ผู้เขียน หัวข้อ: นุก ปทุมธานี กับชุดเครื่องเสียงสเต็ปเริ่มต้น  (อ่าน 36955 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
Re: นุก ปทุมธานี กับชุดเครื่องเสียงสเต็ปเริ่มต้น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 11:33:29 »
นัดมิดติ้งเครื่องเสียงปาเจโร่เลยดีกว่า เป็นปลายๆเดือนดีกว่า เพราะกลางเดือนน่าจะมีมาเพิ่มอีกคัน  :L4398:

โอเคครับพี่โย ของผมเป็นสเต็ปเริ่มต้น ยินดีให้พี่ๆสมาชิกฟังเสียงได้เต็มที่เลยครับ แต่ผมไม่ขึ้นไปนั่งรถพี่โยแล้วนะครับ... ฮิฮิ  :L2901:

ขอไปฟังด้วยคนนะคร้าบ
อยากได้ แต่  :L6415: ไปกับอย่างอื่นหมดแล้ว :L4386:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
Re: นุก ปทุมธานี กับชุดเครื่องเสียงสเต็ปเริ่มต้น
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 11:38:00 »
ผมหูไม่ถึงครับ ไม่รู้แบบไหน ถึงเรียกว่าดี (หูไม่มีศิลป์)  ขับรถไม่ชอบฟังเพลง...จะหลับ ผมชอบฟังเสียงเครื่องยนต์มากกว่า แบบว่าระแวง กลัวอาการรถจะไม่ปกติ  :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 12:34:39 »
ขออภัยลูกค้าของชัยนาทซาวด์
ที่บางครั้ง บา่งคัน บางคน ไม่รู้รายละเอียดสินค้าครบ 100% ว่าในรถใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนบ้าง

ผมแยกคนจะติดเครื่องเสียงออกเป็น 4กลุ่มครับ
1.กลุ่มที่เชื่อใจ ไว้ใจในหลักวิชาการ หลักการทำงานของผม...กลุ่มนี้ขอแค่ผลลัพธ์ ให้เสียงออกมาดีถูกใจ
2.กลุ่มที่มีความชอบ ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเป็นพิเศษ...ขอเลือกสินค้าเองบ้าง บางอย่าง (เลือกเองครึ่งนึง ให้ผมเลือกให้ครึ่งนึง)
3.กลุ่มคนที่เก่งเรื่องสืบราคา เช็คราคา...ต้องรู้ก่อนว่าได้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ตัวละกี่บาท (เพื่อจะเอาไปแห่เช็คราคาก่อน) คนกลุ่มนี้จะรู้สึกว่าตัวเองฉลาดกว่าเพื่อนๆคนอื่น ที่บางครั้งสามารถซื้อสินค้าได้ถูกกว่า 4-500 บาท
4.กลุ่มที่ไม่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ ไม่เข้าใจในเรื่องเสียงเพลงในรถยนต์...กลุ่มนี้คุยด้วยแล้วเหนื่อยครับ เหมือนคุยกันคนละภาษา
--------------------------------------------------
คนมีหลายกลุ่ม
ร้านค้าก็ต้องมีหลายกลุ่มเช่นกัน
ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้นครับ
-------------------------

ขออภัยคุณนุก ที่รับรถวันอาทิตย์ (ร้านหยุด) ผมไม่ค่อยอยู่ร้าน จึงไม่ได้อธิบายรายละเอียดให้ทราบในวันรับรถ
เพราะปกติเจ้าของรถทุกคัน ผมจะอธิบายรายละเอียดให้ทราบในวันรับรถครับ)
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 12:46:44 »
ขออภัยลูกค้าของชัยนาทซาวด์
ที่บางครั้ง บา่งคัน บางคน ไม่รู้รายละเอียดสินค้าครบ 100% ว่าในรถใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนบ้าง

ผมแยกคนจะติดเครื่องเสียงออกเป็น 4กลุ่มครับ
1.กลุ่มที่เชื่อใจ ไว้ใจในหลักวิชาการ หลักการทำงานของผม...กลุ่มนี้ขอแค่ผลลัพธ์ ให้เสียงออกมาดีถูกใจ
2.กลุ่มที่มีความชอบ ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเป็นพิเศษ...ขอเลือกสินค้าเองบ้าง บางอย่าง (เลือกเองครึ่งนึง ให้ผมเลือกให้ครึ่งนึง)
3.กลุ่มคนที่เก่งเรื่องสืบราคา เช็คราคา...ต้องรู้ก่อนว่าได้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ตัวละกี่บาท (เพื่อจะเอาไปแห่เช็คราคาก่อน) คนกลุ่มนี้จะรู้สึกว่าตัวเองฉลาดกว่าเพื่อนๆคนอื่น ที่บางครั้งสามารถซื้อสินค้าได้ถูกกว่า 4-500 บาท
4.กลุ่มที่ไม่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ ไม่เข้าใจในเรื่องเสียงเพลงในรถยนต์...กลุ่มนี้คุยด้วยแล้วเหนื่อยครับ เหมือนคุยกันคนละภาษา
--------------------------------------------------
คนมีหลายกลุ่ม
ร้านค้าก็ต้องมีหลายกลุ่มเช่นกัน
ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้นครับ
-------------------------

ขออภัยคุณนุก ที่รับรถวันอาทิตย์ (ร้านหยุด) ผมไม่ค่อยอยู่ร้าน จึงไม่ได้อธิบายรายละเอียดให้ทราบในวันรับรถ
เพราะปกติเจ้าของรถทุกคัน ผมจะอธิบายรายละเอียดให้ทราบในวันรับรถครับ)

ผมอยู่กลุ่มที่ 4 ครับ ฟังเค้าเล่าอย่างเดียว :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 12:54:37 »
เครื่องเสียงมีหลายประเภท
แยกคร่าวๆได้ 4แบบ
1.SPL แนวนี้เสียงดังมาก
2.SQ PLUS แนวนี้ฟังสนุก มีอารมณ์ร่วมขยับแข้ง ขยับขา ไปตามจังหวะเพลง
3.SQ เน้นคุณภาพเสียง เปิดเพลงด้วยความดังประมาณ 80-90 เดซิเบล
4.AUDIO PHILE เน้นอารมณ์ร่วม+เน้นคุณภาพเสียง เปิดเพลงด้วยความดังประมาณ 80-85 เดซิเบล

หมายเหตุ
ถ้าท่านใดไปติดเครื่องเสียงที่ร้านผม/หรืออื่นๆแล้วอยากรู้ว่าดังแค่ไหนคือ 80 เดซิเบล...แค่ไหนคือ 85... แค่ไหนคือ 90 เดซิเบล
ให้ร้านนั้นๆตั้งเครื่องวัดความดังเสียงให้ซิครับ
------------------------------------

เบื้องต้นผมแนะนำคร่าวๆ / เทียบเคียงให้ประมาณนี้ครับ
*เปิดเพลงแล้วคุยกันในรถรู้เรื่อง นั่นคือความดังประมาณ 80 เดซิเบล
**เปิดเพลงแล้วต้องเปล่งเสียงคุยกันมากขึ้น (ไม่ถึงกับต้องตะโกน) นั่นคือความดังประมาณ 90 เดซิเบล

----------------------------
ฝากแนวคิดไว้นิดนึงครับ
เลือกติดเครื่องเสียงที่มีความดังประมาณ 90 เดซิเบลไว้ก่อน แล้วเราก็เปิดความดังให้เข้ากับช่วงเวลา / เข้ากับอารมณ์ / เข้ากับเหตุการณ์ นั้นๆ
บางวันเปิดดัง / บางวันเปิดเบา / บางวันไม่เปิดเลย

คล้ายกับว่ารถปาเจโร่ เหยียบได้ 200 ก.ม./ชั่วโมง...เราก็ไม่จำเป็นต้องเหยียบให้หมดไมล์ทุกวันนี่ครับ
-เราทำช่วงล่าง โช้คดีๆ...เราก็ไม่จำเป็นต้องเข้าโค้ง สาดโค้งแบบสุดๆนี่ครับ

*แต่ถ้าวันใด เวลาใด ต้องการใช้ขึ้นมาในเหตุการณ์นั้นๆ เราสามารถใช้ได้ตามใจปราถนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2013, 12:56:21 โดย โกโก้-chainat »
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 13:07:26 »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ผมน่่าจะอยู่กลุ่ม 4 เหมือ่นพี่ชิน ส่วนแนวเสียง SQ Plus ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 13:20:50 »
เครื่องเสียงมีหลายประเภท
แยกคร่าวๆได้ 4แบบ
1.SPL แนวนี้เสียงดังมาก
2.SQ PLUS แนวนี้ฟังสนุก มีอารมณ์ร่วมขยับแข้ง ขยับขา ไปตามจังหวะเพลง
3.SQ เน้นคุณภาพเสียง เปิดเพลงด้วยความดังประมาณ 80-90 เดซิเบล
4.AUDIO PHILE เน้นอารมณ์ร่วม+เน้นคุณภาพเสียง เปิดเพลงด้วยความดังประมาณ 80-85 เดซิเบล

หมายเหตุ
ถ้าท่านใดไปติดเครื่องเสียงที่ร้านผม/หรืออื่นๆแล้วอยากรู้ว่าดังแค่ไหนคือ 80 เดซิเบล...แค่ไหนคือ 85... แค่ไหนคือ 90 เดซิเบล
ให้ร้านนั้นๆตั้งเครื่องวัดความดังเสียงให้ซิครับ
------------------------------------

เบื้องต้นผมแนะนำคร่าวๆ / เทียบเคียงให้ประมาณนี้ครับ
*เปิดเพลงแล้วคุยกันในรถรู้เรื่อง นั่นคือความดังประมาณ 80 เดซิเบล
**เปิดเพลงแล้วต้องเปล่งเสียงคุยกันมากขึ้น (ไม่ถึงกับต้องตะโกน) นั่นคือความดังประมาณ 90 เดซิเบล

----------------------------
ฝากแนวคิดไว้นิดนึงครับ
เลือกติดเครื่องเสียงที่มีความดังประมาณ 90 เดซิเบลไว้ก่อน แล้วเราก็เปิดความดังให้เข้ากับช่วงเวลา / เข้ากับอารมณ์ / เข้ากับเหตุการณ์ นั้นๆ
บางวันเปิดดัง / บางวันเปิดเบา / บางวันไม่เปิดเลย

คล้ายกับว่ารถปาเจโร่ เหยียบได้ 200 ก.ม./ชั่วโมง...เราก็ไม่จำเป็นต้องเหยียบให้หมดไมล์ทุกวันนี่ครับ
-เราทำช่วงล่าง โช้คดีๆ...เราก็ไม่จำเป็นต้องเข้าโค้ง สาดโค้งแบบสุดๆนี่ครับ

*แต่ถ้าวันใด เวลาใด ต้องการใช้ขึ้นมาในเหตุการณ์นั้นๆ เราสามารถใช้ได้ตามใจปราถนา

ขอบคุณสำหรับความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ ถ้าพี่โกโก้...
ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากจะอ่านบทความรู้เรื่องเครีื่องเสียงจากพี่โกโก้ บ้าง เผื่อ สมช.ท่านอื่นด้วย  :sd23:
โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าเลือกคงจะเลือกแบบฟังสนุก ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 15:45:29 »
ขอบคุณสำหรับ แนวคิด ครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ผมน่่าจะอยู่กลุ่ม 4 เหมือ่นพี่ชิน ส่วนแนวเสียง SQ Plus ครับ ;) ;) ;)

ขอบคุณเช่นกัน ที่ตีความหมายของผม ตรงกับที่ผมตั้งใจสื่อครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 15:53:44 »

ไม่ชอบฟังเพลงในรถยนต์ เราก็คุยกันเรื่องอื่นได้ครับ
เพราะถ้าไม่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ แต่คุยกันแต่เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์...คงปวดหัวแย่ เพราะคำศัพท์บางคำนั้นมันต้องมีประสบการณ์จากการฟังจากในรถจริงก่อน แล้วค่อยต่อยอดคุยกันในเรื่องต่อไป

-ถ้าเริ่มต้นจากไม่ชอบ นั่นอาจแปลความได้ว่าไม่มีความรู้ขั้นพื้นฐาน...แล้วจะเรียนต่อได้ไง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 15:56:44 »
ผมจะฟังตอน ผบ.บ่น ครับ เอาไว้กลบเสียง ผบ.   :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 16:56:53 »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ผมก็อยู่กลุ่ม 4 แนวเสียง SQ Plus เหมือนพี่สุภัทรเลยครับ  :sd10:  :L2762:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 17:22:59 »
ผมอยู่ในกลุ่มที่ 5 ครับ  :sd42: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1349.msg35756.html#msg35756

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 19:11:36 »

ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น สบายใจครับ

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 20:55:50 »
ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น สบายใจครับ

:L6428: ชอบครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 21:25:27 »
นัดมิดติ้งเครื่องเสียงปาเจโร่เลยดีกว่า เป็นปลายๆเดือนดีกว่า เพราะกลางเดือนน่าจะมีมาเพิ่มอีกคัน  :L4398:

โอเคครับพี่โย ของผมเป็นสเต็ปเริ่มต้น ยินดีให้พี่ๆสมาชิกฟังเสียงได้เต็มที่เลยครับ แต่ผมไม่ขึ้นไปนั่งรถพี่โยแล้วนะครับ... ฮิฮิ  :L2901:

ขอไปฟังด้วยคนนะคร้าบ
อยากได้ แต่  :L6415: ไปกับอย่างอื่นหมดแล้ว :L4386:

ครับพี่เอ็กซ์ แต่ระวังรถพี่โยนะครับเดี๋ยวจะ :L6415: เพิ่มครับ  :sd24:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 21:43:29 »
ผมจะฟังตอน ผบ.บ่น ครับ เอาไว้กลบเสียง ผบ.   :sd42:

:L6428:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 04:21:34 »
  :L6428: :L6428: :L6428:
 :L2900: :L2900: :L2900:

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 19:42:08 »
ของผมกลุ่มพิเศษครับ ชอบแต่ไม่มีตังค์ :L2905: :L2905: :L2905:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 20:31:15 »
ของผมกลุ่มพิเศษครับ ชอบแต่ไม่มีตังค์ :L2905: :L2905: :L2905:
ง้าน...พี่แพะก้อกลุ่มเดียวกับโผ้ม  :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2013, 21:10:02 »

ถ้าเริ่มมีใจชอบ ผมว่าอนาคตเริ่มสดใสครับ
เริ่มต้นจากระบบเดิมๆที่มีอยู่ตอนนี้ แล้วปรับจูนตามที่พี่นะ เคยแนะนำเอาไว้

วันใดวันหนึ่งเผื่อถูกหวยรางวัลที่ 1 จะได้มีข้อมูลครบ พร้อมลุยติดตั้งเครื่องเสียงได้เลย

แต่ถ้าบอกว่า ไม่ชอบตั้งแต่แรก .... ก็จบไปแล้วตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มครับ