ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ  (อ่าน 28718 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: ขอคำแนะนำในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 17:33:22 »
พี่โต้ง บางนา  ตราด กม28 หน้าเอแบค  ช่วยมาเปิดที มาดูงานที่ปั้มบางจากก็ได้ ผมจะไปล้างทีไร ไม่เคยได้ล้าง คิว10คันขึ้นทุกที  รอนานกว่า 1 ชมขึ้นไป
ร้อยละ 60 ขึ้น เป็น นศ.ม.เอแบค  บางทีนั่งรอนานๆก็เพลินดีเหมือนกัน  อิๆ :L2905: :L2905:

จอบคุณครับพี่. จะขับไปดู วันนี้ มีทำเลไหม

ไปมาแล้ว เลยซอยที่เลี้ยว ABAC ไปสัก ครึ่งโล วันนี้ คนก็ว่างๆ เค้าบอกว่า นศ. หยุด วันธรรมดา เยอะ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 17:44:13 »
ไปดู ใน ABAC มีแล้ว 3 ที่ ที่เค้ารับล้างรถ
ก็น่าสนใจ มีหลายที่ ข้างล่างอยู่ ใกล้กัน

พื้นที่ หลังร้านขายอาหาร  ค่าเช่า ไม่แพง ประมาณ 2 หมื่น สัญญา 3 ปี

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ขอคำแนะนำในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 00:42:19 »
พี่โต้ง บางนา  ตราด กม28 หน้าเอแบค  ช่วยมาเปิดที มาดูงานที่ปั้มบางจากก็ได้ ผมจะไปล้างทีไร ไม่เคยได้ล้าง คิว10คันขึ้นทุกที  รอนานกว่า 1 ชมขึ้นไป
ร้อยละ 60 ขึ้น เป็น นศ.ม.เอแบค  บางทีนั่งรอนานๆก็เพลินดีเหมือนกัน  อิๆ :L2905: :L2905:

จอบคุณครับพี่. จะขับไปดู วันนี้ มีทำเลไหม

ไปมาแล้ว เลยซอยที่เลี้ยว ABAC ไปสัก ครึ่งโล วันนี้ คนก็ว่างๆ เค้าบอกว่า นศ. หยุด วันธรรมดา เยอะ

ไม่แน่ใจว่าพี่ปรีหมายถึงร้านไหนนะครับ แต่ร้านแรกที่พี่โต้งไปดูมาน่าสนใจที่สุด มีบริเวณกว้างขวาง พื้นเทคอนกรีตดูสะอาด น่าเข้าใช้บริการกว่าร้านอื่นๆครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: ขอคำแนะนำ ทำเล ในการเปิด Car Care ด้วยครับ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 08:33:47 »
ไม่เคยศึกษาเรื่องนี้เลยครับ ไม่มีความรู้มาช่วยต่อยอด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ;) ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:11:18 »
ว่าจะมาให้ข้อมูลพี่โต้งหลายวันแล้ว.....เพิ่มได้มีเวลาซะที

ส่วนตัวผมไม่เคยทำด้าน Car Care มาเลยนะครับ.....แต่ชีวิตวนเวียนอยู่ใน car care บ่อยมาก เพราะล้างรถบ่อยครับ......เมื่อก่อนตอนทำงานแถวพระราม 9 มีร้านประจำ นั่งตั้งแต่เช้าจนเย็น.....เรียกว่านั่งทำงานแทน office กันเลย......ร้านนั้นเจ้าของเป็นประธานคลับ Wish รถ Wish เข้าเพียบทุกวัน.....รายได้ค่อนข้างดี.....แต่โดนค่าเช่าที่กินไปเยอะ.....สุดท้ายเลิกกิจการไปแล้ว....เห็นมีเจ้าอื่นมาเซ๊งต่ออีกหลายเจ้า......อยู่ได้แป๊บๆ ก็ปิดอีก...แล้วก็มีเจ้าใหม่มาอีกเรื่อยๆแบบนี้

พอย้ายบริษัท.....ตอนนี้ไม่ต้องเข้าบริษัทแล้ว....ทำงานที่บ้านเป็นส่วนใหญ่.....แถวบ้านมีร้านล้างรถทั้งหมด 5 ร้าน.....ผมรู้จักกับเจ้าของทั้ง 5 ร้าน......เพราะเป็นลูกค้าประจำมันหมดทั้ง 5 ร้าน  :L2754: :L2754: :L2754:

1. ร้านแรกนี้อยู่ใกล้บ้านที่สุด.....อยู่ในปั๊ม susco ติดกับหมู่บ้านเลย.....ร้านนี้เจ้าของคนแรกเป็นของเพื่อนคุณพ่อ(ตา) ..... บ้านมีฐานะดีมว๊าาาาาาาาก......เปิดเล่นๆขำๆ เพราะมีงานประจำทำอยู่แล้ว......ลงทุนไปจ้าง webmaster ของ www.thaiwasher.com มาเป็นผู้จัดการร้าน.....ตัวเจ้าของเองก็เป็นเจ้าของปั๊มนั้นแหละ....ค่าเช่าแทบไม่ต้องจ่าย.....ตอนแรกๆก็ดูจะดี....แต่มีปัญหาเรื่องคนงานเยอะมาก.......สุดท้ายเจ้าของถอดใจเซ๊งต่อให้คนอื่นมาทำแทน......เท่าที่ได้คุยกับเจ้าใหม่....ก็ไม่ถือว่ารุ่งมากมายนะครับ....ค่าเช่า + ค่าคน กินไปเยอะ...กำไรได้นิดหน่อยพอประทังไปได้

2. ร้านนี้เปิดอยู่ใกล้ๆกับ homework ราชพฤกษ์....ข้างๆร้านมีร้านข้าวหมกไก่ชื่อดัง ได้ลูกค้าจากร้านข้าวหมกไก่มาพอสมควร........ร้านนี้ครั้งแรกที่เปิด เป็นสามี-ภรรยา อายุไม่เยอะ ประมาณ 30 ต้นๆ มาเปิดไว้.....มีลูกตัวเล็กๆ อายุประมาณ 2 ขวบ เห็นวิ่งเล่นอยู่ในร้านทุกวัน.....เจ้าของเคยทำงานแบงค์มาก่อน.....ออกมาเพราะมาช่วยภรรยาดูแลลูก + ใจอยากเป็นเจ้าของกิจการมากกว่าเป็นพนักงาน.....ลูกค้าก็พอมี...แต่ไม่มากนัก......เปิดได้ระยะหนึ่ง (ประมาณเกือบปี) เจ้าของก็ถอดใจ....ขายให้เจ้าใหม่มาลง....เท่าที่ถาม.....ปัญหาเดิมครับ...ค่าเช่า + ค่าคนกินหมด....และขี้เกียจจัดการปัญหาเกี่ยวกับลูกน้อง (คนงานออกประจำ บางทีคนไม่พอ เจ้าของต้องลงมาล้างเอง)

3. ร้านนี้เปิดอยู่แถววงเวียนนครอินทร์.......เจ้าของบ้านมีฐานะดีมว๊าาาาาาากเช่นกัน......เจ้าของอยู่ในกลุ่มแต่งรถ รถแรง รถแข่ง รถซิ่ง......พี่แกเป็นลำดับต้นๆเลย .....ถามคนในวงการ รู้จักกันแทบทุกคน......ร้านนี้ราคาค่าบริการแพงกว่าอีก 2 เจ้าข้างบน....ยิ่งน้ำยาเคลือบอะไรพวกนี้นำเข้ามาจากต่างประเทศทั้งนั้น.....ราคาแพงครับ ขวดนึงขึ้นหลักพันตลอด....แต่งานดี งานเนียนกว่าอีก 2 ที่ข้างบน.....ลูกค้าร้านนี้ส่วนใหญ่จะเป็นพวกรถแต่ง หรือรถแพงๆ จากหมู่บ้านแพงๆแถวๆนั้น....ร้านไม่ใหญ่มาก ลูกค้าแน่นตลอด เอาเฉพาะเพื่อนเจ้าของนี่ก็เต็มร้านแล้วครับ......แฟนเจ้าของเปิดร้านเสริมสวยด้านบนของร้านกาแฟ....แต่ดูท่าทางไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไหร่......ร้านนี้ยังเปิดอยู่ และเจ้าของก็ยังเป็นเจ้าของเดิมครับ มีลูกค้าประจำเยอะ

4. ร้านนี้เปิดอยู่ในห้าง The Circle......ราคาแพงแบบตกตะลึงกันเลยทีเดียว....น้องปา ล้าง+เคลือบ ราคาเกือบ 1000 บาท.....ที่แพงเพราะค่าเช่ามันแพงครับ อยู่ในห้างด้วย.......เจ้าของ ดูท่าทางไม่มีประสบการณ์ในการทำมาก่อนนะครับ....แต่คงเป็นพวกชอบล้างรถตาม car care ประจำ เลยมาเปิดบ้าง.....เจ้าของมีฐานะดีเช่นกัน....เพราะรถเจ้าของเองแต่ละคัน ราคาเหยียบ 4-5 ล้านทุกคัน......และเจ้านี้ใจถึงที่สุด เพราะน้ำยาที่ใช้นี้ "เป็นยี่ห้อของตัวเอง"....คือสั่งให้โรงงานผสมเองเลย....แปะยี่ห้อตัวเองขายเลย.....ขวดนึงไม่ถูกนะครับ....ราคาสูสีกับแม็กกวาย ultimate เลยครับ.....แต่ก็มีลูกค้าพอสมควร...เพราะอาศัยว่าอยู่ในห้าง....แต่ด้วยราคามหาโหด....รถส่วนใหญ่ที่ล้างเลยเป็นรถพวกราคาแพงๆ.....ลูกค้าเท่าที่เห็นนอกจากรถแพงๆ ก็เป็นผู้หญิงที่มาเดิน shopping กินข้าวในนั้นครับ

5. ร้านนี้เปิดในห้างเช่นกัน อยู่ในห้าง The Walk ..... ร้านนี้เป็นร้านเดียวที่เป็นแฟรนไชซ์.......เป็นร้านแม๊กกวายโดยตรง.....เจ้าของไม่มีประสบการณ์เช่นกัน แต่ได้คนจากแม๊กกวายมาจัดการเทรนคนให้ วางระบบจัดการในร้านให้ในช่วงระยะประมาณ 3 เดือนแรก จนทุกอย่างเข้าที่เข้าทาง.....ร้านนี้ลูกค้าเยอะครับ เพราะอยู่ในห้าง....ห้างนี้คนเยอะ โดยเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ แน่นทั้งวัน......ร้านนี้ถ้าจะล้างต้องวันธรรมดาเท่านั้นครับ....เสาร์อาทิตย์รอคิวที 1-2 ชั่วโมงตลอด เบ็ดเสร็จล้าง+เคลือบผมเคยโดนไป 4 ชั่วโมง เล่นเอาเบื่อ....ของที่นี่ใช้แม็กกวายอย่างเดียว.....มีลูกค้าเยอะ เพราะได้ชื่อแมกกวายช่วยด้วย....สำหรับเนื้องานออกมาค่อนข้างดีครับ งานเนียน สั่งได้ ให้เน้นตรงไหนสั่งได้หมด.....คนมีคุณภาพเพราะเทรนมาดี....คนคุมคุณภาพค่อนข้างมีความรู้เรื่องการล้างรถดี (ซื้อตัวมาจากที่อื่น)

จริงๆนอกจาก 5 ร้านข้างบน ที่ผมรู้จักคุ้นเคยกับเจ้าของแล้ว....ยังมีอีก 3 ร้านที่เปิดอยู่บนถนนเดียวกันนี้....รวมกันแล้ว บนถนนราชพฤกษ์นี่มีร้านที่เด่นๆรวมกันทั้งหมด 8 ร้านนะครับ.....ทำเลทองของจริงครับถนนนี้ เพราะรถผ่านถนนนี้เยอะมาก และหมู่บ้านบนถนนนี้ก็เยอะมากด้วย

เดี๋ยวมาเล่าให้พี่โต้งฟังว่า ที่ผมคุยกับเจ้าของร้านเหล่านี้มา มีประเด็นอะไรบ้างในการเปิด car care นะครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:21:42 »
ประเด็นแรกในการเปิด car care คือ location ครับ

อันนี้สำคัญที่สุด....เพราะ location จะเป็นตัวกำหนดกลุ่มลูกค้า....และมันจะหมายถึงความอยู่รอดของร้านด้วยครับ......ผมแยก location เป็นประเด็นทางเลือกให้ดังนี้นะครับ

1. location ที่อยู่ในห้าง.......อันนี้มีความสะดวกในการหาลูกค้ามากที่สุด ไม่ต้องทำอะไร ลูกค้าเข้ามาเองถึงที่ และการตั้งอยู่ในห้าง ลูกค้ากลุ่มที่ไม่ได้รักรถสุดๆนี่จะชอบนะครับ เพราะเอารถมาทิ้งไว้......ไปเดินเล่น กินข้าว ..... แล้วกลับมาเอา.....แต่ส่วนใหญ่พวกลูกค้ากลุ่มที่ดูแลรถดีๆ จะไม่ค่อยชอบ เพราะส่วนใหญ่ car care ที่อยู่ในห้าง จะไม่มีบริเวณต้อนรับลูกค้าที่ดีๆ ที่นั่งคอยก็แคบๆ เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ไปเดินในห้างมากกว่า....แต่ลูกค้าในกลุ่มที่รักรถ ดูแลรถดี.....เขาจะเฝ้ารถ...นั่งดูพนักงานทำ.....ซึ่งกลุ่มนี้จะไม่ชอบที่แบบนี้ ..... บรรยากาศในการนั่งดูพนักงานทำงานมันไม่ดีครับ.....แต่ลูกค้ากลุ่มรักรถนี่แหละครับพี่ยอมจ่ายเงินเยอะๆ.....ส่วนลูกค้ากลุ่มที่มาทิ้งไว้แล้วไปเดินห้าง ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยชอบจ่ายเยอะ หรือทำเยอะ....ดังนั้น location นี้จึงได้ลูกค้าแบบจ่ายน้อย แต่ได้จำนวนลูกค้าเยอะ วันนึงร้านพวกนี้ได้ไม่ต่ำกว่า 150-200 คัน (ถ้าอยู่ในห้างดีๆนะ)

2. location ที่ไม่อยู่ในห้าง.....พอออกมาข้างนอก....ทีนี้ข้อได้เปรียบของการอยู่ในห้างจะไม่มีแล้ว....ดังนั้นสิ่งที่ตามมาคือร้านพวกนี้ ถ้าจะให้ดี ก็ต้องมีที่นั่งคอยดีๆ มีร้านกาแฟไรพวกนี้ด้วย.....ร้านพวกนี้ส่วนใหญ่ location ที่จะดีต้องอยู่ติดริมถนนใหญ่ๆ ที่รถผ่านเยอะ เพราะคนจะเห็นเยอะ.....ไม่ต้อง promote มาก แค่ป้ายหน้าร้าน ก็ promote ได้เยอะแล้ว....และจะยิ่งดีมากขึ้นไปอีก คือตั้งอยู่บนถนนที่มีหมู่บ้านเยอะๆครับ......ยิ่งมีหมู่บ้านแพงๆเยอะๆยิ่งดี....เพราะคนที่จะเข้า car care บ่อยๆ ต้องเป็นพวกมีตังค์เยอะ.....ตังค์น้อยนานๆเข้าที ส่วนใหญ่ล้างเองที่บ้านก็ประหยัดดี.......ดังนั้นถ้าเป็นถนนที่มีหมู่บ้านแพงๆเยอะ ร้านพวกนี้จะได้เปรียบกว่า.....และถ้าอยู่ติดถนนใหญ่ ที่สามารถเห็นหน้าร้านได้ชัดๆ จะได้เปรียบกว่าเข้าไปอยู่ในซอย หรือหลบไปอยู่หลังเต้นท์รถ เข้าไปอยู่ในปั๊ม อะไรพวกนี้
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:39:07 »
ประเด็นต่อมาคือกลุ่มลูกค้าครับ อันนี้สำคัญมาก เพราะมันจะระบุถึงความอยู่รอดของร้านด้วย.....โดยสามารถแบ่งกลุ่มลูกค้าได้ประมาณนี้ครับ

1. กลุ่มรถแพง.....พวกนี้เป็นกลุ่มลูกค้ามีตังค์ทั้งนั้นครับ......และพวกซื้อรถแพงนี่ สังเกตุนะครับ ฝนตกยังงัยมันก็ไม่เลอะ...เพราะมันมีคนเช็ดทุกวัน....แต่ถึงพวกนี้จะมีคนงานเช็ดให้....เขาก็ยังมาใช้บริการ car care อยู่ดีครับ.....เพราะในการขัด เคลือบนั้น คนงานเขาทำได้ไม่ดี.....รถพวกนี้จะออกไปไหนที ต้องเงาแว๊บบบบบบ......ต้องเนียนครับ....ล้างแล้วต้องขึ้นเงา เคลือบแล้วต้องลื่นปรื๊ด......คนพวกนี้จ่ายเยอะไม่ว่า แต่งานต้องดี สถานที่ต้องเนียน พนักงานต้องแจ่ม....เรียกว่าต้องครบครับ

2. กลุ่มรถแต่ง....พวกนี้ตัวรถอาจราคาไม่สูงมากนัก....แต่แต่งมาหนักทีเดียว....พวกนี้ส่วนใหญ่จะเป็นรถรุ่นใหม่ๆที่แต่งมานะครับ.....พวกไปขุดซากรถมาแต่งไม่ค่อยเข้า car care หรอกครับ.....แต่จะเป็นพวก accord civic lancerEX jazz march อะไรพวกนี้แหละครับ.....ที่มันเอามาแต่งหนักๆ.....พวกนี้รักรถเช่นกันครับ....ยอมจ่ายหนัก แต่งานต้องดี เน้นที่งานมากกว่าพวกสถานที่ (ไม่เหมือนพวกแรก)

3. กลุ่มรถแตน + รักรถ.....พวกนี้มีเยอะที่สุดครับ...คือรถไม่ได้แต่งอะไรมากมายหรอกครับ...แต่รักรถ...ชอบให้รถสะอาดเงาแว๊บบบบตลอด.....แต่พวกนี้จะมีความเป็น price sensitive อยู่เยอะครับ....คือชอบงานดีแต่ไม่ชอบแพง....ข้อดีของคนพวกนี้คือ เขาไม่ได้ละเอียดกับงานมากนัก ไม่เหมือน 2 กลุ่มแรกที่ตรวจงานละเอียดจริง......กลุ่มนี้ดูแค่คร่าวๆเท่านั้น ดังนั้นเนื้องานจริงไม่ต้องเนียนถึงขนาด 2 กลุ่มแรกก็ได้.....แต่ถ้าราคาแพงกลุ่มพวกนี้จะไม่ค่อยชอบ....เพราะเขาแยกไม่ค่อยออกว่างานดี กับงานไม่ดี มันต่างกันตรงไหน.....เพราะพอมันออกมาก็คล้ายๆกัน....เมื่อมองไม่ออก ราคาแพงก็ไม่ชอบ

4. กลุ่มคุ้มค่า.....นี่คืออีกกลุ่มที่มีปริมาณเยอะครับ......คือกลุ่มที่เอาให้สกปรกที่สุดใน 3 โลกแล้วค่อยมาล้าง....คือประมาณว่ากรูทนไม่ได้แล้วค่อยล้าง......กลุ่มนี้ความรักในความสะอาดของรถมีไม่มากครับ.....มาล้างเพราะมันทนไม่ได้แล้ว....และพวกนี้จะมี price sensitivity สูงครับ....ที่ไหนแพงกรูไม่เอา....เพราะเดี๋ยวก็เลอะอีก....ดังนั้นถูกเข้าว่า......และพวกนี้ไม่ทำเยอะหรอกครับ....เอาแค่ล้างสี ดูดฝุ่นก็พอ

การเปิดร้าน car care ต้องเลือกว่าเราจะจับลูกค้ากลุ่มไหนด้วยครับ.....เพราะ หลายๆอย่างต้องตอบความต้องการลูกค้าให้ได้......เช่นถ้าอยากได้กลุ่ม 1 + 2 ...... กลุ่มพวกนี้นอกจากจะต้องงานดี งานเนียนแล้ว.....สถานที่ต้องเลิศ.....ดูดี.....พนักงานล้างต้องมีความรู้.....พนักงานต้อนรับต้องแจ่ม.....พวกนี้มีเงินพร้อมจ่าย และพร้อมจ่ายเยอะ.....อยู่ที่ร้านจะสามารถถึงเงินออกจากกระเป๋าเขาได้หรือเปล่า......รายละเอียดทุกจุดต้องดีสำหรับลูกค้าพวกนี้....เช่น....การเลื่อนรถ....พนักงานที่เลื่อนรถต้องเทรนมาดี.....อย่าลืมว่าพวกนี้เขาชอบนั่งดู......ถ้าเขาเอารถสปอร์ตแพงๆ มาล้าง พนักงานที่ขับรถต้องเทรนมาดีจริงนะครับ ไม่งั้นขับรถพวกนี้ไม่ได้หรอก....ลองเอารถเขามาออกตัวแรงๆซักที....รับรองลูกค้ากลุ่มนี้ไม่กลับมาอีกเลย

แต่ถ้าอยากได้พวกกลุ่ม 3+4....กลุ่มนี้มีเงินน้อยกว่า....ดังนั้นรายได้ต่อคันที่สามารถทำได้จะไม่เท่ากับกลุ่ม 1-2 .....ดังนั้นต้องอาศัยปริมาณเยอะเข้าว่า......ส่วนเนื้องานระดับกลางๆ เอาแบบแค่ให้ลูกค้าเห็นภายนอกแล้ว happy ก็พอคับ....ไม่ต้อง detail ละเอียดยิบทุกกระเบียดนิ้ว....ดังนั้นพนักงาน อาจมีคุณภาพลดหลั่นลงมาได้...ไม่ต้องเทพมากก็พอได้อยู่.....เน้นมาบริหารที่ต้นทุน vs รายได้เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:44:59 »
เป็น ธุระ กิจ ที่ การ แข่งขัน สูง ถ้า บริการดี ความสะอาด ได้ ทำเงินได้ดี เพราะ นิสัย ผม คนหนึ่ง ขี้เกียจ ล้างรถเอง  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:50:23 »
เท่าที่มีประสบการณ์คุยกับเจ้าของร้าน car care มาเยอะมาก.......ส่วนใหญ่ car care ที่ไม่ประสบความสำเร็จเพราะเอาต้นทุนเป็นตัวตั้ง........เมื่อทำทุกอย่างเแล้วคิดแต่ขอต้นทุนถูก....การจัดพื้นที่ให้สวยงามก็ต้องเพราะเปลือง....หลังคาเอาง่ายๆก็พอเพราะถูก.....คนก็เอาพม่า ลาว พวกนี้มาทำ ไม่ต้องมีประสบการณ์ก็ได้เพราะถูกดี

จริงๆต้นทุนถูกๆก็ดีครับ.....แต่พอเอาต้นทุนเป็นตัวตั้งทั้งหมด.....มันกลายเป็นว่าตัวร้าน + คุณภาพ + บริการ มันไม่สามารถตอบสนองกับความต้องการของลูกค้าในกลุ่ม 1+2 ได้.......และด้วยกลุ่มพวกนี้เป็นกลุ่มมีเงิน พร้อมจ่ายหนัก....กลุ่มพวกนี้เข้ามาที....ไม่ค่อยมีหรอกครับมาล้างสีดูดฝุ่นแค่นั้น....กลุ่มนี้มาทีต้องมีเคลือบด้วยเป็นอย่างน้อย....บางทีมีแถมเคลือบกระจก เคลือบภายในอีก....เบ็ดเสร็จคันนึงเข้ามาโดนเป็น 1000.....และเมื่อราคาต่อครั้งมันแพง...แต่ถ้าทำได้ถูกใจ.....กลุ่มนี้แหละที่จะเป็นกลุ่มที่ซื้อน้ำยาเก็บ หรือสมัครสมาชิก....นั่นหมายความว่าร้านได้เงินก้อนมาใช้ก่อน...ได้กำไรจากการขายน้ำยาทั้งขวดอีกต่างหาก....ยิ่งถ้าถูกใจมาก ไม่ใช่แค่ซื้อน้ำยาเคลือบสี....พี่แกมีซื้อเคลือบภายใน เคลือบกระจก....บางทียาวไปยันลงน้ำยาทำความสะอาดเครื่องอีก.....ติ๊บด้วยเคลือบล้อ เคลือบยางอีก....โอ๊ย...เพียบ....เงินทั้งนั้นครับ

ส่วนใหญ่ร้าน car care อยากได้ลูกค้ากลุ่ม 1+2 ทั้งนั้น....แต่ตอนเปิดคิดแต่เรื่องต้นทุน....ไปๆมาๆเลยกลายเป็นไม่สามารถดึงดูดลูกค้ากลุ่ม 1+2 ได้เลย....มาได้ลูกค้ากลุ่ม 3+4 แทน....ซึ่งกลุ่มนี้พร้อมจ่ายน้อยกว่าเยอะ.....ดังนั้นการคิดถึงแต่ต้นทุนโดยไม่ได้ดูกลุ่มลูกค้าให้ดีมักจะนำมาซึ่งความไม่ค่อยรุ่งเท่าไหร่สำหรับร้าน car care พวกนี้

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:52:48 »
7ปีที่แล้วเคยอยากทำ สับสนชีวิต ต้องมีเวลา ต้องเอาใจใส่ รับผิดชอบสูง ลูกน้องดีเราดีด้วย ลูกน้องฮ่วย พาลจน  คิดหนักเลยเปลี่ยนเส้นทาง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 09:55:52 »
เท่าที่ผมเห็นร้านที่ประสบความสำเร็จนะครับ.....สำหรับร้านที่ไม่ได้อยู่ในห้างนะ....stand alone อยู่คนเดียว......ผมรู้จักอยู่ 2-3 ร้าน นะครับ....ร้านพวกนี้มีลักษณะเหมือนกันคือ มีลูกค้าประจำเป็นลูกค้ากลุ่ม 1+2 จำนวนหนึ่ง และได้ลูกค้ากลุ่ม 3+4 มาอีกจำนวนหนึ่ง ประกอบกันครับ

เท่าที่ผมคุยกับเจ้าของ เขาจะบอกกันแบบนี้ครับ

ลูกค้ากลุ่ม 3+4 นี่.....เอามาไว้เป็นฐานรายได้ ไว้จ่ายเงินลูกน้อง + ค่าเช่า

ลูกค้ากลุ่ม 1+2 นี่.....คือกำไรตัวจริง ยิ่งต่อยอดได้เยอะ กำไรยิ่งสูง

concept การเริ่มต้นประมาณนี้ครับพี่โต้ง.....ส่วนเรื่องต้นทุนอะไรต่างๆนั้น ผมเห็นมีพี่ๆมาแนะนำไว้แล้ว.....ส่วนเรื่องปัญหาเรื่องคน อันนี้พี่เจอแน่นอนครับ ทำใจรับได้เลย

ถ้าพี่โต้งอยากได้ความช่วยเหลือเกี่ยวกับเรื่องน้ำยา หรือเครื่องมืออะไรพวกนี้.....ผมสามารถแนะนำให้พี่โต้งรู้จักกับ web master ของ thaiwasher ได้ครับ....พวกนี้เขาจะรู้แหล่งที่ซื้อเป็นอย่างดีครับ

:L4399: :L4399:

อยากได้คำปรึกษาแบบละเอียด.....มาเจอกันครับพี่โต้ง.....เขียนหมดไม่ไหวมันเยอะ  :L4391:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 10:08:44 »
จากการสังเกตุนะครับ ช่วงน่าฝน คาร์แคร์รถจะน้อยอ่าครับ แล้วส่วนตัวผมมองว่าคนรักรถส่วนใหญ่
มักจะลงมือล้างรถเองอ่าครับ คหสต. ครับ  :L2904:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 10:13:28 »
จากการสังเกตุนะครับ ช่วงน่าฝน คาร์แคร์รถจะน้อยอ่าครับ แล้วส่วนตัวผมมองว่าคนรักรถส่วนใหญ่
มักจะลงมือล้างรถเองอ่าครับ คหสต. ครับ  :L2904:
ผมก็รักรถนะครับพี่พงษ์รักมากด้วย แต่ขี้เกียจมากกว่าเท่านั้นเอง  :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 10:41:24 »
อยู่ปามาเนีย ได้ที่ปรึกษา เพียบ ครับพี่โต้ง   :sd27:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 10:42:42 »
ผมก็รักรถนะครับพี่พงษ์รักมากด้วย แต่ขี้เกียจมากกว่าเท่านั้นเอง  :L2754:

:sd42: :sd42: :sd42:

ผมว่าอารมณ์ขี้เกียจนี่ ต้องมีเกิดขึ้นกับทุก ๆ คนแน่นอน เลยต้องเลี้ยวเข้าไปคาร์แคร์บ้างอะไรบ้าง
ส่วนตัวผมขี้เกียจทำความสะอาดภายใจอ่าครับพี่อ้วน โดยเฉพาะดูดฝุ่น เช็ดเบาะ ชอบดอง ๆ ไว้นาน ๆ
แล้วเข้าไปคาร์แคร์ซักครั้ง เพื่อทำความสะอาดภายใน อิอิ
 :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 10:59:21 »

:sd42: :sd42: :sd42:

ผมว่าอารมณ์ขี้เกียจนี่ ต้องมีเกิดขึ้นกับทุก ๆ คนแน่นอน เลยต้องเลี้ยวเข้าไปคาร์แคร์บ้างอะไรบ้าง
ส่วนตัวผมขี้เกียจทำความสะอาดภายใจอ่าครับพี่อ้วน โดยเฉพาะดูดฝุ่น เช็ดเบาะ ชอบดอง ๆ ไว้นาน ๆ
แล้วเข้าไปคาร์แคร์ซักครั้ง เพื่อทำความสะอาดภายใน อิอิ
 :sd10: :sd10: :sd10:
พี่พงษ์จัดอยู่ในกลุ่มที่ 4 เหมือนผมเลย :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:25:00 »
พี่ตามมากับข้อมูลวิเคราะห์เพียบ เจาะข้อมูลเชิงลึกมาครบทุกด้านเลย มีโครงการจะเปิดกับเขาบ้างหรือเปล่าครับเนี่ย  :L2739: :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:31:21 »
พี่ตามมากับข้อมูลวิเคราะห์เพียบ เจาะข้อมูลเชิงลึกมาครบทุกด้านเลย มีโครงการจะเปิดกับเขาบ้างหรือเปล่าครับเนี่ย  :L2739: :sd42: :sd42:

ไม่มีโครงการครับพี่หยก....แต่เคยวิเคราะห์โครงการให้ลูกค้า 2-3 รายเกี่ยวกับ car care ครับ.....จริงๆเคยคิดจะเปิดเหมือนกันครับ......แต่พอวิเคราะห์มากๆเข้าเลยเห็นว่ามีคนอยากเปิดเยอะครับ....ที่เปิดแล้วรอดก็มีเยอะ ที่เปิดแล้วตายก็มีไม่น้อย.....แต่เปิดแล้วรวยมีไม่มากครับ......เลยมะเอาดีกว่า

:L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:35:57 »

ไม่มีโครงการครับพี่หยก....แต่เคยวิเคราะห์โครงการให้ลูกค้า 2-3 รายเกี่ยวกับ car care ครับ.....จริงๆเคยคิดจะเปิดเหมือนกันครับ......แต่พอวิเคราะห์มากๆเข้าเลยเห็นว่ามีคนอยากเปิดเยอะครับ....ที่เปิดแล้วรอดก็มีเยอะ ที่เปิดแล้วตายก็มีไม่น้อย.....แต่เปิดแล้วรวยมีไม่มากครับ......เลยมะเอาดีกว่า

:L2761: ถ้า ตจว. ละ พี่ตาม เช่น ระยอง ...... :L2739: :L4365:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2013, 11:46:07 »

:L2761: ถ้า ตจว. ละ พี่ตาม เช่น ระยอง ...... :L2739: :L4365:

หลักการง่ายๆเวลาคิดจะเปิด Car Care และอยากรวยจาก Car Care นะครับ

มีลูกค้ากลุ่ม 1+2 หรือไม่.....ถ้ามี เราดึงเขามาเป็นลูกค้าได้หรือไม่.....ถ้าได้ เราต่อยอดสร้างรายได้จากกลุ่มนี้ได้ยังงัย.....ถ้าตอบได้ก็มีหนทางรวยครับ

ถ้ามีแต่ลูกค้ากลุ่ม 3+4 พวกนี้เข้ามาล้างสีดูดฝุ่น....ได้รายได้คันละไม่เกิน 200-300 (ในกรุงเทพฯนะ ถ้าต่างจังหวัดถูกกว่านี้)......เอาแค่จ่ายลูกน้องซัก 6 คน.....ก็ต้องล้างวันนึงไม่ต่ำกว่า 10 คัน เพื่อจ่ายแค่ค่าลูกน้อง ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ......และที่สำคัญค่าเวลาที่พี่ต้องลงไปดูแล

คุยกับกลุ่ม 1+2 พี่ได้รายได้คันละ 1000+ และโอกาศต่อยอดเพิ่มอีก.......คุยกับกลุ่ม 3+4 พี่ได้แค่ล้างสีดูดฝุ่น นานๆ ได้เคลือบซักที

อย่างที่บอกครับ เปิดให้รอดไม่ยาก.....ยากที่เปิดให้รวยต่างหาก  :L4399: :L4399: