่ๆสมาชิกจะมองเจตนาของผมอย่างไร  เพื่อความบริสุทธิ์ใจสบายใจของผม  และเพื่อไม่ให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีอีกต่อไป  ก็ฝากพี่ๆพิจารณาลบได้เลยครับ

ขอโทษจริงๆครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
สำหรับกระทู้นี้ ฝากทางพี่ตูมตาม พี่นะ และผู้ดูแลเวปทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ พิจารณาดูครับ

หากไม่เหมาะสมสามารถลบได้ทันทีครับ ไม่อยากให้เป็นกระทู้ตัวอย่างสำหรับพ่อค้าตัวจริงที่จะแฝงเข้ามาขายของครับ

เพราะตอนนี้ผมไม่สบายใจครับว่าพี่ๆสมาชิกจะมองเจตนาของผมอย่างไร  เพื่อความบริสุทธิ์ใจสบายใจของผม  และเพื่อไม่ให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีอีกต่อไป  ก็ฝากพี่ๆพิจารณาลบได้เลยครับ

พี่บอล ไม่ต้องคิดมากครับ
ผมเข้าใจเจตนาครับ พี่บอลอยากให้เพื่อนได้ของถูกและดี ผมเองก็ชอบการแต่รถ ออกดุๆแนวออฟโลดประมาณพี่บอลนี่แหละ ทั้งที่รถตัวเองก็ขับ2  :L2905: :L2905: :L2905: เอามันประมาณนั้นครับ 
ราคาที่พี่บอลแจ้งมา ผมดูแล้วผู้ผลิตก็ไม่ได้กำไรอะไรมากมายเยอะแยะขนาดนั้นหรอกครับ  คนทำงานเหล็กรู้ดีครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน

ชิวๆ ครับพี่บอล อย่าคิดมาก ถ้ามีอะไรติติง พี่แอ๊ดมินคงคุยแล้วแหละครับ
เพียงแต่ตอนนี้ ทุกคนแหก :L6415: :L6415: :L6415:กันฝุ่นตลบอยู่ครับ ไม่ได้พักกันเลย ก็เลย feedback ช้าไปนิดครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก