ผู้เขียน หัวข้อ: บันไดข้างพิเศษเฉพาะสมาชิกPa-Maniaเท่านั้น(พร้อมมิตติ้งบันไดกันแล้ว)  (อ่าน 289195 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่บอล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
พี่บอลมาชวนให้  :L6415: อีกแล้ว โปรเจกเยอะจิงๆ รอตัดสินจัยอยู่ครับ (แล้วจะให้ไครติดตั้งให้ครับ)
สำหรับเรื่องการติดตั้งโดยปกติแล้วคุณปอนด์เค้ามีช่างที่ติดตั้งได้อยู่ ที่อู่ของพี่ชายสำหรับวางคานออฟโรดอยู่ แต่พอดีว่าผมเจรจาเป็นลักษณะการติดตั้งแบบมิตติ้งกัน จึงทำให้ไม่สะดวกสำหรับทีมงานคุณปอนด์ ประกอบกับคุณปอนด์แจ้งว่าจะลัดคิวผลิตให้ pajerosport หลังจากนั้นจะลุยงานค้างอีกหลายกลุ่ม จึงไม่อยากรับปากการติดตั้งหมู่
แต่ถ้าพี่ๆแต่ละท่านสะดวกที่จะเข้าไปติดตั้งเองหรือแบบกลุ่ม 2-3 คัน ต้องลองนัดคุณปอนด์ดูครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่าติดตั้งเองได้ไม่ยากครับ หรือถ้ามีร้านทำช่วงล่างหรือประดับยนต์ใกล้บ้านก็น่าจะ 200-500 บาท ในการถอดใส่นะครับ  :)

มานัด DIY ช่วยกันติดมั๊ยละพี่บอล  :L2736: :L2736: :L2734: :L2734:

ดีครับพี่ตาม น่าสนุกดีครับ   :L4363:

• Pa Mania
  • *
  • รักในหลวง Long live the King
พี่บอลอย่าลืม update รายชื่อนะขอรับ  :sd23: :sd23:

กำลังพยายามอยู่ครับ กลางคืนจิ้มมือถือ ไม่คล่องครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
สอบถามครับ ราคา 5,500 พร้อมติดตั้งหรือไม่ครับ

ตามตกลงคือไม่รวมติดตั้งครับพี่หนึ่ง

แต่เรามา diy ตามที่พี่ตามว่ากันดีกว่าครับ  ???

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สอบถามครับ ราคา 5,500 พร้อมติดตั้งหรือไม่ครับ

ตามตกลงคือไม่รวมติดตั้งครับพี่หนึ่ง

แต่เรามา diy ตามที่พี่ตามว่ากันดีกว่าครับ  ???

วันไป wrap สติกเกอร์ ศึกษาวิธีการถอดมาแล้วครับ...ง่าย...แต่หนัก..แค่นั้นเอง  :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แบงค์ Chanathorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
นำเสนอเพื่อรออนุมัติครับ  :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

วันไป wrap สติกเกอร์ ศึกษาวิธีการถอดมาแล้วครับ...ง่าย...แต่หนัก..แค่นั้นเอง  :sd42: :sd42:

พี่ตาม ผมคิดไปถึงสเต็ปจะขายบันไดเก่ายังไงดี เพราะเห็นปล่อยกันเยอะเหลือเกิน :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
สนใจลงชื่อกันครับ // จำนวนขั้นต่ำ 10 คันครับ ลงชื่อภายใน 30 กันยายน 2556 ครับ //
1. พี่บอล
2. พี่ทูต LCB-3785
3. พี่ตูมตาม
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
 :L6415:
11
12.
13.

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ยิ่งอธิบายยิ่งน่าสนใจยังไงก็รอลุ้นอยู่ครับ :L2904:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
นำเสนอเพื่อรออนุมัติครับ  :sd10: :sd10:

พี่แบ็งค์ มาแล้วววววว
ถ้าชอบบบบ จัดดดดด ปายยยยยครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

• Pa Mania
  • *
มีคำถามนึงครับ มันจะลื่นหรือเปล่า ถ้ามันเปียกหรือเท้าเราเปื้อนโคลนอะไรประมาณนี้ครับ
ปล.แบบเบอร์ 16 ในรูปก็จ๊าบดีครับ  :L2734:

เท่าที่ได้เคยลองทดสอบ และคุยกับผู้ผลิตมานะครับ....อาการลื่นของบันไดแบบนี้มันมีผลมาจาก 2 ส่วนครับคือ

1. บันไดประเภทนี้เวลาติดแล้วจะสูงกว่าบันไดเดิม โดยจะติดไว้ค่อนข้างชิดกับตัวรถ....ทุกยี่ห้อออกแบบมาแบบนี้เหมือนกัน เพราะบันไดประเภทนี้จะออกแบบมาสำหรับรถลุย ซึ่งจะต้องติดให้สูงเข้าไว้เพื่อลดโอกาสในการติดอุปสรรค เช่นโคลน หรือหินก้อนใหญ่ๆ....การที่บันไดอยู่ต่ำจะมีโอกาสติดอุปสรรคมากกว่า....ซึ่งการติดไว้สูงแบบนี้จะมีผลตามมาคือพื้นที่ในการวางเท้ามีน้อยลง โดยมากจะทำได้แค่เอาปลายเท้าวางบนขอบบันไดเท่านั้น....จะไม่สามารถวางได้เต็มครึ่งเท้าเหมือนบันไดเดิม....นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้บันไดแบบนี้มีโอกาสลื่นมากกว่าบันไดแบบเดิม

2. การใช้เหล็กกลม จะทำให้มีโอกาสลื่นมากกว่าบันไดเดิมเช่นกันครับ เพราะเหล็กกลมนั้นลื่นอยู่แล้ว.....การใช้สีระเบิดจะทำให้พื้นผิวเหล็กไม่เรียบมาก มีความขรุขระขึ้นเล็กน้อย ช่วยลดอาการลื่นได้บ้าง แต่ยังงัยก็มีโอกาสลื่นกว่าบันไดเดิมที่มีแผ่นพลาสติกกันลื่นติดไว้เลยครับ

ดังนั้นถามว่าลื่นกว่ามั๊ย....ตามความเข้าใจของผมลื่นกว่าครับ และต้องใช้ความระมัดระวังมากขึ้นในการใช้งาน....แต่ประโยชน์มันก็มีมากเช่นกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการขับแบบ off road บันได้แบบนี้จะลดความเสี่ยงในการติดอุปสรรคได้ดีกว่า และไม่ลดความลำบากในการออกจากอุปสรรคด้วย เพราะบันไดเดิมเป็นบันไดแบบตัน...ถ้าเจอกับหลุมโคลนนี่เสร็จแน่นอนครับ ถ้าบันไดจมโคลนเมื่อไหร่ก็งานงอกครับ เพราะตัวบันไดมันจะดูดกับโคลน และต้องแบบน้ำหนักโคลนด้วย จึงสู้บันไดแบบตะแกรงไม่ได้ที่ไม่ดูดโคลน และไม่ต้องแบกน้ำหนักของโคลนเวลาจะขึ้นจากบ่อครับ

:L4399: :L4399:
ขออนุญาติเสริมพี่ตามครับ
เราจะสังเกตได้ว่าบันไดข้างสไตล์นี้จะมีพื้นอยู่ 2 แบบหลักๆ คือพื้นแบบปิด กับพื้นแบบเปิด
พื้นแบบปิด ก็จะปิดทับด้วยแผ่นเหล็กลายตีนไก่ หรือพลาสติกแบบตัวติดรถเรา หรือบางค่ายอาจจะเป็นยาง
พื้นแบบเปิด ก็ตะแกรงหรือโครงเหล็กเปลือย ตามกระทู้นี้เลยครับ

โดยส่วนตัวผมว่าพื้นแบบปิดจะลื่นกว่าพื้นแบบเปิดเพราะ ไม่ว่าน้ำ ดิน ทราย หรือโคลน ที่อยู่บนหน้าบันได หรือที่ติดกับรองเท้าเราอยู่แล้ว ไม่สามารถหลุดร่วงทะลุผ่านบันไดในขณะที่เราเหยียบไปได้ แต่กลับทำให้เศษดินนั้น ถูกกดให้แน่นระหว่างรองเท้ากับพื้นบันได ยิ่งสะสม ยิ่งลื่นมากขึ้น

ในทางกลับกันพื้นตะแกรงจะทำหน้าที่เสมือนร่อนเอาเศษดิน ทราย ที่ติดอยู่หน้ารองเท้าให้ร่วงหลุดไปในขณะเหยียบขึ้น ทำให้หน้ารองเท้าสัมผัสบันไดเต็มที่ จึงลื่นน้อยกว่าครับ

เสริมอีกนิดครับ บันไดแบบนี้จะมีความกว้างออกมาประมาณเท่าโป่งล้อ ซึ่งกว้างมากกว่าบันไดติดรถ ทำให้พื้นที่เหยีบจะมีมากขึ้นครับ  แต่อย่างที่พี่ตามบอก บันไดสไตล์นี้จะติดถัดลงมาจากบอดี้รถ เพื่อให้สวยงามและหลีกเลี่ยงการติดอุปสรรคให้น้อยที่สุดเวลาข้ามผ่าน จึงทำให้ปลายเท้าเราจะสอดเข้าได้ไม่ลึกเท่าบันไดติดรถ แต่ผมว่าความกว้างของตะแกรงที่มากขึ้นน่าจะชดเชยได้พอดีครับ

พรุ่งนี้เอารูปลงเพิ่มให้ดูครับ จิ้มมือถือ ยากจัง
บันไดใหม่ (ระยะติดตั้งสูงเกือบติดบอดี้ ปลายเท้าจะสอดเข้าไปได้ไม่ลึก แต่พื้นที่เหยียบกว้างกว่า ยื่นเท่าโป่งล้อ)

บันได้เดิม (ระยะติดตั้งต่ำกว่า พื้นที่เหยียบแคบกว่า แต่สามารถสอดปลายเท้าเข้าไปได้ลึกกว่า)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน

[/quote]
บันไดใหม่ (ระยะติดตั้งสูงเกือบติดบอดี้ ปลายเท้าจะสอดเข้าไปได้ไม่ลึก แต่พื้นที่เหยียบกว้างกว่า ยื่นเท่าโป่งล้อ)

บันได้เดิม (ระยะติดตั้งต่ำกว่า พื้นที่เหยียบแคบกว่า แต่สามารถสอดปลายเท้าเข้าไปได้ลึกกว่า)

[/quote]

กระจ่างมากครับ พี่บอล ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
 :sd23:  ถ้าต้องการให้ติดต่ำลงอีก เพื่อจะได้มีพื้นมี่สอดใส่เท้าเพิ่มขึ้น สามารถทำได้หรือไม่ครับ :sd23:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
:sd23:  ถ้าต้องการให้ติดต่ำลงอีก เพื่อจะได้มีพื้นมี่สอดใส่เท้าเพิ่มขึ้น สามารถทำได้หรือไม่ครับ :sd23:

พี่ม่อน ห่วงเรื่อง สอดใส่   :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

พี่ม่อน ห่วงเรื่อง สอดใส่   :L2754:

แหมพี่อิฐก็ :sd21:

ก็ผมคนตัวไม่สูง ใช้บันไดเป็นอุปกรณ์ปีนขึ้นรถ   :L2739:
เลยอยากได้ที่สามารถเหยีบได้สบายๆ :L2754:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *

สามารถบอกระยะที่ต้องการกับทางผู้ผลิตได้ครับ รวมถึงดีไซน์ที่อยากจะเพิ่มเติม
แต่ทางผู้ผลิตจะคำนึงถึงจุดประสงค์หลักของบันไดสไตล์นี้น่ะครับ คือ ความแข็งแรง ความสูงเพื่อการข้ามผ่านอุปสรรค ระยะกันกระแทก

สรุปคือ เราขอลดระยะความสูงได้ครับ รบกวนพี่ม่อนลองประมาณระยะให้ก็ดีครับ  :)

อีกทางนึงหากพอจะมีรถใครที่ติดตั้งบันไดแบบนี้มาแล้ว ต้องลองไปเหยียบดูครับ เพื่อดูการใช้งานจริงว่าติดอย่างที่คาดไว้มากขนาดไหน และต้องการลดความสูงสักเท่าไหร่น่ะครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *

สามารถบอกระยะที่ต้องการกับทางผู้ผลิตได้ครับ รวมถึงดีไซน์ที่อยากจะเพิ่มเติม
แต่ทางผู้ผลิตจะคำนึงถึงจุดประสงค์หลักของบันไดสไตล์นี้น่ะครับ คือ ความแข็งแรง ความสูงเพื่อการข้ามผ่านอุปสรรค ระยะกันกระแทก

สรุปคือ เราขอลดระยะความสูงได้ครับ รบกวนพี่ม่อนลองประมาณระยะให้ก็ดีครับ  :)

อีกทางนึงหากพอจะมีรถใครที่ติดตั้งบันไดแบบนี้มาแล้ว ต้องลองไปเหยียบดูครับ เพื่อดูการใช้งานจริงว่าติดอย่างที่คาดไว้มากขนาดไหน และต้องการลดความสูงสักเท่าไหร่น่ะครับ

:L2904:  :L2736: ลงชื่อผมเป็นเบอร์ 4 เลยครับ  :L6419: :L6415: ความสูงเดี๋ยววัดกันอีกที  :L2739:

• Pa Mania
  • *
อัพเดท 13/9 12:55 ครับ  :)
สนใจลงชื่อกันครับ // จำนวนขั้นต่ำ 10 คันครับ ลงชื่อภายใน 30 กันยายน 2556 ครับ //
1. พี่บอล
2. พี่ทูต LCB-3785
3. พี่ตูมตาม
4. พี่ม่อน
5.
6.
7.
8.
9.
10.
 :L6415:
11
12.
13.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260

:L2904:  :L2736: ลงชื่อผมเป็นเบอร์ 4 เลยครับ  :L6419: :L6415: ความสูงเดี๋ยววัดกันอีกที  :L2739:

พี่ม่อนก็เปลี่ยนน็อตยาวขึ้น เอาสเปเซอร์ หรือแหวน หรือบูตรองที่ตำแหน่งยึด แค่นี้มันก็ต่ำลงแล้วครับ หลักการเหมือนผมยกฝากระโปรงแหละครับพี่ :L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

แล้วการติดตั้งจะต้องมีการเจาะชัสซี หรือ ที่ชัสซีมีรูให้ใส่น็อตได้พอดีหรือเปล่า เพราะถ้าไม่มีรู จะเจาะยากง่ายแค่ไหน