ผู้เขียน หัวข้อ: ครบสูตร แฟนใจดี มีปาขับ เขาละครับ ชล ลำลูกกา กำงบ 95000 บาท  (อ่าน 52998 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
พี่โก้ลืมขอสติ๊กเกอร์ติดหลังรถ อ่ะพี่ถ้ามีมิตติ้งติดมาฝากสักเเผ่นได้ไหมมมม ครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
สติกเกอร์ร้านผม ติดให้กระจกซ้าย ขวา
ด้านท้ายโชว์สติกเกอร์ pamania ให้เด่นๆเลยครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

มีหลายท่านซื้อตู้ผมไป หลายคนบอกเสียงดี / บางคนบอกเสียงไม่ดี

เกือบทุกคันที่ให้ผมติดตั้งให้จะบอกว่าเสียงดีมาก

*ขออธิบายให้เข้าใจดังนี้ครับ

1.ตู้ซับ กับดอกซับเบส ควร matching กันเป็นอย่างดี
2.ตู้ซับ+ดอกซับ ผลลัพธ์ทางความถี่เสียง ควรตรงกับแนวเพลงที่ฟัง
3.ดอกซับกับเพาเวอร์แอมป์ ควร matching กันเป็นอย่างดี
4.ติดตั้งให้แน่นหนาแข็งแรง
5.จูนเสียง x over / slop / gain level / phase /sub sonic / time alignment...ให้ถูกต้อง ลงตัว
*ถ้าไม่รู้ว่ามันคืออะไร ควรยอมควักกระเป๋าจ่ายครับ
ไม่เช่นนั้นคุณจะได้แค่ของ / ไม่ได้คุณภาพเสียงครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
*ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้ ถ้าไม่รู้ว่ามันคืออะไร ควรยอมควักกระเป๋าจ่ายครับ

• Pa Mania
  • *

ลำโพงที่ไหนก็มีขาย...แต่จะเลือกอย่างไรให้เหมาะกับแอมป์ และแนวเพลง

เสาเอพิลล่าใครก็ทำได้...แต่จะทำอย่างไรให้เหมาะกับอคูสติคของรถแต่ละคัน แต่ละรุ่น

*ผมอยากให้แยกคำว่า ซื้อขายเครื่องเสียงรถยนต์...และคำว่าติดตั้งปรับจูนเครื่องเสียงรถยนต์   ออกจากกันให้ชัดเจน

ซื้อขาย หมายถึงจ่ายเงินได้สินค้า นั่นคือจบขบวนการซื้อขาย

*ติดตั้งปรับจูน หมายถึงเริ่มตั้งแต่ออกแบบระบบ ติดตั้งอุปกรณ์ ปรับจูนปรุงแต่งให้เข้ากันอย่างดี

ไม่มีใครโง่กว่าใคร ครับ
อย่าคิดว่าจ่ายเงินมากกว่า เขาโง่กว่าคนที่สืบราคาเก่ง

ผลลัพธ์ในคุณภาพงาน+คุณภาพความถี่เสียงที่ได้ต่างหาก ที่เป็นสิ่งที่จะตัดสิน

• Pa Mania
  • *

ขอแนะนำวิธีที่จะได้เสียงเบสที่ดี คุ้มค่าเงิน

1.ถ้ามีดอกซับอยู่แล้ว ให้เลือกตู้ใหม่ที่เหมาะสม Matching กับดอกซับ
2.ถ้ามีตู้อยู่แล้ว ให้เลือกดอกซับใหม่ที่เหมาะสม Matching กับตู้

3.ดอกซับต้องเหมาะสม Matching กับเพาเวอร์แอมป์
4.ดอกซับ+ตู้+แอมป์ ต้องเหมาะสม Matching กับแนวการฟังเพลง

• Pa Mania
  • *

ในอดีต-ปัจจุบัน มีข้อมูลแบบเล่าต่อๆกันมาว่า
-ซับยี่ห้อนั้น เสียงเป็นแบบนั้น / ยี่ห้อนี้เสียงเป็นแบบนี้
-ตู้ไม้ต้องดีกว่าตู้ไฟเบอร์

*ผมจึงเอาทั้งไม้และไฟเบอร์+ข้อดีของวัสดุอีกหลายอย่างมารวมกัน
---------------------------------------

แต่ยังไม่เคยมีใครใส่ใจเรื่อง mix&match
และอีกมุมคือ ซับ 1ยี่ห้อ ปัจจุบันเขาทำแยกย่อยออกเป็นหลายรุ่น หลายแนวเสียง

คล้ายกับรถ 1ยี่ห้อ มีหลายรุ่น หลายแบบ กระบะ/เก๋ง/suv/mpv

*เพราะฉนั้นเราๆท่านๆควรอัพเดทข้อมูลใหม่ๆอยู่เสมอ   อย่าเอาเรื่องในอดีตเมื่อ10ปีที่แล้ว มาตัดสินเรื่องราวในปัจจุบัน
nokia / samsung / iphone

• Pa Mania
  • *
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L2900:

พี่ชลทำไมกลับมาครั้งนี้เงียบจัง ไม่มีรีวิว หรือแนะนำหรืออะไรให้ชมบ้างหรือครับ  หรือมีอะไรที่พอจะเป็นข้อมูลได้บ้าง   รบกวนข้อมูลด้วยครับ

ผมอยากเจอพี่ชลมากๆ อยากลองฟังและเป็นรถเป้าหมายของผมเลยนะต่อจาก step พี่นุก    เห็นพี่ชลเงียบๆแบบนี้ :L4387:ผมตกใจ

ปามาเนีย...มีอะไรช่วยบอกกันเลยดีกว่าครับ     พวกเรารอฟังอยู่นะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

พี่ชลทำไมกลับมาครั้งนี้เงียบจัง ไม่มีรีวิว หรือแนะนำหรืออะไรให้ชมบ้างหรือครับ  หรือมีอะไรที่พอจะเป็นข้อมูลได้บ้าง   รบกวนข้อมูลด้วยครับ

ผมอยากเจอพี่ชลมากๆ อยากลองฟังและเป็นรถเป้าหมายของผมเลยนะต่อจาก step พี่นุก    เห็นพี่ชลเงียบๆแบบนี้ :L4387:ผมตกใจ

ปามาเนีย...มีอะไรช่วยบอกกันเลยดีกว่าครับ     พวกเรารอฟังอยู่นะ

ยินดีเลยครับ พี่นะ ที่เงียบเพราะ
1.ออกตัวเยอะ กลัวคนอื่นจะหาว่าเชียร์ ชัยนาทซาวว์ ครับ
2.รอไปมิตติ้งครับ
3.รีวิวไม่ค่อยเก่งครับ
4.โดยส่วนตัวเลยนะครับ ชอบครับเครื่องเสียงชุดนี้้ ( ปล.พี่โก้ถ้าคุยกับเค้าแล้วจะรู้ครับเค้าโอเคเลย)
  เอามาเล่าให้ฟังครับ วันไปรับรถครับ พี่คิดว่าจะมีร้านเครื่องเสียงร้านไหนบ้างคับบังให้เรานั่งฟังเพลงในรถอยู่เกือบ 3 ชั่วโมง 3 ชั่วโมงครับ ที่พี่เค้าให้ผมนั่งฟังเพลงไปก่อน แล้วค่อยให้ผมจ่ายตังค์  เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ยินดีเลยครับ พี่นะ ที่เงียบเพราะ
1.ออกตัวเยอะ กลัวคนอื่นจะหาว่าเชียร์ ชัยนาทซาวว์ ครับ
2.รอไปมิตติ้งครับ
3.รีวิวไม่ค่อยเก่งครับ
4.โดยส่วนตัวเลยนะครับ ชอบครับเครื่องเสียงชุดนี้้ ( ปล.พี่โก้ถ้าคุยกับเค้าแล้วจะรู้ครับเค้าโอเคเลย)
  เอามาเล่าให้ฟังครับ วันไปรับรถครับ พี่คิดว่าจะมีร้านเครื่องเสียงร้านไหนบ้างคับบังให้เรานั่งฟังเพลงในรถอยู่เกือบ 3 ชั่วโมง 3 ชั่วโมงครับ ที่พี่เค้าให้ผมนั่งฟังเพลงไปก่อน แล้วค่อยให้ผมจ่ายตังค์  เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ

อยากเจอตัวแล้วแหละ  :L2897:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

• Pa Mania
  • *

มีคนอ่านเว็บ pamania เย๊อะจริงน่ะ เพราะมีคนโทรไปถามผมเพียบเลย
คำถามซ้ำซาก เช่น ได้อะไรบ้าง ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน กี่ตัว กี่วัตต์ ฯลฯ...เกือบทั้ง 97% ถามแนวสืบราคาสินค้าทีละชิ้น ทีละชิ้น

คุยด้วยเกือบทุกคน ไม่ค่อยเข้าใจคำว่าสูตร+ฝีมือ

บางคนเอาราคาที่ผมบอก ไปเปรียบเทียบกับคอลงถมบ้านหม้อพูนทรัพย์ ซ่ะงั้น

บางคนบอกว่ากำลังงง เพราะไปถามร้านแถวบ้านก็บอกอย่างหนึ่ง  ไปถามที่รังสิต/พูนทรัพย์ ก็บอกอีกอย่างหนึ่ง...บางร้านให้ใช้ของใหญ่ๆเย๊อะๆ ...แต่ถามโกโก้ แนะนำให้ใช้ของดีๆน้อยๆชิ้น...เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี

เฮ่อ...เอาร้านขายงานฝีมือ ไปเทียบกับร้านโชห่วย

• Pa Mania
  • *

ผมแนะนำเช่นนี้ครับ
คิดจะติดเครื่องเสียงรถยนต์ คุณต้องคิดคำนวน2อย่างนี้ครับ+
1.คุณต้องการปริมาณ
2.หรือคุณต้องการคุณภาพกันแน่

พอคุณคิดและตอบโจทย์นี้ได้ คุณก็เริ่มหาข้อมูลต่อครับคือ เริ่มจากร้านใกล้บ้านที่สุดก่อนว่ามีร้านที่จะตอบโจทย์คุณได้ป่าวอย่าโทร สเปะสปะ เพราะมันเสียเวลา
เสียเวลาของตัวคุณเอง และเสียเวลาของร้านค้าครับ
เช่น
อยากได้ของถูกๆใหญ่ๆเย๊อะๆ...แต่ดันโทรไปปรึกษาร้านขายคุณภาพ ///และหรืออยากได้ของคุณภาพ แต่ดันโทรไปหาร้านที่ซื้อมาขายไป
---------------------------------

แนะนำเพิ่มอีกอย่างครับ
เวลาโทรไปหาร้านค้า คำแรกบอกร้านค้าไปเลยว่า 1.อยากได้คำแนะนำ หรืออยากให้ตามใจ เออ ออ 2.มีงบเท่าไร 3.มีเวลาจอดรถกี่วัน

• Pa Mania
  • *
พี่ว่างๆ ขอเข้าไปเที่ยวที่ร้านพี่หน่อยนะครับฝ

• Pa Mania
  • *

ยินดีต้อนรับ ทุกท่านที่เข้าใจคำว่าคุณภาพคุ้มค่าเงิน ครับ

• Pa Mania
  • *
มีเวลาว่างต้องไปโดนชัยนาทอีกสักหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มีเวลาว่างต้องไปโดนชัยนาทอีกสักหน่อย อิอิ

ยังไม่ได้ฟังเลย พี่ชลจะเข้าไปทำอีกแล้วเหรอครับพี่  :L2900:  :L2900:

• Pa Mania
  • *

ยังไม่ได้ฟังเลย พี่ชลจะเข้าไปทำอีกแล้วเหรอครับพี่  :L2900:  :L2900:

อยากไปเที่ยวชัยนาทเฉยๆครับ555