ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการใช้งาน COBRA XRS-9965 Digital Laser/Radar Detector  (อ่าน 14714 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รีวิวการใช้งาน COBRA XRS-9965 Digital Laser/Radar Detector
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 00:04:57 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1309.0.html

และตามที่ผมได้สัญญาไว้ว่าจะมารีวิวการใช้งานให้ชมกัน วันนี้ขออนุญาตนำเจ้า COBRA XRS-9965 Digital Laser Radar Detector ตัวนี้มารีวิวให้พี่ๆฟังเป็นข้อมูลกันพอสังเขปนะครับ

เริ่มแรกหากดูจากเอกสารแนะนำเจ้า COBRA XRS-9965 Digital Laser Radar Detector ตัวนี้สามารถตรวจจับสัญญานเลเซอร์และเรด้าได้มากถึง 15 Bands ครับ มีอะไรบ้างมาดูกันครับ

สัญญาณเตือนแบบต่างๆและความหมายพร้อมข้อเสนอแนะตามนี้ครับ

เบื้องต้นผมยังไม่ได้ปรับเปลี่ยนการตั้งค่าใดๆทั้งสิ้น ทุกอย่างยังเป็นการตั้งค่ามาจากโรงงานเหมือนเดิมครับ

จากการใช้งานในชีวิตประจำวันระหว่างบ้านกับที่ทำงานโดยวิ่งเส้นเพชรเกษมเข้าเส้นกาญจนาภิเษกไปขึ้นทางด่วนที่ด่านดาวคะนองและวิ่งยาวไปลงถนนพระราม 4 ตรงบ่อนไก่ ช่วงที่พอจะใช้ความเร็วได้บ้างก็จะเป็นช่วงขาลงจากสะพานพระราม 9 ผ่านหน้าเซ็นทรัลพระราม 3 ก่อนถึงทางลงทางด่วนพระราม 4 โดยได้ทำการปรับเปลี่่ยนเมนูให้เป็นโหมดขับขี่ในเมือง พบว่าเครื่องจะตรวจจับสัญญานและร้องเตือนทุกครั้งก่อนรถวิ่งผ่าน 7-11 โดยเครื่องจะสามารถตรวจจับสัญญานเรด้าร์ทั้งหมด 3 ประเภทครับกล่าวคือ X Band, K Band และ Ku Band ครับ

สำหรับการขับขี่ทางไกล ผมได้ทำการทดสอบบนเส้นทางระหว่างกรุงเทพฯ-หัวหินในโหมดไฮเวย์ พบว่าเครื่องจะตรวจจับสัญญานและร้องเตือนทุกครั้งก่อนรถวิ่งผ่านปั๊มปตท.และปั๊มบางจาก เดาว่าน่าจะเป็นเพราะมีร้านสะดวกซื้ออยู่ในปั๊มน้ำมันดังกล่าวแต่ไม่พบว่ามีจุดตรวจจับความเร็วหรือพลซุ่มยิงแต่อย่างใด โดยเครื่องจะสามารถตรวจจับสัญญานเรด้าร์ทั้งหมด 3 ประเภทกล่าวคือ X Band, K Band และ Ku Band เช่นเดียวกันครับ สำหรับการทดสอบในช่วงแรกนี้ยังไม่เคยวิ่งผ่านเส้นด่วนบางพลี-สุขสวัสดิ์ซึ่งปัจจุบันขึ้นชื่อว่าเป็นเส้นที่มีกล้องตรวจจับความเร็วติดตั้งอยู่เป็นจำนวนมากเลย

สำหรับการใช้งานตามปกติในเมืองไทยนั้นผมพบปัญหาหรือความไม่สะดวกอยู่อย่างหนึ่งครับ คือว่าทุกครั้งที่จอดรถในห้างหรือตามลาดจอดรถสาธารณะทั้งหลายจำเป็นต้องถอดอุปกรณ์เข้าออกทุกครั้งเนื่องจากเกรงว่าจะเป็นจุดสนใจของมิจฉาชีพจึงทำให้เกิดความไม่สะดวกในการใช้งานอยู่บ้างครับ ระยะแรกๆก็ยังรู้สึกตื่นเต้นแปลกใหม่ดีอยู่ แต่พอนานเข้าเจ้าเครื่องนี้ก็ยังคงตรวจจับได้เพียงแค่ 3 สัญญานดังกล่าวข้างต้นจึงทำให้ไม่แน่ใจว่าในเมืองไทยจะมีสัญญานประเภทอื่นๆให้อุปกรณ์ชนิดนี้ตรวจจับได้อีกหรือเปล่า หรือว่าบางทีผมอาจจะต้องปรับเปลี่ยนการตั้งค่าบางอย่างเพิ่มเติมเพื่อให้สามารถตรวจจับสัญญานได้หลากหลายประเภทมากขึ้น

สำหรับกล้องตรวจจับความเร็วประเภทที่เป็นกล้องซุ่มยิงจากด้านหลังที่พี่ตูมตามเคยมารีวิวไว้ในกระทู้ด้านล่างนี้ ผมเกรงว่าอุปกรณ์ตัวนี้ถึงแม้จะมีความสามารถในการตรวจจับสัญญานได้ 360 องศาก็ไม่น่าจะตรวจเจอได้ก่อนนะครับ นอกเสียจากว่าพอได้ยินเสียงสัญญานเตือนแล้วรีบลดลงมาใช้ความเร็วต่ำตลอดเส้นทางดังกล่าว อย่างไรก็ตามหากมีข้อมูลเพิ่มเติมจากการใช้งานในอนาคต ผมจะกลับมารีวิวให้ชมเพิ่มเติมอีกทีในภายหลังนะครับ กระทู้นี้เพื่อเป็นแนวทางสำหรับพี่ๆที่กำลังสนใจมองหาตัวช่วยในการขับขี่อย่างปราศจากความกังวล หากผิดพลาดประการใดรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1458

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 :L4398: :L4398: :L4398: :L2754: :L2754: :L2754: :L4398: :L4398: :L4398:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: รีวิวการใช้งาน COBRA XRS-9965 Digital Laser/Radar Detector
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 05:45:34 »
ขอบคุณเนื้อหาดีๆและการรีวิว  ให้อีก 1 like#5  เลยครับ

*หากทดลองใช้งานแล้ว   รบกวนเพิ่มข้อมูลสรุปสิ่งพวกนี้เข้าไปด้วยจะได้ง่ายต่อการพิจารณาตัดสินใจเป็นแนวทางกัน

- สิ่งที่คาดหวัง
- ผลที่ได้รับ
- สิ่งที่ถูกใจและชอบ
- สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย
- ข้อควรระวัง
- ราคาเปรียบเทียบในตลาด
- ความคุ้มค่ากับราคา

*ถ้ามีสิ่งพวกนี้มาด้วย  แบบเข้าใจได้ง่ายตามความรู้สึกส่วนตัวพี่หยกเลย  จะเป็นข้อมูลที่ครบถ้วนเลยครับ
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: รีวิวการใช้งาน COBRA XRS-9965 Digital Laser/Radar Detector
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 07:16:35 »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับพี่นะ หากมีการกำหนดเป็น standard template ในการรีวิวอุปกรณ์อะไรก็ตามน่าจะช่วยให้ผู้อ่านได้รับประโยชน์จากการอ่านรีวิวนั้นๆมากยิ่งขึ้น สำหรับมือใหม่หัดรีวิวอย่างผมข้อนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เดี๋ยวมาเพิ่มข้อมูลให้ตามที่พี่แนะนำครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 10:37:37 »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับพี่นะ หากมีการกำหนดเป็น standard template ในการรีวิวอุปกรณ์อะไรก็ตามน่าจะช่วยให้ผู้อ่านได้รับประโยชน์จากการอ่านรีวิวนั้นๆมากยิ่งขึ้น สำหรับมือใหม่หัดรีวิวอย่างผมข้อนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เดี๋ยวมาเพิ่มข้อมูลให้ตามที่พี่แนะนำครับ

standard template " Review "

Sections I (เตรียมใช้งานจริง)
- ลักษณะรูปลักษณ์บรรจุภัณฑ์  ( packaging / pack / unpack )
- คุณลักษณะด้านกายภาพที่มองเห็น  รอบๆตัว ( วัสดุ  การออกแบบ   ปุ่มอะไร  switchอยู่ตรงไหน   รูอะไร)
- คุณสมบัติของอุปกรณ์ที่เด่นๆตามโฆษณา ( Feature )
- เครื่องมือที่ต้องใช้ร่วมในการติดตั้ง
- การติดตั้งใช้งาน
- การทดลองใช้งานเบื้องต้น ( Basic Use)
- การทดลองใช้งานแบบประยุกต์ ( Advance Use)

Sections II (หลังการใช้งานสักระยะ)
- สิ่งที่คาดหวัง
- ผลที่ได้รับ
- สิ่งที่ถูกใจและชอบ
- สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย
- ข้อควรระวัง
- ราคาเปรียบเทียบในตลาด
- ความคุ้มค่ากับราคา

***เอาตามนี้ก็เข้าตำรสสูตรพ่อมด รัชดาแล้วครับ  55555

**หรือการเขียนอีกแบบคือการรวมเอาสิ่งพวกนี้ปนอยู่ในเนื้อหา  ก็ได้  (ถ้าของบ่งอย่างไม่มีอะไรมากมายให้เขียนออกมา)

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 16:56:46 »
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับพี่หยก  :L2758:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 17:19:49 »
**เพื่อเป็นข้อมูลครับ** เมื่อก่อนหน้านี้เครื่องนี้ยังพอใช้งานได้  แต่เดียวนี้อาจใช้ได้เฉพาะบางจุดที่เป็นแบบออโต้ที่ส่ง
สัญญาณกว้างๆประมาณกวาดแบบโซน่า ถ้าประเภทพลซุ่มยิงแบบที่พี่นะโดน (จากรูปของพี่นะจะมีจุดมาร์ค)
คือใช้ปืนเลเซอร์ยิงเป็นเส้นตรงและเลือกที่จะเลงไปตำเหน่งด้านล่าง(เช่นป้ายทะเบียน หรือไฟหน้ารถ หรือจุดอื่นๆที่สะท้อนคลื่นเลเซอร์กลับได้ดี)จุดที่เขาหลีกเลี่ยงคือกระจกหน้า เพื่อป้องกันอุปกรณ์ Laser Radar Detector ที่กล่าววมาแล้วครับ

เท่าที่หาข้อมูลมาประมาณนี้ครับ จริงเท็จยังไงลองพิจารณาดูครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 17:45:55 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่ทศ พอดีว่าผมสั่งเจ้าเครื่องนี้เข้ามาลองใช้ในช่วงที่เป็นจุดเปลี่ยนของอุปกรณ์จำพวกนี้พอดี เพราะหลังจากที่ผมได้เครื่องมาก็เริ่มมีพวกพี่ๆเข้ามารายงานผลเรื่องถูกดักซุ่มยิงกันถี่มากขึ้นและโดยเฉพาะอย่างยิ่งโดนจากทางด้านหล้งด้วย ซึ่งก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ผมเริ่มศึกษาเรื่องนี้ด้วยเหมือนกัน

สำหรับวิธีที่อาจจะได้ผลในการป้องกันการโดนกล้องตรวจจับความเร็วจับภาพวิธีอื่นๆก็ยังมีครับ เช่น Laser Jammer หรือป้ายพลิกแพลง (flipping plate) หรือพวกป้ายเลื่อนปิดเลขทะเบียนตามความต้องการของคนขับ เป็นต้น แต่อย่างไรก็ตามผมก็ยังคิดว่าวิธีนี้อาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่สนใจในแนวทางนี้ ส่วนผมคงยังไม่หยุดเพียงเท่านี้และยังคงมุ่งหน้าศึกษาศิลปะการป้องกันตัวแขนงอื่นๆต่อไปครับ
 :L2754: :L2754: :L2754:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 17:50:23 »
 :L2900: ครับพี่หยก ขอให้มุ่งมั่นสู้ความสำเร็จครับ  เพื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆท่านอื่นต่อไป
เดี๋ยวผมจะช่วยค้นหาข้อมูลให้อีกแรงครับ
รัปไป 1  :L6428: จากผมด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 18:24:09 »
:L2900: ครับพี่หยก ขอให้มุ่งมั่นสู้ความสำเร็จครับ  เพื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆท่านอื่นต่อไป
เดี๋ยวผมจะช่วยค้นหาข้อมูลให้อีกแรงครับ
รัปไป 1  :L6428: จากผมด้วยครับ

ขอบคุณพี่ทศ พี่นะ พี่กิตและพี่ๆทุกท่านที่สนใจในแนวทางเดียวกันและยินดีให้การสนับสนุนครับ หากพี่ๆมีไอเดียหรือข้อเสนออื่นที่น่าจะเวิร์คสำหรับพวกเราทุกคน ผมขอมีส่วนร่วมและยินดีให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ
 :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ เป้า-พระโขนง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 18:29:56 »
 :L4365: ตามมาซุ่มดูมีของเล่นใหม่กันอีกแว้ววววว

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 09:24:19 »
 :L2900: :L2900: :L2900:

ขอบคุณพี่ทศ พี่นะ พี่กิตและพี่ๆทุกท่านที่สนใจในแนวทางเดียวกันและยินดีให้การสนับสนุนครับ หากพี่ๆมีไอเดียหรือข้อเสนออื่นที่น่าจะเวิร์คสำหรับพวกเราทุกคน ผมขอมีส่วนร่วมและยินดีให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

เป็นแนวทางที่ดีสำหรับศิลปะป้องกันตัวจากการซุ่มยิง  :L2734: :L2734:

ขอบคุณมากครับพี่หยกที่นำมารีวิวครับ ขอ  :L6428: ให้หนึ่งทีกันไปเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 09:46:21 »
:L2900: :L2900: :L2900:

:sd23: :sd23: :sd23:

เป็นแนวทางที่ดีสำหรับศิลปะป้องกันตัวจากการซุ่มยิง  :L2734: :L2734:

ขอบคุณมากครับพี่หยกที่นำมารีวิวครับ ขอ  :L6428: ให้หนึ่งทีกันไปเลย

ขอบคุณครับพี่พงษ์ สงสัยจะคอเดียวกัน  :sd10:

ออฟไลน์ พี่วิทย์[musicshop]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 10:16:10 »
  :L2900:
 :L2888:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 10:22:40 »
ขอบคุณมากพี่หยกที่พยายามไม่ ลด ละ เลิก ที่จะหาข้อมูลดีๆ มาแขร์กัน
 ระวัง พลซุ่มมองจากคนอื่นด้วยนะ ยิ่งชอบเอาไปตัดต่อ สร้างหนังภาค 2

มันอันตรายมากกว่า ตำรวจซุ่มมอง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 10:40:50 »
ขอบคุณมากพี่หยกที่พยายามไม่ ลด ละ เลิก ที่จะหาข้อมูลดีๆ มาแขร์กัน
 ระวัง พลซุ่มมองจากคนอื่นด้วยนะ ยิ่งชอบเอาไปตัดต่อ สร้างหนังภาค 2

มันอันตรายมากกว่า ตำรวจซุ่มมอง

ต่อไปสงสัยเวลาพวกเรารีวิวอะไรไว้คงต้องนำไปจดสิทธิบัตรเอาไว้ก่อนเพื่อป้องกันการลอกเลียนแบบแล้วมั้งครับพี่โต้ง  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 10:43:42 »

ต่อไปสงสัยเวลาพวกเรารีวิวอะไรไว้คงต้องนำไปจดสิทธิบัตรเอาไว้ก่อนเพื่อป้องกันการลอกเลียนแบบแล้วมั้งครับพี่โต้ง  :sd42: :sd42: :sd42:

คนจะก๊อปก็ก๊อปได้แค่สิ่งที่คิด   แต่ที่ก๊อปไม่ได้ก็สิ่งที่กำลังจะคิดครับ :L2754:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2013, 12:34:16 »

คนจะก๊อปก็ก๊อปได้แค่สิ่งที่คิด   แต่ที่ก๊อปไม่ได้ก็สิ่งที่กำลังจะคิดครับ :L2754:

จิงๆตัวหลักๆมีไม่กี่ตัวที่เข้ามา ขโมยความคิด แต่ดัดแปลงไม่เป็น เพราะ โกหกจนสมองด้าน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html